Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt????

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by clio206, 14/8/09.

1. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Quan trọng theo em nghĩ là sở thích của mỗi người thôi ạ, điều đó sẽ quyết định tất cả. Em thì chơi đồ tương đối bền, ko bị chạy theo trào lưu, khi đổi gần như là em nâng cấp toàn bộ luôn, từ Amp, CDP, Spk, dây... chứ ko kiểu loay hoay vác cái CDP này về ghép xem có hợp ko để đổi, ko ổn thì quay ra Amp... vì em ko có đk về kinh tế và thời gian. Nói chung em sở thích của em là nghe CD nên em cũng ko đi sâu vào tìm hiểu nhạc số mấy, và tự trong đầu nó đã nghĩ thế nên ko thấy nhạc số hay bằng nghe CD chăng.

2. vq946

vq946 Advanced Member

Chơi đủ món nó sẽ thêm phần thú vị ! Nhiều tiền thì chơi theo kiểu nhiều tiền, ít tiền theo kiểu ít tiền miễn là có đủ món ăn chơi là vui!

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác nói thế có vẻ ... hơi nặng! :( . E nói vậy cũng là giật mình tự soi lại mình khi thấy bác audioinme nói! Nâng cấp ht là chuyện đương nhiên thôi bác, nhưng nhiều lúc trong đầu luôn luôn chi phối quá nhiều (ý e là "quá") thì luôn tự cảm thấy ht của mình luôn có khuyết điểm nên dồn hết tâm chí vào nó và luôn nâng cấp tìm kiếm những đẳng cấp cao hơn khi có thể và lúc đó loại nhạc mình hay thưởng thức có khi lại ít nghe hơn nhiều thể loại nhạc "test" và vì thế từ việc nghe nhạc để "thưởng lãm" thì vô tình trở thành nghe nhạc để xăm soi xem ht mình thiếu gì để bù đắp hay update... :D . E hiện đang bị tẩu ở chỗ đó đó! Có thể cũng phải xét lại mình thôi. :oops:

4. thai64

thai64 Advanced Member

Chết chửa lại có người tai không bị điếc...nói thế...mà nghe...thấy hơi nặng.
    Bác cũng bị dư âm của bài viết ...đến nỗi bị "tẩu" đấy thôi he he :wink:
    Điếc vẫn cảm nhận được âm nhạc...nhưng "tẩu nặng" thì chỉ có nhìn trời, chân đá ống bơ và cười :roll: :lol:

Em nói thật...có điều kiện là em chơi...đừng nên trì hoãn sự sung sướng. Nhưng em chơi theo phong cách của riêng em.
    Em nói nhiều lần rồi ...
    Nên dùng DAC loại tốt, CDP loại tốt, các đồ Audio loại tốt...

Chúc toàn thể các bác vui nghe nhạc và cùng nhau là "Hòa Thượng thích đủ thứ tốt".

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Ngay cái tiêu đề topic đã ko ổn nhỉ. CDP gồm 2 thành phần chính là transporter và D/A cơ mà. D/A riêng làm sao mà thay thế được CDP vì còn phải có cái máy gì đó có chức năng transport. Em thấy có nhiều bác cứ chăm chăm vào cái D/A mà ít quan tâm đến phần cơ, trong khi phần cơ em cho là quyết định ko dưới 40% chất lượng âm thanh trong tổng thể 100% của cơ + D/A. Cắm cái laptop thông thường vào con D/A đắt tiền rồi bảo ko hay bằng CDP. Xin thưa chỉ là chơi chưa tới thôi.

6. Le Binh

Le Binh Advanced Member

Vote & Like!

7. paul

paul Advanced Member

Loa và amply thì uprade nghich ngợm lâu rồi bác ui :D Hết đồ phá mới lôi cái PC ra mod.Soundcard thì mod được chứ mainboard và VGA mà phá được em cũng làm rôi.

8. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác này chuẩn quá , cơ chính là lap ,music seve...
    Bác nào chơi nhạc số nên để dành riêng 1 lap ra đừng chạy đa nhiệm
    Em thấy có vài topic mod a.b.c ....đó là sở thích cá nhân em thấy nên tôn trọng quyết định các bác ấy
    Còn đỡ loay hoay có thể để riêng 1 em mac ra chạy hdd ngoài em thấy khá ổn

9. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác hhiepbi quan tâm làm gì mấy kiểu văn như vậy . Đã chơi có bản lĩnh rồi thì ai nói mặc ai chả quan tâm với những lối hành văn như vậy
    Em cũng đã từng nghĩ chơi là phải thế này thế kia , cũng nâng cấp khá nhiều nhưng rồi chợt nhận ra mình chơi nhạc hay nhạc chơi mình đây . Phải điều phục bớt ham muốn thôi bác ạ :D

10. thai64

thai64 Advanced Member

Đừng bị "Tẩu" nhe.
    Đây nè...

Thông tin chính xác là quan trọng...sử lý thông tin quan trọng hơn (quyết định đến mọi cuộc chơi) :shock:

CDP là sự kết hợp của Transporter và DAC có thể nói khái quát là như vậy.
    Một CDP được đánh giá cao về chất lượng âm thanh thì DAC...rất có giá trị đấy :lol:
    Một CDP đắt tiền thì bộ DAC trong nó có đắt tiền :?:

@ Nên dùng DAC loại tốt và CDP loại tốt :evil:

Vui, chơi, ca hát đi các bác.

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Các bác tranh luận trong hòa bình nhé, tránh xung đột, mất vui.

Thực ra cái tựa Topic là bác chủ muốn hỏi bác ấy đang xài CDP cỏ, lúc ấy (năm 2009) muốn nâng cấp thì nên thay bằng CDP loại tốt hay chọn mua DAC tốt, về xài bằng cái Transport của cái CDP cỏ kia. Chứ không phải là so sánh giữa xài Lossless + DAC với CDP loại tốt như các anh em đang hiểu và đang bàn đâu ạh.

12. thai64

thai64 Advanced Member

Postby clio206 » Fri 14 Aug, 2009 14:25:37

Mình đang có thắc mắc này chả biết hỏi ai nên nhờ các bạn giúp đỡ.
    Mình đang băn khoăn không biết nên mua cdp loại tương đối ngon lành để cải thiện âm thanh của cd hay giữ cái cdp rẻ tiền đang dùng, rồi mua một cái DAC tốt. Không biết cách nào hiệu quả hơn (theo khía cạnh chất lượng âm thanh/chi phí).
    Có bạn nào đã dùng qua DAC nào hay không, gợi ý cho mình nhé.
    DACMagic của Cambridge Audio nghe báo đài khen ngợi quá, nhưng mình nghi âm thanh của nó chắc không được mềm mại. Có bạn nào dùng qua rồi cho xin ý kiến nhé.
    Cám ơn các bạn nhiều.

@ Bác đã nghiên cứu thông tin từ bài này chưa :?:

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Em không nhớ đã nghiên cứu chưa, và em cũng không hiểu ý bác lắm!
    Cụ thể bác muốn nói điều gì ạh?

14. thai64

thai64 Advanced Member

"Các bác tranh luận trong hòa bình nhé, tránh xung đột, mất vui.

Thực ra cái tựa Topic là bác chủ muốn hỏi bác ấy đang xài CDP cỏ, lúc ấy (năm 2009) muốn nâng cấp thì nên thay bằng CDP loại tốt hay chọn mua DAC tốt, về xài bằng cái Transport của cái CDP cỏ kia. Chứ không phải là so sánh giữa xài Lossless + DAC với CDP loại tốt như các anh em đang hiểu và đang bàn đâu ạh."

Bài viết trên là của bác chủ thớt đấy :(
    Sử lý thông tin rất quan trọng...Tôi muốn nói vậy :lol:

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Vâng bác, em có biết bài trên là của bác clio206.
    Thế bác thấy khả năng đọc hiểu và sử lý thông tin của em thế nào ạh? :D
    Và bác hỏi em đã nghiên cứu cái DAC Magic kia chưa để làm gì vậy ạh?

16. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi thấy Zorro có cái "đầu" CDP đọc, hiều và khả năng sử lý thông tin không đến nỗi quá tệ...
    Âm thanh từ cái "đâu" ấy phát ra tương đối nét...vào lúc nay.

"Các bác tranh luận trong hòa bình nhé, tránh xung đột, mất vui."

Còn nhiều thứ để đam mê...trong đó chắc chắn không có chuyện nghe âm thanh, từ những cái "đầu" CDP kém chất lượng.

17. hoangktvt

hoangktvt Advanced Member

Từ ngày em sắm cái Mac mini làm transport + chức năng DAC của CD thì cho con DAC ngang tầm giá CD đi ngủ.

18. chauphuong

chứng tỏ DAC của đầu CD của bác chất lượng tốt.

19. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bác hoangktvt so sánh cùng tầm giá 2nd hay giá xuất xưởng? Mọi sự so sánh đều khập khiễng nếu như ko cùng hệ quy chiếu.
    Em thấy nhiều bác so sánh đánh giá (transport + Dac) và (nguồn phát lossless + Dac) không công bằng: play CD gốc bằng transport và rip CD thành lossless rồi play bằng nguồn phát lossless.
    Bản thân e thấy chơi lossless không hề đơn giản và chất âm nó đem lại e không khoái bằng việc đút đĩa vào CDT để play và thưởng thức. :D

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

- DAC hay là điều kiện CẦN, Transport + Dây dẫn là điều kiện ĐỦ. Hai món này cùng đẳng cấp mới tạo nên kết quả tối ưu và mới đủ sức thay thế CDP. DAC của các bác gấu đến cỡ nào mà phần cấp tín hiệu kém thì kết quả cũng hỏng hết.

Theo kinh nghiệm của em phần Mussic Sever chỉ cần cái Macbook Pro ổ SSD với cái dây USB cỡ 10 tr (dây tách riêng đường cấp nguồn 5V ra khỏi đường truyền tín hiệu) là xong phần cấp nguồn tín hiệu, lúc này các bác nghe nhạc từ Youtobe cũng ổn chán.

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Khoảng hơn hai mươi năm trước mình có cái thú mua CD,mỗi tuần ít là 5-10 CD,lúc đó là CD TQ đời đầu chất lượng không thua CD gốc bao nhiêu,CD gốc Second hand giá cũng giá cũng không cao lắm trong đó có CD Ein Straussfest của hãng Telarc mà bây giờ vẫn hay nghe,sau đó tới đĩa chép những đợt sau thì mỗi lần ngồi lựa thì tối thiểu là 20 CD thì cũng là lúc không nghe bằng CD nữa mà chuyển thẳng qua lossless đến bây giờ.Lý do thật đơn giản rất ít CD có được 5 bản nhạc nghe được và mình thà nghe MP3 nhưng nhạc yêu thích còn hơn nghe CD gốc âm thanh khủng nhưng nhạc nghe hổng dô.Và ngày nào mà không được nghe nhạc là hổng chịu được.Lâu lâu nghe dàn khủng về mở nhạc ở nhà nghe hổng dô là phải xử dụng liệu pháp tẩy dần dần,mở nhạc một hai phút rồi mở TV coi một lúc cứ thế dàn khủng lắm cũng chẳng đến 10 lần là lai nghe ngọt ngào.

22. hoangktvt

hoangktvt Advanced Member

Bác nói đúng, em quên. Giá của CD là 2nd, giá DAC là new. Em thì vẫn dùng cả CD và Lossless, chơi CD thú nhưng tốn kém.

23. songnhi

songnhi Advanced Member

"Tôi già rồi, chả biết sử dụng máy tính, phân mềm gì cả, cứ CD mà chơi cho lành, đút cái đĩa cái oạch là nghe". Tôi khoái cái lạo xạo của đĩa than, hồi tưởng về 1 thời vàng son quá khứ. Đó là tâm sự của 1 bác cao tuổi.
    1 bạn trẻ khác lại bảo: Sao tôi ko nuốt nổi âm thanh của cái đĩa than nhỉ?!!!
    Bây giờ thời đại thông tin quá đại chúng, những thế hệ 7x,8,9x đều có thể sử dụng thành thạo máy tính, có thể mày mò cài đặt phần mềm voc vạch, DIY theo ý mình đủ thứ. Còn các bác tranh luận cái nào HAY thì sẽ ko có hồi kết. Bởi phạm trù "hay, xấu, tốt, dở" nó quá trìu tượng(đối với audio)
    Tóm lại là Chơi theo sở thích và điều kiện thôi.
    @hoangktvt: chơi lossless để tới tầm tốn chả kém CD đâu bác ạ.

24. bee2008

bee2008 Approved Member

Hôm qua cái CDP cùi bắp đã xài trên 15 năm của em bị tiêu nên bèn lên mạng search xem có cái nào ngon bổ rẻ thay thế.
    Thì tìm ra được một website khuyên rằng thì là xưa rồi Diễm nếu có ý định mua một CD player :roll:
    Website này giới thiệu về sản phẩm Brennan B2. Có thể chơi đĩa CD, rip CD để lưu trữ nhạc định dạng lossless trong ổ cứng với đầy đủ thông tin bản nhạc và sau đó chơi nhạc, điều khiển từ smartphone ... sau khi chuyển mớ đĩa CD đã rip vào nhà kho.
    Có nhiều phiên bản tùy dung lượng đĩa cứng, như 64Gb, 500Gb, 1Tb, 2Tb.
    Vỏ làm bằng nhôm cứng có thể chịu được trọng lượng người đứng.
    Hình của em nó đây:
    Giá bán ở Amazon Anh thì hơi đắt (469 bảng Anh/500Gb), nhưng giá Amazon Mỹ lại rẻ hơn (499USD/500Gb). Mới bán ở Mỹ từ tháng 2/2016
    Có ai nhà mình xài cái này, hoặc sản phẩm nào tương tự chưa ạ?

25. chauphuong

bác đừng mất tiền cho chức năng rip.

Share This Page

Loading...