Chip DAC trong các CDP

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by ThanhTruc03, 10/12/05.

1. snel

snel Advanced Member

Chào các kụ , em thấy tụi khoai tây ( khoai lang gì đó ) đánh giá 2 con dac PCM58P-J cho ra âm thanh trung thực , và giàu nhạc tính hơn 1 con hoặc 1 cặp TDA1541A ( xét trên mấy cdp tầm giá dưới 10 triệu ) .

2. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nên bác ợ - em có con CD cỏ xài PCM-1710U mod qua rồi đây ạ , tiếng đầy ấm đặc trưng dòng PCM :mrgreen:

Attached Files:

3. datjbl

datjbl Advanced Member

Nên bác ợ - em có con CD cỏ xài PCM-1710U mod qua rồi đây ạ , tiếng đầy ấm đặc trưng dòng PCM :mrgreen:

[/quote]
    Bác nhân tiện đã mod thì mod luôn tầng I/V dùng tube xem sao , gần đây em cũng loay hoay mod miếc các CD cổ kiểu này cho nó mang hơi hướng của đèn , em dạo này mê cái anh đèn này thế ko biết :D

4. maybach63

maybach63 Advanced Member

Em có 1 cặp PCM58P-J trong con 228ESD cỏ, nghe giọng nữ (Như Quỳnh) rất ngọt,tính đổi sang TDA1541 mà thấy bác bẩu tụi khoai tây nó khen chắc em hẵng trung thành với cặp PCM58P-J :p

5. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Re:

Trước em có dùng em này rồi,main trắng,mạch làm kỹ,tiếng trầm tốt,trung tép hơi mỏng,mắt rất bền,mỏng mà nặng ghê,chưa thử balance nên chưa biết.

6. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Cambridge 650C, chạy 2 giải mã Wolfson WM8740

7. M33ma

M33ma Approved Member

Các bác giúp em với, em đang cần con dac CXD 1144. Bác nào có ới giúp em 1 tiếng nhé. Số điện thoại của em : 0932 577 257. Cám ơn các bác nhé.

8. cocsku

cocsku Advanced Member

Audiolab 8200CD dùng chíp DAC nào? Có được đánh giá cao không các bác?

Attached Files:

9. quad11

quad11 Advanced Member

thank bác chủ thớt nhé, hóa ra con chip DAC của máy e là 1547

10. Tannoy-Luxman

Tannoy-Luxman Advanced Member

Các bác chi E hỏi về chip AD1862 nhé E search mãi ko thấy thông tin gì
    Tks

11. TienPM

TienPM New Member

12. dapxichlo

dapxichlo Advanced Member

Đáng để tham khảo, thanks chủ thớt

13. thanhatu

thanhatu Approved Member

Em đang dùng Rotel RCD-930AX chíp giải mã là gì mà ko thấy. Nghe cân bằng và chi tiết lắm. Mong bác chủ thớt cho em chút thông tin, em xin cảm ơn.

14. Tien Tung HP

Tien Tung HP Approved Member

Không thấy cụ nào chém nữa nhẩy! :lol:

15. Z600

Z600 Advanced Member

các cụ cho em hỏi là mấy dòng PCM đới serial 5 như PCM5100-PCM5142 mới bây giờ thì thế nào ạ. có bằng dc đàn anh PCM1702 không nhỉ

16. Thanhdo

Thanhdo Approved Member

DAC 24/192 Delta-Sigma kỹ thuật số để Analog Converter
    Có bác nào đã dùng qua con này chưa, cho tôi biết với.

17. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Trong mỗi giai đoạn phát triễn của công nghệ âm thanh , thì những sản phẩm , thiết bị audio trong những giai đoạn khác nhau nhìn chung đều có những đặc điểm riêng . Thì trong đó những chíp giãi mã DAC cũng ko là ngoại lệ ...

VD như trong giai đoạn thị trường có sự chuyển đổi từ thiết bị phát anlog sang digital (Băng cối, Cassette sang CDP ) thì các đầu CDP và và chip giải mã DAC ra đời trong giai đoạn này có đặc trưng là âm thanh vẫn mang sự ấm áp và gần gũi analog nhất .
    Và ngày nay khi thị trường nhạc số ,lossless phát triễn thì chất âm của các chip giải mã DAC đời mới cũng có rất nhiều khác biệt .

18. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Dòng PCM5100-PCM5142 là dòng chip đời mới thì em chưa có dịp nghe và có lẽ là chẳng bao giờ sử dụng đến . Nhưng PCM-1702 thì em đang dùng cụ thể là trong CDP Denon S10 .
    Theo cảm nhận và trãi nghiệm của riêng em khi so sánh giữa pcm-1702 và PCM-58 (cụ thể là khi so sánh giữa Denon S10 dùng 4 DAC Pcm-1702 và Denon 3500GL 4 DAC pcm-58 )
    Thì em có những nhận xét như sau .
    *Trước hết cần phải xét đến giai doạn phát hành của 2 con giải mã này trong họ BB Pcm-1702 phát hành năm 1994 còn Pcm-58 năm 1988 )
    *Về chất âm thì PCM-58 cho chất âm ấm áp hơn , ngọt ngào chậm rãi nổi trội ở dãy bass và mid low . còn PCM-1702 thì tươi tắn hơn thể hiện dãy mid high và treable tốt hơn hẳn PCM-58 .

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Chip DAC trong các CDP , trong các DAC hay các thiết bị giải mã âm thanh khác nhiều vô cùng ,khó mà kể hết ,nhưng hiện nay có thể tạm thời chia thành 2 dòng
    Loại có tiếng Tây là Ladder-DAC hoặc Multibit-DAC hoặc vắn tắt là R2R : loại này ra đời đầu tiên cùng với sự phát triển của CDP , đình đám của dòng họ này là TDA 1541 , TDA1543 ,PCM63 , PCM1704...vv :wink: Âm thanh khá đậm đà , mộc mạc ,cá nhân mình cũng khoái nghe món này nhất . Tuy nhiên xu hướng thế giới hiện nay có vẻ không tiếp tục sản xuất chíp mới dòng họ này nữa :(
    Loại thứ hai là Sigma-Delta DAC hoặc có tên nữa là 1 bit , ra đời muộn hơn ( Khoảng đầu thập kỷ 90 gì đó ) các chíp DAC làm nên sự nổi tiếng cho dòng họ này là TDA1547 , AD1955 ...và vv Chúng có âm thanh khá chi tiết , trong sáng , rộng mở ....cũng thu hút rất nhiều tín đồ :mrgreen:
    Việc đánh giá phụ thuộc gu nghe , tất nhiên một chip DAC không thể quyết định hoàn toàn chất âm cho cả thiết bị ,nhưng đó là 2 công nghệ khác nhau ,tạm phân biệt để dễ đánh giá hơn mà thôi

20. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

21. pham_au

pham_au Approved Member

Hình như không có khoa học chính xác cho việc kiểm chuẩn thiết bị âm thanh.

22. Z600

Z600 Advanced Member

chắc phải có chứ bác
    các hãng sản xuất ra thì họ phải kiểm tra tất cả các yếu tố mới xuất xưởng chứ
    còn hay hay ko là do tai người nghe thôi

Share This Page

Loading...