Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Em cũng chẳng biết có nên nâng cấp hay không nhưng em mới thay cặp Opam nhựa bằng cặp Opam sắt mà cứ như dùng Phono khác ý.

Tiếng tách bạch, rõ ràng hẳn lên đấy là e mới dùng MM không biết MC thế nào nữa, có lẽ em lại phải nhích rồi :(

2. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Phono box cực kỳ quan trọng theo cả công năng, giá thành cũng như hãng sản xuất theo triết lý của họ. bác lên mc cart còn thấy sự khác biệt và chi tiết nhiều hơn nữa.

3. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác gì gì ấy nói cứ như sách ý nhể :lol:

4. Phuongnlh

Em nghĩ sao nói vậy. Bác cũng có thâm niên trên vnav rồi chắc em không dám tranh luận ạ.

5. ducanhle

ducanhle Advanced Member

nên tranh luận bác ơi, vnav hồi xưa hấp dẫn vì các các thủ tranh luân đâm chém liên miên, newbie như em học mót được nhiều đấy bác. :D

6. Phuongnlh

Vâng bác, em thì có sao nói vậy. Cũng vì chơi món này mà em cũng tự học được nhiều thứ cũng như chia sẻ với bạn bè để cùng nhau đạt được niềm đam mê món vinyl. Chứ đường đi vẫn còn dài và xa lắm bác ducanhle nhỉ.
    Cá nhân em nhiều bác xoay sở ban đầu về cái phono, dù có tích hợp hay rời, nhưng nhiều khi mới chỉ là bước đầu. Rồi đến lúc càng nghe càng thấy nhiều thứ đều phải chạy theo. Nhưng cứ tự được trôi theo sở thích thì tại sao không bác nhỉ.

7. 2end

2end Advanced Member

Cụ nào có phono box bán cho em em chỉ có 4tr thôi và em chỉ cần MM

8. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

E dc nghe mấy cao thủ gạo cội chơi đĩa than nói rằng mạch phono ở một số amply cổ thời 60-70 thời đĩa than còn hưng thịnh rất tốt k kém gì phono box rời 5-10tr hiện nay thậm chí là hơn. E thì ít tiền nên cứ chơi cái mạch tích hợp có sẵn thôi :D

9. audioinme

audioinme Advanced Member

cũng tuỳ thôi ạ , nên dùng ampli đời mới có mạch mm, mc thì có thể tốt hơn , linh kiện còn mới sẽ hoạt động đúng với thiết kế hơn , còn dòng vintage mang tính chất sưu tầm nhiều hơn :D
    đã dùng qua vài cái phono box < 5t , hannd , musichall , project se tiếng nghe rất tốt chẳng kém lắm cái mạch phono trong các ampli dưới 10 ngàn mỹ như luxman 509u, phono box là một vấn đề khá nhạy cảm , bác nào chưa có phono thì cứ mua 1 cái < 5t dùng là có thể ổn , vấn đề là thương hiệu , nói chung là cứ hàng hãng là được rồi , sự chênh lệch chất âm thì ít nhưng giá trị thương hiệu thì hơi bị cao , projet là một thương hiệu phono box khá hay . ý cá nhân ạ

10. open0

open0 Approved Member

Bác nào dùng Pro-ject phono box usb rồi cho anh em xin nhận xét ?

11. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Em đã thử cái Musical Fidelity X-LP (hình như trên 5tr) để test với cổng phono trên pre McIntosh C32 và em đã thất vọng, ngắn gọn lại là ko có cửa ạ. Hệ thống giữ nguyên, chỉ là thêm cái phono box vào giữa pre và mâm, mà âm hình, ko gian mất sạch. Ko có nhẽ là do cặp dây từ phono box sang pre cỏ quá (em dùng Monster Mserie 555) :roll:

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Dây nhợ cũng rất quan trọng bác ạ, nhưng đến nỗi không gian, âm hình mất sạch thì chắc lỗi chính không phải của cặp dây.
    Bác thử cặp dây đó nối CDP vào pre để test là biết ngay.

Muốn ngon bổ rẻ thì có thể DIY, thực ra là clone một phonobox, như các bác ở bên topic này http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=46&t=80610

13. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Ý em là cái phono box MF ko có cửa so với mạch phono của McIntosh C32 thôi ạ :lol:

14. music-lover

music-lover Advanced Member

Bác đã dùng phono bao giờ chưa, nếu bác ở Hà nội, bác qua em cầm con Ramsa audio mixer về nghe thử, nếu ưng cái bụng thì bàn tiếp, không ưng cái bụng thì lại trả em,

15. dang quang viet

dang quang viet Approved Member

Em đang cần mua cái AD10 - Accuphase ai có không dùng để lại cho em nhé! em tên Việt đt: 0912065457.

16. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Buồn cho diễn đàn từ năm ngoái đến giờ chẳng có ai vào thăm thế này, có lẽ AE giải quyết xong vụ này rồi sao, hóng mãi vẫn không có thêm ý kiến bổ ích nào.

Relaxtech likes this.
  17. vq946

vq946 Advanced Member

Em nghe một cao thủ trên diễn đàn nói rằng : nếu nâng cấp hết tầm thì nghe tương đương với CD rẻ tiền hihi

18. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

Đĩa than cũng như đĩa cd, chất lượng âm thanh phụ thuộc chủ yếu vào chất lượng hoà âm phối khí gốc cũng như quá trình in (cắt) lên thành phẩm.
    Chỉ cần bộ cơ quay đĩa trung bình, đạt đủ yếu tố kỹ thuật cơ bản như tốc độ quay đúng, ổn định kèm với một catridge khá khá(250-350$) với một đĩa than ghi tốt (remaster 180g) sẽ cho ra một thứ âm thanh mà không một đĩa cd nào sánh được.
    Ngược lại, dù một bộ cơ đĩa kim máng cần trị giá cả chục ngàn $$$ mà phát một đĩa than hàng chợ (dù là đĩa mới sản xuất) hay đĩa than cũ từ những năm 1970 thì âm thanh rất bình thường.
    Các đĩa than tốt hiện nay thường là đĩa 180g hay nặng hơn, trong đó đĩa của hãng stockfisch là một ví dụ, cho âm thanh thực sự ấn tượng như mọi người vẫn trông đợi.
    Về phono box, hiện giờ trong tầm giá ~10T có hai sản phẩm của hãng Project thực sự rất hay, đó là Tube box DS (đắt hớn chút) và Tube box S (rẻ hơn ds). Hai sản phẩm này dùng Opa kết hợp với 2 bóng 12ax7 đầu ra, cho âm thanh ấm, trong và nhạc tính. DS đắt hơn vì có phần chỉnh phối ghép tụ, trở chi tiêt hơn.

19. tronghien

tronghien Advanced Member

Cao thủ của đĩa than là đây ...... :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Điểm này thì cụ cần tham khảo và trải nghiệm thêm. :)

21. tranluonggangthep

Thế thì bác lại phải xem cao thủ này nói thật hay đùa với bác.

22. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Thế thì bác lại phải xem cao thủ này nói thật hay đùa với bác.[/quote
    Sang fb chém gió thích hơn, nên các member để nhà ko cửa vắng bác ạ

23. tranluonggangthep

Thế thì VNAV phải xem lại thiết kế của trang bác nhỉ.

24. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

- Đĩa than cổ thì trước 1970 đĩa nào hay sẽ vẫn hay. Thời điểm này đĩa dày, nặng, công nghệ pressing đĩa đang ở đỉnh cao. Sang đến đầu 1970 thì thế giới rơi vào cuộc khủng hoảng dầu lửa, các hãng sản xuất đĩa cũng phải tìm cách giảm chi phí sản xuất, đồng thời băng cassette gọn nhẹ đang trở lên thịnh hành chiếm chỗ của đĩa LP to nặng. Để giảm giá thành, đĩa LP của những năm 1970 thường mỏng, uốn lên uốn xuống được, bản thân nhựa Vinyl thì là tái chế chứ không phải virgin vinyl, do vậy âm thanh rất chán. Tình trạng này kéo dài qua những năm 1980 và tới 1990 thì không những LP mà ngay cả Cassette cũng bị đĩa CD giết chết...
    -Qua nửa cuối những năm 2000 thì đĩa LP dần dần hồi sinh trở lại. Có thế nói đến bây giờ, ngoài những đĩa LP trước 1970 (quý hiếm, hay) thì đĩa mới sản xuất hiện giờ bởi các hãng chất lượng như Stockfish, RTI...(với công nghệ pressing direct metal) cho chất lượng âm thanh vượt trội CD rất nhiều lần. Ngay cả DSD file nhiều khi cũng không lên nổi chất mộc của LP dù rất trong, rất hay chứ đừng nói gì tới cd..

25. Johnie

Johnie Advanced Member

Vâng, cụ nói thế này thì đúng rồi. Em tưởng cụ bảo chỉ có đĩa audiophile mới sx gần đây mới là hay thì không đúng :)

Share This Page

Loading...