Cho những ai ghét loa- Phần 1: Cấu tạo củ loa

Discussion in 'Loa' started by AudioRefine, 1/1/10.

1. hunglthcm

hunglthcm Approved Member

Bài viết quá hay và bổ ích.
    Cám ơn bác AudioRefine nhiều!!!
    mong bác có nhiều bài viết tiếp theo nữa.
    Thân!

2. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Tôi rất tán đồng ý kiến của bác. :wink:
    Có lẻ đây là topic được tất cả mọi người tham gia đều có ý kiến tốt.Kiến thức về loa qua topic này của bác chủ cung cấp quả là hữu ích.
    Bác chủ topic là người trẻ nhưng nghiên cứu về loa có hệ thống, có bài bản, chính xác.Tổng hợp thành bài viết ngắn gọn rỏ ràng ,trình bày có thứ tự mạch lạc.Văn vẻ khiêm tốn có chút dí dỏm làm người đọc dể hiểu.
    Tôi nghĩ BQT có thể xem xét cho topic này 1 sticky trong mục chuyên đề này để các bạn trẻ mới chơi audio có thể dể dàng tham khảo.Việc cho một số topic về kỹ thuật có giá trị tham khảo lên sticky của chuyên đề cũng sẽ khuyến khích ngày càng có nhiều topic có giá trị tham khảo của diễn đàn(có thể xem xét cho một số topic cũ đã chìm mất để tránh trùng lắp) :D

3. music_lover

music_lover Advanced Member

Kính gửi bác chủ topic,

Xin bác nhận một lời cảm ơn của em cho các bài viết của bác. Em đã hiểu thêm được nhiều điều sau khi đọc bài của bác.

4. Bluestar

Bluestar Advanced Member

Dạ, con nghĩ chú nói đúng.
    việc cho bài viết này vào sticky trong chuyên mục này em trhấy quá hợp lý, nhất là các mem mới như em có thể tham khảo một cách dễ dàng ... biết đâu lại có bài viết thứ 2, thứ 3... :D
    Kính.
    PS: Hình như bài này em thấy một lần nằm trên sticky rồi, nhưng lúc ấy bác chủ mắc cỡ wá nên có nhờ mod đưa xuống lại, bây giờ chắc bác chủ topic đã thân quen với VNAV quá rồi, các mod có thể cho bài viết này đúng với vị trí lẽ ra posh này nên có, có thể đây là một liều thuốc kích thích cho bác chủ viết tiếp, em thấy lúc này các bài viết trên VNAV như thế này ngày càng ít mà các bài viết tranh luận không đáng lại quá nhiều.
    Mong các Mod đèn giời soi xét ạh, em rất muốn có một bài viết tâm huyết bên mảng đèn điện tử nhưng viết hoài không được, càng viết càng dzở tệ... :(

5. AudioRefine

AudioRefine Approved Member

6. AudioRefine

Rất cảm ơn các Bác!
    Lịch sử của việc ngồi gật gù trước 2 cái hộp
    Vì lý do cá nhân nên tiến độ viết bài quá chậm chạm chủ yếu vì khi viết ra em mới phát hiện ra lỗ hổng kiến thức của mình. Em vẫn nghiên cứu học hỏi mỗi ngày. Do tự học nên kiến thức của em rất lan man
    Chọn cách tiếp cận đúng em sẽ giúp ích cho các Bác, còn không chỉ làm mất thời gian quí báu của các Bác mà thôi.
    Trong những ngày qua em đau khổ lắm, chẳng biết nên viết cho ai, viết theo lối nào.
    Ngày hôm nay em đã tìm ra, em viết cho những trang giấy trắng, những con người còn ham thích âm nhạc.
    Em vẫn gọi những người yêu nhạc và không rành về đồ âm thanh là trang giấy trắng. Vì chỉ có họ mới có thể trả lời chính xác về các thiết bị âm thanh có vai trò quan trọng như thế nào trong việc hưởng thụ âm nhạc. Theo quan sát của em nó chẳng đóng vai trò gì quan trọng cả.
    Đứng ở góc độ kỹ thuật, mục đích của bất kì người kỹ sư chân chính nào cũng phải nắm rõ “ truyền đạt tối đa đầy đủ lượng thông tin đến khán giả”
    Nhưng liệu người nghe nhạc có cần những điều đó không? Họ có cần trung thực và đầy đủ không?
    Cách chúng ta nghe nhạc qua thiết bị âm thanh:
    Cao quí vô cùng những ai còn nghe nhạc.
    Lâu lâu đọc trên báo chúng ta thường thấy nam thanh nữ tú với sở thích đọc sách và nghe nhạc, cứ nghĩ điều đó là bình thường. Hôm nay em sẽ chứng minh cho các Bác thấy chỉ thua đọc sách 1 chút thôi nghe nhạc qua thiết bị âm thanh lại cao quí vô cùng.
    Lịch sử việc nghe nhạc bằng thiết bị âm thanh( dàn máy):
    TRước đây âm nhạc chỉ dành cho vua chúa, ngồi ăn nhậu có mỹ nữ hát cho nghe. Một năm có vài hội hè thì bà con nghèo mới được biết đến âm nhạc.
    Rồi có 1 vị thánh ra đời Bác Thomas Edison, Bác này thì phòng đăng ký phát minh sáng chế nhẵn mặt, chán vô cùng. Nhưng có 1 hôm Bác ấy mang đến 1 thiết bị thu được tiếng nói người. Nó là 1 cái trục sáp quay với cây kim trên đó để thu tiếng người. Hôm đó khi nghe tiếng phát ra Lão trưởng phòng đăng ký ngã chổng vó, những người khác thì kinh ngạc chui xuống gầm bàn. Đó là lịch sử của dàn máy chúng ta đang nghe ngày hôm nay.
    Ngày nay các kỹ sư vẫn không ngừng hoàn thiện cố gắng đưa đến đầy đủ thông tin âm nhạc hơn, đó là việc của họ. Nghiên cứu làm bán và thu lợi nhuận.
    Tồn tại trên đời này khiến họ ngất ngư là Micro và Loa. Ở phần trước các Bác đã phần nào hiểu được không thể làm ra 1 cái Loa trung thực được. Chắc nhiều Bác đau khổ lắm, em sẽ tặng không cho các Bác một hệ thống hi end trung thực nhất xem các Bác có dám nhận không. Suy nghĩ kỹ đi nhé. Em tặng đây…
    Các Bác thường hay khoái so sánh âm thanh của bộ dàn của mình với nhạc sống ( là nhạc hát đàn không qua Loa và Micro). Vì nó là đỉnh cao nhất trung thực nhất, em tặng cho các Bác xem coi nghe được mấy bữa. Cái gì mình đang có mình thường không quí cứ mãi tìm đâu xa lắm..
    Xin lổi ca sĩ Tuấn Ngọc cho em dùng hình tượng của anh một chút vì ở Việt Nam ai cũng biết đến anh cả.
    Tối nào về cũng nghe vài bản của anh ấy hát thì mới ngủ ngon được, thậm chí có những dĩa nghe tới nghe lui mấy chục năm mà vẫn không chán, mỗi lần nghe là một trãi nghiệm khác nhau, lúc thì nhớ bạn gái khi thì nhớ cô A, khi thì nhớ cô B, có lúc nhớ cả 2 cô. Lúc yêu Hà Nội lúc khoái Sài Gòn, lúc yêu mưa lúc yêu nắng..
    Vì lý do nào đó Bác Tuấn Ngọc dọn về ở kế nhà mình. Và mình lại được Bác ấy hào phóng ngày nào cũng mời qua phòng trà nghe Bác ấy hát hoàn toàn miễn phí thích chưa?, 3 bữa thôi…dọn nhà.
    Vì sao?
    Cũng như đọc sách, bản thân việc nghe nhạc là sự tưởng tượng. Là sự trãi lòng ra với cảm xúc bất tận. Bạn không cần học tới tiến sĩ để nghe nhạc cổ điển , cũng không cần tiếng Anh tiếng Pháp như gió để nghe nhạc quốc tế, bởi vì em là người Việt Nam mà nghe mãi chẳng hiểu nhạc trẻ Việt Nam hiện nay muốn nói gì, em nghe như trơ người ra, chẳng hiểu một tí...
    Lâu lâu nghe nhạc sống cảm giác thật là mãn nguyện, thõa mãn về âm thanh lời ca tiếng đàn thật rõ thật hay, được ngắm nhìn thần tượng. Nhưng cũng chính nó chi phối sự tưởng tượng của chúng ta. Ban nhạc Pink Floyd từng làm điều này họ dựng lên 1 bức tường chia cách với khán giả, ngoài lý do tượng trưng cho Album đó ( The Wall). Những nghệ sĩ tài ba này còn muốn nói lên nhạc của tui dùng để nghe suy ngẫm chứ không phải để nhìn.
    Cũng chính vì sự tưởng tượng đó mà ngày ngày chúng ta vẫn thơ thẩn với bộ Stereo có tuổi đời mấy chục năm. Còn DVD nhạc có hình chỉ nghe vài lần rồi cất tủ.
    Nhưng coi trên báo thấy muốn nghe nhạc cổ điển phải đầu tư bèo bèo cũng 5000USD. Mệt à nha thay vì thụ hưởng nó bạn lại phải làm việc quần quật nữa rồi. Với lại các tác giả lúc viết những giai điệu đẹp này không hiểu họ có nghĩ tới hậu quả này không nhỉ?
    Trong thú vui nghe nhạc của bạn,cái gì là quan trọng nhất? là Bạn chứ còn cái gì vào đây nữa!!
    Âm nhạc hay những loại hình nghệ thuật khác là nói lên cái đẹp. Khi nó nói về cái xấu như nhạc Rock cũng là muốn nhắc chúng ta sống tốt đẹp hơn. Làm sao cảm nhận được những thông điệp tốt đẹp ấy. Rất dễ và rất khó các Bác ạ, vì không dùng tiền mua được.
    Một ví dụ vui chia sẽ cùng các Bác ở đây em dùng nhạc cổ điển, vì nghe nói loại này vừa học cao vừa tốn tiền mua máy móc dữ lắm. Ở đây ta có 2 người bạn một người cảm thụ được nó và một người không thể.
    Người bạn thứ nhất cảm thụ được loại khó nhai này.
    Bác này sáng dậy sớm cười tươi rói. Lên đường làm việc. Đi ra đầu ngõ thấy cụ bà đi chợ thì dắt qua đường. Lên xe buýt thì khỏi phải nói thấy phụ nữ trẻ em thì nhường ghế liền cho họ miệng luôn nở nụ cười. Thấy con gái đẹp cũng cười duyên nhưng không cười đểu. Vô công ty làm thì từ Bác bảo vệ đến chị lao công ai thấy cũng quí cũng yêu cũng muốn nói chuyện. Anh em đồng nghiệp thì kính nể vô cùng vì luôn nhường nhịn anh em, việc khó để mình ….

Còn tiếp ráng chờ nhé các Bác đừng dí quá, tội em

7. liveaudio

liveaudio Advanced Member

Cách hành văn của bác nhẹ nhàng và hay lắm :) , em đang đợi bác viết tiếp đây.Thanks

8. TMC

TMC Advanced Member

Thanks bác chủ Topic . Càng đọc em càng thấy hay

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cách đây 2 tháng một viện khoa học chuyên nghiên cứu về nhạc Mozart tại Wien- Áo, nơi Mozart sống và thành danh, đã có 1 báo cáo là nhạc cổ điển không giúp các cháu tăng chỉ số IQ sau hơn 15 năm nghiên cứu.

10. AudioRefine

Bác Tcpa đúng là sát thủ, em có coi rồi. Kẹt cái là em chưa hỏi em bé nào cho ra cả. Em vẫn tin là nên khuyến khích cho em bé nghe nhạc và khi lớn lên cho nó đọc sách. Cám ơn Bác

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nói tiếp sẽ làm loãng topic của bác, nhưng em không nói không được. trước kia em có viết cái này một lần. nhưng topic đó đã bị khóa vì đi quá đề tài.

trước kia, khi vợ em mang thai. em cho cháu nghe nhạc cổ điển. thai nhi trong bụng đạp rất mạnh và lung tung. nếu không may, cháu bé trong bụng sẽ quay đầu đổi vị trí hoặc làm dây rốn quấn cố. điều này sẽ gây sinh khó thậm chí tai biến sản khoa sau này.

những vị thông minh nhất như Einstein, Newton, Faraday, Pascal, Thomas Edison.. đều con nhà nghèo, thậm chí sanh thiếu tháng như Newton và chả ai có cơ hội nghe nhạc cổ điển. ngược lại con cái của những nghệ sĩ, nhạc công cổ điển được nghe nhạc từ khi là 1-2 tế bào mà tất cả đều giỏi giang ?

nghe nhạc khi cháu sanh ra đời là chuyện khác.

mời bác viết tiếp. :D

12. AudioRefine

Trời ạ, cái vụ quan trọng vậy mà ai dám khóa Topic ủa bác vậy. Đến hôm nay em mới biết đó, em vẫn nghĩ mình đúng không đó chứ, em xin chừa. Cái này em viết hôm tết, em cũng đọc trên Vnexpress nhưng không tin, cám ơn Bác vô cùng. Em xóa đoạn đó ngay lập tức. vô cùng cám ơn Bác! cho em gửi 1 lời cảm ơn đến Bác. Và 3 lời xin lổi các Bác khác đã đọc đoạn này. Hic em có lỗi quá! Vậy đừng nên mang tay phone cho thai nhi luôn hả Bác, hic. Bạn bè em ai sinh con cũng thủ một cái tai nghe, hic hic của TQ mới chết chứ .
    Nếu nó nguy hiểm như vậy đề nghị Bác phải mở 1 cái Topic ngay lập tức, em ngàn lần cảm ơn.

13. tube_xwa

tube_xwa Advanced Member

Bác chủ thớt bỏ wên thớt này rùi sao mừ lâu wá không thấy viết tiếp nữa ah. Anh em mong Bác lắm lắm đó.

14. xuantuan

xuantuan Advanced Member

bác nghiên cứu hay quá ! nếu vậy bác có thể chỉ cho em tại sao loa lại có coil to và coil nhỏ . em đã mua rồi củ bas trước của em 25cm mà coil chỉ 20mm từ 10cm .bây giờ em mới mua 1 cặp nữa củng bass 25cm nhưng coil tới 38mm từ 14cm . bác cho hỏi sự khác nhau giữa 2 củ bass này như thế nào ạh .

15. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Bác Tqanh giúp chủ topic 1 tay đi

16. Bluebloa

Bluebloa Advanced Member

kiến thức rất hữu ích cho dân chơi DIY
    tks bác

17. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Bài viết hay quá, em đọc suốt hơn 2 tiếng đến tận nữa đêm :p

Mong bác chủ thớt sớm trở lại, còn Phần 2, 3,... nữa bác ơi :D

18. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Edit.

19. HBO

HBO Advanced Member

em đang chờ đọc tiếp bác chủ ơi , mấy topic bác ultraline đề cập em ... chưa đọc hehe.

20. AudioRefine

Em ở đây để chia sẻ những hiểu biết của mình, không phải để chia rẽ các anh em. Bác Ultraline không nên có những lời nói thay như vậy.
    Loa là một ngành khoa học thực nghiệm. Có làm thì mới hiểu ra. Nó rất rộng !
    Nếu là người rành về khoa học đo kiểm thì nên hướng dẫn cho những con người đang thực nghiệm, đó là những người không ngại dấn thân vào con đường chông gai đó. Mà chắc gì ta đã giỏi hơn những con người ấy.
    Mỗi lần thấy các anh em vất vả quá em lại muốn bay ngay vào giúp sức. Nhưng các Bác thông cảm, như vậy thì thời gian đâu viết các bài mang tính tổng hợp, thông cảm cho em!
    Em có 2 tiếng đi xe ngoài đường mỗi ngày, 30 phút trước khi ngủ. Và 5 năm như vậy em dành suy nghĩ để viết bài về Loa cho các anh em. Các Bác có tin không ? Mới có 14 post :)
    Diy Loa là phải từ từ, 30 năm ra đời một em cũng là nhanh đó :D .
    Kinh tế ổn ổn em trình làng tiếp nha các Bác. Tính em nó cải lương như vậy đó, phải nhão nhão viết bài mới được :mrgreen: . Ráng chờ nhe

21. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Hóa ra bác audiorefine vẫn âm thâm theo dõi ý kiến của anh em và tác phẩm của mình......:), diễn đàn người nói ra kẻ nói vào thì ở đâu cũng thế, bác đừng chấp, mong bác giử mãi ngọn lửa chia sẻ của bác.
    Bác ráng viết tiếp đi bác, em mong bài viết của bác quá sức đi...
    Cám ơn bác nhiều lắm.

22. Ultraline

Em có nói thay bác đâu,gần như mọi anh em kỹ thuật đều phản ứng với cái lối làm việc tào lao đó nhưng không thay đổi được gì. Nói riết rồi không ai muốn nói nên em cũng đâm ra ... ghét loa là vậy. :roll:

23. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Nói riết rồi không ai muốn............nghe nữa :mrgreen:

24. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Vậy bác cho ra đời được em nào chưa?

25. Ultraline

Edit

Share This Page

Loading...