CHUYÊN NGHE NHẠC THÌ CÓ CẦN AMPY 5.1 HOẶC 7.1 ?

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by tuananh_eke, 19/10/09.

1. tuananh_eke

tuananh_eke Approved Member

Em chuyên nghe nhạc, mới tập chơi thôi nên cũng ko rành lắm.Hic, các bác tư vấn giúp e với !

Em mới sắm 1 dàn hết 16 chai.đang định cải thiện thêm, hôm bữa em có 1 bác ở cửa hàng audio trên DBP nói em là nếu chuyên nghe nhạc thì ko cần sắm amply 5.1 hay 7.1 gì cả , chỉ cần đánh 4 loa A-B là được rùi.Theo các bác thì đúng hay sai ?

Em xài CDP+AMPY ONKYO , 2 loa Front PIONEER CS-655 , 2 surround DENON 7.5 ( đặt phía sau 2 bên) . Hôm qua e táy máy mua thêm 1 cái awa gắn thêm vào CDP để làm center. hic, các bác đừng cười em nhé, giúp em với . HELP MEEEEEEEEE...!!!!!! :(
    Phòng em khoảng 25m vuông

Bác nào ghé vào góp ý dùm em 1 câu với , hic !

Tags:
    Oxygen likes this.
  2. truongduy

truongduy Advanced Member

nếu nghe nhạc thuần túy stereo thì không cần nghe nhiều loa như bác đâu . mổi lần nghe chỉ cần 2 loa thôi . thân .

3. hieu-gia lam

hieu-gia lam Advanced Member

nghe nhạc thì bác dùng ampli stereo thôi cần gì loại 5.1 với 7.1, nếu xem phim bác hãy dùng ampli số loại đó để nghe âm thanh vòng vèo, vang dội :)

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

1 sô Audio-DVD, CD (SACD) support NHẠC 5.1, cho ra huge soundstage. :D

5. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Bác nghe bằng CD processor, mà CDP chỉ ghi hai kênh thuần tuý, nên nếu bác có dùng receiver hay nhiều loa, thì receiver cũng chỉ phát hai kênh front thôi.

Nhưng, phải nói là nghe nhạc, nhất là các thể loại trình diễn sống động, thì DVD cũng khá hay vì có hình bác ạ.

Truly,

6. truongduy

bác muốn nghe nhiều loa thì phải sắm thêm amply 5.1 nửa , xem phim cho nó hoành tráng ... :)

7. Binhtn99

Binhtn99 Advanced Member

Thực ra nghe nhạc thì chỉ cần 2 kênh thôi. Em đang dùng bộ 5.1 nghe nhạc Dolby digital bằng DVD cũng khá hay, đặc biệt dùng đĩa dvd9 của THúy Nga hay 5 kênh cũng vang lắm ..., theo em thì cũng tùy gu từng người

8. truongduy

tốt nhất là một thể loại nhạc = một bộ dàn , nhiều thể loại nhạc = nhiều bộ dàn .

9. dunghahn

dunghahn Approved Member

âm ly 5.1 nghe đỡ bị "đập vào mặt" hơn so với "sít te"
    Nhưng để chế độ 5.1 em cảm thấy nghe không được đã lắm vì mình nghe quen vặn volume hết cỡ rồi.
    Đợt này tai cũng nghễnh ngãng nên cũng không rock rap gì nữa
    Theo em thì 5.1 là chọn lựa đúng đắn để theo kịp thời đại.

10. startburn

startburn Advanced Member

Theo ý em thì tuỳ quan điểm mỗi người thôi quan trọng nghe hay là được tuy nhiên nghe nhạc từ đĩa cd, ipod...(trừ DVD-A, DVD nhạc đa kênh) đều cho ra âm thanh 2 kênh vì vậy nghe 2 kênh là hay nhất, trường hợp 5.1 hay 7.1 chủ yếu là giả lập nghe tiếng bass nhiều hơn, vòm hơn nhưng ko thực. Nhưng Lâu lâu nghe đổi khẩu vị tí cũng hay hay.
    Xin các bác cho ý kiến thêm.

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Chuyên nghe nhạc thì Stereo là nhất chuẩn nhất, tuy nhiên nghe nhạc bằng DVD thu âm 5.1, 7.1 thì có hệ thống 5.1 hoặc 7.1 nghe cũng đã tai lắm.

12. Loa Phường

Loa Phường Advanced Member

Nghe nhạc thì dùng Ampli chuyên để nghe nhạc ạ.

"Với cùng một tầm tiền" thì ampli dùng để nghe nhạc sẽ hay hơn nhiều Receiver dùng để xem phim.

Còn mấy chấm thì lại là vấn đề khác. Bác thích nghe nhạc đa kênh (SACD, DVD-Audio, Blu Ray Audio) thì đương nhiên là phải có "HỆ THỐNG" đa kênh rồi. Cái này có thể là một Ampli đa kênh có tích hợp bộ giải mã đa kênh. Thông thường thì nó là một Receiver đa kênh dùng cho xem phim. Tuy nhiên cũng có những Ampli đa kênh tích hợp sản xuất để phục vụ các bác nghe nhạc đa kênh, nhưng mà cái này thì thường lá quá đắt. Hoặc có thể bác dùng một Processor đa kênh rồi thêm một cái power đa kênh hoặc 5 ~ 6 cái monoblock để nghe nhạc đa kênh. Nhưng mà cái này thì còn "Dã man" hơn nữa.

Túm lại: Câu trả lời cho câu hỏi của bác là "Không nên dùng Receiver xem phim để nghe nhạc"

Note: Tuy nhiên em vẫn lưu ý là phải so sánh "Cùng tầm tiền" thì mới chính xác.

mrsiro likes this.
  13. truongduy

ăn cơm hoài củng ngán , lâu lâu đổi món tìm cảm giác bác nhể :)

14. full1080

full1080 Approved Member

Theo em thì thế này. bác sắm 2 hoặc 3 hệ thống theo định dạng nhạc bác định nghe. HT1 là 2 kênh để chuyên nghe những loại nhạc chỉ có 2 kênh. HT1 là loại 5.1 để nghe và xem những loại nhạc, phim cần 5.1 và HT3 là 7.1 chuyên để nghe và xem phim cấp cao có 8 hay 9 đường âm thanh. 2 hệ thống 5.1 và 7.1 bác có thể dùng chung 1 hệ thống loa được nhưng riêng cái 2.0 kia thì bác phải chọn loại loa riêng.
    Em có ý kiến là vậy.

15. madcar

madcar Advanced Member

Nghe nhạc 5.1 hay 7.1 chỉ hay khi chương trình nhạc ban đầu được mix theo định dạng này (SACD hay DVD-A). Còn các hình thức giả lập thì không thể hay bằng 2 kênh được.

Ngoài ra do yêu cầu về sự đồng bộ của loa trong hệ thống đa kênh rất tốn kém. Trước khi định đầu tư ampli bác cũng nên tính đến các chi phí liên quan cho các thành phần trong bộ dàn.

16. phuong210876

phuong210876 Advanced Member

Theo em thì thế này.
    Nhạc 2 kênh thì nghe 2 kênh mới hay => đưa vào đa kênh prologic không nghe nổi.
    Nhạc đa kênh thì phải nghe bằng đa kênh nếu không không khác gì ăn cơm nguội (nhạc đa kênh giờ cũng có nhiều rồi)
    Trường phái classic thì vẫn là 2 kênh kể cả khi nguồn nhạc là nhạc đa kênh
    em xin hết

17. emotions

emotions Advanced Member

Bác đang oánh loa gì với cái AVC Denon của bác thế? Subwoofer nào hả bác. Hôm nào bác cho em nghe ké thử để em so sánh với Bose Lifestyle 48 (nghe Thuy Nga Dolby Digital 5.1 thì không phải bàn) của em nhé (em chắc không dám so sánh về công suất đâu, hihi).

Cái sub của Bose em phải vứt sau tủ, mà tủ kê hông có được chắc chắn nên thỉnh thoảng bị rung tủ :(

18. emotions

emotions Advanced Member

Vâng, nghe 5.1 thì cái soundstage của nó rộng hơn rất nhiều so với một cặp stereo dù xịn đến mấy. Nhưng nghe 5.1 âm thanh nó chỉ được cái soundstage rất là rộng thôi, chứ không thể detail như stereo được. Nghe stereo thì mình cảm nhận được hết nhạc cụ, giọng hát và nhạc tính. Nghe 5.1 nó hơi loãng loãng (nhạc cụ không nổi bật rõ lắm, đôi khi hơi bị chìm nếu đĩa DVD không ghi tốt).

19. Secky

Secky Advanced Member

Nếu bác chuyên nghe nhạc mono thì chỉ cần 1 loa là đủ.

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nếu bác chuyên nghe nhạc mono thì chỉ cần 1 loa là đủ.[/quote]
    Em thì chuyên nghe các bản ghi mono CD , LP trên bộ dàn xì tê :lol:

21. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Cứ làm cái 5.1 cho nó hợp với thài đạy bây giờ.
    Nghe nhạc thì set nó về 2.0 hoặc 4.0 là ổn mà. Tất nhiên là ko thể so với 1 bộ ste chuẩn được. Nhưng tai trâu như mình thấy cũng tạm được.
    Có điều kiện thì vác thêm cái amp ste nữa là ngon nhất.

22. ninu

ninu Advanced Member

Nghe gì mà mình tự cảm thấy hài lòng là xong !

23. full1080

full1080 Approved Member

Tóm lại là bác thây nghe vừa tai và thấy thoải con gà mái là được rồi - đua đòi tốn kém và chị em phụ nữ lại ghét. Thiệt lắm :D

24. hungtk

hungtk New Member

Các bác bàn luận đúng cái đề tài em đang vướng mắc.
    Xin các bác chỉ rõ thêm cho em mấy vấn đề sau:
    1- Xem phim HD, Đầu DVD, VTC HD thì chơi cái âmly loại nào a? Tên sản phẩm và giá cả tham khảo?
    2 - Có cái Amly nào mà có nhiều cổng âm thanh vào loại cáp quang ấy (mấy cái thiết bị ở phần 1 toàn có cổng audio quang)
    3 - Có cần phải mua cái Amly và loa chỉ để nghe nhạc (đang dùng loa Z5500)
    Em hơi gà nên các bác tư vấn rõ rõ cho em nhờ.
    Rất cảm ơn các bác

25. 1000w

1000w Advanced Member

Em có cảm giác khi nghe 5.1 hay 7.1 giống như 5 hay 7 thằng " quây" gào thét vào tai em và thỉnh thoảng các chú này vừa hát vừa chạy đổi vị trí đúng như trò bịt mắt bắt dê :lol: . Em đùa cho vui ạ, cái này chắc theo sở thích từng người nhưng em thấy những bác càng nghe nhạc nhiều lại càng thích đơn giản , không hiểu tại sao luôn.

Share This Page

Loading...