Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt????

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by clio206, 14/8/09.

1. bee2008

bee2008 Approved Member

Hì hì, nếu bỏ qua chức năng rip, thì nó cũng là 1 CD player, và thư viện nhạc số chất lượng ngang ngửa CD.

2. Hom_zui

Hom_zui Advanced Member

em choi con DAC cali sigma II gắn cái bóng 12ax7 mullar xịn xịn vào là tiếng khá dày và chi tiết, ngon bổ rẻ

3. hiaudiolike

hiaudiolike Approved Member

Một đầu DAC các bạn chú ý là DAC Tri-vista , em có đọc đâu đó đầu này cho chất âm vốn có của đầu CD transport . Mới nhìn thì không để ý ,nhưng khi chơi đầu mắc tiền
    ví dụ : đầu Cd transport 5000 đô,đầu DAC 4000 đô
    Nếu lấy đầu DAC Tri-vista thì sẽ giảm chi đáng kể mà vẫn có chất âm như vậy theo nhận xet trên không thay đổi chất âm vốn có.

Bác nào có điều kiện thử qua xin cho em ý kiến.[/quote] DAC Tri-vista có so được với những DAC rất nổi tiếng không ?( trên cùng một CD transport rất nổi tiếng , phải là nổi tiếng vì ......)
    Cám ơn các bác .

4. dzungbv

dzungbv New Member

Dạ vâng.
    Giải mã Digital ra âm thanh - có mấy từ đấy thôi mà bao đời nay vẫn tranh luận bác nhỉ.
    Em nghĩ đơn giản là cùng một nguồn Digital nếu bộ giải mã càng xịn càng tốt thì sẽ cho ra âm thanh càng chuẩn càng hay. CDP 1 triệu hay 1 tỷ thì nhiệm vụ của nó cũng giống nhau, nhưng chắc chắn âm thanh cho ra sẽ khác nhau phải không bác.
    Nghề chơi cũng lắm công phu là vì vậy.
    (Bác paul bây giờ đang dùng bộ nghe nhạc nào vậy) :D

5. thai64

thai64 Advanced Member

Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt????

Để nghe nhạc số thì dùng DAC là một sự chọn lựa không phải bàn...và lúc này khó khăn chọn DAC tầm nào. :?:
    Để chắc ăn mình vẫn giữ nguyên đầu CDP và tìm hiểu các đầu DAC...cũng vội vã chở về, rồi vật vã ra đi vài chú DAC. Tương tự như con CDP của mình hiện đang dùng vậy thôi.

6. imj

imj Advanced Member

Để nghe nhạc số thì dùng DAC là một sự chọn lựa không phải bàn...và lúc này khó khăn chọn DAC tầm nào. :?:
    Để chắc ăn mình vẫn giữ nguyên đầu CDP và tìm hiểu các đầu DAC...cũng vội vã chở về, rồi vật vã ra đi vài chú DAC. Tương tự như con CDP của mình hiện đang dùng vậy thôi.[/quote]

Hi bác , bác có nhiều kn quá, mình thì chỉ nghe nhạc số, thóc cũng ko có nhiều nên chỉ tìm dac rời loanh quanh 6-7k $ , mình chưa thử nhiều dac nên ko có kinh nghiệm, hiên đang dùng dac Ps audio Directstream đang chạy rà , vì muốn lắp thêm 1 bộ cho phòng ngủ dùng loa treo nên lại tìm cái nữa, mình đang nghĩ đến Dac của Chord Hugo TT và Dcs Bussini nhg ko có để nghe thử
    Ps : mình ngại nghe cd lắm mua về như đồ để bày cho đủ nên dùng laptop nghe cũng khá ổn, nhạc nghe nhạc vocal, jazz, classic, nhạc vàng.
    Cái Dac đang dùng nghe nhạc vàng thì ko ổn lắm vì nó rõ ràng tách bạch quá, còn các nhạc ngoại thì tốt, vợ thì nghe mỗi nhạc vàng :cry: .Mong bác chia xẻ cho ít trải nghiệm của bác nhé
    Thanks !

7. thai64

thai64 Advanced Member

1, Tôi giữ CDP để nghe, là để nhớ về một thời đạn bom, một thời hòa bình...
    Chiếc CDP đó cho chất lượng âm thanh tốt, trung thực (Linn Karik IV - 20bit) và một số lượng CD không nhỏ...

2, Cũng như bạn, Tôi cũng lo được cho mình một DAC rời dùng nguồn điện ngoài để nghe nhạc Lossless.
    DAC DSD của Châu Âu cho chất âm hợp với bộ dàn Linn và loa Linn...

3 Phần chia sẻ kinh nghiệm...khó quá nhỉ, đại loại thế này:
    - Nhà ông có con gái không, có con rể không :?: nếu có thì chi cho tụi nó tiền, để họ tự xử...ông ngồi rung đùi, ngắm vợ ngắm con.
    - Tôi rất thích vàng, nhưng không thích nhạc vàng...nên không khuyên ông chọn DAC cho vợ ô, nghe nhạc vàng được...
    Chọn cho nó dac nghe nhạc vàng ngon, mùi mẫn...nó nghe suốt ngày thứ nhạc ây, thì mình nghe âm thanh mình thích khi mô :lol:

Imj chắc cũng là người vui tính và hài hước...tôi tính ông sớm muộn cũng phải tự bóp đầu, bóp túi đi tìm mua cho vợ cái DAC về để chuyên nghe nhạc vàng. Một món quà tặng...mừng sinh nhật vợ. :roll:

Thanks.

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hi bác , bác có nhiều kn quá, mình thì chỉ nghe nhạc số, thóc cũng ko có nhiều nên chỉ tìm dac rời loanh quanh 6-7k $ , mình chưa thử nhiều dac nên ko có kinh nghiệm, hiên đang dùng dac Ps audio Directstream đang chạy rà , vì muốn lắp thêm 1 bộ cho phòng ngủ dùng loa treo nên lại tìm cái nữa, mình đang nghĩ đến Dac của Chord Hugo TT và Dcs Bussini nhg ko có để nghe thử
    Ps : mình ngại nghe cd lắm mua về như đồ để bày cho đủ nên dùng laptop nghe cũng khá ổn, nhạc nghe nhạc vocal, jazz, classic, nhạc vàng.
    Cái Dac đang dùng nghe nhạc vàng thì ko ổn lắm vì nó rõ ràng tách bạch quá, còn các nhạc ngoại thì tốt, vợ thì nghe mỗi nhạc vàng :cry: .Mong bác chia xẻ cho ít trải nghiệm của bác nhé
    Thanks ![/quote]
    Bác chơi đến DAC 6-7k $ thì cũng nên bỏ ra 2-3k mua cái music server tử tế, dùng laptop tội cho DAC lắm bác ạ.

9. imj

imj Advanced Member

Trước tiên, mình xin cám ơn 2 bác thai64 và bác chauphuong đã cho lời khuyên
    1/ Bác thai64 ạ, em thì bị vợ cầm ví nên ko loại bỏ vụ nhạc vàng đươc nhất là vụ asian bác ạ, mà nhạc vàng như nhạc Trúc Phương thì em cũng mê lắm ạ, để 1 bộ nghe đc nhạc vàng theo ý mình cũng khó lắm ạ, mình hoàn toàn ko đồng quan điểm vs 1 số bác nhạc vàng dàn gì cũng chơi hay , hay được nhạc trữ tình việt nam cũng tốn kém lắm
    Miên man quá xa chủ đề Dac mất rồi, thực ra gom đc thóc thì mình cũng cố làm 1 cái dac Nhật( tên gì mình ko nhớ lắm chỉ nhớ slogan là Ko thỏa hiệp về giá) nghe mô tả thì ghê gớm lắm từ vật liệu đến thông số và chất âm
    Bác tha64 có thể mô tả hệ thống bác đang dùng chi tiết tý ko ạ , cả dây dợ ...usb.. bác nhé. Thân
    2/ Chào bác chauphuong, thank bác đã cho lời khuyên về music sever vì cái Dac mình đang dùng nó cũng là 1 mu. Server nghe được qua cái nas dựng nhưng mình chỉ dùng lúc say để nghe và ngủ , chứ lúc thức thì thích cắm lap ra tivi để lướt web, và xem đôi khi xem asian
    Bác cho mình hỏi là dùng lap sao lại tội cho cái DAC ạ, mình ko rành về kỹ thuật chỉ nghe lossless dùng jriver qua dây usb , dây tốt tốt tý có nguồn rời nghe nền nhạc cũng tĩnh tuy ko đc như mấy cái pc diy riêng ko bị nhiễu gì đó nhg kỹ thuật cao quá mình thử mà ko làm được. Mong bác cho thêm lời khuyên thực tế hơn vì kỹ thuật mình kém lắm
    Mong anh em đưa ra mấy loại dac hay để mọi người tham khảo, nghe CD chỉ dùng khi bạn bè đến chơi cho nó oai, 1 mình nghe nhạc số cũng phê lắm rồi.
    Theo ý kiến của đa phần các ông nghe nhạc lười biếng thì nên có 1 cái Dac rời tốt và 1 cái cơ vừa vừa cho đủ bộ

10. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Re: Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt??

Xin chào bạn. Tôi đang chơi CDP Marantz SA8005 có cả hai chức năng DAC và CDP, nay muốn nâng lên một chút cho hợp với amply và loa hiện có nên , muốn tìm một DAC rời kha khá và giữ SA8005 cũ làm cơ. Tôi đang ngắm một vài DAC , trong đó có con DAC bạn đang dùng. Tôi cũng thích DAC PS Audio Directstream nhưng chỉ biết nó qua các comment trên mạng thôi, chứ chưa dc nghe thử, nên mong bạn chia xẻ một vài cảm nhận về DAC này. Tôi chủ yếu nghe nhạc cổ điển chứ không nghe nhạc vàng.

Luôn tiện xin cho biết bạn đang dùng DAC này với amply gì. Tôi dùng amply Mcintosh MA8000 không biết có hợp với nó không?

Cám ơn nhiều.

11. imj

imj Advanced Member

Re: Có nên dùng DAC thay CDP loại tốt??

Chào bác, mình thì kinh nghiệm ko nhiều và hoàn toàn ko biết gì về MA 8000, mình chỉ nói theo cái mình biết thôi.
    Về dac PS Diectstream tiếng nghe rất tốt , nền âm sạch , chi tiết nhạc cụ đâu ra đó , mình mê classic nên khi lắp nó vào dàn là mình ưng ngay trg bản nhạc đầu tiên chứ nghe ở dàn khác thì mình ko rõ, quan điểm của mình là đặt tiền về nghe thử với cái của mình . Ưng xong thì mình mua của hãng 1 cái Bridge ii lắp vô là có luôn 1 cái để nghe nhạc số qua ổ Nas hay và tiện.
    Quan điểm của mình là mua dac rời thì hay hơn cái d/a tích hợp của cd vì nếu được như dac rời thì cd phải đắt gấp 2 thì mới ưng đươc. Túm lại vụ ngon bổ rẻ với người chỉ biết nghe nhưng ít kiến thức kỹ thuật như mình là ko bao giờ có, mà mua đồ gì thì cũng phải tính để còn đổi nâng cấp nữa .
    Mình dùng T+A preamplier P 10-2, pow mono marklevinson 436, dây loa kimber ks 3035...phòng nghe ko có chỉ là phòng khách nhỏ chung 15m2 , nên mới đang tính làm bộ nữa trg phòng ngủ dùng loa treo tường và cái âm ly tích hợp mbl c51 cho nó nhỏ gọn và tìm 1 cái Dac khác ( cũng là lấy cớ để tìm hiểu thêm thôi mà :lol: )
    Ps : nên chú ý thêm vụ dây rợ, cái dây usb máy in đem ra thử thì cái dac hay cũng thành dở kiểu như dây tín hiệu và nhất là dây loa đó bác.

12. AudioABC

AudioABC Advanced Member

@imj

Cảm ơn bạn imj nhiều. Mình đang ngắm một trong ba con

1. Metrum Pavane
    2. Esoteric N-05
    3. PS Audio Directsream

Bạn giúp mình hiểu thêm con DAC này. Nếu được xin bạn cho biết mua ở đâu, giá bao nhiêu để mình chuẩn bị hầu bao và để so sánh với hai DAC kia. Vì các shop để giá khá lệch nhau. Có lẽ đây là vấn đề tệ nhị, bạn có thể PM nhé.

Tks

13. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Theo dõi các thread về digital music trong diễn đàn này, em cảm thấy các bác quan tâm con DAC nhiều hơn là phần transport tín hiệu digital cho con DAC làm việc. Đa số mọi người tận dung Pc hay laptop có sẵn để làm transport cho DAC?
    Kinh nghiệm từ quá trình chơi nhạc số của em đã nhận thấy được "Nếu không đầu tư thích đáng cho phần transport tín hiệu digital thì mình chỉ sử dụng được khoảng 60% khả năng của con DAC"
    Từ 2013 đến nay, hầu hết những con DAC tầm trung (trừ hàng Chị Na) của các hãng audio danh tiếng đều đã mang cho mình những kỹ thuật xử lý digital khá hoàn hảo đặt biệt các bác cần chú ý đến DAC có ngỏ input là Ethernet Rj45 (mọi người thường gọi là Network Player) thì những CDP tầm trung cùng năm sản xuất muốn so với nó thì hơi mệt đấy.
    Ngày nay, phần transport digital đã có music server đảm nhiệm rồi các bác chơi DAC nên chú ý đầu tư phần này. Nếu có thêm nhu cầu xem ca nhạc (cho gia đình xem PBN, ASIA, Vanson, ....) thì đầu tư mạnh tay cho Pc như của em. Chi tiết về Pc các bác tham khảo bên topic hệ thống của em:
    viewtopic.php?f=24&t=82508&start=50

14. imj

imj Advanced Member

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn, nhưng có vấn đề là ae lớn tuổi cứ đọc thông số kỹ thuật là nản, nên đa phần tiện là chơi thôi, nếu lap mà bỏ quạt đi thay tản nhiệt nước + cái ổ ssd 1g, chế hộp nước to đẹp tý dùng tạm nước ko đóng cặn của mobile thì dùng ổn mà, vì ko quen ai có cái cây pc chế tác để nghe nhạc nên đa phần mấy người kém kỹ thuật phải dùng thế, thôi bù lại phần thiết bị vây.
    Ps : âm thanh của ps fw dac cũng khá tốt nhưng so với đàn anh PS directstream thì ... nếu ai dùng thiết bị bù đắp cho kiến thức kỹ thuật thì sẽ thông cảm cùng nhóm người già như mình

15. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Lâu nay tôi chỉ nghe nhạc computer audio từ laptop qua DAC của amply tích hợp hoặc CD Player. Nay muốn dùng DAC rời. Một trong ba con DAC mà tôi đang ngắm đến là Esoteric N-05. Con này được đánh giá rất cao ở chức năng Network Player mà tôi chưa hiểu cách sử dụng thế nào. Tôi nhờ bạn giải thích chơi nhạc theo cổng Ethernet. Phải cần gì để chơi được âm nhạc theo cổng này. Xin cám ơn bạn nhiều.

16. thanhnos2112

Kinh nghiệm em đúc kết từ quá trình chơi nhạc số về Transport digital mà có dính đến adapter thì phải tìm PSU Linenear thay thế ngay kể cả DAC cũng vậy.
    Bác lớn k lắp Pc Hi-end thì chơi Music Server đi, giờ có nhiều loại rồi nó chuyên dùng làm Transport digital, như thế mới xài hết tiền con Ps DirectStream của bác.
    Ps DirectStream là DAC Hi-end rồi (trong tầm giá thì nó là The best of DAC nữa đó bác)
    Trên hệ thống nhà e Ps DSD + Pc Hi-end thì phòng em chịu k nổi, còn dùng Thinkpad E220 thì k hơn Pc Hi-end + Ps PWD bao nhiêu (cả 2 đều có Bridge)
    Bác dùng laptop làm transport cho Ps DSD thì mới sử dụng đc 50% khả năng của nó.
    Em ở Gò vấp, bác ở saigon thì thu xếp off 1 ngày đi bác, ngoài e còn có 3 người nữa cũng đang chơi DAC PerfectWave đó.
    Rất mong đc gặp bác.

17. thanhnos2112

Thông thường nhà sx có hỗ trợ software để play nhạc, bác xem hướng dẫn sử dụng & setup thì được ngay. Còn dùng foobar2000 thì add thêm component UPNP, chọn output con DAC của bác là chơi thôi, đơn giản lắm bác. Em đang dùng FoobarCon control để điều khiển và chọn nhạc (gần như e k dùng đến màn hình)
    DAC Ps DSD nhiều ng chơi rồi, Chơi DAC Esoteric đi bác cho nó mới mẻ, mà con này vn hình như chưa có. Em nghĩ, chơi mấy dòng mới thì nên mua hàng được dealer phân phối thì yên tâm hơn, bác thường nghe cổ điển thì nghiên cứu thêm T+A xem.

18. thai64

thai64 Advanced Member

Xin chào Imj.

Úi giời...ơi, hôm nay vào forum, thấy bác Imj mới sắm được cái bút mới : "Ông nào không sợ vợ thì bảo ..... để em theo học ạ ".

Có tôi đây...người đàn ông không biết sơ vơ... :lol:
    Bác Imj có diễm phúc to, có một mụ đàn bà thích và yêu nhạc vàng, sớm và chiều về nâng khăn sờ túi...đại phúc, đại hỷ.

Ta bàn chuyện chuyên môn tý nhỉ:
    Theo Tôi nên chọn các thiết bị đọc và sử lý tín hiệu chuẩn, cho chất lượng âm thanh trung thực, cần nhất là chọn DAC là một ví dụ.
    Hiện tại Tôi đang chơi nhạc số với cấu hình như sau:
    - Nguồn nhạc Lossless 24bit/192Khz, DSD...
    - Máy tính MacBook Pro với ổ cứng SSD 512 GB, RAM 8GB. Chơi nhạc số với phần mềm bản quyền Audirvana Plus.
    - Dây USB Akustik kết nối MacBook với DAC.
    - Pre, Amply, Loa của hãng Linn. Tôi chơi Triam với thẻ Aktiv (phân tần chủ động cho Loa).
    Đấy đang thao thao ...vợ yêu sai con gái gọi lên, để nó đấm cho vài phát vào cái lưng đang gù...già rồi :(

Thế tình hình bộ dàn nhà bác như thế nào nhỉ...DAC Nhật Bản đời mới thì tuyệt quá đi chứ, tại sao không :?:
    Chữ ký của bác cũng đẹp đấy. :wink:

19. imj

imj Advanced Member

Chào Bác thai64 !
    Bác chơi cẩn thận thế thì còn gì bằng nữa, em hỏi tý ko liên quan bác tuổi Rồng ạ, để em còn xưng hô cho phải phép, em sinh năm 74, sao con gái vẫn nhỏ vậy nhỉ, mấy ông anh 64 giờ này lên ông hết cả rồi mà...heheheh
    Linn em chưa nghe qua lần nào nhg em thấy nhiều tín đồ nên chắc hay, em thì chơi tạp nham lắm, cứ bê về cắm mà thấy tê tê thì em không rút ra nữa .
    Nguồn nhạc của em thì thập cẩm, cứ down về nghe thích giữ ko thì bỏ, em thì thích trg bộ dàn có tý đèn đóm nên dùng T+A preamplier P 10-2 ghép pow mono marklevinson loa mbl, lọc nguồn ps, dac ps directstream, usb em đang dùng tạm cái furutech gt2 pro em đang tìm cách thử dây usb có nguồn 5v rời xem sao nhg chưa tìm đc cái nào để cắm thử, dây loa kimber ks 3035 ( cái này hợp với tai em heheh nên đỡ tốn thêm).... em ghép xong bộ nữa với dac khác sẽ báo cáo tiếp
    Ps : Bác có vẻ hơi ganh tỵ vs em về chữ ký nha... hehehe

20. imj

imj Advanced Member

Kinh nghiệm em đúc kết từ quá trình chơi nhạc số về Transport digital mà có dính đến adapter thì phải tìm PSU Linenear thay thế ngay kể cả DAC cũng vậy.
    Bác lớn k lắp Pc Hi-end thì chơi Music Server đi, giờ có nhiều loại rồi nó chuyên dùng làm Transport digital, như thế mới xài hết tiền con Ps DirectStream của bác.
    Ps DirectStream là DAC Hi-end rồi (trong tầm giá thì nó là The best of DAC nữa đó bác)
    Trên hệ thống nhà e Ps DSD + Pc Hi-end thì phòng em chịu k nổi, còn dùng Thinkpad E220 thì k hơn Pc Hi-end + Ps PWD bao nhiêu (cả 2 đều có Bridge)
    Bác dùng laptop làm transport cho Ps DSD thì mới sử dụng đc 50% khả năng của nó.
    Em ở Gò vấp, bác ở saigon thì thu xếp off 1 ngày đi bác, ngoài e còn có 3 người nữa cũng đang chơi DAC PerfectWave đó.
    Rất mong đc gặp bác.[/quote]
    Hi bạn, tiếc quá mình ở Hà Nội mất cơ hội giao lưu vụ dac PS với ae.
    Kiểu này chắc phải tìm mua 1 cái music sever nữa cho đủ bộ, mình thấy có 1 bạn trg Sài Gòn làm pc để nghe nhạc xem phim bán 36tr cái đó, tiếc là ko có cơ hội để thử,
    Lại ngó nghiêng thông tin của Music server
    Thank bạn nhiều !

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Định trả lời chỗ bác hỏi em bên trên nhưng bác thanhnos nói hết rồi. Tóm lại là transporter cũng rất quan trọng.

22. imj

imj Advanced Member

Thank bác nhiều !

23. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Cám ơn bạn

Con Esoteric N-05 được một số audiophiles đánh giá chất âm qua cổng Ethernet còn hay hơn cả Esoteric K-01 nữa (!) nên tôi cũng hơi háo hức và tò mò muốn mua. Tôi cũng thuộc loại già nên ít hiểu biết về thiết bị , nhờ bạn giải thích giúp nếu chơi nhạc qua cổng này thì nguồn nhạc lấy từ đâu? Nếu lấy từ youtube chẳng hạn thì laptop vẫn xử lý được để xuất âm ra amply bình thường, khác gì cổng ethernet?

Cám ơn và chúc vui

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

DAC loại xịn giá 5 k đô nhưng nếu thêm phần cơ xịn thì có giá 10 k đô .
    Từ đây ta thấy câu trả lời là rất rõ ràng

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Giới thiệu với các huynh con AMR DP-777.
    đây là một trong 10 processor hay nhất hiện nay .
    It provided some of the very best digital sound I've heard

Share This Page

Loading...