Chọn amply cho dòng loa DIATONE

Discussion in 'Loa' started by tigerbalm, 3/1/13.

1. hoahiep2a

hoahiep2a New Member

He He Sansui 500EA tiếng ca sĩ nghe ngọt ngào lắm, nhưng xét trên tổng thể cả 3 dãi, nhất là dãi trầm thì thua bộ Pre+pow giá rẻ của em đấy bác luuhuetien ạ ! Bộ của em đang đánh DS-505 , ds-2000HR nghe hết ý luôn.

2. headphone

headphone Advanced Member

Em hơi tiếc khi chót tiễn cặp Diatone quá sớm. Lẽ ra em nên thử trước với đèn. Cặp của em là DS 73 MKII thì phải, loa bass to đùng mà đánh tiếng khô và nông lắm.

3. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Em mạn phép hỏi bộ pre-pow bác đang chơi là gì ah? Thanks!

4. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Em có cặp DS-2000 đang chơi với AMP Mazant PM 94 thường + CDP Mazant 80 em nghe nhạc vàng nhưng mà bộ của em giờ đang thiếu dải trầm nhiều quá, dải trung và dải cao nghe khá nhưng mà dải trầm thì chả thấy đâu chán quá các bác ạ, mà các bác cho em hỏi chút cặp DS 2000 này em đang định ghép nó với đèn 6p14p PP không biết đèn này có kéo nổi em DS 2000 này không. :(

5. November_Rain

November_Rain Advanced Member

E đã chơi DS-2000 một thời gian dài, việc đầu tiên khi muốn nghe ổn, bác thay toàn bộ tụ trong phân tần. Nếu dây (trong loa) từ phân tần ra driver vẫn còn tốt thì ok, bằng không thì bác nên thay. Thứ đến, bác đừng nên ghép với tube, cho dù đó là tube (power) gì đi nữa. Bác cần tìm một power bán dẫn đủ khoẻ (SanSui, Pioneer, ...etc) và tập trung tối đa để sắm một con pre thật tốt. Không có pre ngon thì bác không thể nào nghe cho đúng chất âm mong muốn. Nếu bác muốn chơi tích hợp, thì bác kiếm con amply Pioneer A-09, cũng là phối ghép trước đây e đã dùng. Đồng thời bác cũng rời bỏ Marantz CD-80, trung âm lùi, âm thanh không có gì đặc sắc nổi trội, bác nên thay thế bằng Pioneer PD-T07A.

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Phối ghép khó thì bán đi mà mua loa khác bác ạ.
    Diatone cần cải tạo nhiều mới hợp với gu thích âm trầm của người VN mình...Hạng mục thì thay tụ, thay dây, thay gân loa bass, chạy rà lại 1 thời gian....
    Nhưng mà cải tạo thì nó lại bị mất gin (theo 1 gu khác của audiophile VN) nên bác đang ở trong 1 tình thế tiến thoái lưỡng nan....

Vì vậy mà khỏe nhất là bán nó đi mua loa khác mà chơi.

Chỉ nên giữ lại nếu bác xác định sẽ giữ nó mãi và cải tạo nó triệt để cho phù hợp với tai của mình....

Vào box Diatone Fan bàn tiếp nhé bác....

7. November_Rain

Cụ ngdhieu, e đề nghị cụ nếu có cầm micro thì cụ né né dùm e lúc đang măm. Xíu nữa thì e sặc :lol:

8. nguyenkienvt90

Em xin cảm ơn bác về căn bản như bác nói thì cặp DS2000 này cần mấy con Pow khỏe mới kéo em nó được và cần phải có 1 cái Pre thật tốt thì mới cải thiện được em nó nhưng em đang suy nghĩ là liệu khi đầu tư hết ga cho cặp DS2000 thì không biết chất âm em nó mang lại như thế nào nữa :( , Và theo như bác nói thì cặp DS2000 cũng gắn bó với bác 1 thời gian thì bác cho em xin ít đánh giá về cặp loa DS2000 này với được không ạ.

9. nguyenkienvt90

Vậy thì chết em rồi ạ em mới rước cặp loa này về mà lại mang đi bán thì cũng vất vả quá ạ. :( em nó to và nặng quá, ngoài phương án của bác ra thì em cũng đang bị luẩn quẩn quá không biết kiểu gì mà lần nữa ạ. :(

10. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Quên amp đèn đi bác và theo em biết thì cái amp bác đang chơi không thể khai thác hết cặp loa này được.
    Để các cụ dễ phán và tư vấn giúp, bác nên chụp cận cảnh cặp loa của bác, chụp từng driver nhé rồi đưa lên đây, em cam đoan sẽ có nhiều bác đưa lời khuyên cho bác tốt hơn, với học phí là ít nhất! :mrgreen:

11. November_Rain

Thật ra cũng không cần phải pre/pow để ghép đâu bác, e ghép với Pioneer A-09 và thực sự thấy nó hay. Pioneer A-09 là amply tích hợp, thuần class A, công suất đâu như 35w/channel. Tất nhiên, chơi được pre/pow thì còn hay hơn. Nhưng với e, e trải nghiệm với nhiều đồ ghép, thì cặp loa là thành phần quan trọng nhất. Mọi thứ đều xoay quanh nó, cốt sao cho ra được cái chất âm mà mình thích nghe nhất.

E nói và đúng là vậy, chứ không đơn thuần là e múa phím bác ạ: viewtopic.php?f=24&t=83017
    Đánh giá thì cá nhân mỗi người sẽ có đánh giá riêng, khi đã sở hữu cặp loa. Cá nhân e đánh giá đây là một cặp loa hay, âm thanh nhẹ nhàng, mộc mạc, dễ chịu để nghe lâu. Đáp ứng được một số các tiêu chí về đòi hỏi của e.

12. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Đầu tiên bác kiểm tra loa bác xem đã chuẩn chưa đã, bao gồm:

- Màng boron của loa treble và mid (theo em phần lớn loa ở VN đều hỏng boron, mà đa phần người chơi cũng không phân biệt được, có ông bạn em vừa lấy loa 2000HR về cũng đã bị làm lại hết dome loa mid, treble)

- Sau đó xem gân loa bass còn mềm không, nếu chai cứng đơ thì sao ra được bass tốt.

Nếu mọi thứ OK thì mới tính đến phối ghép. Em hồi trước bắt chước bác tadyellow đánh bằng Pioneer A-09 rất hay :mrgreen: , theo em trong tầm tiền cặp Diatone 2000 làm gì có loa nào hơn :D

13. nguyenkienvt90

Vậy thì em phải xem lại màng loa mới được ạ mà màng Boron này nó như thế nào vậy bác Luxman58a em ko rõ về loại màng này lắm, có khi cặp của em bị làm lại hết rồi cũng lên ạ.

14. luxman58a

Bác nhìn màu sắc, hình dáng, bề mặt để phân biệt bác ạ. Với loa treble thì zin sẽ không tròn xoe mà hơi nhọn (nhô ra), nếu tròn thì chắc chắn bị làm lại loa treble..

Màng boron lâu năm bị oxy hóa thường màu không đều, nhìn có thể hơi loang lổ. Nếu màng loa mid, treble của bác màu đều tăm tắp bóng bẩy như mới thì phải nghi ngờ.

Bề mặt thì theo kinh nghiệm, em cũng không biết mô tả thế nào, nhưng bác nhìn sẽ khác với màng nhôm, màng vải, màng giấy. Nếu nhìn thấy màng có lưới đan như màng vải thì cũng hỏng, hoặc có kiểu đặc trưng như màng giấy cũng hỏng...

Tốt nhất bác đi xem 1 cặp loa zin rồi về đối chiếu sẽ có thêm kinh nghiệm.

15. nguyenkienvt90

Thật ra cũng không cần phải pre/pow để ghép đâu bác, e ghép với Pioneer A-09 và thực sự thấy nó hay. Pioneer A-09 là amply tích hợp, thuần class A, công suất đâu như 35w/channel. Tất nhiên, chơi được pre/pow thì còn hay hơn. Nhưng với e, e trải nghiệm với nhiều đồ ghép, thì cặp loa là thành phần quan trọng nhất. Mọi thứ đều xoay quanh nó, cốt sao cho ra được cái chất âm mà mình thích nghe nhất.

Vậy thì với Pre + POw thì bác cho em xin tên mấy bộ Pre + POw để em tìm và ghép thử được không ạ. :?

E nói và đúng là vậy, chứ không đơn thuần là e múa phím bác ạ: viewtopic.php?f=24&t=83017
    Đánh giá thì cá nhân mỗi người sẽ có đánh giá riêng, khi đã sở hữu cặp loa. Cá nhân e đánh giá đây là một cặp loa hay, âm thanh nhẹ nhàng, mộc mạc, dễ chịu để nghe lâu. Đáp ứng được một số các tiêu chí về đòi hỏi của e.[/quote]
    Em thấy cái góc nhỏ Jazz của bác tinh tế quá cặp DS2000 của bác ghép với bộ Sony nhìn gấu quá bác à, đúng như bác nói là cặp này nghe nhàng, mộc mạc và em rất dễ chịu nhưng mà em đang nghi cặp của em bị làm lại hết loa Mid, Trep lên cũng đang hơi nghi vấn về âm thanh của nó ạ.

16. nguyenkienvt90

Mà em cũng có qua nhà bác rồi có phải màng Boron như cặp DS3000 của bác không ạ hay như cặp Victor hôm bác ghép với con PM4 mà bán cho em đúng không bác. :?

17. luxman58a

À thì ra vậy :D . Cặp 3000 boron chuẩn đấy. Victor thì màng gốm chứ có phải boron đâu.

18. luuhuetien

luuhuetien Approved Member

Pre 855 và Pow 955 Onkyo của bác cơ bản đã đắt hơn Sansui 500EA rồi, bảo sao đánh không hay.
    Nhưng em đã tạm cho DS-505 lui về hậu trường rồi bác ạ, chuyển sang xài đồ cũ Diatone SS-S91 cho dễ đánh.
    Nếu rảnh rỗi, bác tìm em Diatone cổ SS-S91 mà chơi với bộ pre-pow của bác, 505 chỉ có khóc thét lên thôi bác ạ. SS-S91 đạt cả phần nghe lẫn phần nhìn.
    Hình của SS-S91 nhà em đây ạ.

Attached Files:

19. ledinhhong2003

ledinhhong2003 Approved Member

Thay gân loa mới thì sẽ hay hơn. Minh dang ghep với ss 707i nghe cũng ổn

20. nguyenkienvt90

Vậy thì cặp loa của em đã bị làm lại loa Mid ạ vì em thấy màng của nó giống màng giấy chứ không phải màng boron như bác nói ạ, và em cũng có ôm cặp Pre+Pow Pi C21+ M22 về đánh nhưng mà tiếng ra chán lắm ạ nghe không tốt tý nào. :( chắc sắp tới em lại tiễn cặp Pre + Pow Pi để bê về cặp khác, mà dạo này bác có đồ gì mới không ạ.! :)

21. kaoabata

kaoabata New Member

Theo kinh nghiệm của em thì Amply cổ của OnKyo tẩn loa Diatone không phải bàn đâu ạ.

22. dang thang

dang thang Approved Member

Tìm mãi một câu hỏi: Ampli,bộ (pow,pre),rêciver nào đánh với loa diatone DS-70C nghe nhạc tiền chiến cho hay đều 3 dải mà chẳng thấy chỉ toàn tin vớ vẩn chán quá , các chuyên gia về phối ghép lẩn đâu cả rồi .......VNAV ..chẳng thấy có anh hào nào đáng học hỏi...

23. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác nên search và đọc tí đã, em chắc là không vớ vẩn đâu và cũng chẳng ai dám nhận mình là anh hào đâu :wink:
    Trên này có rất nhiều bác đã dùng loa như bác đang có. Nếu rảnh rỗi thì vào đây đọc, bác sẽ tự tìm ra cái bác cần!
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=68&t=15520

24. mission753

mission753 Advanced Member

25. vinasons

vinasons Advanced Member

Thấy mấy bác bàn về loa Diatone sôi nổi quá, em đánh liều khuân đôi 2S-305 về, nhưng chưa nghe thử được vì không có dây cắm, hơi sốt duột :mrgreen: Bác nào nghe qua dòng này, xin cho em lời khuyên, nên kiếm amp loại nào cho phù hợp a.
    trở kháng 15 ôm. Công suất vào norminal 3 watts, Maximum 20 watts.

Share This Page

Loading...