Chủ đề: Nhạc vàng và loa đánh nhạc vàng!

Discussion in 'Loa' started by thanrua888, 17/4/13.

1. asasas

asasas Advanced Member

thanks bác syen và bác phongvan có như bài viết quá hay.thân

2. Ramirez

Ramirez Advanced Member

Nhạc vàng hay còn gọi là nhạc buốt?nghe nố loa ar4 thể hiện hết thuốc luôn?

3. kicking bird

kicking bird Advanced Member

thanks all!thật vậy "đi một ngày đàng học một sàng khôn".cảm ơn bác phongvan2000 đã trích dẫn cho tôi có cái nhìn thấu đáo và thiện cảm hơn đối với thể loại nhạc này!

4. thanrua888

thanrua888 Advanced Member

Quả là đi sâu vào tìm hiểu về nhạc vàng cũng rất thú vị. Bên cạnh đó mọi người hay lựa chon dòng loa AR (Acoustic Reserach) series để nghe nhạc vàng cũng rất chuẩn.

5. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

Đề tài này hấp dẫn quá! khái niệm nhạc vàng có vẻ như trừu tượng quá!tất cả anh em đều hiểu mà khó diễn đạt :lol: .Em cũng thấy nó khó định nghĩa quá!em nghe nhạc vàng từ bé đến bây giờ,nhớ ngày trước( những năm 88-90 )ông già em mang cái casstet national ở trong sài gòn ra(ông già em là sỹ quan quân đội) cùng với mấy cuốn băng Chế Linh,Thanh tuyền 1+2,Nhã ca 5,tân cổ Lan Điệp,...sáng sớm ông dậy bật lên là cả xóm nức nở :lol: (lúc đó quê em chưa có điện lưới nhe!toàn phải đi sạc acquy thôi) :mrgreen: các bác cứ tưởng tượng 5h sáng khi cả xóm vẫn im lìm bỗng dưng nghe "rừng lá xanh xanh lối mòn chạy quanh đời lính quen yêu gian khổ quân hành...."em đố các bác ai hát đó :lol:
    em nghiện nhạc vàng từ đó các bác ợ! :mrgreen:

6. thanrua888

Với tất cả những ai thuộc thế hệ 4x, 5x, 6x, 7x và 8x đời đầu mà chưa một lần nghe nhạc vàng thì không phải là người sống ở VN. Mặc dù là thể loại nhạc phản ánh tâm trạng buồn trong tình yêu là chủ đạo nhưng giai điệu, tiết tấu luôn đi vào lòng người nghe mà không dễ gì có thể quên ngay được!
    Chắc sắp tới em phải làm đôi AR 3A mất thôi!

7. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Thêm cái đầu băng cối nghe và ngắm nó quay quay nữa mới phê :lol:

8. linhxanha

linhxanha Advanced Member

Celestion Ditton 15 - 33 - 25 - 44 - 66

9. viethung888

viethung888 Advanced Member

Đọc bài viết của bác syen và bác phongvan viết & sưu tầm làm em lâu lắm mới có cái cảm giác gai gai người khi ngồi cafe chủ nhật vô tình nghe 1 bài nhạc vàng " Tình chết ko đợi chờ, tình xa...." từ cái loa bán hàng rong! :D

10. oanhv0402

oanhv0402 Advanced Member

Em hỏi xxx tý, nhạc hải ngoại giờ có được coi là nhạc vàng không ạ? Hay chỉ những album cổ mới được gọi là Nhạc vàng. Còn nhạc Hải ngoại giờ nghe cũng không khác nhạc trẻ Việt Nam là mấy ạ. Em thấy khoảng cách về âm nhạc Việt Nam và nhạc Hải ngoại ngày càng được thu hẹp.

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Bài này không phải nhạc vàng bác ạh!

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái định nghĩa nhạc vàng bây giờ càng lúc càng đi xa cái mà ngày xưa người ta đặt cho 1 thể loại nhạc trong nhiều dòng nhạc Việt trước '75 ở miền Nam. Lúc đó cũng đều là nhạc Việt, nhưng được phân chia theo thể loại khác nhau, các thể loại nhạc này tựu trưng cho 1 số nhạc sĩ, các ca sĩ thể hiện và nét đặc trưng chính là ca từ và giai điệu. Sau '75 cái khái niệm "nhạc vàng" được nhắc đến nhiều hơn cả trước, vì nó được xem như là mặt đối lập của "nhạc đỏ", nó luôn bị đem ra so sánh và bị chê bai, và mặc nhiên cái danh từ "nhạc vàng " bị định nghĩa đánh đồng là gồm tất cả nhạc Việt trước '75 ở miền Nam. Vì yếu tố lịch sử nên cũng chẳng có ai hay nhà nghiên cúu âm nhạc nào thời đó đính chính lại cho đúng. Cứ thế, cái danh từ "nhạc vàng" càng ngày càng bị hiểu sai đi.
    Có rất rất nhiều bác định nghĩa nhạc vàng còn bao gồm cả nhạc trẻ bây giờ của người Việt ở hải ngoại! :(
    Thời đại bây giờ thông tin tràn ngập, tìm hiểu về nhạc Việt xưa không khó, nhưng cũng phải biết chắt lọc thông tin.

Vài lời chia sẻ.

13. thanrua888

Bạn nghe thử tiếng hát Khánh Ly, Phương Hồng Quế, Duy Khánh ...thời trước Giải Phóng thì cũng đã một đôi phần cảm nhận được giai điệu '' nhạc vàng''

14. viethung888

Nó đây bác: http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/tinh- ... gMJ4v.html. Em thì vẫn coi nó là nhạc vàng sau năm 75.. :)

15. thanrua888

Chúng ta đều là những người yêu nhạc do đó nên thể hiện tình yêu của mình sao thật lịch sự nhé!

16. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

" Để trả lời 1 câu hỏi" :lol: thì mời bác đọc qua tài liệu này
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Nhạc_hải_ngoại
    sau 30/4 thì cộng đồng nghệ sỹ người Việt tại nước ngoài có hình thành nhiều trung tâm băng đĩa nhạc .Có 3 trung tâm lớn mà mình lấy lịch sử thành lập trên Vi.Wikipedia.com

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Trung tâm Làng Văn được thành lập ở Mẽo và đã ngoẻo. Còn cái Công ty TNHH Làng Văn ở VN được thành lập vào năm 2002, theo Pháp luật thì nó chả liên quan đếch gì đến Làng Văn Mẽo cả, mặc dù trên thực tế nó sài nguyên cái tên và cái logo cũ của TT băng nhạc Làng Văn, trên thực tế cũng có thể nó cũng có sự tham gia của các thành viên từng tham gia Làng Văn Mẽo nhưng cái hồn và cái nội dung hầu như chả còn bóng dáng xưa. Ngoài cái việc đôi khi nó phát hành lại các chương trình cũ sau khi bỏ một số bài nhậy cảm... và chấm hết!

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Chỉ cần 2 nốt nhạc là em biết bài này tên gì, của ai rồi bác! Bài này ra đời trước chứ không phải sau '75 bác nhé!
    Nếu bác có thâm niên và hiểu biết trong nghe nhạc Việt thi bác sẽ biết bài này thuộc dòng nhạc nào.
    Còn bác muốn đặt cho nó thuộc dòng nhạc xanh đỏ tím vàng gì đó theo hiểu biết của bác thì không ai phản đối, nhưng chỉ mình bác biết và dựa vào đó mọi người sẽ hiểu bác hơn.

19. phidiep

phidiep Advanced Member

Cái này thì gọi là nhạc sang có đúng không cụ Zorro? Thể loại nhạc này có rất nhiều nhạc sỹ sáng tác như Ngô Thụy Miên, Vũ Thành An, Phạm Duy... Các ca sỹ thể hiện thì có Duy Quang, Tuấn Ngọc, Khánh Hà...

20. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

bài này chắc chỉ có Ngọc Lan hát là nghe chất nhất!
    :D

21. hanoi1234

hanoi1234 Advanced Member

loa đánh nhạc vàng thì em tiến cử AR2 các dòng. nghe tiếng rất êm và bass đầm ấm. còn ông bạn em nghe Advent ghép với fisher âm li đèn. nghe cực chất luôn. thật ra nghe nhạc vàng cũng dễ thui. bose 601 seria 3 cũng là một lựa chọn hoàn hảo.

22. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Bác này kinh doanh đồ âm Thanh cổ bị ế :D

23. doantieutu

doantieutu Advanced Member

Bài này của ông Nguyễn Ánh 9. Ko phải nhạc vàng và càng ko phải sau 75 bác ạ.
    Bác tìm hiểu lại. :D

24. viethung888

Bài này không phải nhạc vàng bác ạh![/quote]

Bài này của ông Nguyễn Ánh 9. Ko phải nhạc vàng và càng ko phải sau 75 bác ạ.
    Bác tìm hiểu lại. :D[/quote]

Thank các bác chỉ giáo! Cái này em phải xem lại... :D

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Bài này là nhạc trữ tình bác ạh!

Còn khái niệm "nhạc sang" là chỉ mới xuất hiện sau này thôi, nó là cách gọi của 1 số người cho dòng nhạc không phải là nhạc sến, thực ra cách gọi này chỉ mang tính chủ quan của 1 số người sau này mới nghe nhạc Việt trước '75, họ ít biết phân biệt các dòng nhạc nên gom tất cả những bài nhạc vào thành 1 nhóm và đặt tên cho nó là "nhạc sang".

Theo em thì Ngô Thụy Miên và Vũ Thành An là thế hệ sau rồi, cùng thế hệ và thể loại với Phạm Duy là Phạm Đình Chương, Hoàng Trọng, ... trước 1 tí là Cung Tiến, Dương Thiệu Tước, Đoàn Chuẩn-Từ Linh, vv...

Duy Quang ngày xưa chủ yếu hát nhạc trữ tình, thỉnh thoảng cũng có hát nhạc trẻ, có 2 bài nhạc gắn liền với Duy Quang là Cô Bắc kỳ nho nhỏ và Em hiền như Maseur. Cả thế hệ thanh niên mê nhạc ở miền Nam ngày xưa hầu như đều biết và thích 2 bài này.

Riêng Tuấn Ngọc và Khánh Hà trước '75 chủ yếu hát nhạc trẻ, nhạc ngoại quốc lời Việt. Sau '75 Khánh Hà vẫn tiếp tục ca hát và có rất nhiều album, còn Tuấn Ngọc thi hầu như ít tham gia ca hát. Anh chỉ hát và ghi âm vài bài trong ban nhạc gia đình của mấy người em là The Uptight (2 album). Cuối những năm '80, Thái Hiền có mời Tuấn Ngọc từ Hawaii về hát chung để và cho ra album Tình khúc cho em. Album thành công vang dội. Sau đó Tuấn Ngọc thâu âm tiếp album gồm những bài như Đừng đi em ơi, Một cõi đi về, Khúc thụy du, ... tên tuổi của Tuấn Ngọc đã được khẳng định trong lòng một số ít người yêu nhạc. Mãi đến sau này (khoảng '96-'97), khi Tuấn Ngọc hát Riêng một góc trời thì lúc đó mọi người nghe nhạc đều biết đến anh.

Em sơ lược vắn tắt chút hiểu biết của em từ ngày xưa.
    Bác có thể tìm hiểu thêm trên mạng để có được thông tin chi tiết và kỹ hơn.

Share This Page

Loading...