Cho những ai ghét loa- Phần 1: Cấu tạo củ loa

Discussion in 'Loa' started by AudioRefine, 1/1/10.

1. AudioRefine

AudioRefine Approved Member

@ Bác Thanh Trúc:
    Gọi là thiết kế từ ý tưởng đến hoàn tất đến nay chỉ có mỗi một mẫu.
    Âm thanh ngang ngửa với aray Loa TiVi của Bác, cũng thùng hở. Em chỉ thêm thắt bề mặt bất đối xứng chống nhiễu âm phản xạ từ thùng. Thế thôi. Còn kiểu dáng thì ý tưởng từ một tác phẩm lúc nhỏ rất thích * Những cánh buồm đỏ thắm*. Nhưng em sơn đen. Khi nào Bác Thanh Trúc hoàn tât đấu với Loa em nha :D .

@ Bác Xuân Tuấn:
    Câu hỏi so sánh về đường kính voice coil sẽ như thế nào nếu khác nhau, nó sẽ đến trong phần kế tiếp. Tuy nhiên Bác vẫn có thể tự trả lời 80% câu hỏi về Loa chỉ cần dùng kiến thức phổ thông.
    Dữ liệu đầu ra là âm thanh, bạn muốn âm thanh như thế nào > Màng Loa như thế đó, màng loa cũng có tần số công hưởng riêng, công suất riêng. Nghĩa là nếu muốn nghe nhiều hơn những âm thanh thoảng qua ( màng mỏng nhẹ) > công suất yếu. Công suất mạnh mất đi vài âm thanh thoáng qua.
    - Màng loa có khối lượng, dựa vào đó bạn có được lực từ ( nam châm cần thiết).
    - Giả sử lực từ tại khe là 0,6T, để cảm ứng từ tối ưu Bạn cần cuôn dây đạt đủ số vòng, đủ đường kính dây đảm bảo công suất. Và với khối lượng nhẹ nhất. Chỉ trừ màng Loa sinh công có ích, bất cứ thành phần di chuyển nào trong loa phải bảo đảm khối lượng nhỏ nhất. Voice coil cũng vậy.
    * Trở lại với vấn đề của bạn, nếu 2 loa y chang nhau kể cả màng Loa mà đường kính voice coil khác nhau.
    TH1: Do thị trường thích voice coil to
    Trường hợp này thường chỉ xảy ra với các Loa TQ, cứ to hơn mắc hơn không phải tối ưu cho âm thanh. Trong trường hợp như vậy, bạn nên sử dụng Voice coil nhỏ do hiệu suất có khả năng tốt hơn.
    Kích thước thùng tầm 60 lít, đường kính ống hơi 70mm, dài 140mm. Cho một mẫu cổ điển.
    TH2: 1 Màng loa thông thường chỉ có thể duy nhất một động cơ tối ưu đi theo nó. Khả năng em không chắc lắm, loa voice coil lớn có thể được gắn vào thùng có thể tích nhỏ hơn.

@ Tất cả các Bác:
    Các bác nhận thấy đó để trả lời một câu hỏi đơn giản nhất về Loa cũng tốn khá nhiều giấy mực nên em gom lại quất luôn một bài cho xong.

2. vnsmart

vnsmart New Member

đang tìm kiếm dàn nghe rock vô tình thấy bài của bác.
    thật sự đã làm mình bớt băn khoăn hơn nhiều.
    thanks Bác.
    Đợi bài tiếp theo của Bác!

Attached Files:

3. jbl4428

jbl4428 Advanced Member

Bài viết của bác AudioRefine viết rất hay..... mà sao lâu rồi bác không viết tiếp để AE được chiêm ngưỡng :wink:
    Rất cám ơn bài viết của bác.

4. quantic

quantic Advanced Member

Xin bác viết thêm bổ sung thêm về loa Field coil vì em tìm không thấy trong bài viết của bác.

5. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Lâu quá không thấy bác AudioRefine viết tiếp nhỉ, em vẫn còn rất nhiều thắc mắc cấu tạo củ loa :p

Chúc bác sức khỏe & sớm trở lại :D

6. heinekenok

heinekenok New Member

em đọc bài viết của bác chủ TOPIC-AudioRefine mà thấy thế giới audio rộng lớn quá.

Mong bác sớm xuất hiện, có bài viết bổ ích thỏa ước mong chờ của anh em !

Nhớ bác...nhiều

7. syen

syen Advanced Member

Thế là bác đã cho em nó dừng thật ở đây rồi. Đáng tiếc quá. Dù sao em cũng cố kéo nó lên như 1 tiếng mời gọi bác trở lại

8. cuadong

cuadong Advanced Member

Không phải bác chủ cho em nó dừng mà bác chủ muốn như dòng bôi đậm đó bác ah

9. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Bài viết của bác thật hay và bổ ích, Em hiểu được rất nhiều về Audio thông qua topic này. Bác thực sự là người đam mê về audio, nghiên cứu rất sâu, rộng và sẵn sàng chia sẻ thông tin vơi mọi người.
    Nhưng riêng phần Subject khá tiêu cưc nên đến hôm này em mới vào đọc

Chúc bác sức khỏe hạnh phúc, và tiếp tục chia sẻ kiến thức Audio với diễn đàn.
    Thanks

10. DoanPhi_83

DoanPhi_83 Advanced Member

Cho em hỏi các bác về độ nhậy của loa:

Ai cũng biết khi nói độ nhậy của loa là 90 dB nghĩa là SPL cách loa 1m khi đưa vào loa công suất là 1W tại tần số 1kHz. Nhưng nếu nói độ nhậy của loa ví dụ là 90 dB thì 0 dB là mức được định nghĩa là gì? phải chăng 0 dB là mức mà con người bắt đầu có thể cảm nhận được sự hiện diện của âm thanh 1kHz ở khoảng cách 1m?

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Refine online mà không thấy gõ chi cả hì :)
    Cho em hỏi vì sao trong bài đầu tiên lại có ghi trở kháng "đối với hệ thống loa chỉ cần xem xét ở phần tần số thấp thôi."? Như vậy khi làm phân tần mình không cần quan tâm đến trở kháng phần tần số cao sao cho hài hòa với khoảng dưới hay sao ạ? thấp ở đây là bao nhiêu ạ?

12. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Hôm nay em mới phát hiện ra topic này rất nhiều thông tin bổ ích, chiếc loa đơn giản nhưng chứa đựng trong nó quá nhiều vấn đề về kĩ thuật. Văn phong của bác AudioRefine rất ấn tượng và cuốn hút, Nhưng cho em tò mò một chút là có vấn đề gì khúc mắc mà bác không post bài tiếp vậy :?:
    Rất mong những bài viết tiếp theo của bác :!:

Attached Files:

13. khtrung

khtrung Approved Member

Hôm nay mới được đọc bài của bác, một bài viết rất hay và có nhiều thông tin bổ ích. Mong bác sớm trở lại với nhiều bài viết mới.

14. AudioRefine

@ Doanphi-83 : Câu hỏi của bạn rất hay! Mức 0 dB là áp suất tối thiểu được xem là ngưỡng nghe được của tai người ở 1KHz.
    Áp dụng vào hệ thống âm thanh sẽ có khá nhiều lý thú:
    1: 0 dB là ngưỡng nghe được trong môi trường lý tưởng cách âm tuyệt đối ở môi trường này bạn có thể nghe cả tiếng lông lá mình cạ vào nhau :D hihi. 60 dB là âm thanh trong một căn hộ gia đình yên tĩnh. Tại sao lại chênh lệch lớn như vậy? Đó là do não con người có khả năng tự loại bỏ âm thanh xung quanh môi trường nếu họ xem là không quan trọng. Bạn có thể thí nghiệm như sau: Dùng thiết bị thâu âm cao cấp thu trong 1 giờ tại nơi mà bạn cho là yên tĩnh nhất. sau đó tối về nhắm mắt lại nghe, bạn sẽ thấy nó ồn ào vô cùng, nghe muốn điên luôn.
    2: Giã sử bạn có 1 căn phòng nghe nhạc cách âm tuyệt đối như vậy, mức nghe nhạc chỉ cần 60-70dB. Thực tế thì không phải vậy, căn phòng chỉ cần có máy lạnh siêu êm đã là 30 dB. Vậy muốn nghe rõ như ở căn phòng cách âm tuyệt đối kia, bạn cần mở ở mức âm lượng 90 dB mới có cảm giác nghe rõ tương đương. Do hiệu ứng lấp đầy của âm thanh, tương tự như hiệu ứng ánh sáng vậy. 12h trưa mà bạn mở đèn xe cũng chẳng sáng hơn tí tẹo nào.
    3: Vậy giữa căn phòng cách âm tuyệt đối và căn phòng siêu êm 30dB để nghe rõ như nhau bạn phải tốn thêm nhiều Công Suất rồi ( Mấy bác có ampli mạnh lại sướng nữa rồi ). Tuy nghe rõ như nhau nhưng phòng ồn ơn sẽ hại sức khỏe hơn. Đặc biệt các Bác nghe nhạc cổ điển nơi độ động được xem là tối quan trọng đầu tư biết bao nhiêu tiền vô mới được độ động là 90dB. Đem vô phòng siêu êm đã giảm chỉ còn 60dB. Phòng nghe thông thường là 60dB đó nhé, hic :( độ động chỉ còn 30dB).
    Lâu lâu ghé nghe nhạc nhà các đại gia mà bạn thấy âm thanh hay như vậy 90% là do nhà người ta kín cổng cao tường nghe hay quá trời. Chạy về lại đi mua sắm tè le mà nghe cũng dỡ ẹt là do vậy đó. Giàu kể cũng sướng nhỉ?

@ mtbc: Do Loa phát ra âm thanh nên tất cả phải tập trung ở phần âm thanh. Thiết kế sao cho âm thanh tốt nhất là cái đường SPL đó. Theo kinh nghiệm của mình, với 1 hệ thống loa bình thường được xem là 8 Ohm thì tại tần số cắt loa Treble đôi khi chỉ có 4 Ohm như hình sau

Tại sao chỉ cần quan tâm tới tần số thấp ( Loa Woofer) do nó bự nhất cần nhiều công suất nhất. Trong hệ thống bình thường nó chiếm 80% công suất, loa trung khoảng 15%, loa bổng 5%. Ampli mà nóng lên cũng do anh bự này ( woofer).
    1: Với loa thùng system, như phân tích trên vì thực tế sau này khi thiết kế loa, ví dụ: bạn có 2 loa woofer 8 Ohm ghép song song ra 4 ohm mà bạn lại có 1 loa bổng 8 Ohm vẫn thiết kế bình thường quan trọng độ nhạy của loa bổng này ít nhất phải bằng tổng độ nhạy của 2 loa kia.
    2: Đối với hệ thống nhiều loa ghép ví dụ như âm thanh rãi trong quán cafe gồm 1 sub và chục cái loa con ( dải tần từ 150 Hz-15KHz). Lúc này do loa con chỉ hoạt động trong dải tần hẹp trên 150 Hz công suất giảm đi rất nhiều. Giã sử loa 3 tấc hoạt động tốt ở 30Hz cần 100W, thì loa con tại 60Hz cần 50W, tại 120Hz cần 25W và loa con tại 150Hz chỉ cần 20W là tối đa. Bạn tha hồ dùng một ampli cho 1 chục cái loa này cứ nối tiếp rồi xong sao cho ra trở kháng mong muốn. Âm thanh sân khấu cũng tương tự.
    Sau này khi tới phần Crossver mình sẽ nói rõ hơn.
    Nói về Loa đơn giản như sau, không bao giờ đọc 2 thông số mà nói lên vấn đề gì. Ít nhất bao giờ cũng gồm 3 con số trở lên mới có ý nghĩa, ví dụ trở kháng, tần số, công suất đây là tối thiểu.

Thân : Bandan_toanphan
    1; Trình độ có hạn, nhiều cái mình hiểu nhưng nghĩ mãi chẳng cách nào giải thích nổi. Thời gian vừa qua mình luyện công cũng ghê lắm rồi. :evil:
    2; Thời gian: tình hình chung thôi! các bạn khác cũng vậy mà mấy năm nay vất vả quá trời. Cơm áo không cũng hết thời gian. :(
    3; Cái tật hứa lèo chưa bỏ được mà phần lớn là do cái này mà chận tiến độ.

Cập nhật tình hình cho các anh em đây, thật ra phần khó nhất là củ Loa y chang như công suất loa vậy chiếm 80%. Mình đã viết cũng gần xong mấy bạn đọc cũng không phàn nàn gì nhiều. Thùng Loa chiếm 15%, crossover 5%. Muỗi!!!!!
    Phần thùng Loa và Crossover nếu viết mà thiếu đồ nghề cho anh em thì kỳ lắm, khác gì để mỡ trước miệng mèo , Em quen dùng chương trình khác mà nó mắc và khó như quỷ sứ. Đã có bộ ngon tương đương ( haha gần như Free kể cả phần cứng hic, nếu thành công). Đã chuẩn bị cả 2 tháng nay mà chưa bắt tay vô nữa. 1 tấm hình làm tin vậy. Thất hứa hoài xấu hổ lắm chứ bộ.

Attached Files:

15. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Chào mừng bác đã trở lại :D Gánh nặng cơm áo thì đúng là vấn đề muôn thủa, cám ơn bác đã dành thời gian để chia sẻ những kiến thức bổ ích đến mọi người :!:

16. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Mừng quá, lại thêm bài viết từ bác chủ topic rồi.

17. sytb75

sytb75 Advanced Member

Từ ngày em tham gia diễn đàn chưa gặp cái topic nào mà đọc chỉ sợ hết chữ như topic của Bác chủ :)
    lối hành văn của Bác rất lạ,cứ tưng tửng nhưng làm cho người đọc không cảm thấy nhàn chán như 1 số topic khác. Rất rất cám ơn Bác chủ! Chúc Bác sức khỏe tốt,làm ăn thuận lợi để có nhiều thời gian hơn cho cộng đồng VNAV.thân!

18. dragous

dragous Advanced Member

Chào tất cả các bác, có một điều em băn khoăn lâu nay là nếu ta làm một bản sao y hệt một cái loa nào đó, chỉ khác là kích thước, tăng lên gấp đôi thì âm thanh nó sẽ thay đổi như thế nào. ( ý của em là cái củ loa hay driver nhé, ko phải cái loa có cả thùng :mrgreen: )

19. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

Về mặt nguyên lý thì cái nhìn thấy dễ nhất là độ nhạy tăng, Nhưng cùng chất liệu ấy cứ tăng dần lên 20inch chưa chắc đã hay hơn 8inch.

20. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Xin hỏi bác chủ có phải ở Gò Vấp gần An Nhơn phải không ạ?

21. dragous

dragous Advanced Member

Vâng, độ nhạy tăng lên, vậy còn dải tần số thì sao nhỉ, ví dụ tần số cộng hưởng riêng ngoài thùng (fs), tần số đáp ứng cao nhất, thấp nhất, .... sẽ thay đổi thế nào ạ, hay nó vẫn thế???

22. AudioRefine

Em đâu phải con nít đâu mà bác dragous định gạt em, ý Bác muốn hỏi loa bass to bass nhỏ phải không? Chủ đề này cũng trăm mấy trang rồi gần 5 năm rồi phải hôn?
    @ Bác Nghe Bằng Tim
    Trước khi em pót bài cuối cùng về củ loa, em chỉ có 1 đề nghị như thế này. Tốt nhất nên trên mạng ảo, các Bác đừng nên biết về em, chỉ nên coi bài viết của em như tham khảo, thật sự nó khá tế nhị. Nổ chút cho các Bác nghe chơi, bảo đảm phần sau em trình bày không có 1 trang mạng nào trên thế giới dám nói đâu! Nên giữ an toàn cho em! Bác muốn em ở đâu thì em ở đó.
    Thân!

23. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

Cái này thật sự anh chưa tìm hiểu sâu và mù về lý thuyết. Khi làm nó to ra thì màng, gân, nhện cuộn dây động, Lực nam châm, đều phải tăng lên khi đó một vài thông số sẽ thay đổi. nhưng dù to hay nhỏ thì 0hz - 20khz là chấm hết. Đã từng thử nghiệm màng 30 cắt để thành màng 20 cuộn dây như nhau chỉ thay đổi lực nam châm. Kết quả màng 20 đưa vào thùng hay và dều dải hơn, thằng 30 có thể thùng chưa hợp nhưng dở hơn nhiều.

24. sytb75

sytb75 Advanced Member

Hôm nọ em có được trực tiếp nhìn thấy 1 đôi loa bass rất lạ(đối với em thôi nha) không có nam chân vậy nguyên lý hoạt động nó thế nào các Bác nhỉ? em hỏi ông chủ đôi loa thì ổng bảo không biết nhưng khi nó thể hiện đứng trước 1m thì không sao nhưng đứng xa hơn khoảng 10m là tức hết ngực :roll: không biết thực hư thế nào! :?:

- Đây là thông số của Drive ạ:

JBL Crofessional
    Northridge,California,USA
    Impedance: 8 Ohms
    Made in U.S.A
    Differential Drive
    Patent 5,748,760
    2268HPL

POLARITY
    Positive (+) voltage to RED Terminal produces forward cone motion per AES/EIA/IEC standard

25. Pilab

Pilab Advanced Member

Em chưa trực tiếp dùng loa này nên chỉ nhờ Google...!
    Loa 2268HPL mà bác trực tiếp nhìn thấy không phải là không có nam châm! Đây là loa sử dụng nam châm có từ trường rất mạnh (neodymium-magnet), dòng loa này có đặc điểm khác biệt so với dòng loa thông dụng là nam châm nằm giữa, bên ngoài được bao bọc bằng hợp kim nhôm; cuộn dây động gồm 2 phần quấn ngược chiều nhau trên cùng một lõi vì mỗi phần nằm gọn trong mỗi khe từ có chiều của từ trường ngược nhau! Trong các loại nam châm sử dụng làm loa, cùng độ lớn cảm ứng từ của từ trường thì nam châm neodymium là nhẹ nhất. Đây là củ loa (driver) bass dùng trong một số model: JBL SRX & VRX Series, VRX918S, VRX728S, SRX718; JBL SRX738/F; JBL SRX728S; ...
    http://reconingspeakers.com/wp-content/uploads/2011/07/2268HPL-2.jpg
    Bác có thể xem thêm thông tin ở đây:
    http://www.jblproservice.com/pdf/SRX700 Series/SRX738F.pdf
    http://www.jblproservice.com/pdf/SRX700 Series/SRX728S.pdf
    http://www.prosoundservice.com/m9/J...351210-003x-2268hpl-srx718-srx728-srx738.html

Share This Page

Loading...