Có nên cắt dây loa để làm dây tín hiệu

Discussion in 'Phụ kiện' started by chitrung7121985, 5/4/12.

1. chitrung7121985

chitrung7121985 Advanced Member

Nha em đang thừa 1 bộ đây kimber 4TC dài 2 mét 5...

Nhưng loa em chỉ cần 1 mét rưỡi đến 2 mét la quá đủ

Vậy em xin hỏi có nên cắt dây loa 4TC đó ra để làm dây tín hiêu RCA ko, nếu làm dây tin hiệu liệu co hay va tốt ko ạ , em đinh làm vậy để giảm chi phí

Về Thanh khoản thi ko vấn đề chi vấn đề là liệu làm xong có hay ko thui :D

Tags:
  2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Nếu bác đã xác định thanh khoản ko vấn đề gì thì rất nên cắt đấy ạ, vừa giảm được tín hiệu suy hao theo chiều dài dây loa, tiết kiệm được tiền mua dây tín hiệu và chắc chắn hay hơn dây thường (nếu dây của bác là dây tốt, chính hiệu). Qua em lấy kéo về cắt luôn đi bác :lol:

3. Vuky

Vuky Advanced Member

Vớ vấn! Bác tư vấn người ta thì nên tư vấn cho đàng hoàng. Dây tín hiệu nó khác với dây loa nên có cắt để giảm suy hao thì cắt chứ làm dây tín hiệu nó cũng chả ra gì. Mà nói thật, cái suy hao đó bác cũng không phân biệt được đâu

4. chitrung7121985

Vấn đề ở chỗ dây tín hiệu làm dây loa thì dc .... nhưng dây loa làm tín hiệu sợ hem dc :( chi sợ cắt dây xong lai ôm mặt ma khóc :D

Vi dây tín hiệu thường truyền = m(V) trong khi dây loa toàn bằng V ...

Chắc ko khả thi roài

5. Vuky

Vuky Advanced Member

Em dám cá vơí bất cứ ai dám khẳng định có thể phân biệt được khác biệt đôí vơí dây của bác cho dù để nguyên hay cắt đi 0,5-1m kể cả các chuyên gia, các min, mod các chủ shop trên diễn đàn. Do đó việc cắt dây bác có thể bỏ qua đỡ lăn tăn

6. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

Hờ hờ, bác hỏi xong lại tự trả lời rồi, khó hiểu quá.
    Chắc bác đang muốn kiểm tra kiến thức của các bác trên này.

7. chitrung7121985

KO phải đâu ạ :( em ko kiểm tra ai cả .... nhưng muốn hỏi xem trên này ai đã làm thế chưa ý ạ .. chứ lý thuyết la lý thuyết thực hành va thực tế lại khác ... tại em thấy 1 số dây RCA kimber nhìn ruột y hệt mấy con dây 4TC :D nên mới vô hỏi :D kiến thức han hẹp + ít đc xài qua nhiều nên vẫn cứ hỏi cái đã

8. NTL

NTL Advanced Member

Nếu ko ngại về thanh khoản thì cứ làm ạ. Về việc hay và tốt thì phải coi lại vì còn phụ thuộc vào đầu jack(xịn hay dở) chì, kỹ thuật hàn.... Thôi cứ giữ nguyên cho yên bác ạ, dài thêm tí có sao đâu. Bác muốn diy dây tín hiệu thì cứ mua vật liệu thô về làm thôi :D

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình đã từng cắt nhiều dây loa để làm dây tín hiệu(dây loa rẻ tiền từ 300ngàn trở xuống) cảm nhận riêng chất âm cũng gần giống như dùng làm dây loa.đôi khi phải mày mò pha chế với vài dây khác nhau mới ra được sợi dây phù hợp với lỗ tai của mình

10. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Dây tín hiệu là loại đồng trục ( dân gian gọi là dây vanh đê chống nhiễu) còn dây loa là loại song hành. Theo em không nên cắt.

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...................................

12. pheulong

pheulong Advanced Member

thử đi bác,em làm rồi.trước em mua được 1 bên dây loa nordost không biết làm gì......cắt đôi làm dây tín hiệu luôn.cắm vào nghe lại thấy tốt hơn cặp Acc,thế là cho Acc lên đường lấy tiền mua sữa cho con luôn :lol:

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cắt làm gì cho mất công cắt (khi chỉ cắt 0,5m-1,5m) nếu cắt đi 10m-15m cho nó bõ công. khi cần kéo loa ra xa 1 chút thì e rằng bạn lại thành trần văn nối - lợi bất cập hại.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Dây loa cũng như dây tín hiệu giống nhau ở chỗ là phải phù hợp với bộ giàn và lỗ tai của người nghe,nện sự đánh giá hay ,dở chỉ tương đối nhưng quan trọng vẫn là gu của mỗi người.Để cân nhắc nên hay không thì cần thử nghiệm,trước khi quyết định cắt hay không bác hãy để cả sợi dây loa làm dây tín hiệu nghe thử vài ngày rồi quyết đình cũng không muộn

15. awt

awt Approved Member

theo em thì dây loa phải chịu tải công suất lớn ,còn dây av chỉ là dây dẫn tín hiệu nếu bác quyết định kắt thì bác sẽ mở ra bước đột phá mới cho anh em học hỏi

16. snel

snel Advanced Member

Em nghĩ thông số kỹ thuật dây loa mà đáp ứng tốt cho dây tín hiệu thì cứ tiến hành làm thôi.

17. awt

awt Approved Member

vậy theo bác thông số kỹ thuật của dây loa và dây tín hiệu các hãng có giống nhau ko?!!!!

18. dangtrieu

dangtrieu Approved Member

dây loa thiết kế bự và cứng, làm dây tín hiệu cũng được mà làm thế chi cho mất công, coi chừng cắm vài lần tiêu lun jac rca..

19. chitrung7121985

Căn bản thấy dây tin hiệu kimber cũng là dây ko phải đồng trục như bác ở trên nói ... phòng em bé chỉ cần mỗi bên 1m5 la dư xăng rồi :D
    Dây tín hiệu thì em cũng có VDH , kimber timber ... thây lõi sợi dây cũng giống dây loa mỗi tôi dây tín hiệu có 3 sợi con dây loa nhiều hơn có thể dây loa tải lớn hơn , về lý thuyết thì dây loa tải = V còn tin hiệu mV :D nên em hơi đắn đo

Các dây DIY ng ta vẫn xài dây loa làm tín hiệu ... nhưng dùng dây của hãng thi it ng thử .. em đinh ;làm chuột bạch nhưng hơi run kekekeke

Phòng em bé thế này thui :D

20. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Dây xịn chứ bác chủ topic? :D
    Theo em nghĩ thế này là hợp lý nhất!
    1. Bác để cho em cặp dây loa ( còn nguyên chưa cắt nhỏ ra nhé!) với giá hợp lý nhất!
    2. Bác lấy số tiền em trả bác +,- theo nhu cầu rồi mua cặp tín hiệu tử tế tý!
    hài hòa mọi vấn đề, dây loa làm đúng chức năng của nó và còn ~ 2mét dây dư ra không bị lãng phí! :lol:

21. nongdantapnghedai1

nongdantapnghedai1 Advanced Member

theo em bác cứ để bác ấy chuột bạch thử xem,nhỡ đâu có thêm phát hiện mới :)

22. cungdhv

cungdhv Advanced Member

*Dây tín hiệu ít sợi đồng (lõi nhỏ) so với dây loa (lõi to, nhiều sợi đồng), ngoài ra dây tín hiệu có bọc kim chống nhiễu, dây loa bình thường không có bọc kim. Nếu dùng dây loa làm dây tín hiệu: sẽ bị nhiễu = Không tốt.
    * Muốn cảm nhận, bạn cứ cắt thoải mái. :)

23. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Theo em thì vấn đề bàn luận ở đây không phải là việc cắt ngắn dây loa để để tận dụng làm dây tín hiệu mà là việc dùng dây loa làm dây tín hiệu thì kết quả thế nào ? Chính bác chủ đã biết nguyên lý của hai loại dây ( = v hay mv..gì đó ) ...rồi mà ??!!! Chắc chắn kết quả thu đươc sẽ không xứng đáng với công sức và chi phí bỏ ra để thí nghiệm .

24. teddy_2007

teddy_2007 Advanced Member

Theo e nghĩ dây nào công dụng đó, không nên thử làm gì vừa mất thời gian mà k đc gì

25. hocnguyen

hocnguyen Approved Member

uhm chắc không đ đâu! dây loa là dây của ngõ ra công suất nên dây rất to để đảm bảo tín hiệu truyền tải tốt còn dây tín hiệu là tín hiệu ngỏ vào rất nhỏ nếu dùng dây to như dây loa làm dây tín hiệu thì sẽ bị nhiễu vì tín hiệu đã nhỏ rồi mà lại phân tán trên 1 đường truyền lớn thì tín hiệu nhận đ sẽ bị suy giảm hoặc nhiễu. hi đó là xxx ý của em sai xót mấy bác bỏ qua cho

Share This Page

Loading...