Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt????

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by clio206, 14/8/09.

1. clio206

clio206 Advanced Member

Mình đang có thắc mắc này chả biết hỏi ai nên nhờ các bạn giúp đỡ.
    Mình đang băn khoăn không biết nên mua cdp loại tương đối ngon lành để cải thiện âm thanh của cd hay giữ cái cdp rẻ tiền đang dùng, rồi mua một cái DAC tốt. Không biết cách nào hiệu quả hơn (theo khía cạnh chất lượng âm thanh/chi phí).
    Có bạn nào đã dùng qua DAC nào hay không, gợi ý cho mình nhé.
    DACMagic của Cambridge Audio nghe báo đài khen ngợi quá, nhưng mình nghi âm thanh của nó chắc không được mềm mại. Có bạn nào dùng qua rồi cho xin ý kiến nhé.
    Cám ơn các bạn nhiều.

Tags:
  2. Man Hao

Man Hao Advanced Member

vụ này nhiều người quan tâm đấy em cũng nằm trong số đó :D

thaiphongnet likes this.
  3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em cũng quan tâm vụ này vì không biết nâng cấp CDP hay giữ lại dùng DAC . xin các bác nhiều kinh nghiệm về chuyện này tham gia cho xôm ạ :)

son phile and thaiphongnet like this.
  4. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

transport tồi + dac tốt # sườn honda dame + máy exciter
    transport tốt + dac tồi # sườn exciter + máy honda dame
    => phải "hòa hợp", đồng cảm, đồng điệu...
    vd: Honda super cub 92 thì gắn máy honda 92 :wink: vẫn hơn.

caothelam and hoangtamit like this.
  5. ly hung

ly hung Advanced Member

Nếu bác muốn sử dụng DAC thì bác nên bán con CDP đó đi sau đó mua 1 bộ CD Transport & DAC, vì nếu bác mua 1 cái DAC để ghép với CDP "cỏ" đó em nghĩ nghe cũng chẳng ra hồn gì đâu chỉ tốn đạn thôi bác ạ, xin gợi ý cho bác bộ này giá tương đối mềm TEAC P500 & D500 giá giao động từ 4 vé đến 5 vé tiếng mộc mạc đặc trưng của dòng TEAC.
    Thân chào !

Wilson Fans likes this.
  6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác có thể cho em xin địa chỉ chỗ bán bộ này được không bác , em đang quan tâm đến Teac ạ.
    Thanks bác nhiều.

7. son1958

son1958 Advanced Member

tầm vài trăm $ thì bác nghe cd còn hơn.chơi cơ DA phải tầm trên 1000$ mới hay được .bác kiếm DA nào chạy giải mã ultra analog là tốt nhất.ví dụ như bộ cơ PARASOUND C/BD - 2000 và DA D/AC - 2000 hoặc cao hơn là sonicfrontiers ....còn những DA rẻ thì cũng chỉ dùng đến giải mã TDA1541 thôi.thì cũng như bác nghe cd thường .

son phile and Wilson Fans like this.
  8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Chơi cơ & DA các bác ráng kiếm cùng hãng, cơ hãng này+DA hãng khác coi chừng " Cung đàn lỗi nhịp" đó nghen !
    Thân

thaiphongnet likes this.
  9. clio206

clio206 Advanced Member

Bạn có thể giải thích rõ hơn vụ "cung đàn lỗi nhịp" được không?

thaiphongnet likes this.
  10. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mình không rành về kỹ thuật, bác Planet chắc sẽ giải thích chuẩn xác hơn, mình chỉ test thực tế thôi. Khi dùng cơ ( hoặc lấy CDP ) & DA khác hãng nghe có vẻ không hay bằng cùng hãng dù giá tiền vượt trội.

11. PMV

PMV Advanced Member

Theo em anh bán con CD cũ đi hoặc để dự phòng, mua một con CD mới về chơi, như vậy là hiệu quả kinh tế nhất.

12. cuongnm

cuongnm Advanced Member

bác chủ còn muốn chơi dac thì cứ đu theo mấy tp dac diy trên diễn đàn có nhiều lắm. đảm bảo bác sẽ VỠ ra nhiều thứ

13. tbduong

tbduong Advanced Member

Có đánh giá nào so sánh giữa DAC DIY và DAC của hãng không hả bác. Em cũng quan tâm vụ này.

14. cuongnm

cuongnm Advanced Member

15. audible

audible Advanced Member

Tới zờ vẫn chưa thấy cuối đường hầm ! :D

16. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Không nên dùng DAC thay CDP Bác ạ, vì ngoài việc tốn cái DAC còn phải tốn thêm tiền mua bộ cơ :mrgreen:
    Em chưa tính đến chuyện hay dở. Hay hay không các Bác bàn tiếp :mrgreen:

17. Thichduthu

Em đang chơi cái này nè: CD-DSP mk2, vừa là C.D.P, vừa là D.A.C, vừa là transport => Thỏa mãn được thú nghịch ngầm. :lol:
    Có cái này rẻ thôi, nhưng cũng đáp ứng được cho các bác thích loay hoay c.d.p-transport-d.a.c: Pioneer PDR-D7.
    Sau khi nghịch chán: vẫn lại dùng ghi được Digital->Digital hoặc Analog->Digital, và phát CD. :wink:
    Nhược điểm: nhận đĩa chậm vì phải nhận diện loại dĩa, hơi kén đĩa (dổm) và đĩa không phải CDR-for audio.
    Ưu điểm: bộ giải mã ngon, 24 bit. "Hi-bit Legato Link Conversion"

18. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Con này là CD ghi phải ko bác Thích?

19. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em đoán chắc Bác Thích xài amp có cái nút Seperate tách Pre-Pow, xuất 3 cầu loa và xài loa có cọc tri-wire? :mrgreen:
    Thân,

20. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Tôi thấy về chất lượng âm thanh DA chiếm 50%, cơ chiếm 40%, còn lại là dây nối. Vì vậy nếu chơi cơ bằng CDP cỏ và 1 con DA gấu chưa chắc đã hay, ko thể khai thác hết giá trị của DA. Nếu có chỉ là biện pháp tạm thời trong lúc kiếm 1 cơ tươgn đương

21. Thichduthu

Bác Đừng Xắt Tim nói chí phải nhưng không thể đo lường = %, thôi em chuồn đây: sếp phát hiện ra em lại đang đi lang thang khoác lác rồi! :twisted:

22. Không Tâm Thái

Chào bác Thichduthu, em cũng chỉ nói % đo lường thươgn đối thôi ạ, em cũgn đã chơi 1 bộ cơ đắt gấp 2 lần DA mới thấy đã

23. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em cũng hướng đến chơi DAC nhưng sao thấy bác nói có vẻ phức tạp quá. Em nghĩ nếu dùng CDP cỏ + DAC tốt thì sẽ Ok nhiều đấy chứ, vì:
    - CDP (cỏ nhưng đọc tốt các loại đĩa): Làm cơ thì chỉ có mỗi nhiệm vụ đọc và xuất tín hiệu số ra cổng (không can thiệp gì) => có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh ?
    - DAC rời tốt: Rất tiện, vì là trung tâm giải mã tín hiệu. Ta có thể dùng nó để giải mã nhiều nguồn âm khác nhau chứ chẳng phải chỉ giải mã cho CD. => Nâng cao chất lượng của tất cả các nguồn âm + tiện khi sử dụng tất cả thiết bị khác (vd: cd, dvd, tuner,....)

24. Không Tâm Thái

Cái này em ko biết giải thích dưới góc độ khoa học về kỹ thuật số, cái này phải trực tiếp tets thử nhiều để trải nghiệm mới kết luận được bác ạ, em đã thay rất nhiều cơ và cảm nhận thấy mỗi cơ có 1 chất giọng rất khác nhau, tất nhiên là cơ càng dắt tiền thì càng hay, chủ yếu nhất là thay đổi về ko gian và chi tiết âm thanh bác ạ :!: , mà cùng 1 con DA giá 1100$

25. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em cũng hướng đến chơi DAC nhưng sao thấy bác nói có vẻ phức tạp quá. Em nghĩ nếu dùng CDP cỏ + DAC tốt thì sẽ Ok nhiều đấy chứ, vì:
    - CDP (cỏ nhưng đọc tốt các loại đĩa): Làm cơ thì chỉ có mỗi nhiệm vụ đọc và xuất tín hiệu số ra cổng (không can thiệp gì) => có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh ?
    - DAC rời tốt: Rất tiện, vì là trung tâm giải mã tín hiệu. Ta có thể dùng nó để giải mã nhiều nguồn âm khác nhau chứ chẳng phải chỉ giải mã cho CD. => Nâng cao chất lượng của tất cả các nguồn âm + tiện khi sử dụng tất cả thiết bị khác (vd: cd, dvd, tuner,....)[/quote]

Cái này em ko biết giải thích dưới góc độ khoa học về kỹ thuật số, cái này phải trực tiếp tets thử nhiều để trải nghiệm mới kết luận được bác ạ, em đã thay rất nhiều cơ và cảm nhận thấy mỗi cơ có 1 chất giọng rất khác nhau, tất nhiên là cơ càng dắt tiền thì càng hay, chủ yếu nhất là thay đổi về ko gian và chi tiết âm thanh bác ạ :!: , mà cùng 1 con DA giá 1100$[/quote]

thanks bác, vậy mà em cứ tưởng..... :( Vậy tốt nhất là kiếm em CDP nào có cổng digital in để khi nào cần thì làm DAC luôn bác nhỉ...

Share This Page

Loading...