Chơi nhạc số có cần pre-amplifier ?

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Quynn, 4/3/15.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Các bác cho em hỏi...bác chủ của Forum này có nhà không nhỉ... :(

2. teamx123

teamx123 New Member

Nó còn phụ thuộc Pow của bạn có độ nhạy đầu vào thé nào nữa. Đa số Pow của Nhật có chuẩn đầu vào là -10dB (150 hoặc 300mVRMS) thì hoàn toàn không cần, một số đầu vào la 0dB (1VRMS) cũng không cần ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. duocpham1987

duocpham1987 Advanced Member

Dù chơi nhạc số, nhạc CD, đĩa than, bang cối,...gi đi nữa thì nó không có liên quan gì đến chuyên choi amly tích hơp, Pre-Pow, Mono blook,...bác ah. Nhạc số, CD, đĩa than, ... thì nó là phần nguồn phát tín hiệu. còn amly, Pre-Pow,...có nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu. còn cần Pre-powe hay amly tích hợp là do loa mình sử dung.

4. Goldstar

Goldstar Approved Member

Chơi nhạc số thì đấy chỉ là phần phát tín hiệu ( cũng như cái đầu CD thôi). Còn phần khuếch đại thì như nhau
    ¹. Amply tích hợp.
    2. Pre + pow càng hay
    Vì vậy tùy thuộc vào mức đầu tư và sở thích của pác thôi.

5. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Theo Em thì dùng Pre hay không là do Pow và Loa, ở nhà E dùng Pow dynaco st70 đánh Ar4 thì không cần pre vẫn ra bass treble dù vặn ở volume nhỏ, chuyển sang đánh loa ar2 thì không ra tiếng bass, vặn volume to thì treble quá cao mà bass nhỏ, nghe khá chói, gắn pre vào và chỉnh bass treble lại thì ok.

6. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Có Pre vẫn hơn. Em nghi nôt sô bác dang loi dụng nguồn phat nhac có chinh Volume . Nen dinh tiét kiem tien mua pre thôi .....
    Em suy tư em ra do!

7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nhiều DAC có nút chỉnh volume và đầu ra XLR 4 volt nối trực tiếp vào hai cục mono vẫn vô tư.
    Còn mốt có tiền thì mua pre xịn (đừng mua pre bèo, nó làm cả hệ thống nghe dở đi đấy).

anhton82 and quyennguyen like this.
  8. Cuong Huynh

Cuong Huynh Approved Member

mình nghĩ càng ít thì càng chân thật hơn đấy bác

9. thetien2k2

thetien2k2 New Member

PS Audio nói là preamp làm âm thanh hay hơn nhưng sẽ thay đổi màu sắc âm và preamp phải chất tý.

anhton82 likes this.
  10. oldpc

oldpc Advanced Member

Theo em nhận thấy như thế này, các bác thấy ko đúng thì sửa giúp em:
    - Pre có từ thủa khai sinh lập địa của nghề audio vì ngày xưa nguồn phát ko chỉnh đc volume (cái này bi giờ làm bằng analog hay digital đều đc)
    - Mỗi loại nhạc cần một nhu cầu khác nhau mà cả bộ dàn âm thanh phải đáp ứng, ko ai đủ tiền setup mấy chục bộ dàn cho mấy chục thể loại nhạc mình yêu thích, nên pre phải có để thêm gia vị cho món audio.
    - DAC bi giờ cũng tùy cái, tùy nhà sản xuất đã thêm mắm, dặm muối hay còn để nguyên sơ.
    Tuy nhiên, định nghĩ thế nào là nguyên sơ, nguyên bản cũng chỉ là tương đối, vì bi giờ các bác có chịu nghe acoustic đâu, toàn lại đòi phải ngọt, phải mềm, từ phòng thu ko chỉnh thì đố mà nó ngọt đc. Cũng đúng thôi, người đẹp vì lụa mà, chưa kể hiện đại bi giờ còn phải phấn son (và cả phẫu thuật thẩm mỹ nữa)

=> Thế nên tùy theo từng DAC và gu nhạc mỗi người mà có cần pre hay ko.

Cá nhân em thì có 2 cái DAC, 1 cái hàng châu âu thì pure, ko chỉnh đc gì (chắc nhà sx ko thích cho chỉnh), 1 cái hàng Nhật thì chỉnh đc tè le hột me (chắc mấy ông Nhật thích màu mè, táy máy nên làm vậy) => kết cục thì em toàn nghe bằng cái pure vì tự huyễn hoặc mình là nó nguyên bản.

anhtd likes this.
  11. sieunhangao88

sieunhangao88 Advanced Member

pre là khếch đại tín hiệu .. làm âm thanh ngọt ngào hơn nghe bolero tê tê .. dac ko qua pre thì âm thanh sắc bén .. chói gắt ... nói chung là phải có pre

12. sieunhangao88

sieunhangao88 Advanced Member

mua pre thử đi rùi biết , sao này ko mún cắm dac mà ko qua pre lun ấy .. =)) thích nghe ngọt ngào hay nghe sắc bén

Share This Page

Loading...