Cho em hỏi sửa cơ đĩa than ở đâu ạ.

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by super_voz, 10/7/08.

1. super_voz

super_voz Advanced Member

Em có một cái cơ đĩa than của Nga ngố do lâu không dùng chắc linh kiện có vấn đề nên nó chạy sai tốc độ.các bác chỉ cho em chỗ sửa nó với.em lại thèm vinyl rùi :mrgreen:

Tags:
  2. volume

volume Advanced Member

bác ở Sì Gòn :D , Hà Nội, hay ở tỉnh nào vậy? kẻo em chỉ bác xong rồi tiền xe quá ba tiền sửa máy thì vui nhểy.... :D :D . Em thì biết có ông thợ ở Sì Gòn bác ạh.

3. super_voz

Hizz ! Em ở Hà Lội bác ạ.Vừa mang qua 117 Khâm Thiên nhờ sửa.Sửa chẳng đc lại thêm bực mình :oops: Thấy 1 bê đầu đĩa than của mình ngắm nghía,mân mê một hồi mà vẫn ko biết bật thế nào cho nó chạy,quay ra hỏi em ( hóa ra ông này chưa hạ cần xuống nên nó ko chạy)em đã chán rồi.Nghĩ bụng thôi đã chót thì chét.Ai ngờ ông ý vật cái đầu của em một phát,cái mâm nặng trịch rơi cái pạc vào cần,thế là cái cần nó long ra luôn.Thế mà lão ý còn phán cơ của em như răng bà lão,khôgn sửa đc.Trong khi ở nhà em vẫn nghe tốt,chỉ ý éo vì sai tốc độ thôi.Bực mình lắm nhưng có vợ đi cungmaf lão này cãi cùn em bê về luôn.:(
    Các bác thương tình giúp em với.

4. super_voz

Không có ai giúp em ạ.Em vật lắm rồi :(

5. SE

SE Advanced Member

Bác thay dây Cu loa mới xem còn méo tiếng ko ợ
    Nếu không méo em chỉ chỗ cho bác sửa vừa rẻ vừa ngồi tán phét học hỏi kinh nghiệm được. Lâu lắm rồi em ko qua, trước em mua bộ tết CCCP mới, mặc dù ko tách bạch những rất dễ nghe, âm thanh khá đẹp mà giá có 200K

6. newbie

newbie Approved Member

Bác đến nhà bác Quang ở số 24 ngõ 426/6 Đường Láng nhờ bác ấy xem hộ cho chắc là đc. :D

7. super_voz

Dạ.Thank bác nhiều ạ.Em sẽ thử.

8. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

:D Tình hình là "em nó" đã bớt eo éo mà thỏ thẻ oanh vàng được chưa bác ơi ...?
    Bác sửa ở đâu vậy ? chỉ chỗ cho em theo với !
    Thân mến !

9. super_voz

Tuần này em bận quá vẫn chưa mang nó đi đc.vẫn đang vứt ở nhà vợ.hizz.Có kết quả em thông báo liền.

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác làm ơn chỉ chỗ cho tôi với, cảm ơn nha !

11. chipmate

chipmate Advanced Member

Các bác cho em hỏi ké.
    Em vừa nhận 1 cái Turntable Pioneer.
    Người gửi không biết cách đóng gói, để nguyên cái mâm trên trục motor.
    Chắc trong quá trình vận chuyển, nó va đập lung tung đâu đó nên khi về tới nhà em nó chẳng quay nữa.
    Em hì hục mãi thì nó cũng chịu quay rùi. Có điều cái mâm nó bị đảo khá nhiều.
    Như vậy không biết nó còn dùng được nữa không hả các bác?
    Nếu không thì liệu có thể sửa được không? sửa ở đâu?

Em chẳng có cái LP nào cả, nên chẳng thử được. Các bác phán giúp em nhé.

chauaudio likes this.
  12. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái này thì hoàn toàn là cơ rồi, bác kiểm tra xem đảo do trục mâm bị cong hay do ổ bạc bị vẹo, nhiều khả năng là ổ bạc bị vẹo do thân máy đỡ ổ bạc làm bằng tôn mỏng không chịu được va đập rồi tìm cách uốn xử lý, cái mâm nó bị đảo khá nhiều thì ảnh hưởng đến âm thanh và chóng hỏng kim, mà bác ở HN mình mới chỉ cho bác chỗ chữa được

13. chipmate

chipmate Advanced Member

Vâng, em ở Hà nội bác ạ.
    Em xem kỹ rồi, nhiều khả năng là cái trục nó bị vẹo.
    Vì cái mâm nó nặng thế, lại va đi va lại khi vận chuyển.
    Bác chỉ giúp em chỗ sửa với bác nhé.

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Cách thứ nhất bác tháo riêng cái trục nếu nó liền mâm thì đem cả mâm tìm thợ giỏi về cơ khí họ uốn lại cho nếu không ổn thì, Bác đến nhà bác Quang ở số 24 ngõ 426/6 Đường Láng nhờ bác ấy xem hộ cho có khi bác ấy có cái giống như vậy thay mới là đảm bảo nhất

15. rehetco

rehetco Approved Member

Cơ của bác đời Tống thì mang qua chỗ đó người ta không sửa là đúng rồi vì sửa xong kinh phí sửa lên cao không xứng với cơ đó ,chưa sửa mà người ta đã bị bác review thế thì nhỡ sửa được 3 bữa nó lại lăn đùng ra chết thì không biết thế nào !có biết chỗ cũng không dám chỉ sợ làm phúc phải tội với các bác thợ :lol: ! tốt nhất khuyên bác chuyển hộ khẩu em nó ra đê la thành rồi làm em cơ nhật tầm 1 củ dùng là ok đỡ xót đĩa

16. super_voz

Bác nói thế oan em.Em có phải cái loại điêu ngoa gì đâu.Nguyên tắc của thợ là không sửa được cũng phải đưa về nguyên bản.Đằng này còn làm hỏng thêm.Chả phải em gì gì mà đem sửa cái cơ đời tống.Em nói thẳng kể cả sửa đắt gấp đôi giá của nó em cũng sửa.Em muốn làm kỉ niệm thôi,chứ e có mâm chơi rồi.
    Nhân tiện có bác móc topic của em lên thì em cũng thông báo luôn là em tự sửa được nó rồi.
    Con này khá quái.Đèn soi dùng điện 50Hz.Chỉ soi chuẩn tốc 33 ( vì nhẩy sang 45 bằng bánh răng nên chuẩn 33 là chuẩn 45 ).Vi chỉnh nó dùng sò để điều chỉnh áp điều chỉnh tốc độ.Do lâu rồi linh kiện lão hóa,em bỏ hẳn đi lắp 1 bo regu mới thế là okie.
    Rất cám ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ.

17. phuochuy

phuochuy New Member

phía trong dưới cái dĩa có cái bánh xe cao su lâu ngày không xài nó chai rùi tháo ra kiếm cái vòng cao su khác tương tự thay vào là ok thui. . .hi. . hi..

18. anhhungnup

anhhungnup Advanced Member

Em thiết nghĩ làm thợ sửa cũng nên có cái tâm,nhiều thứ vật dụng nếu nói về giá trị sử dụng hay đem bán thì chẳng được bao nhiêu,nhưng nó có ý nghĩa về mặt tinh thần nên người chủ mới mang nó đi sửa.Một người thợ có tâm chắc sẽ nhận ra điều đó chỉ bằng ánh mắt quan sát cách người chủ kia nâng niu cái kỉ vật ấy,cách mà họ gói bọc nó...
    Nếu sửa chữa có tốn kém thì nên nói trước và chắc là họ cũng không ngại chuyện này.
    Đất nước ta vốn đã có những con người làm nên những điều phi thường được sinh ra từ những nơi hết sức giản dị,chỉ có lòng nhân ái là luôn luôn cháy bỏng!

19. Future

Future Advanced Member

Vụ cong cần bác mang vào Trường ĐHBK Hà Nội họ nắn cho, cần "Các Bon" họ còn nắn được cơ mà.

20. Linh_Norman

Linh_Norman Approved Member

Ra Hiếu - Khâm thiên bác ơi :D
    114 Khâm Thiên

21. khdam

khdam Advanced Member

Mình có cơ than Sony, giờ cứ bấm nút, cần đưa vào rồi lại quay ra, tắt...
    Ở Tp HCM (Binh Thạnh), có bác nào sửa loại nầy ở đây không các bác?

22. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Giải pháp của bác là đúg đó: Xác định xem đâu là đường cấp áp sau Regular là ổn

Tôi cũng hay giữ các kỷ niệm thời bao cấp này, năm 2004 mua đc cái máy Kazacstant hinh hài nguyên vẹn, dốt qua lại định bỏ hết bên trong làm vỏ lắp amply SE sau dang dở, bây h nhìn nó mà tiếc
    BÁc xem sò ex-USSR tên gì, biết đâu tôi có. Tôi còn 2 bao tải Transitor LX cũ cất đâu đó mà chưa tìm ra. Tặng bác chuyện vui thời LX cũ:

" Có phải Mỹ là nc có nhiều nhà cao tầng và to nhất thế giới phải không ?"- Hai bác Ivan trò chuyện- " Ừ nhưng Liên xô chúng ta mới là nc sản các các linh kiện bán dẫn to nhất thế giới "

Chúc vui, Minh phố Huế co cái cassette deck thời LX dó bác, mình nhiều đồ quá rồi, đang sửa tầng 3 để làm nới chứa ;)

23. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở HN có chỗ nào nhận sửa cơ than Bang&Olufsen ạ? Em có con Beogram 5500 bị bệnh kim đọc khoảng nửa đĩa thì dừng ko đọc nữa.

Thanks các bác.

24. fristi76

fristi76 Approved Member

Cái đầu pioneer PL-A300s của em giờ cứ cắm điện là chạy không dừng, tốc độ chạy đúng nhạc nghe bình thường nhưng ức là muốn dừng thì chỉ có tắt điện. Bác nào biết sửa hoặc biết chỗ để sửa chuẩn chỉ em với.
    Cám ơn các bác trước.

25. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Khi đĩa hết cần kim có tự về chỗ ban đầu không bạn. Về xong mâm đĩa vẫn chạy à....
    Cụ thể thế nào bạn phải nói rõ chứ....

Share This Page

Loading...