Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?

Discussion in 'Loa' started by ducnhi_mc, 24/7/09.

1. ducnhi_mc

ducnhi_mc Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí: hôm vừa rồi em mới rinh về thêm 1 cặp loa để nghe vocal. Vô tình em thử đánh cả 2 cặp cùng lúc (đánh A+B) thì thấy tự nhiên hay hẳn lên, cả 2 cặp loa dường như bổ khuyết cho nhau vậy. Xin hỏi có bác nào đã từng cảm nhận giống em ko ạ? Nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa thì có nên ko ạ? hay là có sự sai lệch về pha, chồng lấn về tần số gì ko ạ?...

Tags:
    revedt likes this.
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Tại sao lại kô nên nhỉ, nên quá đi chứ nếu như bác nghe thấy hay hẳn lên như vậy. Mình nghe cho mình cơ mà.
    Bác chỉ cần lưu ý công suất amply đủ gánh 2 cặp 1 lúc thôi.
    Chúc bác vui.
    P/s: Nếu sau 1 thời gian ngắn bác thấy mệt tai hoặc ko thấy hay nữa thì vấn đề là lại là không phải "hay hẳn lên", mà là "nghe thấy khác thì tưởng là hay". Cảm giác này cũng khá phổ biến. :wink:

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thỉnh thoảng nghe một lúc hai cặp cũng cảm nhận giống bác. Chỉ lưu ý bác nên kiếm hai cặp loa cùng độ nhạy và cùng Ohm thì cả hai cặp đều sẽ phát ra âm thanh to bằng nhau thôi.

Chúc bác vui

Thân

4. tamtam

tamtam Advanced Member

Trời, cái câu chốt hạ quan trọng thế mà Bác lại đưa vào "P/S"!

TD2021 likes this.
  5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Cái quan trọng nhất trong Audio là không đẽo cày giữa đường bác ạ, mình chơi cho chính đôi tai của mình cho dù ông hàng xóm có bảo "bộ của ông nghe dở quá".

Chơi nghiền ngẫm và chắt lọc mới quan trọng, he he he bác không nghe ông hàng xóm không phải là bác bảo thủ mà là bác có cái chính kiến của bác, thông tin nào thích hợp với mình thì nên cân nhắc và ngược lại.

Cái quan trọng nhất vẫn là............mình cần phải phê chứ ông hàng xóm có phê hay không thì mặc xác lão ấy :D :lol:

Thân,

6. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E cũng có một anh bạn phối ghép 2 loa cùng 1 lúc để nghe nhạc, 2 loa bác ấy đặt chồng lên nhau, loa ở trên quay ngược xuống dưới.

E đã cùng bác ấy test thử khi nghe một cặp âm hình hẹp hơn, khi lắp thêm cặp ở trên nữa âm hình rộng hơn hẵn.

Theo e nghĩ nếu nghe 2 cặp loa cùng một lúc phải cùng dòng, cùng trở kháng và cùng độ nhạy mới đảm bảo pha cùng nhau. Còn nếu 2 cặp loa khác nhau mà cùng hát e nghĩ sẽ có sự lệch pha mà mới nghe khó có thể nhận ra, chỉ có những đôi tai vàng sẽ nhận ra ngay.

2 cặp loa cùng hát mà hay hẳn lên như bác chủ topic tả chỉ là âm hình rộng hơn nên cảm giác như vậy thôi.

Wilson Fans likes this.
  7. thientoan

thientoan Advanced Member

Bác thanhVNS nói vô cùng chính xác, bác chủ topic đang đẽo cày giữa đường.
    Quan trọng là bác nghe cảm thấy hay thì thôi, ai nói gì thì cũng đừng quan tâm cho hoang mang, chỉ tổ mệt. Bác hỏi thế nhiều người chưa nghe bộ dàn của bác thì làm sao người ta biết hay hoặc dở, chỉ dựa vào suy luận mà phán thì em e rằng người thiệt thòi chỉ là bác mà thôi.
    Âm hình rộng? Chẳng phải đây là cái mà người ta mãi đi tìm sao? :lol:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu được nữa thì cùng trục, cùng mặt phẳng luôn.

về mặt lý thuyết âm thanh là dạng sóng hình sin, khi hai sóng gặp nhau sẽ xảy ra 2 hiện tượng:
    - sóng âm cộng hưởng cho biên độ cao hơn, tần số cũng khác đi 1 tí tạo ra sóng âm hỗn hợp.
    - sóng âm sẽ triệt tiêu nhau 1 tí hay nhiều tí. nếu 2 sóng cùng tần số, ngược pha nhau sẽ triệt tiêu lẫn nhau rất nhiều. trường hợp này gặp trong cắm lộn 1 bên dây loa. kết quả là tiếng xìu hẳn :(

bác nghe hay hơn là do âm thanh đã được cộng hưởng. âm thanh sẽ khác nguyên thủy lúc đầu..... :D hay hơn hoặc dỡ hơn là tùy bác. :D

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Câu này của bác cũng chính xác vô cùng. Chính vì cái âm hình rộng này mà em và rất nhiều con nghiện Audio phải tìm đến kèn để thỏa mãn cơn nghiện đấy bác ạ :D

Thân,

revedt likes this.
  10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì kê 2 cái loa xa ra 1 tí là âm hình rộng ra thôi, đâu hẳn là kèn mới cho âm hình rộng. khó gì đâu cụ :D

Wilson Fans likes this.
  11. clavinova

clavinova Advanced Member

50% thời gian em nghe 1 lúc 2 cặp loa đây, chắc chắn nó có cái hay riêng của nó.
    2 cặp em nghe cùng lúc là cùng 1 hãng, 1 floorstanding và 1 bookself đặt cạnh nhau, đánh bởi 2 amp giống hệt nhau, dùng chung pre-amp (chung volume). Điều đặc biệt là 2 cái loa treble và mid của 2 cặp là hoàn toàn giống nhau, cái cao chỉ thêm bass nữa thôi. Có nghĩa là nó giống như 1 loa và 1 amp, chỉ khác cái là nó bổ sung cho nhau, nghe cái cao không thì hơi nhiều bass, nghe cái con thì lại hơi sáng và thiếu bass... thế là chơi cả 2, nghe thì buồn cười nhưng thật ra là rất hay.
    2 cái mid kevlar của B&W giống nhau hát cùng lúc hay phết ạ.

12. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hê hê, vậy thì mang ra ngoài vỉa hè nó mới rộng đúng nghĩa Bác Sĩ ơi :mrgreen:. Nếu đơn giản hoá như Bác Sĩ phán thì khối ông cắn lưỡi ngay lập tức vì phải bỏ cả núi tiền để bưng kèn về chơi đấy :lol:

@ Bác chủ Topic cứ để như thế chơi đi, khi nào thấy không phê nữa thì hãy thay đổi.

Thân,

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

giống như hát bè vậy thôi.

nếu bác nghe 2 cô ca sĩ cùng tone giọng giống nhau hát bè cùng lúc, đứng sát nhau, thì ta nghe như 1 người ca. nếu ta nghe 1 nam, 1 nữ bè thì ta nghe ra 2 giọng.

suy ra các trường hợp khác...

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ hơ vậy thì em phải cắn lưỡi gấp đôi vì cặp loa em có tới 2 cái kèn hai bên: một treble và 1 mid. Chít em rùi BS ui. :twisted:

Em cũng xúi bác chủ cứ chơi hai cặp cùng lúc, chừng nào chán thì mình lại chơi 3 cặp loa cùng lúc cho nó sướng. Em đang đi tìm ampli nào ra được 3 loa để chơi đây nhưng hình như hơi khó quá. Trước đây em có cái ampli chơi được 3 cặp loa cùng lúc, nghe lời xúi của một bác audiophile nên bán mất. Bây giờ nghĩ lại vẫn còn tiếc :roll:

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chơi nhạc vỉa hè cũng giống như sân khấu. nó có cái hay riêng à nha. mà ở sân khấu người ta nghe nhạc bằng mấy chục cặp loa :D

bác chủ chỉ nghe có 2 cặp... sợ gì ?

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hê hê, Em chúc mừng bác vì đã hoàn tất công đoạn đẽo xong 1 cái cày :D :lol: :lol:

Thân,

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác chủ cho em tò mò hỏi là bác đang chơi hai cặp loa hiệu gì vậy để em xem thử có ghép với bộ nhà em được không

Cám ơn bác chủ

Thân

18. lamlylam

lamlylam Advanced Member

các bác thảo luận vụ này hay quá. em rất mê cái vụ hỗn hợp như thế. Nhưng em nghĩ chơi 2 cặp cùng lúc thì nó phải là hai cặp có tính bổ sung cho nhau chứ? Ví dụ: cặp A bass hay thì đánh thêm cặp B có treb hay chứ? Em hỏi xxx ngơ quá, nhưng không biết nên cứ đánh liều vậy, mong các bác chỉ giáo thêm .

19. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Theo em nghĩ là chơi 2 cặp chắc chắn hay hơn 1 cặp, không gian, mid, trep, bass tốt hơn. Nếu các Bác kô tin thì cứ mua loa về thử thì sẽ biết. Còn nếu chưa chơi mà cứ lý luận bừa người ta cười cho vào mặt đấy phải kô các cụ.

Lại có gió nữa rồi, lên nào ......

20. tamtam

tamtam Advanced Member

Ờ há! Có thế mà em không nghĩ ra! Bác nói có lý lắm Bác ạ! Nhớ lại nhiều lần em để sang chế độ Matrix cho 4 loa đánh một lúc, hay ra phết các bác ạ. Chính manual của hãng làm processor/preamp đa kênh cũng khuyên nên thử vậy. Chắc kỳ này nghe chế độ Matrix nhiều hơn. :)

21. cuongnm

cuongnm Advanced Member

hai cặp chắc chắn dở hơn 1 cặp nếu cả 4 loa cùng ... dở.
    kiểu như vừa xấu gái vừa zo zien :mrgreen:

22. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em nghĩ là Bác chưa đc nghe rồi, mà Bác chỉ nghe ng ta nói lại và kể thôi. Nếu bác nghe rồi thì bác sẽ biết ngay mà. hihi
    Đúng là nghe bằng lỗ tai người khác :lol: .

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác mạnh miệng quá. có lẽ bác Trieu Son chơi theo cách này rồi ? bác cho tí thực tế đi. ví dụ chơi 2 hay 3 cặp loa gì, oánh với amp và dây gì.... kết quả ra sao để em còn bắt chước

24. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Lại có gió nữa rồi, lên nào ...... THẾ MỚI GỌI LÀ CHÉM GIÓ :D

25. taigl

taigl Advanced Member

Em cũng thường nghe một lần 2 cặp loa khác nhau nhưng có cùng trở kháng,có cảm giác loa này bổ sung loa khác phần còn thiếu.Vì khi tắt một kênh A or B tự dưng nghe thiêu thiếu :p .Do đó theo em nghe một lần 2 cặp(miễn sao ampli đủ mạnh) thì...."phê" lém! :lol:

Share This Page

Loading...