Chưa biết gì vẫn muốn ráp amp đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bobo, 11/4/06.

1. bobo

bobo New Member

Chào các bác

Em ở Hà Nội, mới tham gia vnav chưa lâu. Lý do ban đầu cũng chỉ để mở rộng kiến thức về đồ audio vì trước nay em rất nghiện món này. Nhưng bây giờ thì mong muốn DIY 1 chiếc amp đèn lúc nào cũng ám ảnh trong đầu.
    Nhưng nói thực là em vẫn đang lấn cấn lắm vì kiến thức điện tử của em có thể nói là zero (em vốn là dân khối D, ngày xưa học vật lý nháo nhào kiểu đối phó nên chẳng nhớ được gì => giờ hối hận quá :oops: )
    Em biết các bác trên vnav rất rất nhiệt tình giúp đỡ tư vấn cho anh em, nhất là anh em lính mới, nên em kính đề nghị các bác ra tay kèm cặp, em sẽ quyết tâm thực hiện mơ ước DIY.

Đọc qua mấy bài của các beginners khác em cũng lờ mờ hiểu thêm chút kiến thức. Thôi thì em cứ bắt đầu, rồi các bác gỡ rối dần cho em nhé:

1. Công cụ dụng cụ:
    + Mỏ hàn, thiếc hàn >>> cái này em có rùi
    + Đồng hồ điện >>>em thấy cái này ngoài Chợ Trời bán nhiều lắm thì phải nhưng ko biết loại nào thích hợp, giá khoảng bao nhiêu???

2. Chassis:
    cái này là vỏ máy, nghe nói có thể làm trước nhưng theo em nếu chưa làm xong ruột rà thì biết sao được vỏ máy có thích hợp hay ko >>> sao ko làm xong phần ruột rồi theo đó thiết kế chassis có hơn ko???

3. Mạch:
    Cho đến giờ em vẫn hoa cả mắt vì không biết bắt đầu bằng mạch nào trong mấy loại các bác tư vấn ở các chủ đề của beginners: EL34 hay 6pi3c? EL34 cũng có máy loại của bác AudioTo, bác Taidiec hay bác Quangminh. Thôi thì cử theo đặc điểm cụ thể của em sau đây các bác chọn giúp cái nào ngon lành nhất nhé

a. Dễ học dễ làm cho người chưa biết gì (quan trọng nhất)
    b. Linh kiện rẻ, dễ kiếm (quan trọng nhì)
    c. Công suất lớn hơn (quan trọng ba)

4. Tài chính :x
    (Cái này thì em phải nói thật là em mới ... cưới vợ nên... nghèo lắm. Hơn nữa ba cái đồ này vợ em ko thể hiểu được đâu nên tốn kém quá là em mang tiếng lắm 8O )
    Chọn mạch rồi thì các bác tư vấn đầu tư cho em luôn nhá:

a. Bóng đèn ??? có loại rẻ tiền cho người tập ráp ko?
    b. Biến áp nguồn và OPT: chắc cái này thuê cuốn nhỉ???
    c. Tụ, trở, choke...??? vụ này chắc chợ Trời có bán
    d. Chassis ??? cái này nếu tự làm thì thường làm bằng chất liệu gì cho dễ??? ở Hà Nội có chỗ nào nhận gia công ko ?
    e. Còn gì nữa ko nhẩy???

Em còn nhiều câu hỏi lắm nhưng cứ từ từ thì khoai mới nhừ các bác nhẩy.
    Các bác giúp em với nhé. Em là em cám ơn các bác nhiều nhiều!!!

Tags:
  2. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Của TQ, loại số, 90K
    Chọn mạch điện, có linh kiện rồi mới thi công chassi
    Chọn nhiều thì có người ... choảng nhau, em vote cho EL34 vì nghe hay hơn
    Bóng 6Pi3C thì rẻ hơn ( 30K<130K )
    AudioTo và Quangminh khác nhau cái ... tụ nối tầng
    Không tụ thì điện phải cao , có tụ thì tốn ... tiền mua tụ
    Dễ người khó ta, cứ quyết định đi
    Có tụ nối tầng thì đỡ tìm trở công suất
    Học hỏi và làm thiệt thì .... dễ bằng nhau, chỉ đọc mà không làm thì đèn gì, mạch gì cũng ...khó
    Không có gì làm mà không tốn tiền, chỉ tốn ít hay nhiều, đáng hay không đáng
    Ít với người này nhưng nhiều với người khác
    Bác cứ nói rõ ngân sách .
    6Pi3C là rẻ nhất rồi, EL34 cũng OK -> đèn đốt tim gián tiếp : rẻ
    Biến áp nguồn và OPT phải thuê rồi, nếu thích thì vẫn có thể mua đồ nghề về quấn biến áp nguồn ( nhưng tốn kém à nhen )
    Tụ nguồn và trở thì vô tư, choke thì .... đừng mơ vội, khi chưa có choke thì dùng tạm điện trở
    Chassi thì các bác HN sẽ tư vấn
    Còn 1 điều nữa : I=U/R
    Khoai Tây còn nhừ kể gì đến khoai ta :D

3. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Chào bác Bobo có thân em đây .Theo em thì bác cứ làm cho đàng hoàn ,ngân sách ít thì từ từ .Chánh trường hợp làm cho xong ,xong rồi lại chán thì phí .Nếu bác theo mạch của em ráp thì em sẽ hướng dẫn bác đọc mạch điện một cách đơn giản nhất .Bảo đảm với bác là với chiêu thức của em thì ai cũng đọc được mạch điện .
    Vậy bác quyết định đi .Em sẽ chịu trách nhiệm phần hướng dẫn đọc mạch điện cho bác ,còn phần khác thì để bác Rùm tiếp chiêu . Chúc bác thành công

4. addicted

addicted Advanced Member

Em cũng đang có ý định DIY 1 chú amp nhưng cũng mù tịt không biết làm thế nào. Situation của em cũng giống y hệt như bác bobo. Không biết liệu bác bobo có muốn thêm 1 partner cho vụ DIY này không? và các bậc tiền bối có giúp 2 người cùng 1 lúc không nhỉ?

5. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

chassic thi gặp e đê, cũng ở hà nội, cung đang lắp e đầu tay... :mrgreen:

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Các bạn cứ đọc topic của bác AudioTo, sau đó phân nhóm ra : Nếu ở SG và HN thì sẽ có thể offline ( đỡ một số bài post trùng kiến thức ) .

7. lamphuong

lamphuong Advanced Member

chào các bác - đọc bài của bác BOBO thấy cũng đở lo vì biết thế gian thiên hạ cũng nhiều người như mình -mong được tham gia với các bác cho them vui . nhà em có sẳn bóng 6BQ5 - khống biết có mạch nao SE đơn gian kô vì kiến thức em cung là zeró -cám ơn các bác trước nhé rất mong được giup đở

8. lamphuong

chào các bác - đọc bài của bác BOBO thấy cũng đở lo vì biết thế gian thiên hạ cũng nhiều người như mình -mong được tham gia với các bác cho them vui . nhà em có sẳn bóng 6BQ5 - khống biết có mạch nao SE đơn gian kô vì kiến thức em cung là zeró -cám ơn các bác trước nhé rất mong được giup đở

9. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Khà khà, 6BQ5 là EL84 đó
    Thế thì sang chơi với em bên Topic EL84 SE kìa

10. lamphuong

cám ơn bác RÙM nhé em ở SG giờ em mới tập tành lại chẳng biết gì mà lại mê tự làm . thế thắc mắc em hỏi ai ạ và bắt đầu từ đâu

11. lamphuong

cám ơn bác RÙM nhé em ở SG giờ em mới tập tành lại chẳng biết gì mà lại mê tự làm . thế thắc mắc em hỏi ai ạ và bắt đầu từ đâu

12. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Đọc trong Topic " cần những gì để ráp Ampli đèn " để có những khái niệm và đường đi, rồi sau đó mới có thắc mắc, chứ cứ thập thò ở ngoài thì cũng không ai biết mình thắc mắc gì ?

13. bobo

bobo New Member

Em xin cám ơn hai bác AudioTo và bác Rum.
    Ok, Em quyết định chọn mạch EL34 mà bác AudioTo đề xuất, mong các bác hết lòng giúp đỡ.
    Bác Nguyen Xì-tin cũng đang làm mạch này thì phải. (có khi đến tham quan cái xem sao :mrgreen: ok ko bác Xì-tin ơi???)
    Trước mắt em sẽ nghiên cứu trước mấy cái topic liên quan rùi chỗ nào ko hiểu sẽ hỏi tiếp các bác nhé, tránh hỏi trùng lặp nhỉ.

Công việc của em rất bận nên ko có nhiều thời gian rảnh, chủ yếu là ngày cuối tuần thôi nên em cũng ko nghĩ sẽ tiến hành cấp tập được. Nếu có lặn mất vài ba hôm thì cũng mong các bác thông cảm.

Bác Rùm này, ngân sách cho vụ này của em khoảng 2 triệu đã đủ đô chưa. Nghe bác nói thì chắc đắt nhất là biến áp nguồn với OPT à? mấy chú này chắc em thuê cuốn thôi chứ tự cuốn thì tạm gác lại, ưu tiên cho kỹ năng xì hàn với đi mạch đã :lol:

Bác addicted nếu cũng nhất trí DIY 1 em El34 thì tham gia luôn đi, ở Hà Nội thì càng tốt, có gì offline trao đổi chia sẻ kiến thức chắc sẽ tiến bộ nhanh hơn đấy nhỉ :wink:

14. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Em chào bác ! Vậy là okie rồi ,bây giờ bác xem đi rồi có gì thì bác hỏi em sẽ tiếp chiêu bác nhé !
    Bác xem ở trang 16,17,18 ở topic (Cần những gì để DIY ,,,,Đèn) em đã post ảnh ở đó rồi ạh ..Rất vui được tiếp chuyện bác .

15. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

ok . e cũng mới toe đây đã lắp được cái nào đâu. có gì cần bác cứ hú , e biết gì giúp đấy nhể: 0903282079.
    chúc vui :mrgreen:

16. addicted

addicted Advanced Member

Thế thì tốt quá bác Bobo ạ. Các bác cũng cho ý kiến luôn hộ em xem vụ này hết khoảng bao nhiêu để em bảo "mẹ đĩ" nhà em bố trí ngân sách.

17. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Như đã đề cập : "thiệt hại" phụ thuộc chủ yếu vào giá của OPT và biến áp nguồn tại Hà Nội .

18. tungdq

tungdq Approved Member

Muốn có 1 tube amp.

Chao cac pac,
    Em la 1 new member cua vnav nen chua co biet gi ve DIY het nhung duoc cai la khoai audio, em dang co ke hoach dung 1 con tube AP theo so do sau mong cac pac cao thu vnav cho y kien giup do vi em chua co biet gi het. Mong cac pac chi giao cho em lam nhu the nao va bat dau tu dau nha?
    Cam on cac pac truoc
    tungdq

Attached Files:

19. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Re: Em cung muon co 1 con tube ap can su giup do cua cac cao

Cao thủ đi ngủ hết rồi , em tiếp chuyện bác vậy .

1. Bác thực sự thích sơ đồ này ?

2. Bác đã có các bóng theo sơ đồ ?

3. Bóng 6K6 làm công suất nhỏ mà OPT đòi lại lớn , 6SF5 coi bộ cũng lạ, độ khuếch đại lại cao

Bác xem lại xem có thực sự thích sơ đồ này không ?

20. tungdq

tungdq Approved Member

Rat cam on pac rumbeng,
    Em da noi la moi tinh chua co biet gi het ma, em chua co 1 cai gi het ngoai cai so do do ma con chua hieu ve no nua nen dau co biet thich hay khong gi dau heheheheh.
    Dang mau qua nen moi phai nho su tro giup cua cac pac cao thu ne. Mong cac pac chi cho em phai lam the nao nha?
    Thanx

21. addicted

addicted Advanced Member

Bác bobo ơi, dự án của bác đến đâu rồi? Em cũng bắt đầu bắt tay vào làm rồi đấy. Chúc bác (và em) DIY first EL34 thành công.

22. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Chặc, bác đánh có dấu dùm, em đọc toét cả mắt ( cận mà :D )

Theo em, nên bỏ .

1. OPT tổng trở lớn thì phải, công suất lại bé tẹo.

2. Cả 4 cái đèn ằng sắt , không đẹp, 6SF8 thì em thấy hơi lạ, không biết có khó kiếm không ?

3. Nếu tốn tiền cho OPT , nguồn, chassi, tụ nối tầng thì theo em không bõ công .

4. bác phải xác định bác nghe nhạc gì ? bằng lloa có độ nhạy bao nhiệu ? ... chi phí cho cái sự " phá phách" này là bao nhiêu? có nghiêm trọng không ? ....

Em vẫn khẳng định, nên bắt đầu với EL34 hoặc 6Pi3C, còn gấu thì 2A3 hoặc 300B .

23. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

À, bác nào giải thích hộ em tại sao 6K6 lại chơi áp cao hơn anod nhỉ ?

24. tungdq

tungdq Approved Member

Minh truoc gio dang nghe the loai dap gach vi khoai DJ ma. Noi ve DJ va do nghe cua no thi cai gi em cung ok con noi ve tube thi em chiu. em la nguoi thich thay doi nen gio them thang accoutic cung van ok. hien gio em dang du 1 cap Tannoy mecury MX3 the nay ne:

Nom : Mercury mX3
    Description : 2 HP - 2 voies - 8 ohms - 10-90 w
    Sensibilité 89 dB - BP 35-20000 Hz
    mong cac pac giup em
    PS: chui e đã nói là em o biết gì hết mà

25. tungdq

tungdq Approved Member

pac rumbeng co sai yahoo hong? nick la gi cho em hoc hoi chut

Share This Page

Loading...