chọn mua máy lạnh đời mới hay nội địa

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by xraydanger, 19/7/15.

1. xraydanger

xraydanger Advanced Member

Các bác trên đây có nhiều kinh nghiệm, chỉ giúp em nên chọn mua máy lạnh (máy điều hoà) mới hay nội địa? Thương hiệu nào? Em muốn mua 1 cái cho gđ mà phân vân quá k biết chọn ra sao? Rất mong mọi người chỉ giáo cho em cụ thể và nhiệt tình nhé. Em xin cảm ơn!

Tags:
  2. duongnv

duongnv Advanced Member

Em thích Daikin inverter

3. xraydanger

Chọn hàng mới hay nội địa vậy bác?

4. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Muốn sài máy inverter cho kinh tế trước hết phải xem điện áp có ổn định không đã vì nếu sụt sùi thì tuổi thọ máy inverter sẽ kém.
    Thứ 2 là xem phòng có tổn thất nhiệt nhiều không ( nhà hướng tây, tường 10 nóng rực cả ngày lẫn đêm ) thì bác không nên sài inverter.
    Thứ 3 nếu mua máy nội địa thì cùng công suất mà rẻ hơn 50-60% thì mới mua nếu không bác mua máy new chạy ga R410 hoặc R32 chạy điện 220V cho rồi.

5. to khoe

to khoe Advanced Member

Huhu nếu biết mua hàng nội địa dư ptu ra đử đồ chơi hàng mới khó kiếm đủ chức năng như vậy!neu đủ chức năng đắt gấp 3 mà chưa chắc đã êm hơn,cuc nóng thi hàng nội địa nặng hơn nhiều mà đúng cs,nếu muốn lạnh nhanh thì dùng tô lành thì na,hãy là ng dùng thông thái hihi.nôi địa đầu 4) could điện 200v thoái mái sài điện ăn rất it hàng nd 100 inverter phòng hướng nào dùng iv vẫn hơn chủ yếu mua dư cs máy lên,điện city bay h rất ít bị phập phù

6. xraydanger

thêm nhiều tin cho em nhé.
    Hàng nội địa có yên tâm k? cứ năm bữa nữa tháng mà kêu bác sĩ , y tá thì gấu nó có cho ăn batattai khổ lém. Nếu hàng mới thì nên chọn thương hiệu nào? Điện khu em ổn định.
    Mong các bác đóng góp cho em thêm để em thửa máy. Thaks!

7. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Hàng tiêu dùng 2nd dù là nội địa, xác suất đi thăm bác sĩ cao hơn hàng mới nhiều, cộng với chi phí năng lượng cao hơn hàng mới.
    Thời buổi thời giờ là tiền bạc, lại phải gánh thêm nỗi phập phồng và bực mình khi phải đi bác sĩ.
    Chưa kể nhiều loại hàng nội địa bản chất nó là rác thải bỏ của xứ người ta.

Trừ phi biết chắc nguồn gốc và tình trạng món hàng, còn không thì hơi đâu.

8. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

chưa hẳn là vậy nếu mình biết mua hàng nội địa theo em biết có 2 dạng
    - hết hạn sữ dụng ( vì lý do môi trường nên thải ra ) loại này mua về xài cũng tốt vì công nghệ người nhật đi trước mình cả 5-7 năm ( những mode năm 2003-2004 đã có công nghệ invertr mà thời điểm đó mình đã biết inverter là gì
    - hàng mới 100% sx tại china xuất qua japan trong quá trình sx bị lỗi rất nhỏ k đủ tiêu chuẩn đưa vào japan bị loại ra được tuồn về VN loại này mode 2013 trở lên công nghệ cực kỳ hiện đại nếu mua mới ở Vn phải tầm 20 củ.
    nhà em đang xài loại thứ 2 của panasonic 1,5HP có đủ công nghệ nano, econavy, auto clear trong đó công nghệ auto claer và nanbo rất đáng sử dụng + nano : sau khi mình tắt máy thì hệ thống quạt gió làm sạch sẽ thổi khô dàn lạnh tránh ẩm mốc nên khi sử dụng lại s4 k có mùi họi như những loại k có nano.
    + auto clear : có riêng hệ thống chổi quét làm sạch lưới lọc nên mình gần như k phải tháo lưới làm sạch như những loại khá.
    hồi em mua 6,7T hiện tại em đang tìm mua thêm 2 cái nhưng chưa có hàng , bác cứ đi hỏi loại như của em xài hoàn toàn yên tâm về chất lượng.

9. xraydanger

Tiếp thu và cảm ơn tất cả các ý của các bác. Các bác cho em hỏi thêm về thương hiệu?! Nghe nói hàng pana ở một số đời hay có lỗi gì đó. Vài nhãn hiệu, dàn nóng bằng nhôm nên nhẹ lắm. Em k có xèng nhiều nên tìm hiểu kỹ tí để có cái máy ưng ý. Các bác bồi cho em vài phát nhé.
    Phòng em dài 4m, rộng 3.4m, cao 3m. Em phải chọn máy 1hp hay 2hp đây?!
    Em nghe nhiều người sài Daikin, Toshiba, Panasonic nói đều ngon. Vậy thì con nào hay hơn và ít đóng học phí cho cái vụ hắt hơi xổ mũi :(
    Còn cái vụ chọn máy nội địa hay đời mới thì các bác cho em 1 qđịnh cuối cùng để em hạ màn. Kính cẩn!

10. TranAn

TranAn Advanced Member

Hàng nội địa của Nhật chất lượng rất tuyệt vời nhưng chỉ có điều này em lưu ý bác trước khi quyết định là nếu xảy ra sự cố thì nguy cơ bán sắt vụn rất cao vì không có sẵn linh kiện để sửa chữa hoặc nếu có sửa được thì phải chờ rất lâu (em đã phải chờ thợ đặt mua linh kiện cả tháng mới sửa được, sửa xong thì trời đã hết nắng nóng.....có điều hoà =0 ) mặt khác không phải thợ nào cũng biết sửa hàng nội địa. Nói chung đồ này tốt nhưng không may vớ phải cái hay hỏng vặt bực mình lắm. Dùng hàng này phải có nhà cung cấp tin cậy và các dịch vụ sau bán hàng thật tốt chứ không thì bác dùng hàng mới loại Daikin, Toshiba, Panasonic ga 410 hoặc 32 có nhiều tính năng đáp ứng tốt nhu cầu hiện nay rồi.

11. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Trước đây em cũng rất lăn tăn như bác chủ.....Cuối cùng chọn máy mới mua tại VN vì:
    - Điện 220v, bảo hành chính hãng....yên tâm hơn nhiều
    - Remote zin kèm theo máy xài hết chức năng, còn máy nội địa remote tiếng nhật không xài được hết chức năng rồi phải mua thêm remote đa năng xài kèm.....chán
    - Máy nội địa <1,5HP là phải dùng thêm cục biến thế.....tốn thêm điện.
    - Máy nội địa khi bán ở VN thì thuờng model cũ nên nhìn rất chán và ít nhiều rủi ro hơn máy mới
    - Mua máy mới thì ưu tiên như sau Toshiba > Panasoni > Daikin/Mitshubishi.....Thương hiệu Hàn Quốc thì LG > Samsung.....
    - Inverter tiết kiệm điện nhưng trâu bò không bằng dòng Mono (non-inverter)

12. xraydanger

Cảm ơn bác nikko và bác TranAn. Vậy là cộng chung tất cả các ý kiến, lấy TBC thì cho kquả sau cùng là em chọn máy mới. Thôi kệ, mắc tí cho yên tâm. Nhưng với thể tích phòng là 4m x 3.4m x 3m thì em phải chọn máy csuất nhiêu đây: 1 Hp hay 2Hp ? Mời các bác bàn tiếp cho em vụ này. Cảm ơn! :)

13. Супер

Супер Advanced Member

Nên dùng hàng nội địa.
    Nếu có điều kiện thì xài R32.
    Nên chọn máy có chức năng cân bằng ẩm.

14. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

"thể tích phòng là 4m x 3.4m x 3m"
    Kích thước này xài 1 ngựa là đủ rồi.
    Mấy cái máy ở nhà em là Toshiba. Mua 6 hay 7 năm rồi, chỉ tốn thêm tiền vệ sinh đều đặn hàng năm.
    Bây giờ có hiệu Daikin nghe nói cũng OK, nhưng em chưa thử.

15. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Rất đơn giản,chẳng có gì phải phân vân! Muốm xướng mà phải đầu tư ít thì dùng nội địa,chấp nhận mạo hiểm bác ạ! Nhưng cả thành phố em những ai chơi audio đều dùng ít nhất 1 chú thì đã sao đâu,nhà em 2 chú và cũng đã 3 năm. Hàng mới bây giờ mà đắt hơn gấp 3 lần thì chỉ đc đẹp hơn,yên tâm hơn và ồn hơn nữa.

16. xraydanger

cảm ơn các bác! em tiếp tục hóng. Hiện tại em đang đóng trần cho nó không truồng để setup phòng. Chắc là em thửa 1HP hiệu daikin, toshiba hay pana thôi. Cảm ơn các bác thật nhiều! Chúc các bác cùng gia đình vui, mạnh, hp!

17. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác gắn cho phòng nghe nhạc thì nên gắn nội địa. Chạy cực êm. Phòng của bác mua 1hp. 1 hp của nhật khoảng 1.25 hp so với 1hp đồ mới bây giờ.

Mua thêm cục 100v lioa dây đồng 1500w vỏ nhựa dây đồng khoảng 550000.

Điều kiện cần là kiếm cho được người quen biết lựa cho một cái còn đẹp.

Giá thì khoảng 6tr - 7tr.

Em mua cái daikin nội địa dùng 4 năm rồi vẫn chạy tốt. Mấy cái mới giờ chạy khoảng 2năm quạt kêu rè rè khó chịu lắm. Cả trong nhà lẫn ngoài.

Đồ nội địa hình thức không đẹp lắm. Khi mua nói đừng đánh bóng vỏ để xem coi vỏ còn trắng tương đối không. Sau này muốn đẹp thì đánh bóng sau.

18. Hay doi day

Hay doi day Advanced Member

Mình đã dùng cả hàng nội địa lẫn hàng mới, chia sẻ với bác như sau:
    Hàng nội địa vào thời điểm này khó chọn được hàng ưng ý. Nếu có ý định thì nên chọn vào thời điểm cuối mùa hoặc đầu mùa có hàng đẹp. Mặc dù bên bán có cam kết bảo hành nhưng đồ cũ hên xui lắm mà giờ chưa kết thúc mùa hè nên có lẽ nên chọn hàng mới là tốt nhất.
    Thương hiệu thì nên cân nhắc Toshiba/pana inverter. Daikin thì đừng, anh bạn này đỏng đảnh lắm, bác sĩ tới thăm nhà luôn.

19. xraydanger

Cảm ơn bác nhé! chắc em múc pana hay toshi như bác nói. Chúc bác vui khoẻ! :D

20. Z600

Z600 Advanced Member

hàng nội địa nhật thì bác cứ tổ sư bà (toshiba) mà dã thôi bác ạ
    còn mua thì hên xui. gặp may thì dc con chạy hoài mong nó hỏng cho mà thay máy mới cũng chả hỏng còn xui thì .........
    nhà em cũng toàn dùng đồ nội địa nhật. mấy cái nồi cơm điện với máy giặt nội địa nhật em mua toàn loại máy toshiba, sanyo date tầm 2003 mà em chạy 3 năm roài chưa lỗi lầm gi cả.

21. TranAn

TranAn Advanced Member

Hàng nội địa dùng thì rất tốt, bền nhưng phải gặp may. Em đã dùng một cái máy giặt nội địa cửa trên của Hitachi 14 năm không biết sửa chữa là gì, giá mua hồi đó chưa đến 2 triệu đồng; lúc này em mê tín hàng nội địa lắm, mua thêm nào là nồi cơm điện, phích nước nóng, quạt....cách đây 2 năm em nâng cấp máy giặt lên dòng máy cửa trước, đời cao có giá gần 15triệu nhưng dùng chỉ được mấy tháng là có vấn đề sửa đi sửa lại, mà bực nhất là phải chờ đặt mua linh kiện thay thế rất lâu do không có sẵn, sau đó em các thêm tiền để đổi lấy 1 cái khác và rồi thì cũng có lúc phải giặt tay cả tháng vì máy hỏng. Rồi đến cái điều hoà cũng tậm tịt vào mấy ngày nắng nóng. Từ những bài học trên em không còn thích mua hàng nội địa nữa (trừ đồ Audio hoặc vài thứ rẻ tiền như quạt hay nồi cơm điện dùng mãi chả vấn đề gì )

22. xraydanger

Audio thì em chơi nội địa. Nhưng máy lạnh chắc là theo bác thôi ( bài học xương xẩu). Chứ cứ đi khám ***spam, sinh thiết mãi thì cũng chán. Em có ông bạn cũng ham mua hàng nội địa: khoan, máy mài tay. Thi thoảng vẫn hay đem ra dùng, người ta mượn cũng có, và dĩ nhiên là phải mang theo cái của nợ lòng thòng là ... ổn áp. Thế rồi 1 ngày đẹp trời, quên cắm khoan vào ổn áp, cắm thẳng vào lưới nhà... Bóp cò, khói bốc ra từ thân máy cứ i như súng tự chế. Sau đó ít lâu, cái máy mài cũng đội nón ra đi vì cái xxx lặp lại. Chán, ông ấy dẹp luôn cái vụ 100v cơ động. Sau có nhiều bác rao bán máy mài, khoan nội địa có gắn cái cục gì vào thân máy để khỏi cắm ổn áp, cụ ấy cũng hỏng rám mua. Thế mới biết, có dại vái tới già. :shock:

23. levanchien

levanchien Advanced Member

Theo em nghĩ, người thích dùng hàng nội địa Nhật là:
    - Thỏa cảm giác tò mò: cái của người Nhật xài nó có khác gì với hàng Nhật xuất không;
    - Chấp nhận rủi ro, coi như rủi ro bán sắt vụn là điều đương nhiên, không hy vọng sửa;
    - Không quan tâm chữ Nhật (nội địa chỉ có chữ Nhật) vì đã chấp nhận dùng đồ nội địa Nhật là chấp nhận chịu khó mò chữ Nhật sang chữ Việt hoặc nhờ các bác trên nầy giúp đỡ cái nầy cũng là một thú vui của người thích dùng đồ nội địa;
    - Chấp nhận mang theo phụ kiện lỉnh kỉnh: ổn áp, biện thế...Vì điện 100v và 200v, dung đúng điện thì mới bền...
    Bác nào còn lăn tăn những vấn đề trên, theo em không nên dùng hàng nội địa Nhật...nên dùng hàng mới.
    Như hiện nay em thấy máy giặt National NA-VR2200 cũ nội địa (2007) bán 14tr; thì máy mới PANASONIC NAVX93GLWVT các trung tâm điện máy bán trên 40tr (tính năng gần tương đương). Vậy một là chơi Nati hai là chơi Pana nầy, chứ bác mua máy mới 14tr thì không so sánh được. Có gì không đúng các bác bỏ qua cho. Em là nồi IH, bếp từ IH, vi sóng...đang kiếm con giặt Nati 1200,nội địa tất. :lol:

24. bv

bv Advanced Members

Có tiền, mà biết xài tiền thì mởi đẳng cấp. :D
    Xài hàng nội địa Nhật chính là biết xài tiền đó.
    BV có xài một máy lạnh nội địa Toshiba Nhật có trao đổi khí, từ năm 2003 mà cho tới nay vẫn chạy tốt. Không bao giờ bơm thêm gas cả, tuy dời chỗ rất ít, chỉ có... 6 lần dọn nhà thôi. Mà mai mốt có về nhà căn hộ quyết không bỏ, cho vô phòng ngủ nhỏ xài tiếp. :D

25. phuquangaudio

phuquangaudio Approved Member

Hàng nội địa bác nên xài panasonic điện 100v dùng rất ổn định

Share This Page

Loading...