Chương trình Moderator tình nguyện

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by VNAVAdmin, 9/5/06.

1. VNAVAdmin

VNAVAdmin Admin

Chào các bạn,

Như các bạn đã biết, VNAV Forum đã trở thành Diễn đàn hàng đầu về nghe – nhìn ở Việt nam, sau gần nửa năm hoạt động. Công sức, thời gian và lòng đam mê của mỗi thành viên chúng ta như những viên gạch nhỏ góp phần dựng xây nên một sân chơi sôi động như ngày nay.

VNAV Forum trong thời gian qua đã phát triển tốt với một đội ngũ Moderator đông đảo nhưng trên thực tế việc online thường xuyên gặp rất nhiều khó khăn. Bên cạnh đó, những lỗi kỹ thuật như post bài trùng lặp, post bài không đúng nội dung thảo luận và những khó khăn khác … mà các thành viên mới gia nhập chưa quen làm cho công tác điều hợp ngày càng nặng nề, sẽ vượt quá sức của các Moderator hiện tại.

Chúng ta phải nhìn nhận và thông cảm rằng: mỗi Moderator đều có công việc, nguyện vọng và chí hướng khác nhau. Không ai có thể dành trọn thời gian cho VNAV Forum mặc dù lòng đam mê audio, âm nhạc…như ngọn lửa không bao giờ tắt…

Xuất phát từ tình hình đó, Ban Quản trị VNAV có ý tưởng về chương trình Moderator tình nguyện như sau:

- Mời các thành viên đã sinh hoạt trên VNAV Forum do thành viên giới thiệu làm Moderator tình nguyện.

- Các Moderator tình nguyện không nhất thiết phải là người có kinh nghiệm sâu sắc về Audiovisual mà chỉ cần khả năng điều hợp diễn đàn hợp lý và nhiều thời gian có thể online.

- Các Moderator tình nguyện sẽ tham gia điều hợp 1 hoặc nhiều box cụ thể theo nguyện vọng hoặc sự phân công của tập thể Ban Quản trị VNAV.

- Các Moderator tình nguyện sẽ làm việc trong thời hạn 03 tháng, sau thời hạn đó, cộng đồng thành viên sẽ giới thiệu tiếp và bầu lại.

- Các Moderator làm việc theo những nguyên tắc đã được chỉ định trong Bản nội qui Diễn đàn VNAV và nếu cần thiết sẽ thảo luận nội bộ trước khi xử lý từng trường hợp cụ thể.

- Trong thời gian làm việc, các Moderator tình nguyện nếu không muốn tiếp tục điều hợp diễn dàn vì lý do cá nhân hoặc lý do bất khả kháng thì có quyền đề xuất để Ban Quản trị chuyển giao quyền điều hành cho thành viên mới.

- Số lượng Moderator dự kiến: không hạn chế vì tuỳ theo sự phát triển của Diễn đàn.

Diễn đàn VNAV hoạt động phục vụ cộng đồng, theo nguyên tắc tự nguyện, tự quản do vậy không có kinh phí hỗ trợ cho các Moderator trong quá trình " vác tù và", mọi sự tình nguyện của các Moderator được ghi nhận như là sự đóng góp về mặt tinh thần cho toàn thể cộng đồng nghe nhìn Việt nam.

Việc tham gia điều hợp diễn đàn VNAV thuộc về tất cả thành viên mà đại biểu là những Moderator tình nguyện. Vì vậy, mong các thành viên hãy góp ý và giới thiệu thêm nhiều Moderator ưu tú cho cộng đồng VNAV !

Xin cảm ơn !

Tags:
  2. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Có chương trình tự ứng cử không vậy Admin? nếu có em xin tự ứng cử, heheeee....... (và nếu được tín nhiệm chấp nhận)

3. Aries

Aries Advanced Member

Hoan hô bạn Kanehoshi !

Theo mình nghĩ Admin. không nhắc tới việc ứng cử vì e rằng nhiều thành viên còn e ngại, nhưng thực ra chữ "tình nguyện" nói lên tất cả rồi - nghĩa là nguyên tắc tự ứng cử và đề cử được đặt lên hàng đầu.

Xin mời các bạn tiếp theo !

4. Acuti

Acuti Advanced Member

Em nghĩ đây là vấn đề nghiêm túc!!!
    Nếu bác nhiệt tình , xin hoan nghênh!!! Vì muc đích ở đây là tìm ra những ai co nhiệt huyết và có khả năng để xây dựng forum ngày càng phát triển hơn nữa. nếu như vậy.... >>>>vechai

5. gmar

gmar Advanced Member

Chào các bác,

Dựa vào các tiêu chí của BQT VNAV, em xin được đề cử thành viên Blue_wave làm Mod. tại box bán dẫn.
    Thời gian qua nếu theo dõi box bán dẫn, các bác cũng thấy thành viên Blue_wave họat động rất tích cực trong box này.

Gmar.

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em nghĩ bác nào có kinh nghiệm nên mạnh dạn ứng cử vào Mod của box : Hệ thống nghe phần CDP và loa !

7. gmar

gmar Advanced Member

Em đề cử hai bác QuajGiaf và garfieldfatcat phụ trách " Thiết bị và hệ thống nghe".
    8)

Gmar.

8. Aries

Aries Advanced Member

Phần "nhìn", "âm nhạc", "thiết bị số"... của chúng ta đang chìm, rất cần người vực lên.

9. Tyro

Tyro Advanced Member

Tyro xin đề cử :
    1. Uotmi-01 phụ trách box Âm nhạc.
    2. NguyenStyle phụ trách box Hội hoạ

10. echoless

echoless Advanced Member

Em xin rụt rè giơ tay phát biểu mấy ý kiến:

- BQT cần đề ra cơ cấu mod và thông báo số lượng trước khi anh em tiến hành giới thiệu hoặc ứng cử. Số lượng moderator cần tính toán cho phù hợp với số lượng box và yêu cầu phát triển trong tương lai. Các bác cũng cần chú ý một thực tế tại các diễn đàn: quá đông người điều hành sẽ ít người làm (ai cũng tưởng là bạn mình sẽ xử lý một vấn đề và rốt cục là không ai xử lý)

- Có người tình nguyện "in" ắt sẽ phải có người tình nguyện "out". Văn hoá từ chức ở VN vẫn là một thứ hiếm hoi, cho dù là chức danh vác tù và hàng tổng. VNAV cần xây dựng văn hoá từ chức đối với đội ngũ quản trị.

- Qui chế mod phải được xây dựng và công bố như một qui chế độc lập với nội qui diễn đàn.

- Đồng ý với các bác quản trị, mod không hẳn là người có chuyên môn giỏi về một lĩnh vực, nhưng phải là người hiểu biết sâu sắc về lĩnh vực đó và có khả năng tư duy để điều hành diễn đàn theo một định hướng đã được sắp đặt sẵn. Mod vừa nghiêm khắc cứng rắn nhưng cũng phải vừa có khả năng hoạt náo để tạo sự hấp dẫn cho các diễn đàn. BQT cần lưu ý khuyến cáo rõ hơn với các thành viên về nghĩa vụ của mod trước khi tiến hành ứng cử/ đề cử.

Cá nhân em xin giới thiệu:

- Bác Maidanhan làm mod box đèn điện tử
    - Bác Jacky làm mod box hệ thống nhìn
    - Bác Gmar làm mod box bán dẫn
    - Các bác Qụa già, Minhthu làm mod box tư vấn

Cảm ơn các bác

11. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

"Thiết bị số" thì em xin đề nghị Tívoi.

Còn nói chung thì ta nên đề cử các thành viên nào thường "được" xóa bài hoặc "được" nhắc nhở nhiều lên làm Mod hết. Thứ nhất là để các bác í có tinh thần trách nhiệm hơn, cân nhắc kỹ trước khi post bài và sau hết sẽ không ai múa rìu qua mắt ... bác í được. Cái này gọi là: Lấy độc trị độc" đó :D

Riêng em xin tự ứng cử vào mục "Góc thư giãn" ạ.

Trân trọng,

12. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Chao cac bac.,
    Em mới tham gia được mấy hôm, cũng xin đề cử Bác Sóng Xanh làm Moderator mục bán dẫn.
    Lý do:
    1.Bác sóng xanh đã rất thành công trong việchướng dẫn thành viên mới lắp TDA7294.
    2. Bác sóng xanh tham gia rất tích cực ở chuyên mục này.

Thân ái

13. Scorpio

Scorpio Moderator

Bạn có dự định vào box cụ thể nào không?

14. Capricornus

Capricornus Advanced Member

Box phim ảnh vẫn còn thiếu nhân sự đó !

15. Capricornus

Capricornus Advanced Member

Tôi Vote đồng ý !

16. gmar

gmar Advanced Member

Các bác bỏ qua cho em, vì nếu làm thì rất cần thời gian tập trung cho 4rum. Hiện nay về mặt thời gian em không thường xuyên được. Khi nào thư thả em sẽ nộp đơn xin làm mod. :lol:

Gmar.

17. quyda

quyda Advanced Member

Em tự thấy là em có kinh nghiệm quản lý forum (ở vị trí Mod) nhưng em hơi khắt khe trong văn hóa Internet nên sợ rằng nếu làm Mod sẽ xóa rất nhiều bài:-(
    Cho em xin phép làm cố vấn được không ạ, em xin chỉ ra những chỗ chưa đúng của các bài post, còn xử lý sao thì để Mod làm:)

Quyda

18. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Bá cáo các bác,

Chẳng là vì thời gian qua bác Tyro còn mải mê tập trận để chuẩn bị cho cuộc đại chiến SUMO thế nên em có nhận lời chăm sóc giúp bác ấy các thành viên muốn lắp TDA7294 khu vực phía Bắc. Đã nhận lời là phải làm cho tới, vì thế mà mấy ngày qua em lăng quăng hơi nhiều :D .

Ngặt một nỗi, kiến thức về bán dẫn của em còn nhiều hạn chế lắm lắm hơn nữa do đặc thù công việc hay phải đi công tác xa, dài ngày. Chắc bác Aries còn nhớ vụ em hụt bidding vì phải lọ mọ trong rừng tận M'Drak :cry: , làm member còn chưa tới nơi thì làm mod. thế nào được :oops:

Mong các bác suy xét, thể tất cho em.

19. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Khà khà , điều hợp diễn đàn đâu phải chỉ có "xóa bài "
    mà công việc chính của xóa bài chỉ có là " xóa bài trùng " thôi .
    Em nghĩ dẫn dắt các thành viên tham gia đúng chủ đề, trọng tâm, làm gọn gàng box của mình phụ trách

Có khi cuối năm được giải " Mod of the year " :D
    Em nghĩ cứ nên mạnh dạn . các thành viên chắc là không trách những box nhiệt huyết, cần cù đâu nhỉ ?

20. gmar

gmar Advanced Member

- Theo em nghĩ làm Mods giống như thủ thư "Tàng Kinh Các" thôi, không cần mình phải hiểu biết và đọc hết các kinh sách trong đó. Việc cần là luôn giữ cho ngăn nắp, sắp xếp gọn gàng để mọi người dễ tìm đọc.
    - Vậy các bác không cần lo việc bị hạn chế ở chỗ nào đó. Chỉ cần có nhiệt tình và thời gian dành cho 4rum là đủ. Nhưng muốn làm mod để xóa và sửa bài thành viên thì cũng không thọ lâu :lol:

Gmar.

21. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

So với các forum khác em thấy mọi người tham gia ở đây có VH internet khá tốt nếu không nói là tốt so với các forum khác nên việc xóa bài là không cần thiết vả lại nếu mọi cảm xúc và chính kiến đều bị khống chế thì còn ai tham gia diễn đàn làm này gì nữa. Em thấy việc điều hành của các mod hiện nay là quá tốt trong tình hình bài viết tăng nhanh mà nhận lực lại thiếu.

Cảm ơn bác Gmar đã tiến cử em, nhưng em thì lại không có tí kinh nghiệm gì trong việc này nên bác cứ cho em vào waiting list đi ạ, rồi từ từ xem sao nhé! :D

22. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Em xin giơ tay đồng ý ủng hộ Bác ACNN phụ trách mục này - Định ứng cử dành chỗ đất "vui vẻ", ít cự cãi, vì ai nói sao cũng được ấy, nhưng thôi cứ có Bác ACNN phụ trách mục này là chắc vui rồi :p :p

Em xin đề cử thêm các bác sau đây hỗ trợ cho các Mod ở các mục :

1 Bác DinaWashington - PT mục Nhiếp ảnh.
    2 Bác Gmar - PT mục DIY Bán dẫn + tư vấn hỏi đáp.
    3 Bác Echoless - Âm nhạc + Thư viện
    4 Bác Audioto - Tbị biễu diễn...
    5 Bác Maidanhan - LT điện tử + thảo luận về KThuật
    6 Bác Macao - Mục DIY đèn điện tử
    7 Bác Thanhtruc03 - Mục Amply/pre...

......

Và ai nữa nhỉ... thôi để mai, sẽ đề cử tiếp. :lol: :lol:

23. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Ngoài các "tư chất" nêu trên, các Bác giới thiệu lưu ý một chút đến tính tình các tân mod nữa nhé... Mod mà nóng tính quá thì cũng nguy. Phản ứng của members đối với Mod ít xảy ra (do vị nể + sợ...) nhưng đã nổ ra rồi thì... lúc đó hay lấy chức vụ của mod ra mà... réo lắm đó....

24. Macao

Macao Advanced Member

Bác cho em xin, em mà làm mod dễ trở thành cường hào ác bá lắm.

25. convitcon

convitcon Advanced Member

Em đề cử bác Planets mod cho mục Diy DAC, thiết bị nguồn Digital

Share This Page

Loading...