Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Rốt cuộc là cái dự án clone FW B5 nó đi về đâu, hay bác Syen+ tách nó ra thành chủ đề riêng biệt bên cạnh F5, F6 cho nó ..tới. :lol:

2. Kenny Duong

Kenny Duong Advanced Member

Các pác có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi cái ampli class A này oánh loa toàn dải (Dayton r100-8 4") có ok không các pác

Em định thay con 1943 và 5200 toshiba bằng 2922 và 1216 cùa Sanken có được không, muốn tăng công suất thì ghép song song có ổn không. Nhờ các pác tư vấn giúp em

Attached Files:

3. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Huhu không có ai tư vấn giúp em sao nà

4. music-lover

music-lover Advanced Member

@binhdldk: theo em, bác cứ mạnh dạn tự đóng đi, bác có thể tham khảo mãu 20cm, chi phí ít thôi mà, làm để trải nghiệm

5. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Hừ .. tư vấn cho lão bên topic của bác vvxuan rồi còn gì.. tư vấn lắm thế.. :(

6. nongdanfo

Toàn dải độ nhạy cao .. nên ko ăn công suất lớn..
    Việc ghép thêm sò chả có tác dụng gì .. vì lí do trên..
    muốn hay thì làm cái amply tube mà dã.. :mrgreen:
    Em có search gu gồ mà hem thấy củ loa nhà bác nó dư nào ?

7. Kenny Duong

Dạ em đang đặt hàng trên amazon củ Dayton RS100-8 4'' bác ạ. Bác xem tư vấn giúp em nhé, cái mạch đó chơi sanken ổn ko pác.
    Đèn thì khoái lắm chứ, nhưng coi giá trên ebay và amazon mắc quá bác ơi toàn hơn 500, em thì có ít tiền thôi nhưng đam mê đủ thứ...khổ. Định ráp 300B giống các pác trên diển đàn nhưng ko đủ xiền. Bác biết chổ nào ở VN bán rẻ rẻ ko pác.
    Dayton ráp vào em này.

Attached Files:

8. music-lover

không rõ củ loa của cụ hay cỡ nào, nhưng củ 4" mà đóng cái thùng như vậy em e rằng nó ....phí cả thùng,

9. thanhtu77

thanhtu77 Advanced Member

con bò 1 đồng mà cái cày 10 đồng thì mệt

10. nongdanfo

Hic.. Củ 4 inch tầm 10cm. Đóng xong chắc nge phòng ngủ. Hay đặt bàn làm việc. Nếu là bộ nghe phòng khách thì ..quá nhỏ. Nghe cỡ như cái..đài thôi

11. Kenny Duong

Vâng em định làm cho phòng ngủ để nghe, phòng khoảng 20 m2, nghe êm dịu thôi mà còn nghe to xuống phòng Khách. Ráp thêm cái class 50 w chơi em nó là ổn chứ bác.

12. Kenny Duong

Cái này nước ngoài người ta thiết kế chơi củ 4-5 inch mà pác.

13. nongdanfo

Bác sang đây tham khảo ...
    viewtopic.php?f=20&t=85512
    Thùng dễ đóng hơn nhiều.. Dạng thùng horm này hay bị uôm uôm lắm.. :mrgreen:
    Bác này mới chơi nên cứ máu công suất lớn.. Ngày xưa em cũng thế :lol:

14. Kenny Duong

Xem xong bể sô, thôi nghèo thì nghèo ráng cho con đi học ...

củ này ổn chứ bác nongdan , còn kiểu thùng em khoái cái kia quá vì đẹp, um um mình dán cách âm ổn hơn không pác.

Attached Files:

15. yenthanh

yenthanh Advanced Member

chào các bác, bẵng đi lâu em mới vào topic này
    Bác Dương ơi. bác đừng vội nàn lòng, cơ bản em thấy thông số của đôi loa của bác tương đối tốt. các củ đời mới ngày nay kích thước màng loa không còn quá quan trọng như loa vintage đâu. datasheet của nó tương đối như thế này thì em nghĩ với thùng horn là lựa chọn phù hợp.
    Fs: 58.5Hz: Cứ tạm hiểu là cân bằng động của loa khi đạt trạng thái chỉ có củ không nó đạt đến 58.5Hz thì không lo thiếu trầm.
    với Qts: 0.33 càng cho thấy bác chọn thùng horn là vô cùng phù hợp. vì với tầm chỉ số nhỏ như thế nàu thì cộng hưởng lớn của thùng horn sẽ không làm tiếng trầm "lùng bùng".
    bác nên để ý và quan tâm lớn đến chỉ số Vas: 27.6l.
    chỉ số này rất quan trọng khi bác tính toán thùng loa và độ dài đường nén hơi. thông số này cho ta biết rằng trong 1 lần dao động thì màng loa sẽ tạo nên 1 luồng khí là 27.6 lít. bác cần phải xem xét kỹ xem đường thoát khí có thừa hay thiếu không. cách tính này thì quá phức tạp vì chúng ta không có đủ đồ. em thuòng dùng phần mềm tính ống gió điều hòa để tính nhưng kết quả chẳng nói nên điều gì. em toàn đánh giá bằng cách - dựa vào con số tính toán + thêm 1/4. sau đó đóng thùng. lắp củ loa vào. mở cái đĩa test tần số ( như của bác thấy ghi 48Hz) mở lên. kiểm tra màng loa.
    1- nếu thấy màng loa "thụt thò" ghê gớm ==> thoát khí chưa kịp --> mở rộng thêm.
    2- Nếu thấy rung đều mà tần số nghe ù đều là ổn.
    3- Nếu thấy màng rung kém + tiếng ù không tròn là mở lỗ " to" quá rồi.
    còn nếu bác có bộ Testto - bộ kiếm tra tốc độ gió.... thì đo được đấy( lưu lượng bằng = tốc đô x diện tích mặt cắt). đo ở chỗ ngoài cùng mà lưu lượng gần gần với hãng thì chắc OK đấy.
    em cứ đóng một đôi loa là mất khoảng 3 cái thùng "chuột bạch". chán chê mê mỏi thế nào cũng được. " nhân tính không bằng "chia" tính mà bác
    mạnh dạn đóng thùng - mạnh dạn chơi - mạnh dạn đập đi - mạnh dạn làm đôi mới sẽ biết rất nhiều thứ và rất nhiều kinh nghiệm( toàn trả bằng tiền -công mà)

16. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Gửi bác binhdldk
    của bác đây ạ:http://www.mediafire.com/download/vc34h ... philips.7z
    toàn thùng của hãng nhé. tha hồ bác lựa chọn.

17. Kenny Duong

Em khoái pác rồi đó, 27.6 lít này là tính toàn bộ phần phía sau củ loa và ống dẫn luôn ra tới miệng luôn hả pác, hay chỉ tính phía sau củ loa. Em còn lơ mơ cái này.
    Link bị xóa rầu bác ơi !

18. Vet_kute

Vet_kute Approved Member

Bác nào tư vấn giúp em với!

Em có 1 đôi loa toàn dải Fostex FE206EN 20cm nhưng không biết phối ghép với amply nào là phù hợp nhất, Bác nào biết xin chỉ giáo giúp em với hoặc cần thanh lý thì cmt cho em nhé.
    Xin cảm ơn các Bác trươc ợ!

19. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Link mới đây ạ: http://www.mediafire.com/download/vc34h ... philips.7z
    về phần thông số của loa bác nghiên cứu thêm link này sẽ hiểu ngay thôi: http://www.eminence.com/support/underst ... aker-data/
    chúc bác sớm "phê".

20. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Dạ tại em nghe bác trungdiyloa nói loa này nghe không hay nên em mới hỏi có phải là loa của em có giống như cái của bác ấy đã thử rồi không ạ. Có gì không đúng mong bác bỏ qua cho em. Kính bác!

21. nongdanfo

Hi. Có gì đâu bác. 20cm nge cũng được lắm bác ạ.
    Củ loa toàn dải hay phụ thuộc khá nhiều thứ. Nếu nam châm ferit nhỏ , nhưng màng loa mỏng manh thì tiếng mid cũng hay lắm bác ạ.
    Quan trọng khi máu là phải làm luôn. Chứ để lâu là nó ..nguội đấy

22. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Dạ em có ghép thử vào thùng cao 80, ngang 30, sâu 35 nhưng nghe không vừa ý. Bass nó ù ù sao đó. Em ghép thùng ván hở thì mid treble sáng hơn nhưng thiếu bass. Cảm ơn bác đã tư vấn giúp em. Kính!

23. music-lover

Bác gắn vào nó không hợp cũng là điều dễ hiểu, vì các củ loa khác nhau sẽ có thông số khác nhau, và như vậy thùng loa cũng không thể một mẫu mà áp dụng cho nhiều củ khác nhau được. Em cũng đã từng vác củ loa chay dông khắp để thử và đều không ổn.
    Nói thêm là rất nhiều các bác chơi toàn dải nhưng cứ thích trầm như loa 3 way, em thấy toàn dải mà nghe trầm như thế thì mất cái chất trung âm độc đáo của toàn dải, đầy ấn tượng . em đã nghe những đôi đóng thùng kiểu này, kiểu nọ để cố cho ra tiếng trầm, hậu quả là nếu trầm không bị tật này, lỗi nọ thì nghe cũng chẳng thấy đọng lại điều gì. Đến giờ em đã thấm và rất tâm đắc câu nói: cái đơn giản là cái hay nhất.
    Vài lời chia sẻ, có gì không phải mong các bác lượng thứ.
    Thân

24. ngocph

ngocph Approved Member

em đồng tình vơi quan điẻm của bác.
    em hóng hết topic nhưng em thấy rằng với mỗi hệ thống âm thanh thì nó đều có những sở trường của nó.
    riêng với loa toàn dải em thấy nó là dòng loa thể hiện giàu cảm xuc âm nhạc nhất trong tàm tiền vừa phải.
    cá nhân em đã chơi được 11 đôi toàn dải tù 16-40 cả nhật, tây, mỹ mỗi dòng cho chất âm riêng biệt và về từng thể loại.
    - electrovoice D30/40: cho tiếng trung mộc mạc, rọng rãi khoáng đạt. âm trầm lục và "rất sâu". em phải nói rất sâu vì em thấy trầm nó còn nặng hơn cả jbl4412. tuy nhiên
    nó phải đi theo thùng có kích thươc hơn 200l
    - Manavog 25: cho dải trung tuyệt đỉnh, mềm mượt, gọn gàng, khi kết hợp với thùng 150l thì tiếng trầm cỡ AR4. đặc biệt với ghita và tiếng nhạc cụ bộ gõ thì tuyệt diệu.
    - Manavog 30: trầm tốt nhưng không nẩy, trung trầm tốt, trung cao tốt nhưng tiếng trung không tốt. nghe nhạc cụ rất hay nhưng ca sĩ hát rất mờ và méo. dải cao vừa phải mềm nhưng mờ.
    - Dyn audio D8 và 18: em thấy nó là đôi cho sức mạnh, nhanh không bị rối, trung âm khô. tiếng trầm mạnh nhưng đục và khô. nhưng không gian có khá hơn loa của nhật.
    - toàn dải tiệp D30: rất đặc trưng XHCN. tiếng mạnh trầm khá nhưng thiếu màu sắc, giọng hát chưa truyền cảm, nghe giọng nữ cao hơi yếu. tiếng trung trầm không thuyết phục. nghe cohen rối trung trầm và trung cao.
    - nivana : ấn tượng với tiếng trung rất đẹp.
    - low-er: trung cao tuyệt đẹp, rất có hồn nghe emi fujta, dieu tu đình ... rất ấn tượng kể cả acoustic.
    - national 25 : trung dầy, trầm xấu, dải cao ổn nhưng tiềng không thoát.
    - lod - hitachi 18: không có ấn tượng để nhớ.
    - ampec 30: âm trầm kinh người, trung trầm, trung rất tốt, trung cao và cao kếm và mờ. nghe rất tình cảm với đầu cối, đồng quê.
    - Lincol D40: với thùng 170L, cho âm trầm thuyết phục mạnh mẽ rứt khoát, dải trung tuyệt đẹp cả trung trầm lẫn trung cao, dải cao vừa đủ với em. nói chung đôi loa tạm thời ưng ý. tiếng hát có hồn, lả lơi khi nghe khánh hà, trầm húng với baso triệu bằng, tiếng nhựa, luyến láy và vô vọng cửa calra buruni....
    -nhưng thật sự toàn dải vẫn phải đèn SE 3 cực mới thấy chất của nó. chủ quan nhưng PP với toàn dải nghe nhạc hơi bạo lực.
    tất cả những loa trên em đã ghép với đủ loại ampli chác ngoài 100 chiếc cả nhật, châu âu và mỹ. hiện tại đang dừng lại với 3 chú bán dãn scott toàn 7w/c, 2 chú đèn DIY( 4,5W/c).
    -Nhìn chung khi chơi toàn dải thì phải bỏ khái niệm trung, bass, tép những khái niệm kiểm âm và đánh giá hệ thống đáy không phù hợp lắm, phải nghe nó bằng tình cảm. như sự tương tác 2 chiều giữa nguòi nghe và tình của bản nhạc, từ đó mới đièu chỉnh hệ thống âm thanh cho phù hợp thôi.( xin lỗi các bác em nói câu này, cái này tự em thấy thế em không có ý múa rìu qua mắt thợ hay giảng bài. xin lỗi và mong các bác thông cảm)
    - dây cho loa toàn dải cũng mệt không kém nó không còn đơn thuần là dây bạc cho tiếng sáng, dây đồng cho tiếng trầm tốt nữa mà là cái dây ấy có làm cho âm thanh có hồn không có mô tả đuọc từng lớp sân khấu không. nghe richar c-lay-men thì piano có ở bên cạnh không? dây tín hiệu cũng không kém phần quan trọng. vẫn phải tìm và thử thôi.
    - khi đánh giá đôi loa toàn dải thì phải đánh giá cả hệ thống âm thanh ấy chứ 1 đôi loa thì không nói nên điều gì cả
    nhìn chung: hệ thống toàn dải của em như thế này: về tình cảm, mộc mạc, cái tình thì ok nhưng cái khó nhất mà em chưa làm được là dải cao khi nghe jazz, giao hưởng. quả thực nó không thể hiênj nổi cái tiếng mà 2 cái "vung đồng" đập vào nhau.
    không xuất sắc khi Nils acoustic phang bè những hợp âm trưởng và âm 7 trên cay guitar dây sắt tận cuoiis cần đàn. và cũng không thể hiện nổi sự đien dại và rối rắm với jazz blu - cafe đắng bản số 2.
    tất cả nó đèu có những hạn chế mà bản thân nó khi sản xuất ra nó dã thế hoặc em dốt không làm cho nó nổi bật lên được.
    một vấn đè nữa với thùng DIY: cái đọ ồn trong âm nhạc : em chưa biết làm cách nào cho cải thiện, mong các bác chỉ giúp.
    vài lời nói dài, nói dai và nói dại mong các anh góp ý và bổ xung cho em ạ[/quote][/quote]

có con KSP 215k nam châm vàng cùi mía mà không thấy tên trong list đánh giá của bác mà em thấy tủi thân quá, em về mang ném đi thôi

25. bn362

bn362 Advanced Member

Tết này chú cháu mình giao lưu nhé. hiện tại chú rất hài lòng với hệ thống đang nghe. đã 5 tháng nay chú càng nghe càng thấy hay.

Share This Page

Loading...