Cho em hỏi cách kích mắt CDP với ạ

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by imcc, 28/2/08.

1. imcc

imcc Advanced Member

Em đang dung con CDP Sony 333ESA. Tình hình là nhét đĩa vào nó đọc bt nhưng tiếng nó bị loạt soạt như có cái quạt đang thổi đằng sau cái loa ấy :biggrin: .
    Em phải nhét đĩa ra vào mấy lần có khi mới bt đc.
    Em thử tháo ra lau mắt bằng giấy vệ sinh rồi nhưng k ăn thua.
    Em thấy mắt có ký hiệu là KSS-272A. Gần mắt có 3 con chiết áp là APC, TB, FB.
    Các bác cho em hỏi có fair mắt CDP của em kém k ạ? kích mắt thế nào ạ? vặn con chiết áp nào ạ?
    Em mới tập chơi audio, mong được các bác chỉ giáo.
    Cám ơn các bác đã quan tâm!

Tags:
  2. ThanhTungAudio

ThanhTungAudio Advanced Member

Chỉnh ở APC mỗi một lần chỉnh chỉ nhích 01 h theo chiều kim đồng hồ
    Nếu không được thì trả lại ngay vị trí cũ nhớ đanh dấu vị trí đầu tiên bằng bút dạ
    TB : tracking Balance > ít bị sai
    FB : focus balance
    Bệnh này chắc là do lase phát xạ giảm nên mắt phải nhô lên cao gần chạm đĩa

3. anhdt

anhdt Advanced Member

Em thì chẳng biết gì, thấy có mỗi cái triết áp ở mắt con CDP950 thế là vặn bừa đi một cái. Ai dè may mắn con CDP này đọc đĩa ngon lành luôn. Trước chưa chỉnh thì phải đĩa xịn xịn mới đọc, giờ thì đĩa đểu đểu cũng đọc tuốt. Hì. Nếu bác nghe em xui dại thì cứ thử nghịch xem, cùng lắm là cho em nó đi bác sỹ.

4. mailinh

mailinh Advanced Member

Cứ mạnh dạn vặn bác ơi. Lúc đầu em cũng e dè vặn từng chút, nhưng mệt quá, nổi nóng , chấp nhận thương đau vặn một cái thật mạnh, vừa đun đĩa vào máy nhảy cái cách, đọc ngay. Đã dễ sợ. Em rút kinh nghiệm rùi, núm thì phải vặn mạnh nó mới chịu. He He

5. anthao

anthao Advanced Member

Bác Thanh Tùng ơi! mắt làm sao nhô được, chỉ vật kính thôi chứ. Nhưng muốn gì cũng là giải pháp tình thế thôi.Mắt sắp hết đát rồi IMCC ơi. Bác thử bôi trơn bằng dầu máy may vào bộ trượt cùa cơ xem sao. Trước khi chỉnh Bác nhớ đánh dấu, không được trở về, chỉ chỉnh cùng lắm 2 giờ thôi, không tèo đâu mà sợ. Chúc Bác sớm qua nạn.

6. Nacon

Nacon Advanced Member

Hay quá! CDP có vấn đề gì thì em mang tới cửa hàng bác chỉnh hộ nhé. :D

7. lotus

lotus Approved Member

Hic, Em cũng có 1 con CDP228 muốn nghịch ngợm tý nhưng mở cái CDP ra tìm mãi ko thấy cái biến trở đó ở chỗ nào, bác nào chụp được cái hình chỉ em một cái được ko ah.
    Em cám ơn các bác thật to ah.

8. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Việc kích mắt chỉ là đặng chẳng đừng khi không có giải pháp nào hơn bởi kích mặt đồng nghĩa với việc rút ngắn tuổi thọ của Diot lade lại
    Mạch APC trong máy là tự động kểm soát dòng làm việc của diot lade, đa số các cụm quang học đều có ghi dòng làm việc cho diot lale trên nhãn, biến trở điều chỉnh cường độ tia lade cũng hay đặt luôn trên cụm quang học này
    Tuy nhiên cũng có một số loại mắt không như vậy ,bác phải lần mạch để tìm thôi :cry:
    Nhiều mắt khi kén đĩa không phải do diot lade kém mà do bẩn , hỏng thấu kính hội tụ ( Xước, cháy...)
    Vậy nên trước tiên phải vệ sinh mắt ,nghe nói có máy làm sạch đấy bác ơi,kiểm tra thấu kính hội tụ... trước khi quyết định kích dòng tia

9. ancola66

ancola66 Advanced Member

Re:

Chủ yếu chỉnh tiêu cự thôi( FB)

10. anhquocland

anhquocland Advanced Member

Kích nhiều có bị nhanh hỏng mắt không các bác.

11. dragon_smile

dragon_smile Approved Member

Theo xxx ý cụa em. CDP trên dưới 2tr thì hãy nghịch...nhớn hơn xí. Kiếm tiệm uy tín mà chỉnh cho chắc kẻo lợn lành thành lợn què. Em thấy ra mấy bác có cái máy gì đo sóng hay lắm.
    :p

12. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Lúc trước mình cũng có con marantz 94lmt ko đọc đĩa ,vì mới chơi nên ko biết chỉnh chọt gì hết .Có người giới thiệu đến anh Bảy ở đường 3/2 TPHCM chỉnh mắt hết 1triệu và được khuyến cáo chỉ dùng được trong khoảng 12 tháng.

Share This Page

Loading...