Có Nên Mua Bảo Hiểm Nhân Thọ Không.

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by snel, 13/11/15.

1. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác duongnv về vấn đề đóng BH này tuy nhiên các bác cũng phải tham khảo lại về chính sách khi mà bên bảo hiểm nó thanh toán khi mình đã đóng đủ thời gian hoặc là khi gặp rủi ro vì dưới em cũng có trường hợp gặp rủi ro và khá lâu mới nhận được tiền bảo hiểm vì quá trình tìm hiểu nguyên nhân và các công đoạn để chấm dứt hợp đồng và bồi thường hơi lâu. :)

2. snel

snel Advanced Member

Em tính mua gói 8T/ 1 năm bên Dai-ichi Life do cô bạn gái mới quen khuyên nên mua ( cô bạn cũng nói rõ là em mua để chạy cho đủ số)
    Em dự định là mua gói 5T/ 1 năm vì sợ sau này không đủ khả năng đóng mà cô bạn cứ nằng nặc muốn em phải mua gói trên.
    Theo các bác vấn đề trên sẽ được giải quyết như thế nào cho hài hoà ạ?
    Em cám ơn.

3. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Theo em bác lên giới thiệu thêm ai đó mua cùng bác còn bản thân thì bác tính xem mình có đủ khả năng chi trả đến đâu thì mua tới đó thôi bác à vì cái này đóng cũng lâu dài lên cần cân nhắc với khả năng của mình.!

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo kinh nghiệm mình thì gói 5Tr/1 năm nếu theo cũng khá mệt mỏi đấy không đơn giản đâu, BH nhân thọ thời gian đóng rất dài và không phải ai cũng ổn định KT trong khoảng 15 -18 năm mà dưới thời hạn đó mà dừng thì coi như ném tiền qua cửa sổ ! nên cân nhắc kỹ, và đây cũng là lý do để không mua gói BHNT khác vì rất nhiều người vận động mình mua thêm BHNT cho họ, đa cấp mà :lol:

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ban đầu mình cũng chỉ dám mua những gói sp nhỏ và vừa, nhưng khi tình hình tài chính tốt hơn thì hóa ra những hợp đồng BH lại nhỏ và ít ý nghĩa, bèn mua thêm 1 hợp đồng nữa, rồi lại 1 hợp đồng nữa... và hiện nay mình đang có 4 hợp đồng bảo hiểm NT đang hiệu lực, mỗi năm đóng phí khoảng gần 30 trđ (còn bx đang có 3 hợp đồng đang đóng tiền ). Chú ý mua càng sớm khi tuổi đời còn trẻ thì phí thấp, sau 40 tuổi thì phí cao, không có lợi. Nên mua trước 40 tuổi. Tốt nhất là mua trước năm 30 tuổi.

Bác có thể mua gói 5 trđ/năm nếu tổng thu nhập (trong, ngoài, lương, lậu... các kiểu) của bác trên 120 trd, còn nếu tổng thu nhập trên 180 trđ thì có thể mua gói 8 trđ thoải mái.

6. snel

snel Advanced Member

Ý bác là thu nhâp trên 120 Triệu / 1 năm phài không ạ?
    Nếu đúng vậy thì em buộc phải quên các gói BH bác ạ, vì thu nhập em rất bấp bênh. Tính bình quân là khoảng 3,5T/ 1 tháng bác ạ.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đó làm mình tạm tính với mức sống & giá cả ở TPHCM, trong thực tế có thể thấp hay cao hơn vì còn phụ thuộc vào mức sống & giá cả ở từng vùng cũng như nghĩa vụ tài chính với gia đình lớn và gia đình nhỏ nữa.

8. thanhnguyentrieu

thanhnguyentrieu Approved Member

Câu trả lời của em là hoàn toàn nên nhé bác, tại sao ? Vì Robert Kyosaki - chuyên gia dạy làm giàu đã nói : Đầu tư không có bảo hiểm là cực kỳ rủi ro. Bác đang đầu tư cho sức khỏe, sự nghiệp của mình, nếu k0 có bảo hiểm sẽ k0 có phương án dự phòng khi xảy ra sự cố. Cá nhân em đã trải qua và thấy rất chính xác. Về kinh nghiệm thì bác nên chọn các hàng của nước ngoài nhé : như AIA, Generalli,..v..v..... cần gì trao đổi về kinh nghiệm tài chính trong cuộc sống bác cứ alo em nhé

9. snel

snel Advanced Member

Chắc em phải liều 1 phen mua gói 5T/ 1 năm ạ.

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu bạn không có những khoản thu nhập bất thường lớn một chút , chỉ trông vào khoản thu nhập bình quân khoảng 3,5T/ 1 tháng thì cũng rất mệt :D , lúc đó bạn cần phải tiết kiệm mỗi tháng đều đặn ít nhất 400k/tháng :D

11. snel

snel Advanced Member

Ok bác.
    Em sẽ tính toán cẩn thận, và sẽ cố gắng ko đụng vô phần T cho BH.
    Em cám ơn các bác đã giúp đỡ.

12. Thanhdo

Thanhdo Approved Member

BHNT nên mua sớm chừng nào tốt chừng đó. Chứ chờ đến khi nhiều tiền mua đồ audio, mua tiên còn được,....có khi lúc đó mua BH không được.....

13. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Nhà em 4 người 4 HĐ bảo hiểm của Manulife, 1 năm tầm 34tr - tuy rằng phải cố nhưng vì tính thiết thực của nó nên đành phải bóp chỗ khác để ưu tiên cho nó. Hy vọng hơn 10 năm nữa đáo hạn em có 1 mớ mua Audio :D

14. Thanhdo

Thanhdo Approved Member

BH thì có nhiều dạng, cũ như xe máy hay đồ audio có nhiều thương hiệu. Nên phân tích và chọn loại nào có lợi cho mình và gia đình về sau, đóng ít mà BH xuốt đời mới đúng nghĩa của BH

15. quangnt

quangnt Advanced Member

Vài ngày nữa Prudential công bố sản phẩm bảo hiểm bệnh hiểm nghèo tới 75 tuổi đấy bác, phí thấp nhất là 750k/tháng, các bác cần thông tin cứ PM e

16. litono

litono Advanced Member

Ở nước ngoài thì OK nhưng ở VN thì hên xui, tỷ giá lên xuống không biết được nhiều khi đầu tư con SH sau này nhận được gói thuốc lá 555 không biết chừng :mrgreen:

17. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em nhớ khoảng năm 2001 có mua 1 cái HĐ của Manulife. Số tiền BH (50tr) lúc đó tính ra mua được 1,5 con Honda Dream Thái (giá lúc đó là 35~37tr)
    Năm 2013~2014 HĐ đáo hạn. Rút ra 50tr + xx mua được nhiều hơn 2 con Honda Super Dream.... (Super Dream hiện tại giá all-in là 23,xxtr)
    Nếu tính trên cơ sở xe Dream thì cũng có lời chút chút, hi hi hi....

18. quangnt

quangnt Advanced Member

nếu tính theo vàng thì còn lỗ nữa kìa cụ :lol:
    em đùa chút cho vui chứ mua bảo hiểm là tính đến bình an, không mong muốn rủi ro xảy ra, chứ tính lợi nhuận thì phải tham gia sản phẩm vừa bảo vệ vừa đầu tư mới ổn

Share This Page

Loading...