Chơi Đĩa than LP "điệp vụ rất khả thi" Ngon Bổ Rẻ

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/9/15.

1. giahuy

giahuy Shop

Lần đầu tiên em chuyển qua viết về đĩa than sau khi viết về DAC, CD, R2R, Cassette , nguyên nhân là vì cái cối xay nó có từ quá lâu , biết bao nhiêu cao thủ tây và ta và cả các Bác trên VNAV này đã mổ xẻ tất cả các khía cạnh tinh túy của việc chơi máy và đĩa LP mình viết thực ra chỉ là múa rìu qua mắt thợ .Trong sự hồi sinh mạnh mẽ của phong trào chơi LP hiện nay trên khắp thế giới và tại Việt Nam nhu cầu về một bộ cối xay chất lượng là niềm mong ước của mọi audiophile tuy nhiên cuộc chơi LP là cuộc chơi có khởi đầu nhưng không có hồi kết vì đã có những setup lên đến vài trăm ngàn OBAMA và cũng có những setup ở mức < 5 triệu
    Thôi thì như chủ trương của em qua tất cả các bài viết là làm sao ngon bổ rẻ và "miễn sướng là được"
    Bài viết này của em sẽ gồm 3 phần :
    1. Hồi sinh Technics SL-1200 MK3 và mod thành đồ "Hi-end"
    2. Nút thắt cổ chai Phono Box làm sao vừa hay vừa rẻ
    3. Kim MC và Stepup "làm sao cho sướng"
    Mong rằng loại bài viết này sẻ cổ vũ cho các bác có máu yêu khoa học có thời gian nhưng ví lép sẽ tham gia vào cuộc chơi LP đầy lý thú này
    Hồi sau sẽ rõ
    Em tiếp đây
    Tại sao lại Technics SL-1200 MK3 ?
    Nói về mặt tiếng tăm SL-1200 la TT bán chạy nhất toàn cầu được sản xuất từ 1972 và chấm dứt sản xuất từ 2010 bán ra 3 triệu máy ,cùng một thiết kế cơ bản mà có thể sản xuất liên tục trong 38 năm thì đúng là một huyền thoại chỉ có cây kim Denon DL-103 là hơn mà thôi

SL-1200 (MK2,MK3.. )hiện vẫn còn rẻ nếu so với các loại TT khác lý do là có quá nhiều máy đã bán ra nên lượng máy secondhand có nhiều tuy nhiên các Bác dạo qua các shop để thấy giá rẻ nhưng cũng không dễ kiếm vì với 1 bề ngoài khiêm tốn SL-1200 ẩn chứa một hàm lượng chất xám rất lớn của thế hệ kỹ sư tài năng của Nhật Bản trong giai đoạn bùng nổ của âm thanh analog thập niên 70-80
    Vậy SL-1200 có gì hơn vô vàn các đối thủ cùng sử dụng động cơ Direct Drive cùng thời :
    Một cơ than tốt phải thõa mãn các yếu tố sau:
    1. Tốc độ phải thật chính xác thông qua các thông số Wow và Flutter Technics có thông số này là cực nhỏ 0.01 % để có thể thấy ý nghĩa của thông số này
    đối với băng cối AKAI 747 wow và flutter là 0.03% , của TT nhiều tiền như micro seiki SX555 là 0.025% đối với belt drive thì khó đạt được wow và flutter thấp do truyền động đai cao su hay bánh đè là truyền động có trượt , nên ngoài môtr hoạt động chính xác , trọng lượng mâm lớn để lực quán tính triệt tiêu sai số của vật liệu dây cao su truyền động , như cỡ Goldmun reference II (300000 USD) thì mới đạt 0.01% trước năm 70 TT nào có wow & flutter <0.2% đều liệt vào loại hi-end
    ** Các chuyên gia lưu ý đây chỉ là thông số wow & Flutter đo được của mâm mà thôi , khi có LP và kim cần thì wow & flutter của SL-1200 MKII,MKIII.. đạt 0.025%
    Nhìn vào thiết kế của động cơ mâm SL-1200MK II , đây là thiết kế đầu tiên và gân như là duy nhất cho tới nay sử dụng mâm làm Rotor luôn do đó SL-1200 rất mạnh , khởi động vả dừng rất nhanh tốc độ mâm quay cũng chình là tốc độ Motor trong khi các thiết kế DD khác sử dụng mâm rời đây cũng chính là nguyên nhân mà giới DJ thích sử dụng SL-1200 hơn tất cả các TT khác , đối với dân audiophile thì có hơi nghi ngại vì khi mâm làm rotor thì mọi biến thiên nếu có của bộ phận Servo sẽ tác động ngay trực tiếp lên mâm quay rung động này sẽ truyền lên LP và kim ( đây cũng là lý do mà audiophile thường thiên về Belt drive hơn DD) vấn đề là làm thế nào hạn chế triệt tiêu các rung động đó
    2. Máy phải có chống Rung động tác động lên mặt đĩa , chống rung động tác động lên cần , kim cái này phải nói là SL-1200 là bậc thầy trong thiết kế chống rung động
    Plinth: Các máy DD khác thường chỉ là motor gắn lên Plinth bằng gỗ , và giảm chấn bằng cao su chân motor , hay là hệ thống lò xo treo , trong khi đó SL-1200 Hệ thống stator bắt chặt lên plinth bằng nhôm đúc , rồi nguyên plinth được đặt lên một khuôn cao su ôm lấy plinth , rồi tất cả lại lắp trên đế máy cũng bằng cao su , sau đó đế máy này lại đặt lên 4 chân cao su chống rung , về mặt rung động lan truyền có thể nói SL-1200 MK2 đã làm tối đa những gì có thể làm để chống rung động ờ thiết kế Plinth độc đáo của mình , tuy nhiên ở đây vẫn có thể cài tiến thêm vì Trong thân máy ngoài động cơ chính cón có nguồn tạo rung động là cục tăng phô , em sẽ loại luôn nguồn rung động này
    Kim cần :thực ra chổ yếu nhất của SL1200 MK2 chính là ở vị trí cần , tuy nhiên cũng phải thấy rõ giá trị thiết kế của arm base là ở vật liệu đặc biệt làm arm base được tạo dáng cong lõm xuống nhằm chống rung động , việc điều chỉnh chiều cao cần (Arm heigh) , chống lực hướng tâm ( Anti scate) đều rất dể dàng , cần cong tuy không thông dụng nhưng cũng có tác động chống rung động lan truyền

Tags:
    TD2021, lethanhsl, LắngNghe and 3 others like this.
  2. meoden

meoden Advanced Member

em ủng hộ bác, em đang định kiến cối xay gió xem nó khác CD thế nào

3. VND-USD74

VND-USD74 New Member

Đây chắc chắn là phần thứ 2 của em tiếp theo sau khi đã hoàn thành phần thứ nhất!
    Bác chủ thớt tiếp đi ạ, em đang hóng đây!

4. giahuy

giahuy Shop

Một số hình ảnh làm thịt SL-1200 MK3
    Em lượm con này với giá 900K VND , tình trạng mất cục tạ ,mất miếng Mat ,motor còn chạy

Attached Files:

LắngNghe and hungnn2767 like this.
  5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác phân tích luôn em sl 1200ltd đi bác! Trên ebay rao những... 10k, giá sách có 100k yên thôi. Khiếp thật. :(

6. kingh

kingh Advanced Member

Ủng hộ ủng hộ bác Giahuy!
    Em cũng có 1 con vứt trong kho, dịp này phải lôi ra phục hồi và khai thác.
    Cảm ơn bác!

7. giahuy

giahuy Shop

Em tiếp đây
    Tóm lại một thớt cối xay đạt chất Hi-End cần tốc độ chuẩn và rung động ít nhất thế thôi ! vấn đề còn lại của cần câu , kim ,mat phono box đều là những thiết bị ngoại vi mà các bác có thể sử dụng tùy thích tùy theo túi tiền sở thích mà thôi
    Xét trên 2 yếu tố đó Technics SL-1200 MK2, MK 3 là cơ than có thể đáp ứng được và đáng để đầu tư Mod miêc thêm thành một cơ than Hi-end

Thực ra về thông số hãng nào cũng quảng cáo được và phải quảng cáo để bán được , tuy nhiên dưới con mắt của người làm kỹ thuật thì khâu thiết kế như thế nào để dạt được thông số đó mới thât là quan trọng nên em cần giải phẩu tất cả con SL 1200 MK3 của em để xem xét tại sao nó trở thành huyền thoại và có cách nào làm tốt hơn không
    Em cũng chơi qua nhiều cối xay dạng DD nhưng thú thực có những con nghe rất tệ ví dụ như họ SONY PS-X60 ,70 chẳng hạn không thể nghe nổi em phải lấy DIY máy rữa đĩa
    Sau đây là một số nhược điểm mà SL-1200 MK2,3 mà em tìm cách khắc phục :
    1. Tăng phô nằm ngay trong Plinth mặc dầu các kỹ sư đã gói kín trong hộp thép để chống nhiễu và gắn đế cao su để giảm rung động , tuy nhiên dù ít dù nhiều tần số 50 HZ khi chạy qua tăng phô nhất định sẽ làm Plinth rung động
    2. Mạch điện SL-1200 MK2 , phần công suất và điều khiển là Perfect vì motor dùng servo 3 phase phần công suất tích hợp trong IC AN6675 , nó perfect vì khi sản xuất các Transitor công suất bên trong IC là rất đều nhau nên dòng sin 3 pha tạo ra là cân đối , nếu sử dụng transitor công suất rời thì có khả năng các cặp transitor đóng mở không đều gây biến dạng làm rotor rung động
    tuy nhiên phần nguồn của Technics là đáng chê trách , nguồn cấp cho motor cũng là nguồn cấp cho mạch tạo xung và control (IC AN6680)
    Nếu dùng OSC thì khi máy hoạt động nguồn cấp cho phần tạo xung và điều khiển không ổn định làm hoạt động motor sẽ bị ảnh hưởng
    Nên nhớ rằng LP là cuộc chơi của rung động , rung động nhỏ xíu tác dụng lên đầu kim nhỏ xíu tạo ra dòng điện nhỏ xíu rồi sau đó khuyếch đại lên thành âm thanh nên càng loại bỏ các rung động ngoại vi và tập trung đọc các rung động trên rãnh đĩa đó là mục đích tối hậu của cuộc chơi LP

Attached Files:

8. SHop LP

SHop LP Advanced Member

Bác Giahuy nhanh tay quá , em mua không kịp con đó, gọi qua thì bác đó kêu mới bán xong
    Chậc chậc !!!

9. tuancc

tuancc Approved Member

Một chủ đề rất hay, e ủng hộ bác Giahuy.

10. giahuy

giahuy Shop

Em tiếp đây
    3. Đèn led Strobe :
    SL-1200 dùng 4 đèn led để làm đèn strobe , mục tiêu là chiếu vào các điểm sáng trên Plate (mâm) để ta dùng mắt xem tốc độ có chuẩn chưa ,Led Strobe này sẽ bật tắt với tần số = với tần số xuất hiện của điểm sáng trên mâm ứng với 2 tốc đô 45 và 33 led sẽ chớp nháy với tần số tương ứng , nguồn của 4 đèn led này cũng lấy chung luôn với nguồn của IC AN6680 ,dòng nuôi 4 led khi hoạt động sẽ làm ảnh hưởng đến nguồn của IC AN6680 -> gây nhiễu làm mất ổn định việc điều khiển Motor

Như vậy em sẽ can thiệp bằng cách :
    a-Làm một nguồn rời cấp 3 dòng DC : 25 V-> 30 V lấy từ 3 cuộn dây khác nhau của biến thế , rồi dẫn 3 dòng này vào máy
    b- làm 3 bộ ổn áp 21V bằng LM317 ( nếu kiếm ra thì dùng LT317 tốt hơn nhiều) theo mạch ổn áp triệt xung "Regulator with Improved Ripple Rejection" gắn ngay trong máy ( hoặc tốt nhất là gắn luôn trên mạch gần các điểm cấp nguồn ) , em làm có hơi xa một chút vì muốn tận dụng các vị trí tản nhiệt hiện hữu trên Plinth và làm biếng khoan ,taro , bác nào khéo tay thì làm ngay trên mạch là tốt nhất
    c- tách trên mạch ra 3 vị trí để cấp nguồn độc lập nhau : Cấp +21v cho IC AN6680 , cấp +21V cho mạch motor , cấp +21 V cho Led strobe
    d- Strobe dùng led đỏ rất chán , thay bằng led màu xanh dương như tia Laser
    e- Thay đèn rọi kim dây tóc bằng led siêu sáng màu Lục

Attached Files:

11. pheulong

pheulong Advanced Member

Bác nghiên cứu 1200 kỹ đấy,em chơi qua rất nhiều đời technics và rất thích thương hiệu này.1200 em chơi mk3d,mk-5(2 chú),sl-1.....nhiều quá khó nhớ :lol: nhưng bác đừng chém sony với x-clock tệ thế

12. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác Phêu thật là múa rìu qua mắt thợ :)
    Em gửi cho các bác link tham khảo spec list của Technics TT để các bác tham khảo để thấy chổ đứng của SL-1200 MK2 MK3 ( SL-1200 trơn phần motor dùng servo không dùng Quartz nên độ chính xác về tốc độ kém hơn nhiều dòng MK nhé)
    Các Bác thấy giá xuất xưởng của SL-1200 MK2-3 chỉ thấp hơn dòng 1000 danh tiếng của Technics mà thôi

Các bác không tìm ra SL-1200 MK thì cũng đừng buồn nếu muốn Mod các bác cũng có thể mua SL-1600 ,1700,1800 MK2 (cái này nhiều ) mạch điện Motor y chang SL-1200 MK2 duy phần Plinth thì kém nhiều , nên ngoài mod phần điện các Bác nên DIY plinth gỗ thật nặng vào thì chắc cũng OK
    http://www.stereomanuals.com/vintagetec ... ables2.htm

LắngNghe likes this.
  13. giahuy

giahuy Shop

Các bác lấy mạch điện ở đây http://www.deepsonic.ch/deep/docs_manua ... nual_b.pdf
    rồi câu móc , do có thể mạch bị thay đổi mà không báo trước , các bác nhờ dò dây cẩn thận
    tham khảo hình sau của em kết hợp đo đạc nhé các bác

14. giahuy

giahuy Shop

Hình em lấy trên mạng rồi ghi chú cho rõ nhe các Bác

Attached Files:

15. kuc_ku_ku

kuc_ku_ku Advanced Member

Em có con MK5, nhưng chả bit ji kỹ thuật, like mạnh bác giahuy

16. pheulong

pheulong Advanced Member

Bác nhiệt tình quá :) bác ghép 1200 với kim và phono gì đấy ạ?

17. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Quả thật ở Tây thấy SL-1200 hot lắm. Ở mình chắc sau topic này các shop lại tăng giá :)

18. giahuy

giahuy Shop

Em có mấy cây sau:
    Shure 97HE cây này là một cây MM rất hay nhưng không bằng MC , AT-150 EA (bị hư kim , sẽ mua thay vô) , Naogaoka (không rõ đời), MC-11 Yamaha là cây MC em đang nghe rất hay ,sony sx-15
    Nếu xét về lý thuyết , thì tone arm SL-1200 MK3 phù hợp với tất cả các cây kim trên về trọng lượng kim từ 6-10g ,về compliance là middle ->high
    DL-103 thì cũng nhiều người dùng nhưng phải add thêm trọng lượng , Bác Phêu thì thấy cây nào hợp nhất theo tai bác
    Nói chung là em đang ở giai đoạn Mod cơ cho chuẩn trước , kim cần sẽ là phần tiếp theo bác ạ em muốn qua Topic này hệ thống hóa luôn các bước chơi đĩa than để các bác mới chơi tham gia tất cả công đoạn của viec chơi đĩa than bác ạ

LắngNghe and hungnn2767 like this.
  19. tuancc

tuancc Approved Member

Topic bổ ích cho anh,em mới chơi như em, e ủng hộ bác giahuy phổ cập cách chơi LP ngon bổ rẻ.

20. pheulong

pheulong Advanced Member

Hãng nó làm tốt rồi bác,bác mod làm gì khi điều kiện kim phono box chưa đủ tinh tế để kiểm chứng việc bác đâng làm :?: theo em việc bác cần làm ngay bây giờ là kiếm cây kim MC và phono cho thật tốt đã :)

21. giahuy

giahuy Shop

Em đã hoàn tất phần mod cơ than technics SL-1200 MK3 , 10h đêm đóng điện , máy chạy êm ru ,tốc độ nhìn bằng mắt theo strobe là ổn định
    *3 Mạch LM 317 các bác làm theo mạch sau
    Biến trở 5 K sau khi chỉnh đúng điện áp 21 V , thì các bác đo lại giá trị biến trở và thay bằng điện trở 1% nhé
    Tụ 1mF kiếm tụ film siemen hay MKP tụ 0.1 mF gắn ngay chân in của LM317 và Mass nhé
    Không thể kềm hãm đợi đến ngày mai , gắn cần và kim vào (shure M97HE) cân chỉnh ( em sẽ mô tả phần này chi tiết) , "thật là không thể tin nổi"
    bỏ dịa "Lặng lẽ tiếng dương cầm "chỉ với kim MM mà nghe nhức nhối , những khoảng lặng im chết người , không một tiếng ồn dù nhò nhất , không phải là MC nhưng có những chi tiết nghe làm em bất ngờ mà hệ thống MC hiện hữu của em( mà em nghĩ là hay lắm rồi) lại không nghe được , âm nhạc cứ rót vào tai đặc biệt tiếng piano cứ thánh thót làm em nghe lại một mạch 2 mặt xong lại bỏ the voice of loves nghe vocal cũng thật là tuyệt, nhìn lên đã 12 h

Attached Files:

LắngNghe, tranman and hungnn2767 like this.
  22. trai168

trai168 Advanced Member

Bác công phu thật, giờ e mới biết tại sao cái mâm Yamaha GT2000 phía sau lại có thêm cổng DC in, nên em quyết định sẽ săn thêm bộ cấp nguồn DC cho em nó, thanks bác giahuy

23. giahuy

giahuy Shop

Dạ em biết bác Phêu , em biết là thế nào Bác cũng nói rằng kim của em toàn thứ cỏ :) , nhưng mà như em nói rõ từ ban đầu đây là topic Ngon bổ rẻ , tất cả cây kim em sử dụng chỉ giá từ 3 triệu trở xuống, phono box là của em DIY , em Mod SL-1200 MK2 (900 k) là để khai thác tối đa những gì mà nhưng cây kim cỏ trên đem lại , còn nếu để chơi LP cho đến cùng thì sợ rằng em và nhiều bác theo không nổi vì ví lép bác ạ
    Nói như vậy chứ về tổng thể sau khi em thử với cây kim shure 97HE thì so với các setup nhiều obama em nghe ở AV Show sao em vẫn thấy sướng bác ạ
    Có một điều em chắc chắn là SL-1200 MK2,3 mà Mod lại nghe với kim cỏ cũng dư sức làm nhiều bác bỏ CD
    Thân , bác đã chơi nhiều họ SL-1200 rồi Bác giúp em thì tư vấn thêm là nều như theo Bác thì kim nào và phono nào thì hợp với Sl1200 MK2 ạ để em có hướng phấn đấu hoặc so sánh trực diện ạ

24. giahuy

giahuy Shop

Như vậy là xong phần Mâm em qua phần setup kim cần nghe các bác , đây là phần nhiều chuyện nhất của cuộc chơi LP mà nhiều bác mất ăn mất ngủ vì nội chuyên kim nào hợp với cần nào , tại sao mua kim thật mắc , cần thật mắc nhưng nghe vẫn không sướng trong khi đó có những sự kết hợp ít tiền hơn lại nghe hay hơn
    Kim và cần : như vợ với chồng , còn mâm là ngôi nhà chung , ngoài đời sao thì trong audio cũng vậy :) tuy nhiên chuyện gia đình hạnh phúc thuộc phạm trù xã hội còn chuyện setup TT là chuyện của khoa học :p .Em cũng nhắc lại em chỉ áp dụng khoa học để cùng các bác chọn kim và cần vả hướng setup tốt nhất để mình có thể khai thác tối đa những gì mình có một cách khoa học còn việc chọn model kim hay cần nào cụ thể thì chỉ có các Bác và chính các bác là người quyết định
    Cần : cây cần nào cũng có các thông số như sau ví dụ cây cần của Technics SL-1200 MK3 trong topic này
    Effective length : 230 mm (9 1/6 inch)
    Overhang : 15 mm
    Effective mass : 12g ( trọng lượng cần không tính kim)
    Offset angle :22 độ
    Friction : less than 7 mg (vertical, lateral)( độ ma sát của cần theo phương dọc và ngang
    Tracking error angle : 2độ 30 (ở vòng ngoài của đĩa 33),0 độ 32 (vòng trong của đĩa 33)
    Arm heigh adjustment : 0-6mm ( chiều cao cần điều chỉnh được)
    *** Phần kết hợp với Kim "
    Stylus pressure adjustment range : 0-2.5g ( áp lực đặt lên đầu kim điều chỉnh được)
    Applicable cartridge weigh range :6-10g ( trọng lượng Kim thích hợp)
    headshell weigh :7.5g (trọng lượng máng)
    Do không muốn làm các bác nhức đầu với các thuật ngữ em đính kèm hình các thông số (lấy trên mạng)

Attached Files:

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Topic này hay đấy ạ, thứ nhất nó hợp lí với e, chơi LP nhưng ví không dày, thứ hai là đỡ nhức đầu khi đọc một đống thuật ngữ tiếng inh lích :lol:

Share This Page

Loading...