chọn AMP MARANTZ PM-14SA VER.2 hay Luxman L570 nghe vàng?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by khuongkhangha, 13/2/11.

1. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Em hiện đang nghe Luxman L570 thì rất ổn, nhưng chỉ có dãi trầm chưa tốt lắm, bass không sâu. Dự định đổi sang marantz PM 14SA Ver.2; nhưng không biết chất âm của con Marantz này thế nào, có ngọt ngào, chi tiết như lux L570 không? và tiếng bass có cải thiện không? Mong các Bác tư vấn giúp để có quyết định. Nếu em đổi Lux L570 (còn mới cứng) của em với 14SA Ver.2 thì giá thế nào?

Tags:
  2. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Nhưng bác đang dùng loa gì vậy :?:

3. langthang123

langthang123 Advanced Member

Em thấy bác đang bị tẩu rồi đó , hình như suốt ngày bác chỉ nghỉ đến loa <-> ampli <-> cd thôi.
    Thảnh thơi nghe nhạc cho thoải mái đi bác , bass thiếu tí cũng được , xuống không sâu tí cũng được ....miễn là thoải mái, không nhức đầu , tốn thời gian suy nghĩ nhiều, đổi chác hoài hết thời gian mà nghe nhạc .
    Vài lời chân thành với bác , có gì không phải bỏ qua nha. :D

vinagoh likes this.
  4. khuongkhangha

Nghe mà chưa được theo ý mình thì bực thật đó Bác.

5. asas

asas Advanced Member

-Ông này tẩu nặng roài,đúng là Lux thì bass rất dày,nhưng ko sâu.Bây giờ bác mún giải quyết chắc lại mệt mỏi đây...cụ kiếm sang pre -pow cho gấu,đúng là MR thì bass sâu hơn (còn tùy CD nữa

6. HP_audio

HP_audio Advanced Member

phụ thuộc khá nhiều vào loa đấy. mua amp mới về mà k hợp loa thì có khi lại tiếc con lux ... tốt nhất hãy thử rồi mua kẻo lại rơi vào cái nghiệp thanh lý.. con mới về có khi tệ hơn con cũ... (gợi ý nhỏ kiếm con amp tube pp kt88 hoặc 6550 xem sao; em đã từng lan man như bác kiếm con amp đèn kết thúc luôn sự nghiệp G phối)

tran minh phuong likes this.
  7. QHHL

QHHL Advanced Member

Theo thiển ý của em. nếu bác đã có để ý dùng MR 14V2 thì bác nên chơi MR99 tiếng khá hơn đấy ạh.

8. khuongkhangha

Rất cám ơn các Bác vì có sự góp ý rất chân thành, em mở topic này không hẳn để thay đổi ampli của em Luxman L570 sang Marantz PM 14SA Ver2; chỉ mong nhờ các Bác tư vấn để em và một số anh em chưa hiểu chưa rõ về Marantz PM 14SA Ver2 có định hướng đầu tư đúng. Những người chơi thích tìm tòi về ampli, CDP, dây nhợ ... như em đây thì việc đổi chác các bù là bình thường thôi các Bác ah, ai cũng muốn tìm được một âm thanh đẹp trên con đường học hỏi âm thanh thật chông gai và gập ghềnh cho mình cả; nên việc so sánh thì không tránh khỏi, từ trước cho đến giờ em chưa từng được nghe Marantz PM 14SA Ver2 hót bao giờ nên rất xa lạ về chất âm của nó. chính vì thế mong các Bác có so sánh thật chính xác để mọi người newbie như em có chọn lựa phù hợp hơn. Nếu có gì sai sót mong các Bác lượng thứ. Theo thiển ý của em thì chất âm của Marantz không có được độ chi tiết cao so với Luxman cùng tầm giá; Nhưng ở đây Marantz PM 14SA Ver2 giá cao hơn Luxman L570 nên không biết như thế nào? em không đề cập giá xuất xưởng, em chỉ nói đến giá bán tại thị trường việt nam.

9. paul

paul Advanced Member

Em ko đồng ý với đánh giá này.Marantz và Luxman có chất âm na ná như nhau:ngọt ngào,ấm áp.Nhưng có những đặc tính rất khác xa nhau.Và nếu nói Marantz ko có độ chi tiết cao như Luxman thì cũng ko hoàn toàn chính xác.
    Hôm nào bác mang Luxman 570 so sánh trực tiếp với Marantz 99SE hay 14SA một cách kỹ lưỡng rồi bác sẽ nhận ra ngay sự khác biệt của 2 hãng,
    Thật lòng em vẫn thích chất âm của Luxman hơn,nhưng có điều amp tích hợp của Lux phối loa bị hạn chế hơn amp tích hợp của Marantz nhất là những loại Pure Class A.
    Thân.

10. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Em làm Gia cát dự cái... Bác chủ thớt sẽ còn tiếp tục thay đổi mấy quả amp nữa :lol:

11. lsh

lsh Advanced Member

Nếu nghe nhạc vàng em bỏ phiếu cho Lux 570, em đã từng xài qua con này và rất thích chất âm của 570 mang hơi hướng của tube rất nhạc tính và tình cảm, đặc biệt dãi mid rất hay. Còn 14SA-ver2 em có nghe qua theo cảm nhận chủ quan thì tiếng chi tiết, trong nhưng nền không dày bằng 570.

12. khuongkhangha

Bác cho em hỏi nếu ghép Luxman L570 hoặc Marantz pm 14SA Ver2 với JBL 4425 cái nào nghe nhạc vàng tốt hơn vậy Bác?

13. lsh

lsh Advanced Member

Em cho là 570 ghép với 4425 tốt hơn, vì em đã nghe 14SA ghép với 4425 và có cảm giác 14SA hơi bị đuối, thiếu lực. Đó là theo cảm tính còn thực tế thì em không dám chắc vì khi có 570 thì em lại không có 4425, mà có 4425 thì lại không có 570 :?: :roll: . 4425 không phải là 1 cặp loa dễ chịu đâu, theo em cần phải có ampli công xuất từ 150-200w trở lên thì mới đập em này cho hay được :)

14. paul

paul Advanced Member

[quote="lshEm cho là 570 ghép với 4425 tốt hơn, vì em đã nghe 14SA ghép với 4425 và có cảm giác 14SA hơi bị đuối, thiếu lực. Đó là theo cảm tính còn thực tế thì em không dám chắc vì khi có 570 thì em lại không có 4425, mà có 4425 thì lại không có 570 :?: :roll: . 4425 không phải là 1 cặp loa dễ chịu đâu, theo em cần phải có ampli công xuất từ 150-200w trở lên thì mới đập em này cho hay được :)[/quote]

Nếu 14SA kéo 4425 đuối thì 570 ko thể kéo tốt hơn đâu ngoại trừ khi chỉ xét về chất âm có thể hợp hơn bác ơi.

15. lsh

lsh Advanced Member

Nếu 14SA kéo 4425 đuối thì 570 ko thể kéo tốt hơn đâu ngoại trừ khi chỉ xét về chất âm có thể hợp hơn bác ơi.[/quote]

Bởi vậy em không dám chắc và cho là 570 có thể ghép tốt hơn là vì khi ấy em lấy 570 về ghép với JBL-4343 nghe khá hay chỉ có bass thì chưa đạt nên em cho ra đi :)

16. hungvuvanhtx

hungvuvanhtx Advanced Member

e thấy bác lăng tăng khá nhiều. hình như trước thấy bác xài klipch kg4 chắc bác mới đổi jbl 4425. tham khảo trên diễn đàn thấy các bác nói 4425 khó đánh và thực tế có một số bác bán ra. e đang ghép jbl l112, mar pm94, sony xa3es nghe nhạc vàng thấy tốt, mới đổi cặp dây quân sự mạ bạc nghe tiếng treb cải thiện rõ, bass vẫn nặng và sâu, theo e nghe thấy hay. tiện đây xin tham khảo các bác e định nâng cấp cd sony 777esj thì có cải thiện nhiều ko ạ. thể loại nhạc e nghe là nhạc vàng, trữ tình( tuấn ngọc, ngọc lan...), vocal và đôi lúc nhạc pop cho vui cửa vui nhà. :roll: . cám ơn các bác.

17. audioBH

audioBH Approved Member

Em hóng hớt mấy bác kỹ thuật bảo hình như 1w lassA phải bằng 3-4w-AB hổng biết có đúng không :roll: . Nếu đúng thì 150-200w lass-AB thôi chứ nếu mà 150-200w mà lass-A thì có thổi bay màng 4425 ấy chứ :lol: .

18. choitecga

choitecga Advanced Member

e chưa dùng đến con 777esj nhưng xa5, 555es, xa30 e đã dùng. và đươnbg nhiên cải thiện quá rõ rệt so với xa3. bác dùng l112 và pm 94 mà dùng xa3 thì quá phí. thêm nữa dây quân sự cũng chưa đạt yêu cầu và chưa tương xứng bác a. e mà có bộ loa và amply như bác e sẽ phải dùng cái đầu trên 10 củ.

19. bocute

bocute Advanced Member

Edit:D

20. Ngô Văn Giòng

Ngô Văn Giòng Advanced Member

Nghe thể loại nhạc này theo mình Marantz 14sa hay hơn.
    Mình đã được nghe thử cả hai em này.
    Nhưng chưa biết bạn phối ghép như thế nào? Phòng ốc ra sao?

21. NTL

NTL Advanced Member

Em chưa đc nghe cái loa và amply luxman của bác chủ, nhưng pm14V2 thì em đã sài qua. Theo em thấy thì manrantz 14v2 có ngoại hình đẹp, tiếng khá dẻo, bass nhẹ, lều phều, ko sâu. Thua tube 845se. Em nghĩ bác chủ ko nên đổi, để Lux 570 chơi hay rồi. Nếu lăn tăn thì mượn về nghe thử 2-3 hôm rồi quyết.

22. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Bởi vậy em không dám chắc và cho là 570 có thể ghép tốt hơn là vì khi ấy em lấy 570 về ghép với JBL-4343 nghe khá hay chỉ có bass thì chưa đạt nên em cho ra đi :)[/quote]
    Em đã nghe thực tế cả 2 bộ này và đúng như hai bác nói :14SA khỏe hơn nên kéo 4425 tốt hơn 570 tiếng gọn chắc và rõ ràng hơn. Nhưng khi kéo Tannoy Arden thì em lại thấy 570 dẻo hơn mượt mà hơn :(

23. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

nếu dòng nhạc đang nghe là nhạc vàng hay voical thì luxman 570 hài lòng rùi. Class A không thể đòi bạo lục đuọc đâu, ngày truóc em cũng dùng mà, ấm áp và nịnh tai. Sau này muốn bass sâu , âm thanh chi tiết,nghe jazz, hào tấu,bạo lưc hơn....... thì chỉ có tìm dòng khác của châu âu hoặc mỹ thôi. loanh quanh anh Nhật bủn thì không thể đòi chi tiết và bass sâu...nguòi lớn đuọc.

24. acbphandinhphung

acbphandinhphung Advanced Member

em thì em vote cho MR PM 14 nhưng hồi đó em có đi nghe 14sa với 4428
    thực sự rất ấn tượng bởi dải Mid và sự ngọt ngào của MR còn 570 thì có nghe qua nhưng chưa từng được nghe thử ạ :mrgreen:

25. BTP

BTP Advanced Member

E đồng ý với quan điểm của bác paul. Nguyên nhân của vấn đề mà bác paul nêu là do công suất của Marantz lớn hơn công suất của amp Lux (nhất là các amp Lux chạy thuần class A) vậy nên khi phối ghép loa (nhất là loa ăn công suất hay loa có trở kháng thấp) thì amp Marantz phối ghép dễ dàng hơn là phối với amp Lux (mặc dù công suất khi nghe trong phòng 12-16m2 mỗi kênh chỉ từ 2-5W).

Share This Page

Loading...