Có nên dùng EQ để cải tạo âm thanh?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Lion_Heart, 28/12/07.

1. newceco

newceco Advanced Member

Hình như bác hiểu nhầm ý em, nhưng mà cũng có lý, khi nào em có 5 phòng nghe thì em sẽ sắm 5 bộ phù hợp với 5 phòng đó :D , còn bây giờ thì cứ dùng tạm 1 bộ để nghe cho đủ kiểu đã :arrow: .

2. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

Ừ bác à, vậy cho sướng.
    Chứ như em, khổ lắm, sáng sớm thì Lê Uyên Phương, Sỹ Phú..., chiều tối metal ầm ầm, bữa nào nhậu tê tê thì Dance, remix..., vợ thì thích New Age nhè nhẹ...Em cứ cắm cắm rút rút giữa mấy cái cdp, amp và loa, đuối (vì vặn Bass, treble trên Amp nó không phê). Ông già vợ hỏi làm gì suốt ngày kéo cái bàn ra cắm cắm rút rút vậy. :lol:

3. tuan7050

tuan7050 New Member

dàn âm thanh nội địa 5 thớt rời panasonic D50 cần tư vấn

mình muốn mua bộ dàn này[panasonic D50 năm thớt rời] xin hỏi ai nghe rồi có được không,giắc điều khiển mua ở đâu thấy nó giống giác 3,5 mn

4. Nmt_holdings

Nmt_holdings Approved Member

EQ em nghĩ chỉ dùng hát KO vì nghe nịnh tai chứ nghe nhạc nó biến thể mất tính trung thực nên không nên dùng nghe nhạc!

5. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

chơi vô tư đi bác, bác cảm thấy hay là được

6. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Tại triển lãm Hiend show 2014 vừa rồi không có phòng nghe nào sử dụng EQ
    Mặc dù nó rất tiện lợi như các bác phân tích
    Lý do ???

7. hscc

hscc Advanced Member

Cũng để thư giãn sau thời gian làm việc thôi mà sao phải vất thế bác, em chưa hình dung ra trong phòng bác để 5 bộ dàn thì nó hoành tới cỡ nào?

8. hscc

hscc Advanced Member

Lý do là vì nó có tên là Hiend show, nếu mà dùng EQ lồ lộ ra thì sao gọi là Hiend được cỏ chứ :mrgreen:

9. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Nghe nhạc dung cái đó nó cứ thế nào ấy các bác ạ. Âm thanh bị méo mó thiếu sự hài hoà

10. snel

snel Advanced Member

Các bác xem thử em này sx khoảng 2001, 6000$
    Đầy đũ đồ chơi cho bass, mid, treple nhé :D

Attached Files:

11. Nakataphuc

Tại các dàn mảy triến lãm đã chuẩn rồi kg cần phải cân chỉnh nữa,và họ phát nhạc phù họp với dàn máy của họ

12. anteo

anteo New Member

Tại các dàn mảy triến lãm đã chuẩn rồi kg cần phải cân chỉnh nữa,và họ phát nhạc phù họp với dàn máy của họ

Vâng,e nghĩ đúng thế đấy ạ. E vẫn dùng EQ khi nghe CD chất lượng thấp hoặc LP, băng cối hay cassete cũ.
    Có một vấn đề nữa khi chọn EQ là dải tần điều chỉnh ( đặc biệt là LF) của EQ trong nhiều trường hợp rộng hơn nhiều so với dải động của loa. Ví dụ đôi Super Pavarotti của em chỉ xuống được ~45-50Hz trong khi dải thấp nhất trên EQ là 30 thậm chí 20Hz . Như vậy khi e gạt cần này hết cỡ thì có ảnh hưởng đến loa không nhỉ. Có bác nói rằng Có, vì loa không được thiết kế để kêu ồm ồm như thế, lại có ý kiến rằng không vấn đề gì vì đơn giản là loa sẽ không phát ra được các âm thanh ở tần số thấp hơn / cao hơn (Tức là nằm ngoài dải động của nó) :?

13. Nakataphuc

Quan trọng cần đầu tư EQ cho phù hợp với dàn máy của mình,như dàn máy 100tr>200tr mà EQ có 1tr>2tr thì chắc chắn kg hay,méo tiếng phá đi tổng thể âm thanh dàn máy của ta

14. vinasons

vinasons Advanced Member

Em thì nghĩ khác: dàn máy 100tr>>200tr mà eq 1>2tr phần nghe thì chắc cũng không tệ. Nhưng phần nhìn thì giống "mặc Tuxedo đi dép Tiền Phong" :)

15. Nakataphuc

em đang muốn đầu tư EQ tầm 1>2tr bác biết cái nào kg tư vấn dùm mình đi

16. oldman

oldman Advanced Member

[" :)[/quote]
    em đang muốn đầu tư EQ tầm 1>2tr bác biết cái nào kg tư vấn dùm mình đi[/quote]
    Nady GEQ 215 giá 74 đô tại Musicianfriend's.com. 2 channel 15 cần mỗi channel.
    Pyle PRO PP EQ 100 63.94 Đô tại Amazon.com . 2 channel 10 cần mỗi channel. Ở Amazon còn rất nhiều equalizer đủ kiểu đủ giá. Nhờ shop ở VNAV order dùm.
    (nếu có thân nhân ở Mỹ mà rành 1 chút lâu lâu ghé Thrift store hoặc Goodwill mua có khi chỉ 20 đô 1 cái 7, hoặc 10 cần.)

17. cdp210-qn

cdp210-qn Advanced Member

theo mình thì nên dùng EQ, vì dùng EQ sẽ làm đáp ứng Biên-Tần của âm thanh bằng phẳng hơn từ đó sẽ thể hiện âm thanh chi tiết hơn. vấn đề là phải biết cách chỉnh. như ta đã biết, không phải cặp loa nào cũng thể hiện hết các dải âm thanh (20hz đến 20Kz) cho dù sử dụng đến 3 loa (tep, bass, mid) và các cặp loa đều có tần số cắt mà nhà sản xuất đua ra. đối với bộ dàn đắt tiền thì có thể không cần vì nó đã thiết kế kĩ rồi, nhưng đối với bộ dàn rẻ tiền thì rất cần. mình đã sử dụng EQ technic 33 càn cho mỗi kênh để nghe nhạc thấy chi tiết hơn hẳn so với khi không dùng EQ.

JupR74 likes this.
  18. dothanhtam

dothanhtam Advanced Member

Vấn đề là nghe thấy vừa lỗ tai mình là được, thấy hay là dùng thôi bác ạ.....

19. kietpro

kietpro Advanced Member

Em xin bổ sung thêm chút ạ: nguồn nhạc hiện tại đang dùng chưa chắc đã chuẩn và khg phải ai cũng có điều kiện để chơi đĩa xịn. Thế nên gặp những đĩa như vậy thì giải pháp thêm EQ có lẽ là cần thiết.
    Còn một điều nữa e cũng thắc mắc: thấy các bác DIY pre đèn hấp dẫn quá. Nhưng sao khg thấy ai thiết kế nút bass,treble ở đâu. Vậy các bác cho e hỏi làm sao nhận biết đc nó hay ở chổ nào?

20. cdp210-qn

pre đèn không dùng mạch bass treble là đúng bác ah, vì các ampli đèn thường dùng cho các dòng nhạc trữ tình có tiết tấu chậm, được thu âm trước những năm 1975, thời mà Hương Lan còn ở độ tuổi xuân thì. thời kì này tiêng hát của ca sĩ được trau chuốt, ngọt lịm, các nhạc cụ phối âm cũng đơn giản, tiếng bass nhẹ, treble cũng vùa phải, nhưng nghe sao phê quá. ampli đèn mà thể hiện dòng nhạc này thì k gì băng, đặc biệt là ghép với băng cố thì thôi rồi, với lại loa đi với ampli đèn cũng không hề rẻ. ưu điểm của bóng đèn là độ tuyến tính cao nên thể hiện tiếng ca tốt, trở kháng vào lớn nên giảm nhiễu tốt.

21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Nếu bác muốn thiết kế Pre đèn có nút Bass, Treble, Mid em sẽ gửi cho bác sơ đồ mà em đã lắp. Nghe chấp nhận được.

22. kietpro

kietpro Advanced Member

Còn một điều nữa e cũng thắc mắc: thấy các bác DIY pre đèn hấp dẫn quá. Nhưng sao khg thấy ai thiết kế nút bass,treble ở đâu. Vậy các bác cho e hỏi làm sao nhận biết đc nó hay ở chổ nào?[/quote]

Nếu bác muốn thiết kế Pre đèn có nút Bass, Treble, Mid em sẽ gửi cho bác sơ đồ mà em đã lắp. Nghe chấp nhận được.[/quote]
    Vâng, xin cám ơn thiện ý của bác. Rất tiếc em là newbie cũng chẳng biết chút gì về đèn đóm cả nên bác cứ cho em xin. Có lẽ em nhờ bác cao nhân nào đó giúp em vậy. Chân thành cảm ơn bác!

23. cdp210-qn

Các kĩ sư âm thanh đâu hết rồi ? sao k thấy bàn luận về eq nữa vậy. Hôm nay e sẽ hướng dẫn cho các Bác chỉnh eq theo cách chỉnh của e để các Bác xem thế nào nhé. Trước khi hướng dẫn e tổng quan lại các cách chỉnh hiện nay.
    - Cách chỉnh theo dòng nhạc như pop, rock, dane,jaa ...cái này các Bác biết rồi, chẳng lẽ mỗi lần trc khi nghe nhạc phải chỉnh theo dòng nhạc mình nghe, rất bất tiện.
    - Cách chỉnh chữ V, cách này là chỉnh theo ampli, nghĩa là mạch khuếch âm thanh khuếch đại theo chữ V ngược(ở tần số thấp và cao thì hệ số khuếch đại thấp do trở kháng tụ và cuộn cảm lớn), nên eq chỉnh theo chữ V là vậy, hai chữ này cộng lại thành đáp tuyến biên - tần bằng phẳng. Cái này thì thấy thông dụng (nhiều người chỉnh cách này). Theo lí thuyết thì k sai, nhưng nghe vẫn chưa ổn vì chúng ta quên mất rằng chất lượng âm thanh còn quyết định ở loa nữa.
    Cách chỉnh eq của e là chỉnh theo cặp loa của mình có. ấy chết e bận mất rồi hẹn các Bác bữa sau nhé.

24. kietpro

kietpro Advanced Member

Bác quăng bom giữa đường rùi chạy đi thế? :lol: :lol: . Em thấy EQ để chử V thì bị ép tiếng và bí bí khg thanh thoát. Còn em vẫn để các tần số cân bằng. khi nào nghe đĩa nhạc có vẻ thiếu tần số nào thì em lại chỉnh nâng lên chút.ví dụ thiếu treble thì e nâng 2 cần ngoài cùng lên,còn bass cũng tương tự...miễn sao thấy dễ nghe là đc :) . Còn bác nào ở trên nói dùng EQ làm hư loa thì e..ứ tin. Có khi chỉ hư tai bác ấy vì quen nghe hí-èn rùi...hehheeh

25. cdp210-qn

Hôm nay e tiếp tục nữa đây.
    Các bác cũng rằng loa cũng phát ra cường độ âm thanh cũng theo chữ V ngược, do vậy mỗi loa là mỗi chữ V ngược (1 thùng loa có 3 loa là có 3 chữ v ngược) tại điểm giao cắt các chữ V ngược người ta gọi là tần số cắt. Điều mong muốn là chữ U ngược. cách chỉnh của e như sau.
    - Xác lập ampli:
    + đưa các nút bass, mid, treble về vị trí giữa.
    + nút lowness on (e để vị trí này sau khi chỉnh thấy hay hơn)
    + nút balance để 1 bên (mình chỉnh 1 bên trc để sau này so sánh kênh còn lại)
    - Xác lập eq, chọn 1 bên cần chỉnh đưa về giữa (eq càng nhiều cần càng tốt, dải tần càng 50Hz đến 16Khz là được, nếu rộng hơn thì càng ok)
    - dùng phần mềm phát tần số (e dùng NCH Tone Generator) từ 20Hz-20KHz cài vào máy tính (car âm thanh phải tương đối chút).
    - kết nối máy tính-eq-ampli)
    * cách chỉnh:
    +chọn 1Khz trên phần mềm, vặn vol để nghe âm thanh vừa phải và lấy cường độ này làm chuẩn(nêu có máy đo cường độ âm thì chỉnh chính xác hơn)
    + chọn tần số khác trên phần mềm theo cần eq (VD: eq có cần 2Khz thì chọn trên phần mềm 2Khz) và nghe âm phát ra tại tần số này, nếu nhỏ ta kéo cần lên(nhỏ là so với âm 1Khz) , còn đủ lớn và lớn thì để nguyên).
    + lặp lại các bước cho các cần còn lại. kênh còn lại thì chỉnh theo kênh đã chỉnh.
    Chỉnh xong các bạn sẽ thấy âm thanh nó ra thật là chi tiết, âm nào cũng ra hết, không còn bị dính nữa, rất thích hợp với nhạc trữ tình.

JupR74 likes this.

Share This Page

Loading...