Chơi Đĩa than LP "điệp vụ rất khả thi" Ngon Bổ Rẻ

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/9/15.

1. chuongbeats

chuongbeats Approved Member

Chẳng hiểu diễn đàn bị lỗi gì mà tôi đăng nhập chỉ vài giây sau lại bị out phải đăng nhập lại. Post vài lần ở topic này mà toàn bị lỗi.
    @giahuy: tôi thấy vỏ nó khá pro rồi bác. Bác post lòng ruột nó lên cho tôi xem với; háo hức quá!

2. giahuy

giahuy Shop

Của Bác đã hoán tất , Bác xem hình ảnh sản phẩm hoàn chỉnh nhé , sau khi test đo đạc kỹ thuật xong ( cân cho 2 kênh thật đều nhau ở mọi tần số) test thử với kim MM Shure M97XE và kim DENON DL103
    Âm thanh nghe quá phê nhất là tiềng Bass ,em dùng open baffle mà nghe tiếng contrabass xuống sát đất còn tiếng trung thì với huyền thoại Saba 20 cm trong open baffle âm thanh rất lung linh , chỉnh Rload cho MM là 47k và Rload cho DL-103 =150 ohm
    Thứ hai em gửi ra cho Bác , đặt điện thế mặc định là 220 V cho an toàn nhé , Bác tranh thủ test thử ở Hà Nội rồi báo cho em nhé

Attached Files:

3. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Chào bác G . Huy . Hôm nay được ngày thật nhàn rỗi để nghe Xono Phonobox . Các đĩa cũ được nghe lại với một cảm giác thật mới . Và một đĩa mới Audiophile Legends- Ray Brow &L.Almeida lại được đặt vào mâm ...Nghe xong tiếng contebass thật đã . Lâu lắm rồi mới nghe lại được tiếng bass sâu thẳm và mênh mang như vậy . Vì trước đây được nghe ké ở một h.thống giá gần nửa tỷ ...một tiếng bass ko thể quên được . Và ao ước giá như nghe được ở nhà mình . Sáng nay đã nghe được gần gần thôi ( tiền mình có hạn mà ) . Mong sẽ có ngày ... :D . Bây giờ bác G. Huy lại gợi mở một tiếng contebass sâu thẳm mênh mang còn xuống sát cả đất ấy thì mong lắm .

hungnn2767 likes this.
  4. chuongbeats

Cám ơn bác GiaHuy đã kỳ công làm cho em quả phono box này.
    Ở VN em ko có đồ test, sang bên kia em sẽ thu âm so sánh để các bác cùng nghe. Riêng về sự nhiệt tình của bác Giahuy thì đã xứng đáng 10/10 stars rồi. Highly recommend cho anh em!

hungnn2767 likes this.
  5. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Ariazeo , Bác nghe được tiếng Bass mênh mang chính là một trong những đặc tính của Xono đó bác . Nguyên nhân là tiếng Bass thấp rất khó tái tạo vì 2 lý do kỹ thuật sau:
    - Dãi tần bass sâu là từ 20HZ-100 HZ thì không may là dãi này rất dễ bị ảnh hưởng bởi nguồn điện AC 220V 50HZ , nguồn cấp cho phono box nếu làm không tốt thì tần số 100HZ và các hài của nó sẽ bị lọt qua do giãi tần gần nhau , tiếng Bass sẽ bị ảnh hưởng và thay vì ta nghe tiếng bass tinh khiết của nguồn phát ta lại nghe một tạp âm lẫn lộn ở tần số thấp
    - Âm bass là âm mang năng lượng lớn , do đó nều mạch có trở kháng đầu ra lớn khi đánh bass sẽ làm hụt áp cấp cho mạch , việc hụt áp này thường được bù bằng cách dùng tụ nguồn lớn , tuy nhiên Tụ nguồn thường là tụ hóa có tốc độ đáp ứng chậm và tùy thuộc vào chất lượng , phần năng lượng bù vào này sẽ không thuần khiết ( có nhiễu do đặc tính tụ) và cũng không thuần nhất với nguồn được cung cấp trực tiếp từ biến thế ( và diode)
    do đó tiếng Bass mà ta nghe được cũng không thuần khiết
    Nếu đi sâu phân tích thiết kế kỹ thuật của Xono hầu như các điểm này được Nelson Pass & Wayne Coburne chăm sóc rất kỹ dù các ông không nói ra nguyên lý
    Đó là lý do tại sao sau khi em chăm chút phần nguồn, chọn tụ thích hợp vừa đủ thì tiếng Bass nghe rất hay và có nhạc tính , việc chọn lựa này nếu không có thiết bi đo lường và đôi tai tốt thì bó tay
    Trước đây em cũng thường hay lầm là muốn tiếng bass lớn cần amply công suất lớn,loa công suất lớn , tuy nhiên hiện nay em chỉ cần sử dụng amply đèn 1 W , trong ampli này không có 1 cái tụ hóa nào cả ,ampli này kết hợp với loa open baffle ( là loại loa khó cho ra tiếng bass nhất vì không có thùng cộng hưởng) nhưng thiết kế phần Pre, amp, và phần nguồn phát (phono box, Dac ) đúng cách thì tiếng bass nghe vẫn rất hay
    Nghề chơi âm thanh thú vị là chỗ đó , không phải là ở chỗ nhiều tiền mà là ở chỗ biết chơi !

thetai likes this.
  6. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bác giahuy được nghe bác nói về cái khó trong việc săn tìm tiếng bass của cái sự chơi âm thanh,nghe nhạc Tôi chợt ngộ rằng tiếng bass sâu thẳm mênh mang ấy dễ gây nghiện lắm . Bác Túaudio phải thú rằng : Cả một Đời đi tim tiếng trầm . Ngộ ra cũng một phần ở câu chuyện ông chú tôi . Vâng năm nay cụ 78 tuổi mà vẫn một tháng đôi lần đạp xe lên nhà tôi để nghe một vài đĩa nhạc . Khi ra về Cụ phải được nghe một bản nhạc có tiếng bass dội thấu tim phổi cụ , thế là đủ . Ông chú tôi giền từ cái hồi 1978 khi được nghe từ cái dàn có tiếng bass khó quên ấy . Và cũng vì cái tiếng bass ấy mà cụ ko mua được ngôi nhà mặt tiền trên phố Huế ( nghe nói giờ là của hàng audio A. Thắng Tích ..đấy là nghe đồn thôi ) Chuyện phải kể dài dòng một chút : Năm 78 cả nước ăn bo bo mà bà vợ ông lại có hẳn 7,8 cây vàng để tìm mua một ngôi nhà mặt tiền > Rồi bà cũng chấm ngôi nhà gần cuối phố Huế ( gần chợ Giời ). Giá đã xong . Nhưng rồi có việc phải đi Móng Cái gấp nên Bà giao cho ông 8 cây vàng 999 với những dặn dò kỹ lưỡng .
    Đúng hẹn giao tiền Ông mang 8 cây vàng đi . Ông đi nhưng vẫn như mọi buổi là phải ghé vào cà fe Hói trên Bà Triệu với mấy ông bạn đã . Và ở chố đấy mới lắm chuyện từ cái chố ca fe , bia rượu , cả nhan sắc nữa ...( Ôi xin cáo lỗi bác g.h và các bác Tôi phải đi vì công việc . Xin hẹn đêm về sẽ tiếp )

hungnn2767 likes this.
  7. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

Các cụ dang thăng phê quá và cứ vậy đi các cụ cứ hết hay này đến hay khác ha ha!

8. ndh

ndh Advanced Member

Tóm lại thì bác muốn chia sẻ với ae điều gì?

9. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Xin lại được tiếp câu chuyện dang dở... ( Hôm nay có dài dòng lan man mong được cảm thông )
    Đến cái đoạn các ông ngồi nhâm nhi cà fe ...Rồi một ông chợt cao hứng :" Này lão Tường Gà vừa vớ được một dàn cực chất ..Sài gòn vừa ra . Đi ko ...Đang ở nhà tay Độ . Nhanh ko nó bán thì hết nghe !" Thế là kéo nhau về dốc Hàng Kèn . Ông chú cũng ôm 8 cây vàng lá Kim Thành theo . Cụ ấy kể : Dàn lớn . Trông là biết ( và cũng đồn rằng bộ dàn này của một phó Đề đốc Hải quân thời ô. Thiệu ) . Nhạc cất lên là cả đám chết lặng , mê hồn . Tiếng bass thì sâu thăm thẳm , tròn nghe mãi ko chán . Hỏ giá thì bảo 6,5 cây . Ông chú ko bàn bạc , hỏi ai nữa... vội quăng ra đúng 6 cây ( có lẽ ma ám ông ) và rước ngay về nhà ở dốc Thọ Lão . Cả đám bạn ông cũng bám theo 2 cái xe xích lô chở bộ dàn về . Ba ngày sau Bà vợ ông về . Câu đầu tiên bà hỏi : Nhà mua...xong rồi chứ ? Ông chỉ tay vào bộ dàn đang mọc sừng sững ơ giữa nhà . Bà tròn mắt : Vàng của tôi đâu ? Ông lại chỉ vào bộ dàn . Bà khóc rồi lại cười ngay . Sau này bà mới bảo : " Của đi thay người con ơi . Bạn ông ấy còn đem những vài chục cây theo gái vượt biên kia ...mà nghe nói chết hết cả ngoài biển kia ."
    Gần 10 năm sau cái dàn ấy bán ko nổi lấy 1 cây . Còn cái nhà phố Huế mà ông chú tôi bỏ lỡ ấy ...bây giờ cũng phải được 8 đến 9 trăm cây vàng . Nhưng ông chú tôi vẫn chỉ cười mỗi khi nhắc đến . Bởi ông đã được nghe , được sở hữu tiếng bass sâu thẳm mênh mang ấy . Ông còn chỉ vào ngực rồi nói : Bass nó thịch một cái vào thẳng đây ...rồi ko bao giờ ra nữa . :mrgreen:
    Bác g.huy . Cái sự nghe phải đều cả 3 dải ấy là mặc định rồi . Riêng tôi , trong đó có ông chú tôi vẫn thiên về tiếng bass . Ông bảo :" Bản nhạc nào ko có bass ..nhạt lắm . Leng keng, lung linh cũng hay nhưng ko có bass hay thì vứt , vứt !" Bác G.H đã hiếu cái hay , cái khó của bass ở dải tần 20hz -100hz và đã có cách thực thi . Hy vọng bác có thể làm ra một Pre đèn giúp cho bộ dàn có được tiếng bass hay hơn nữa thì dân nghiền bass thú lắm :)

hungnn2767 likes this.
  10. giahuy

giahuy Shop

Tặng Bác Ariazeo mấy câu trong bài tiếng xưa của Dương Thiệu Tước
    Đàn ơi thiết tha vì đâu
    tiếng xưa trầm ngâm
    Lắng rung đường tơ bao mơ màng
    Lưu luyến hương thu thêm dịu dàng
    Ai có hay chăng ? say khúc ưu tư
    Gió sương chiều thu buồn mơ
    Ai đó tri âm hững hờ
    Tiếng nhạc của hoài niệm quá khứ bào giờ cũng hay có khi đi tìm cả đời cũng không găp lại vì nó không chỉ đơn thuần là vật lý mà còn là xúc cảm nhiều khi chỉ đến với người nghe được 1 lần trong đời
    Em đang tập hợp tài liệu và sẽ viết một topic riêng về tiếng bass để các bác nghe chơi

hungnn2767 likes this.
  11. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Cám ơn bác giahuy đã gửi những lời tâm huyết . Thực ra đó chính là những trải nghiệm phải thật đam mê và tinh tế mới cảm nhận được . Chúng ta đang sống ở thời số hóa , vật lý , nano hóa ...nhưng cảm xúc vẫn có những cung bậc riêng .Chạm được vào nó thì không bao giờ quên được .
    Rất mừng khi bác có ý tưởng tuyệt vời mở một topic về tiếng bass .

p/s Gửi bác 1 vài hình ảnh về Xono Phonobox bác gửi ra. Tôi đã làm chassi mới . Có thể đẹp hơn . Đôi khi hình thức cũng là vũ khí để thỏa mãn cho mình và vui mắt cho người . Nhìn nội thất thấy được chất lượng của Xono . Một lần nữa xin gửi lời cám ơn bác giahuy .

Attached Files:

hungnn2767 likes this.
  12. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Attached Files:

13. tronghien

tronghien Advanced Member

Bác Giahuy cho em hỏi thăm đang xài cặp bóng nào cho ra cs 1W vậy .... vì hiện giờ em mới biết có 45 và 50 ...

14. chuongbeats

@bác Giahuy: hôm nay tôi đã nhận được phono box của bác. Cám ơn bác rất nhiều! Tiếc là ở VN tôi ko có đồ để test. Hy vọng bác sẽ cho ra nhiều sản phẩm DIY chất lượng hơn nữa cho anh em đam mê audio.
    @bác AriaZeo: Tôi có thể mang phono box đến chỗ bác để giao lưu được ko. Nếu cùng giao lưu với AR PH3 của bác trananhtllman nữa thì càng tốt. Tôi ở HN đến T7 tuần này. ĐT tôi: ‭+84 169 4002770 tôi ở khu Mỹ Đình.

15. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Ariazeo
    Hộp phono Box bác làm rất đẹp , Bác đặt gia công hay mua hộp cò sẳn vậy , ở SG em tìm mà không có loại hộp nhôm đẹp như vậy . Chất âm hay mà hình thức không đẹp cũng kém vui bác à ( em cũng thích ca sĩ vưa hát hay mà vừa đẹp !)
    Quả mâm của Bác hoành tráng quá , trọng lượng mâm cũng rất ảnh hưởng đến tiếng Bass sâu thẳm đó Bác

16. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Hộp Phono Box đấy là cái hộp của một ông bạn cho Tôi lâu rồi . Trong đấy cũng có tụ tị , mạch chìm , mạch nổi chả biết dùng cho cái gì . Tôi gỡ ra cho Xono vào , sửa một chút thôi. Hôm trước định gửi ảnh phía hậu của nó nhưng ko được . Hôm nay gửi cho bác xem để có trước có sau nhé :p
    Còn cái mâm Palet đồng và cục chặn nặng hơn 11 kg . Và như bác nói nhờ nó to khỏe và nặng như vậy nên tiếng bass nghe rất đã .

Attached Files:

17. chuongbeats

Ngày cuối cùng ở VN, rốt cuộc cũng có dịp giao lưu tại nhà một bác audiphile ở HN để test cái phono box bác Giahuy làm cho tôi. Xin có vài cảm nhận vắt tắt:
    - Về sound: đúng như bác Ariazeo đã nói: âm thanh cực kỳ hay, cực kỳ ấn tượng, hay hơn kỳ vọng của tôi rất nhiều. Có thể nói rằng tôi ko mong đợi gì hơn thế (mở ngoặc là tôi cũng đã chơi và nghe nhiều phono box đắt rẻ khác nhau). :D Cá nhân tôi rất recommend anh em chơi phono nhờ bác Giahuy làm 1 cái như thế này.
    @Giahuy: cái của em có 1 vấn đề nhỏ về background noise, em sẽ gọi cho bác hỏi nguyên nhân.
    Một lần nữa tôi recommend anh em phono box bác giahuy làm nhé. Đúng chất ngon bổ rẻ!

18. tronghien

[/quote]
    Bác cho em xem cục chặn nặng hơn 11kg với , em đang xài cục có 1/2 kg .......vì vậy nên khg có bass ...... :roll:

19. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Bác cho em xem cục chặn nặng hơn 11kg với , em đang xài cục có 1/2 kg .......vì vậy nên khg có bass ...... :roll:[/quote]
    Bác hay đùa, em nghĩ nó là cả cái Palet đồng ah :)

20. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bác hay đùa, em nghĩ nó là cả cái Palet đồng ah :)[/quote]

Vâng cả Palet và cục chặn nặng như vậy . Cục chặn có 1,6 kg thôi bác . Tôi đã viết ko rõ ràng . Và xin nói thêm ngoài mâm dầy và nặng còn nhiều yếu tố khác làm nên tiếng bass hay . Như đã nói đây chỉ là cảm nhận của riêng tôi .

21. tronghien

E đùa vui thui .... em có thằng bạn có cái mâm mà phải cần đến 2 người đưa ống týp sắt vô mới gánh đi được đấy ..... :lol:

22. khoadesign

khoadesign New Member

Chào bác Gia Huy, @giahuy

Em có cái này nhờ bác giúp, định post 1 topic riêng nhưng không thấy chỗ nào để mở topic mới nên mạo muôi hỏi luôn trong topic của bác, mong bác thông cảm. Mình đang ở nước ngoài, vừa rồi đi chợ trời mua được cái máy nghe đĩa than, về nghe dùng ok lắm, hôm nay táy máy cầm cái mâm đĩa than lên xem, ai dè rớt ra 2 cái dây bằng cu su, giờ không biết gắn vào như thế nào, nên nhờ bác xem dùm thử. Mình chụp hình đầy đủ, bác Gia Huy coi thử có thể giúp mình gắn lại được không? Cảm ơn bác nhiều lắm!

Mặt trên

Mặt dưới

Hai dây cu su​

23. trai168

trai168 Advanced Member

Chào bác giahuy, theo dõi nhiều topic của bác em thấy rất tâm đắc với sự hiểu biết sâu sắc và chia sẻ nhiệt tình với diễn đàn, em cũng thích mò vọc vạch các thứ mà kiến thức thì có hạn thôi. Đã từng nhờ vã bác về đầu deck bị hư, cảm ơn bác đã bỏ thời gian tư vấn giúp.
    Nhân đây em cũng muốn có một bộ phono box Xono, hy vọng bác sẳn lòng giúp đỡ. Xin cảm ơn bác.

hungnn2767 likes this.
  24. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Xem và làm theo :)
    https://www.youtube.com/watch?v=FTJd_WbEhEs

25. giahuy

giahuy Shop

San sang thoi Em da Pm cho bac

Share This Page

Loading...