CLASS A, B, AB LÀ NHƯ THẾ NÀO ?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by ThaoNguyen, 19/9/06.

1. ThaoNguyen

ThaoNguyen Advanced Member

Chào các bác, em đọc trên net thấy nói đến mạch công suất của amply hoạt động theo cơ chế Class A,B,AB em chẳng hiểu nó là cái gì, mong bác nào giải thích giúp em cho tỏ tường vụ này được không ạ, em dốt quá các bác đừng cười em nhé!

Tags:
  2. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Ví dụ :
    - 1 kg gạo nấu 0.7 lít rượu ngon là class B (100 W điện vào cho ra khoảng 70 W ra loa)
    - 1 kg gạo nấu 0.5 lít rượu ngon hơn là class AB (100W điện vào cho ra khoảng 50W ra loa). Còn đâu lọc bỏ ra ngoài !!
    - 1 kg gạo nấu 0.2 lít rượu ngon hơn nữa là class A (100W điện vào cho ra khoảng 20W ra loa) Còn đâu cũng lọc bỏ ra ngoài hết !!!
    Rượu Class A uống êm !!! Rượu Class B uống bốc !! Class AB thì vừa phải !!
    Ko biết có đúng ko nữa !!!

tadcul, NguyenMSVN, chuvanvu and 6 others like this.
  3. quyen

quyen Advanced Member

Trong 1 mạch công suất đẩy kéo mình muốn mặc định chế độ chạy là A và AB thì phải làm như thế nào. Muốn không muốn nó chạy ở B thì phải làm gì.
    Các bác trả lời giúp ạ

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em thấy độ nóng tăng dần theo B>AB>A, nhưng em nghe thì AB cũng hay như A hà, chẳng thấy khác gì hết!:lol:

5. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Nếu là các Amp. ngon thì thường vài Watt đầu tiên chạy ở Class A hay AB !! Vậy nên rất khó phân biệt !! Muốn nghe rõ thường phải nhích Volume lên và nghe lâu lâu tí !!!

6. MinhHieu

MinhHieu Advanced Member

Nhà em trước đây toàn nấu rựu lậu, em thấy bác Quạ phát biểu về rựu có vẻ là đúng :mrgreen:

anberrymail and HongNhung like this.
  7. ThaoNguyen

To bác Quajgiaf: Em hiểu thế này có đúng ko ạ: Khi chạy Class A thì cho ra công suất nhỏ nhưng hay nhất sau đó đến AB cuối cùng là B. Nhiều Amp em thấy nó có 02 bộ chân nối ra loa là Front A và Front B, cái này có phải là nó ko bác? kính bác!

8. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Ko hoàn toàn như vậy !!
    Class A cũng ko hẳn là tuyệt đối hay hơn class B hay AB đâu !!
    Vấn đề là dùng để nghe với thể loại nhạc nào thì tùy ý chuyển đổi (nếu có nút chuyển đổi như một số đời Marantz ..)
    Mạch Class A cho ra công suất nhỏ, ngọt ngào, ấm áp, dịu dàng .. nhưng Dynamic/độ động chưa chắc đã hơn class AB hay B !!
    Còn cái mà bạn nói là Front A hay B chỉ là cổng ra loa thôi !! chứ ko phải là chế độ hay kiểu thiết kế mạch.
    Các máy chạy class A thường ghi rõ ràng trên vỏ máy là Class A. Và thông thường máy thường rất chắc chắn, nặng nề, độ tỏa nhiệt cao.

9. ThaoNguyen

Em hơi hiểu hiểu rồi bác ạ, cảm ơn bác nhiều nhưng cái Amp mà em nói đến em thấy nó có cái nút chuyển phía đằng trước ghi là A, B, A+B. Nhấn A cho ra ngõ Front A, nhấn B cho ra ngõ Front B thế nếu để AB thì phải có 02 bộ loa cắm vào cả hai ngõ ra hả bác. Có cách nào để chạy A+B trên một bộ loa không bác?

10. tdc7777_3

tdc7777_3 Advanced Member

Nếu bác để A+B mà chỉ có 1 bộ loa thì củng như để chế độ A, nếu bác muốn tận dụng A+B thì nối với cặp loa bi-wire, mổi kênh A hoặc B đánh mổi cầu. Chế độ này chỉ hiệu quả nếu bác sử dụng 2 loại dây khác nhau cho mổi cầu, dây bạc cầu Treble (High), dây đồng cầu Bass (Low). Không biết vậy có đúng không nhể :mrgreen:

11. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

12. ThaoNguyen

Em sẽ nhờ người dịch rồi post lên. Kính các bác

13. tvfm

tvfm Advanced Member

Chào ThaoNguyen, hình như bạn hiểu không đúng ý rồi. Trên cái ampli của bạn, đằng sau có 8 cọc loa để có thể nối ra 2 bộ loa. Đằng trước mặt ampli thông thường có nút chuyển, A, B hay A+B (lẽ ra phải ghi rõ là speaker A, speaker B, hay speaker A+B). Tức là bạn chọn để chơi loa nào A hay B hoặc cả 2 bộ loa A và B. Đó không phải là nút để chọn chế độ class A, B hay A+B đâu.

Thông thường ampli có thể chạy A, hoặc AB một cách tự động. Nếu volume ở mức thấp (thông thường không quá 1/4 núm xoay), ampli sẽ chạy chế độ class A, vì lúc này không cần nhiều công suất. Nếu vặn volume lên quá 1/4, để nghe lớn, thì ampli tự động chuyển sang chạy class AB để có thêm công suất cho loa.

Thân

14. ThaoNguyen

Oh thế ạ, cảm ơn bác nhiều, đúng là em hiểu nhầm thật, hóa ra nó chỉ dùng để đưa tín hiệu ra các đường loa khác nhau thôi ạ. Cái món này cũng phức tạp bác nhỉ, em đang tập tọe tìm hiểu nên sẽ có rất nhiều câu hỏi hơi ngớ ngẩn một tí, rất mong các bác nhiệt tình giúp đỡ. Kính các bác :roll:

15. toannh

toannh New Member

Class mang đậm tính kỹ thuật khuyếch đại, tìm đọc sách "Kỹ thuật điện tử của ĐHBK ấy, hoặc nguyên lý Amplifier".
    Trên mạng nhiều link lắm và còn nhiều class khác nữa. Hiện nay Class D có vẻ chuộng và loại PWM (âmli k.đại số) nữa.
    Nhưng Class A, B và AB là khác nhau nhé:

- CLass A: tuyến tích, nên ít méo. Hiệu suất thấp, tản nhiệt nóng do tổn hao do dòng fủ đáy, kể cả khi âm thanh =0 vẫn có dòng điện tiêu thụ.

- CLass B: dạng đẩy kéo, hiệu suất cao, nhưng dễ méo tín hiệu pha. Để tránh méo có 1 mạch fản hồi Bias.

- Class AB: kết hợp 2 tầng A và B, đồng thời có mạch fản hồi Bias

Class B thuần ít dùng lắm, AB ổ biến nhất.

Tuong Le Huy and duongruc1 like this.
  16. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác toannh cho em hỏi tí : cái amp của em là loại chuyên dụng , hiệu Crest Audio . Trong catalog có ghi là loại Class H , cái này em nhờ bác giải thích giúp với ....????

17. donothing

donothing Advanced Member

Chỗ này em đồng ý 2 tay 2 chân luôn.

Chỗ này bác có thể diễn giải một cách trực quan hơn được không ạ ? Ví dụ như dán vài sơ đồ mô tả quá trình một mạch khuếch đại tự động chuyển đổi từ Class A sang Class AB để tăng công suất cho loa.

18. donothing

Chào các bác,
    Em hỏi mãi mà không có ai trả lời về cái vụ "quá trình một mạch khuếch đại tự động chuyển đổi từ Class A sang Class AB để tăng công suất cho loa".
    Bác Mod ơi !!! Giúp em với !!!

19. thao_prosound

cái này bác phải hỏi người có chuyên môn sâu về điện tử thôi. Em cũng đang hỏi mà chưa có ai trả lời cả

20. donothing

Thì người có chuyên môn sâu mới biết và dám tuyên bố mạch tự động chuyển từ Class A qua Class AB chứ bác nhỉ ?

21. Le_Quang_Tri

Le_Quang_Tri Advanced Member

ampli đèn cũng có chế độ tương tự vậy, tuy nhiên phải chuyển bằng tay chứ có thấy tự động gì đâu ???

22. Le_Quang_Tri

Le_Quang_Tri Advanced Member

ampli đèn cũng có chế độ tương tự vậy, tuy nhiên phải chuyển bằng tay chứ có thấy tự động gì đâu ???

23. thao_prosound

Nothingtosay bác ơi , phải người chuyên môn thật sâu , sâu hoắm vào mới giải thích được ạ :D

24. donothing

Có mỗi 3 anh em ta lầm bầm với nhau cái vụ bình bầu xếp hạng A, B, C. Chán thật !.
    Mai em sẽ đi tìm tài liệu post lên đây cho nó nhộn nhịp.

25. thao_prosound

Nhân tiện bác giúp em xem tài liệu nào giải thích cái Class H của con amply nhà em với . hihi , chán thật
    Chắc Class ...Z là đỉnh nhất bác nhỉ :D :lol:
    Có khi sau này lại phát minh thêm class alpha , beta ,xichma gì gì nữa không biết . Còn ae ta đang bàn đến cái Class @ , cái này chắc chắn hay hơn Class A hay AB rùi

Share This Page

Loading...