Có nên đấu tư 1 cái đầu phát lossless không?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by d3sp3rad0, 26/7/15.

1. d3sp3rad0

d3sp3rad0 Advanced Member

Hôm em đi xem trình diển nhạc số ở Continental thứ 7, cn vừa rồi thấy có bán cái đầu chuyên đọc nhạc lossless thay cho laptop hoặc PC. Có thể kết nối bluetooth để chọn bài hát bằng điện thoại hoặc máy tính bảng. Thiết bị này có thể giải quyết được vấn đề nhiểu do quạt của của PC hay laptop hay ổ cứng chạy gây nhiểu. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẽ em với. Bổng dưng muốn chuyển sang chơi nhạc số thay cho CD.

Tags:
    leminhtulinh likes this.
  2. thanhtung146

thanhtung146 Advanced Member

Lossless thì tiện hơn CD vì nguồn nhạc nhiều chỉ online download là nghe luôn.
    còn chất lượng thì thua CD là chắc. nếu đã chơi CD rồi thì E khuyên bác chơi thêm Lossless chứ đừng bỏ CD
    BR!!!

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Lossless vẫn hay như CD. Nhưng với chi phí cao hơn.

nhukhatg likes this.
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Có nhiều cái đầu chất lượng khác nhau... bác thích cái đầu nào trong quá trời cái đầu đó?
    Thích là mua thôi bác.

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác chủ ơi nếu bác băn khoăn về quạt và ổ cứng của pc gây nhiễu khi phát nhạc thì có thể mua PC ko quạt, nguồn ngoài (như laptop), dùng ổ cứng SSD.

6. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Nếu có điều kiện thì bác cứ chơi đầu phát Lossless. Hãng họ thiết kế ra cũng đã phải tính đến việc cho ra chất âm thế nào để có thể cạnh tranh với CDP. Bác đem CD qua nơi bán cho nghe thử thấy ổn thì mua. Chơi đầu phát lossless được cái rất tiện, thích nhất là không phải lục tung tủ đĩa khi muốn nghe 1 CD. Nguồn nhạc lossless bây giờ rất sẵn.
    Nếu chơi kinh tế hơn thì kiếm cái máy nghe nhạc lossless (DAP), mình nghe thấy chất âm cũng rất khá.

7. longtinnghia

longtinnghia New Member

Bác nói chung chung quá, em nghĩ cần quy đổi theo giá tiền nữa, nếu bỏ tiền vào nguồn phát lossless xịn chút thì còn hay hơn CDP giá thấp.

Em vừa lấy AK120, cho ra đường AUX nghe trên xe và nghe bộ dàn cùi ở nhà cũng hay hơn hẳn, sướng nhất là tự chọn được playlist, không như dùng CDP.

8. TaxiDriver

TaxiDriver Advanced Member

Em sợ tính về thời gian trước có thể đúng, nhưng hiện tại và tương lai không chính xác vì sẽ có bản lossless hơn hẳn CD thông thường vốn chỉ 44,1KHz.
    Hiện em đang dùng đầu HD để xem phim + nghe nhạc. Tuy nhiên do chưa có DAC nên cắm trực tiếp từ đầu HD vào amply nghe cũng ổn :mrgreen:

Hiện đang tìm con MD Denon 2000al hỏng mắt làm DAC cho rẻ ợ

9. ManUnited

ManUnited Advanced Member

Em vẫn nghĩ để có chất âm như CD thì Lossless phải tốn hơn rất nhiều tiền không biết có phải không,các bác khai sáng cho em chút ạ?

10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chí, đừng đưa ra bất kỳ so sánh nào thì tốt hơn vì nó thiếu tính thực tế. Theo mình để có chất âm " gần" giống CD bạn cũng phải tốn một khoản chi phí tương đương. Nhưng khi chơi lossless bạn sẽ đa dạng hóa nguồn nhạc ( có những nguồn nhạc hiếm mà bạn không thể có CD ) và thuận lợi trong sử dụng và lưu trữ nguồn nhạc. Nếu bạn biết đầu tư đúng thì tiếng lossless hay và mền hơn tiếng CD. Bạn thử sử dụng theo sơ đồ : ổ cứng 3.0 - dây digital diamon audioquest - serve media OLive - master clook DCS - DAC........ Phải lên đường mới tới đích được đồng chí ạ. :D :D :D

11. binhpv79

binhpv79 Advanced Member

B thấy tiện thì chơi thôi. Mỗi thời điểm 1 quyết định

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Anh tvt61 sử dụng Olive bản nào ạ?

13. Vinhoankiem

Chào bạn, sơ đồ này không phải là hệ thống của mình. Minh đang dùng logitech touch làm media sever và master clock Meridian 518. Các sản phẩm và thiết bị trên giá thành cao và tốt hơn của mình ban a. Tại triển lãm vừa qua gần như các hệ thống của các shop đều kg qua master clock riêng biệt : từ media sever kết nối trực tiếp DAC

14. thanhtung146

thanhtung146 Advanced Member

Nghe nhạc lossless cảm giác lạnh lùng không nồng nàn và tình cảm như CD
    Ngay cái tên Lossless đã thể hiện điều đó rồi. Chỉ có điều thiết bị tốt thì mất ít
    Thiết bị không tốt thì mất nhiều!!!!!!

15. Vinhoankiem

Cảm giác bạn nói kg sai, nhưng kg phải mặc định là như vậy. Nhạc lossless chất lượng cao cho giải tần rộng, sẽ làm đủ tiếng và ngân nga mền mại hơn so với tiếng rõ nhưng hơi ngắn của CD. Trong hệ thống lossless thi các thiết bị phụ trợ như chân chống rung , chống nhiễu là rất quan trọng

Đề nghị thành viên tvt61 viết bài bằng tiếng Việt có dấu cho đúng nội quy diễn đàn.
    Sửa và thêm dấu vào các bài đã viết nhé!

Zorro.

16. atlantic

atlantic Advanced Members

Nếu sắp tới em tổ chức cái show nhỏ nhỏ về music server giá vừa vừa tấm thôi được không nhỉ ? có ai ủng hộ em mần liền để anh em đến trải nghiệm

17. Vinhoankiem

Cảm giác bạn nói kg sai, nhưng kg phải mặc định là như vậy. Nhạc lossless chất lượng cao cho giải tần rộng, sẽ làm đủ tiếng và ngân nga mền mại hơn so với tiếng rõ nhưng hơi ngắn của CD. Trong hệ thống lossless thi các thiết bị phụ trợ như chân chống rung , chống nhiễu là rất quan trọng

18. d3sp3rad0

d3sp3rad0 Advanced Member

mình đã chơi qua CD đời cao tầm 50tr, cũng đã chơi lossless bằng HTPC +DAC trung bình tầm 15 triệu. Mình thấy CD hay hơn hẳn có lẻ do lossless mình chưa đầu tư tới. Giờ muốn bỏ CD chuyển hẳn sang lossless thì đầu tư tầm bao nhiêu mới nghe bằng cái CD được.

19. cnfan

cnfan Advanced Member

Giờ mình mới thấy nói nhiều về music server, tìm hiểu qua thấy rất hay, không cần laptop, khởi động, phần mềm... Tuy nhiên mới thấy trên nguyenaudio.com đang bán một số hiệu của korea mà giá khá cao, 40tr - vài trăm triệu. Chưa thấy các brand audio nổi tiếng như teac, esoteric... Sản xuất. Có bác nào đã dùng thử hiệu korea tại nguyenaudio chia sẻ một số thông tin thì tốt quá

20. Vinhoankiem

Chào đồng chí, Với nguồn phát này bạn nên dùng amply số thì thích hợp và hiệu quả cao hơn. Ví dụ như NAD M2 đồng chí.
    Đồng chí tham khảo theo hướng này xem thế nào : http://app.audiogon.com/listings/media- ... orlando-fl

21. eventaudio

eventaudio Advanced Member

Đê như đuợc bác chủ yêu cầu thì bằng giá cd cũng đã tạm đuợc rồi ạ. Cái đuợc của lossless thì có nhiều nhưng cái em ko ưng là quá chi tiết và ko nhạc tính. Nó cứ phô vào tai các loại nhạc cụ chứ nó ko cảm xúc như nghe cd. :lol:

Có bác nào cùng quan điểm giống em ko. Cdp em đang chơi luxman D10 ,

22. Vinhoankiem

lossless chi tiết hơn cả CD cơ à, kinh nhỉ :mrgreen:

23. TaxiDriver

TaxiDriver Advanced Member

Em đang dùng đầu HD để xem phim, kết hợp nghe nhạc luôn (đọc wav, lossless...) tín hiệu xuất có cả optical. Đang nghiên cứu đầu MD re rẻ để làm DAC để tăng chất lượng âm thanh.

24. hiepkhoa

hiepkhoa Approved Member

Các Bác cho em hỏi, em thấy có một phương án nghe nhạc số rẻ là sử dụng đâu phát HD Dune+ tìm em AVR có giải mã hay như Ya Z9, Sony 9000ES..., cùng tầm giá mấy con AVR này thì có con DAC+Amply 02 CH nào nghe hay hơn không Bác.

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đã nghe kiểu này và thấy nó dở ẹc. Đầu HD Dune có digital out dở rồi, lại thêm cái DAC của AVR khó có cái nào ra hồn nữa. Rác vào thì rác ra thôi ạ.

Share This Page

Loading...