Có nên dùng EQ để cải tạo âm thanh?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Lion_Heart, 28/12/07.

1. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Thưa các bác!
    Đại đa số anh em chơi audio đều thống nhất là không nên chơi EQ vì nó làm mất đi độ trung thực của bản nhạc. Nhưng có điều là nếu bộ dàn của chúng ta dùng bị yếu một dải âm nào đó, chẳng hạn như trung âm thì có nên dùng EQ để cân bằng lại không, trong khi chúng ta lại không có điều kiện để thay amp hoặc loa,cdp?
    Đây là điều em muốn nhờ các bác góp ý, và nhân tiện cũng xin các bác đề cử những đời EQ có chất lượng tốt để em tham khảo.
    Trân trọng cảm ơn các bác.

Tags:
  2. MinhPT

MinhPT Moderator

Chức năng mới của EQ là Room Correction. và đã có đủ loại từ Analog đến Digital.

Em không muốn phức tạp hóa và cầu kỳ hóa nên chưa dùng EQ.

3. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ối chưa hết đề tài "CABLES..." là đã có đề tài độc mới nóng hổi nữa rồi. Phái wá phái wá !!!! :) :)

4. Lion_Heart

Mời các bác tiếp tục cho ý kiến: CÓ NÊN DÙNG EQ ĐỂ CẢI TẠO ÂM THANH HAY KHÔNG?

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

E thấy mấy bác chơi loa nhiều cầu hay dùng cái này mà EQ chỉ là 1 tiện ích trong tbi đó !
    Cảnh báo nghen : dễ tẩu hỏa lắm

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Theo em thì nhạc khi được thâu tại phòng thu đã qua EQ rồi nên không còn mang tính trung thực nữa. Theo em, nhạc trung thực chỉ có khi âm thanh từ nhạc cụ hoặc các nguồn khác phát ra đi thẳng trực tiếp đến tai người nghe mà không qua bất kỳ vật trung gian nào khác. Do vậy, nhạc trung thực thời nay chắc có lẽ không có (kể cả nhạc hòa tấu thính phòng) vì tất cả đều qua hệ thống điện tử (trong đó có EQ) xử lý rồi nên đòi hỏi nhạc ta đang nghe thật trung thực thì rất khó. Phần lớn âm thanh sau khi qua hệ thống điện tử lại hay hơn khi nghe âm thanh trung thực nên nguời ta cần phải điều chỉnh âm thanh qua hệ thống này. Vì thế, ta đành tạm hài lòng với âm thanh của các bản nhạc đang nghe thôi.

Nếu âm thanh của bản nhạc đang nghe không mang tính trung thực thì có nghe qua EQ hay không thì chẳng có ý nghĩa gì. Vì vậy, ai thích nghe qua EQ hay không qua EQ là tùy vào ý thích của mỗi người nghe thôi. Riêng em thì vẫn dùng EQ và tùy theo bài nhạc mà em bật hay không để điều chỉnh âm thanh theo ý mình.

Em xin có ý kiến như thế, có gì sai mong các bác chỉnh giúp nhưng đừng mắng em

Litinitohidro likes this.
  7. hieuats

hieuats Advanced Member

Chỉ cần dùng EQ khi hệ thống stereo chạy với Amp tích hợp nhưng không có nút chỉnh bass, tép.

CD player -> EQ -> Amp (tích hợp không có chỉnh Bass, tép) -> Loa.

Thân.

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Hihi , con amp nhà em bị chói , dính , sạn ... ở dải treb - đang tính mod lại 1 đống thứ : tụ , trở , đèn ... vậy mà bác lại bẩu chỉ kéo ... rẹt cái cần EQ ... là xong ợ :cry:

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Trở lại lại vấn đề về nhạc tại phòng thu âm. Em chưa từng có mặt tại phòng thu âm nên không rõ là các thiết bị tại đây như thế nào. Em chỉ biết chúng qua hình ảnh hoặc miêu tả của một số bạn bè mà thôi. Tuy nhiên, theo em thì chất lượng của bản nhạc phụ thuộc rất lớn vào các trang thiết bị của phòng thâu và trình độ cũng như kinh nghiệm của người trực tiếp thâu âm. Thiết bị thâu âm càng cao cấp bao nhiêu và trình độ của người thu giỏi thì âm thanh thu được càng hay và càng gần giống với âm thanh ban đầu hay âm thanh trung thực. Mỗi loại thiết bị do các hãng sản xuất do người sản xuất quyết định nên âm thanh thu được cũng chính là do ý kiến chủ quan của họ. Các bác có thể kiểm chứng những thiết bị tại bộ dàn nhà mình thì sẽ rõ. Do ý kiến chủ quan của người sản xuất nên mỗi loại thiết bị sẽ nghiêng về các tần số mà họ cảm thấy hay. Họ thích bass, mid hay treble thì sẽ sản xuất các thiết bị âm thanh thu âm nghiêng về các tần số này. Khi thu âm, để hài hòa âm thanh, người thu âm phải sử dụng EQ để cân bằng âm thanh cũng theo ý muốn chủ quan của mình (người này thích bass, mid hay treble thì tăng hay giảm các loại tần số tương ứng). Vậy thì EQ là một trong thiết bị cần thiết trong phòng thu
    Do vậy, âm thanh trước khi thâu vào dĩa master đã qua rất nhiều loại thiết bị gồm có: các nhạc cụ (trong đó có các nhạc cụ điện tử), micro, Echo, EQ, Ampli, các loại dây dẫn...... kể cả ý thích của người thu âm thì làm sao mà có âm thanh trung thực được không kể mình lại nghe theo cái gu nhạc của người thu âm.

10. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em thì nghe cứ thấy thích là được :D . Bác nào thích nghe mộc thì ko cần EQ , bác nào thích hí hoáy theo sở thích thì sắm cái EQ ngon mà xài .

bản thu CD đã phải trải qua công đoạn dùng EQ rồi , nhưng các thiết bị đầu cuối trong phòng thu khác với ở gia đình , không gian nghe cũng khác , người nghe cũng khác nốt ... nên EQ vẫn có chốn để mà nuơng thân trong bộ giàn gia đình . Còn trong các môi trường khác , studio hay live-sound thì ko bàn tới , vì chắc chắn phải có EQ mới ổn :D

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Sau khi mua dĩa về bật lên nghe, bản nhạc lại phụ thuộc vào sự tái tạo âm thanh của bộ dàn tại nhà mình. Chất giọng từ các thiết bị này cũng phụ thuộc vào nhà sản xuất giống như thiết bị thu âm nên có loại nghiêng về bass, mid hay treble. Bộ dàn hay chính là bộ dàn có thể tái tạo gần đúng những âm thanh thu được từ dĩa chứ không phải âm thanh trung thực. Bên cạnh đó, gu nhạc cũa mỗi người khác nhau do độ tuổi, giới tính, môi trường, ..... bên mỗi người có một sự nghe khác nhau. Người thích nhạc tình cảm, người rock, nhạc ngoại hay nhạc việt, vân vân và vân vân nên sẽ sắm thiết bị âm thanh cho phù hợp kể cả việc DIY. Như vậy có thể nói là từng bộ dàn riêng lẻ không thể nghe được nhiều thể loại nhạc khác nhau cho nhiều người nghe khác nhau. Từ đó dễ gây tranh cãi là bộ dàn của ai hay hơn, thiết bị âm thanh nào hay hơn, .....
    Như vậy làm thế nào có thể cân bằng được các loại âm thanh trên cùng một bộ dàn mà mang tính kinh tế và hiệu quả nhất. Theo em chỉ có EQ là thiết bị đơn giản nhất để làm điều này mà thôi. Thích bass thì tăng bass, thích treble thì tăng treble, thích nhất giọng ca thì tăng giọng ca,.....

Tóm lại: Nghe nhạc qua EQ hay không tùy theo sở thích của mình (không phải của người khác). Thấy hay là được :D :D :D .

P/S: Các bác có ý giống em thì nên mua ngay cái EQ kẻo sau khi topic này được nhiều người biết thì lại tăng giá :D :D :D

12. khivang

khivang Advanced Member

Em chỉ thấy nhiều người chơi âm thanh khoảng 1,2 chục năm về trước đều cố sắm cho mình quả EQ , nhu cầu lớn đến nối hàng Nhật hiếm và đắt kinh khủng nên hàng Khựa và VN ào ra thế chỗ. Nhưng chỉ một thời gian sau thì hầu hết các cụ ấy giải tán EQ , bây giờ ra chợ thấy EQ xịn xếp hàng chồng , bụi bặm , vỡ nát nhìn mà xót ruột . Các cụ ấy đúng là chả biết gì sất các bác nhỉ :)

13. Nacon

Nacon Advanced Member

Ở chợ cái nào tốt vẫn đắt đấy ạ.

Vùng xa HN một chút em thấy họ vẫn dùng. :roll:

14. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Em bầu cho bác Chim hoang 2 tay !!!
    Ngày mai đi nhậu nhe bác!

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Tại sao cụ KHIVANG không nghĩ ngày nay các Receiver home Theatre đã có sẵn EQ rồi nên còn gắn thêm làm gì nữa ??? :(

16. ar3a

ar3a Advanced Member

Em ủng hộ dùng EQ. Ngoài lý do nguồn âm đã qua mixer đủ loại trong phòng thu, còn một vấn đề nữa là phòng nghe. Loa khi thiết kế thường gắn với phòng nghe chuẩn, trong khi phòng nghe của chúng ta lại đủ dạng đủ kiểu. Chắc chắn có nhiều tần số sẽ bị triệt tiêu hoặc cộng hưởng. Trong trường hợp đó, EQ sẽ có tác dụng rất tốt để bù trừ các khiếm khuyết này.

Vấn đề là ở chỗ phải kiếm được EQ tốt. EQ cũng có đủ loại.

17. Nacon

Nacon Advanced Member

Và phải biết sử dụng. :D

18. Lion_Heart

Nghe chừng nhiều bác vẫn ủng hộ việc dùng EQ. Cá nhân em cũng không phản đối:Trường hợp bộ dàn nhà ta thiếu hụt dải âm nào đó mà ta không hoặc chưa có điều kiện để thay bằng thiết bị mới: ghép EQ để cân bằng lại, và ghép EQ vào có hay hơn hay không thì cũng tùy vào tai từng người mà thấy nó cần hay không cần thiết, thế thôi ạ.
    Mời các bác tiếp tục.

19. metalhead

metalhead Advanced Member

Em nghĩ là đa phần là do người dùng không biết dùng đúng cách :lol:

20. Lion_Heart

Vậy xin hỏi các bác: Dùng EQ thế nào là ĐÚNG CÁCH? :D

21. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác lại hỏi khó em rồi, chuyện chỉnh EQ cho đúng cách không phải dễ, đòi hỏi người dùng phải có trình độ chuyên môn và thẩm âm nhất định. Khi thu âm, hòa âm thì người sử dụng EQ là kỹ sư âm thanh, là nhạc công, nhạc sĩ nên không nói làm gì, nhưng đại đa số người nghe nhạc lại là người không chuyên, không có thời gian và điều kiện để nghiên cứu sâu nên số người chỉnh cho đúng cách theo em là không nhiều. Kể cả là dân chuyên nghiệp không phải ai cũng chỉnh hay, khi nghe nhạc đôi khi các bác cũng có thể chê bản nhạc/đĩa nhạc này nọ hòa âm phối khí kém cũng một phần là do sử dụng EQ không đúng cách, hay nói chính xác hơn là không hợp tai người nghe. Chính vì vậy, nhiều người mua EQ về loay hoay không biết chỉnh sao cho hay, lại thấy chuốc thêm rắc rối cho dàn máy, đành bán đi. Và tất nhiên cũng có nhiều người lại đi theo chủ trương "không động chạm nhiều đến tín hiệu" như bác Khivang nên không sử dụng EQ. Về phía em, em cũng khai luôn là em không biết chỉnh EQ đâu, chỉ chỉnh đại được thôi :oops:

ntvdeneb likes this.
  22. Lion_Heart

Như chúng ta đã biết: mỗi nhạc cụ trong một dàn nhạc đảm nhiệm một khoảng tần số âm thanh nhất định, ví dụ như : trống cái ( kick drum), contrabass đảm nhiệm âm vực dưới 100HZ, guita bass đảm nhiệm âm vực 100Hz đến 250Hz, guitar điện, saxophon, giọng ca sĩ, sáo, violon đảm nhiệm âm vực 250Hz đến 2500Hz, kèn trompet, violon đảm nhiệm âm vực 2500Hz đến 6000Hz, xanh ban, mõ kim loại, chuông kim loại và một số nhạc cụ điện tử khác đảm nhiệm âm vực 6000Hz đến 16000 Hz...thậm chí cao hơn nữa ( Xin lỗi các bác, em áng chừng như vậy thôi vì em không phải là dân nhạc... :D )
    Trên EQ có các thanh chỉnh các tần số từ 20Hz, 43Hz, 90Hz, ...500Hz....6000 Hz, 10000Hz....160000Hz. Như vậy khi CD chúng ta nghe bị thiếu hụt dải âm nào thì chúng ta kéo dải tần tương ứng đó lên, ví dụ ta muốn nghe tiếng guitar bass rõ hơn thì tăng các dải tần trong khoảng 100 - 250Hz, hay muốn nghe giọng hát rõ hơn thì kéo dải 250- 2500Hz lên ...Tất nhiên khi ta tăng dải âm vực nào thì chính các nhạc cụ trong khoảng âm vực đó được tăng nhiều nhất, các nhạc cụ ở các quãng âm vực khác cũng sẽ tăng theo nhưng dù sao cũng không đáng kể.
    Chết, không biết em nói thế có đúng không nhỉ? :D :D :D
    Mời các bác tiếp tục.

23. ar3a

ar3a Advanced Member

Nếu em có dư tiền và dư thời gian, em sẽ làm như sau:

1. Mua 1 máy SPL loại tốt

2. Mua vài đĩa test loại xịn

3. Chạy đĩa test, dùng SPL để đo xem tần số nào bị triệt tiêu, tần số nào bị dư.

4. Tiếp đó dùng EQ hoặc tone control để chỉnh bù trừ.

Còn bây giờ??? Em dùng tai để chỉnh. Đại khai theo kiểu "nghe thấy hay là được" :D :D :D

24. ruby

ruby Advanced Member

Vậy túm lại là: Có hay không EQ củng được!miễn sao "nghe thấy hay là được" :D

Nếu dùng EQ thì:

- Việc cân chỉnh EQ như thế nào cho đúng?(khoa học chứ không chỉnh mù :D )
    - Một EQ tốt là như thế nào? ( có nhiều thanh chỉnh tần số? to? nặng? hay là dùng EQ có những chế độ mặc định của hãng đưa ra như: POP, ROCK....?)
    - Thương hiệu nào làm EQ tốt? và đặc biệt là giá của EQ?(mới? củ?)
    -He,he...
    Mời các bác tiếp!em tranh thủ ra chợ mua EQ đây 8) !

25. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Tùy bác :p
    Nếu bác cắm vao nghe thấy hay thì để không thì bấm bypass, nhìu lúc nghe pop có EQ cũng ác lắm chứ!

Share This Page

Loading...