Chủ đề: Nhạc vàng và loa đánh nhạc vàng!

Discussion in 'Loa' started by thanrua888, 17/4/13.

1. hieunghiazj

hieunghiazj New Member

Tôi thuộc đời đầu của 7x, lúc đó biết nghe radio chỉ toàn nhạc "giải phóng" hoặc cải lương, nhà có cái casset, ba tôi thường để mấy cái băng cũ để nghe, thấy hay hay, lớn lên đi học xa nhà, cũng hay cafe với bạn, nhưng chỉ thích vô quán có thứ nhạc này, có bồ vui cũng có, trục trặc cũng có lại càng thích nhạc này, thể loại nhạc phù hợp với bản thân là nhạc hay, đơn giản.

2. doantieutu

doantieutu Advanced Member

Em nghĩ nên gọi là nhạc trữ tình lãng mạn cho nó dễ phân biệt các cụ ạ.
    Vì cũng có nhạc trữ tình quê hương.

Nhạc tiền chiến hay 54-75 đều bao gồm 2 thể loại trữ tình này. Nhạc sến cũng có trữ tình quê hương.

Còn khái niệm "nhạc sang" em đã nghe nói tới từ giữa thập niện 80 tức cách đây 25 năm hoặc hơn rồi ạ. Em nghĩ lúc đó người ta gọi chung như vậy để phân biệt với nhạc vàng, nhạc sến thôi ạ. Và cũng mang hàm ý hơi khinh thường là loại nhạc kia bình dân rẻ tiền. Chứ phần đông người ta cũng phân biệt được các thể loại nhạc nằm trong loại nhạc gọi là "sang" này.
    Tâm sự tí là ngày còn nhỏ em cũng thích nghe loại nhạc trữ tình lãng mạn này, nhạc trẻ và nhạc ngoại lời Việt (tất cả đều pre75) và cũng có ý xem thường nhạc vàng nhạc sến.
    Nhựng sau này thấy mình thật trẻ con khi phân biệt như vậy. Nhạc Việt pre75 nói chung, mỗi thể loại đều có giá trị riêng của nó. Nghe nhạc để cảm nhận chứ đâu phải để phân biệt đẳng cấp sang hèn cao thấp. Sao có thể phân biệt hay coi trọng loại này và xem thường loại khác phải ko ạ. :D

3. thanrua888

thanrua888 Advanced Member

Em có ông anh đang đánh quả fisher 500 XT nên cũng được nghe qua!
    AR2 nghe tiếng treb sáng, mid mượt mà, ấm, trong rõ ràng. Chỉ có điều tiếng bass khó đánh.

4. chimtroi

chimtroi Advanced Member

giờ nhắc tới âm nhạc việt nam chắc ai cũng phải nói đến nhạc vàng. tuy em sinh ra sau ngày 30/04 nhưng khi nghe những thể loại này có điều gì đó rất là ký ức

5. chimtroi

chimtroi Advanced Member

trước có ghé nhà một bác cũng lớn tuổi nghe bằng băng cối loa AR cái giọng cái thái thanh làm nổi cả gia gà cảm giác mà nhạc bây giờ không có được. chất âm rất là âm phủ

6. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Vâng.Nhạc vàng trước 75 thì phải nghe băng cối mới có độ phê bác à! :D

7. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Ha ha, bác có mô tả rất thú vị, chất âm rất là "âm phủ" :lol: . Dân chơi AR hay gọi là chất âm ma mị, quyến rũ chứ chưa thấy ai gọi là "âm phủ"....

8. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Thế đĩa than thì sao bác? Có ai nghe nhạc vàng bằng đĩa than ko nhỉ?
    Em nghe một chiên da băng cối bảo rằng đĩa than nghe gai góc hơn băng cối đấy.

9. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Nhạc vàng mà nghe gai góc thì....... :(

10. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

LPs nhạc vàng trước 75 hiếm khó tìm lắm mà chất lượng qua thời gian đã kém rồi bác à :D

11. ditymm

ditymm New Member

Coi tới coi lui không biết nhạc nào là nhạc vàng. Một bản nhạc trước năm 75 nhưng hải ngoại hát có gọi là nhạc vàng không?

12. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Bác chịu khó đọc lại mấy trang trên tí. Bác Syen và bác phongvan2000 đã có một bài viết rất hay và chi tiết đó.

13. Only Time

Only Time Advanced Member

Thông tin bác PhongVan post vẫn chưa... chính xác ... 1975 không nên gọi là SG thất thủ :mrgreen: chỉ gọi 1975 không là đủ rồi :) mod đi ngang qua nên edit lại :)

Attached Files:

14. tiengia69

tiengia69 Approved Member

Bác có thể cho em biết âm ly gì ghép vơi mấy dòng loa trên để nghe nhạc vàng hay ko ạ ?
    Hôm vừa rồi em có người bạn mua đôi 66 nhưng chưa có đồ đánh
    Cảm ơn bác .

15. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

báo cáo với các bác là EM KHÔNG VIẾT
    Em chỉ đã từng đọc và copy vào đây cho các bác có thêm phần kiến thức bổ ích , đọc và suy ngẫm

Chính vì thế em tôn trọng từng câu chữ của tác giả nên không có chỉnh sửa bất cứ cái gì cả.Vì những tác giả trên đều là người nước ngoài và người sống ở chế độ VNCH . Nếu cứ viết theo ý như bác Ony Time đã nêu thì câu chữ đã bị bóp méo theo nhiều ý nghĩa và mục đích khác với tư tưởng-ý thức hệ và lý luận của tác giả rồi :roll:

Tam sao thì thất bản đó là như thế.

đấy là cá nhân bác sống ở thời kỳ này nghĩ như thế .Còn cá nhân tác giả , người sống và là công dân của VNCH thì ý thức hệ và nền tảng tư tưởng của tác giả khác.Người ta diễn đạt thế chả nhạy cảm cái gì cả.
    Nếu cứ có quan điểm nhạy cảm thì riêng bài viết trên có đến hàng vài chục từ cần sửa chữa với edit rồi , đâu chỉ có 2 từ bác vừa nêu
    đó là ý của bác , vài ngày sau có bác khác lại bảo là " nhạy cảm " thế em cứ phải chỉnh sửa cho vừa ý à?

đó là Lịch Sử , mình nghĩ nên tôn trọng tác giả

Attached Files:

16. Only Time

Em nhất trí với bác, em bảo bác post chứ không có nói bác là tác giả đâu :mrgreen: giữ nguyên ý của tác giả bác đã quote souce và nên làm có điều những từ nhạy cảm như "SG thất thủ" cá nhân em thấy nên diễn đạt cách khác trên VNAV :)

17. Only Time

Có lẽ bác vẫn chưa hiểu ý của em, nhưng thôi, em cũng xin không bàn nữa ạ :)

18. pt_vnn

pt_vnn Advanced Member

Mình cũng tiến cử dòng AR, mà mình cũng đang kết AR2ax. Hiện mình đang chơi Sl6si với Quad 44/405-2 chắc sắp tới mình thay đổi dự án các bác a,

19. khanhphan

khanhphan Approved Member

Cám ơn bác phongvan2000 đã cho mình biết nhiều kiến thức bổ ích !

20. a nang

a nang Approved Member

Chuẩn khỏi Chung bác a

21. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Không liên quan đến chủ đề của top lắm nhưng mong các bác bỏ qua vì em đọc đến đoạn này của bác nghenhinhs1 thì thực sự thấy thích bác ấy vì em đọc qua mấy top pic bác ấy conment lại thấy rất đúng và rất chí lý và em cũng rất thích kiểu nói thẳng thật mang đầy tính âm binh của bác ấy. Đúng là nhạc vàng mà nghe chất âm phủ gai góc đầy âm binh thì e rẵng nó không còn là vàng 24k nữa rồi..... :D có gì không đúng các bác bỏ qua cho em..... :) .

22. KHÔNGTÂMTHÁI

KHÔNGTÂMTHÁI Approved Member

Thớt này có nhiều thuốc bổ. Cảm ơn các bác đã chia sẽ nhiều thông tin bổ ích về lịch sử dòng nhạc vàng, nhạc sến. Là fan của dòng nhạc trữ tình lãng mạng cùng với các sáng tác của các nhạc sĩ phạm duy, văn cao, đoàn chuẩn- từ linh, từ công phụng, ... cũng ít nhiều nghe đến một số bài điệu bolero trong sáng tác của họ. Tôi đắng đo liệu mình đang nghe nhạc vàng hay nhạc sến? ?? Có cách nào để phân biệt 2 tên gọi khác nhau đó? Điều tôi chú ý là trong sáng tác của họ, ca từ được trau chuốt tỷ mỹ, đẹp đẽ. Trong khi đó lấy ví dụ nhạc của ns vinh sử lại rất bình thường, mộc mạc quá đỗi đời thường. Có phải đó là yếu tố để phân vàng và sến?

23. chitinh266

chitinh266 New Member

Đúng là fan nhạc vàng!

24. MotTayCheKinTroi

MotTayCheKinTroi Advanced Member

Cách đây khoảng 2 năm thấy ai nghe nhạc vàng thấy buồn cười lắm, vợ nghe nhạc vàng em còn mắng cho, nhưng giờ đây 3/4 thời gian em nghe là nhạc vàng, nói nhạc vàng là nhạc bolero có vẻ còn thiếu,
    nhạc vàng vẫn đánh cả rumba, slow hay tango ...

25. vandk

vandk Advanced Member

Không phải riêng bác không đâu mà xu hướng này đang tăng nhanh...! :D

Share This Page

Loading...