Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?

Discussion in 'Loa' started by ducnhi_mc, 24/7/09.

1. nguyentai

nguyentai Advanced Member

theo em thì nên để một cặp nghe thôi, khi đó mình mới thưởng thức được cái chất của cặp loa đó, cái chất cũa đĩa cd, amp...
    một cặp loa khó đáp ứng cho tất cả các dòng nhạc, khi đó cặp thứ hai, thứ ba sẽ thay thế, em đồng ý là nghe cho đã lỗ tai của mình, nhưng đã theo cách thập cẩm thì phẩm chất của từng thiết bị bị phai nhạt, mất đi cái thú thưởng thức và lúc đó cảm giác chơi audio theo trường phái ..thực dụng
    đó là suy nghĩ của riêng em, mong các bác góp ý thêm cho thêm sôi động, vui vẻ

2. moigot

moigot Advanced Member

đọc thấy các bác diễn tả sôi nổi quá,em chỉ là người mê âm nhạc thôi, em cũng đang chơi như vậy và còn thêm sub điện nữa,khg biết nói thế nào cho các bác hiểu,thôi thì em mời các bác nghé nhà em nghe thử,hố nai 1-tp biên hòa-tỉnh đồng nai.phone 0907866999.hân hạnh đón tiếp.

3. thichngonbore

thichngonbore Approved Member

Đồng ý với bác nguyentai!
    Nói gì thì nói, nghe nhiều cặp loa (khác nhau) cùng lúc, dù hay đến mấy thì cũng là "thập cẩm", thiết bị đắt tiền mấy mà chơi kiểu đó thì ... giống nhau hết. Bác nào hổng tin thì cứ chơi thử cặp tannoy với một cặp nào khác, B&W chẳng hạn, xem nó "hay" ra sao? Còn chơi hai cặp loa cùng thương hiệu thì sao? Theo "khả năng lọ mọ trời cho" của em, nếu bỏ tiền mua hai cặp loa, mỗi cặp 5t, em sẽ chọn giải pháp mua 1cặp 10t nghe sẽ hay hơn.
    Túm lại, nếu có sẵn vài cặp loa nên khám phá cái "lạ" của chúng, chứ bỏ tiền mua 2 cặp loa để nghe cùng lúc cho đã, em e rằng không ...xứng tầm.

Wilson Fans likes this.
  4. taigl

taigl Advanced Member

EQ chẳng phải là thiết bị quá dở đâu. Người ta bỏ EQ khi setup một số bộ dàn mắc tiền thui (hay dở em hổng biết) chứ bộ dàn ít tiền thì gắn cái nì vào có thể mang lại hiệu quả cao hơn tầm tiền :wink:[/quote]
    Heheheh,em đồng ý với bác vụ này.Với bộ dàn cỏ nhà em,khi gắn EQ vào nghe sướng hơn.Thích nghe midle thì nâng lên,khg thích thì hạ xuống miễn sao nghe phê là đc.Còn ai chê em mặc kệ vì lỗ tai em ứ có đẳng cấp hi-end :lol:

LắngNghe likes this.
  5. thubeo

thubeo Advanced Member

bác ghép thấy hay thì cứ chơi thôi ah :lol:

6. duongKD

duongKD Approved Member

thu nghe hai amplifier ghep voi 2 cap loa khac hang di khoi bac con muon be ca 4 amp + 8 cap loa ay chu hi

7. b3c1

b3c1 Advanced Member

Theo mình chỉ nên dùng 2 đôi loa khi hát Karaoke thôi. Nghe nhạc mà nghe như thế thì k hỏng thiết bị cũng hỏng tai.

Wilson Fans likes this.
  8. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

Hỏng được tai thì hay quá, lúc đó nghe gì cũng thấy hay, đỡ phải tốn tiền lăn tăn. :lol:

LắngNghe likes this.
  9. thicanthi

thicanthi Advanced Member

- em cũng thường nghe thế ,Kef IQ 3 song tấu cùng celestion 15 nghe nhac mạnh phê lắm

10. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Bác Khỉ vàng phân tích hay quá,
    Theo em, đánh 2 cặp một lúc chỉ để vui lúc đó rùi một lúc tìm lại được cái hay, riêng biệt của từng cặp loa - Một cách tìm hiểu sâu thêm những cặp loa mình đang có.

11. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Vâng, em thấy các Bác nghe ngóng khó tính quá, chi tiết quá, cao siêu quá ... cuối cũng kô biết các bác nhận đc gì nhỉ? Em nghe 3 cặp 1 lúc, mỗi cặp loa chỉ có giá 1chai mà vẫn sướng như thường, chưa bao giờ em nhận thấy nó bị sao cả.

Các bác chỉ cho em cách nghe sao mà sướng như các bác với? Các bác cần gì nghe cái sự chồng chéo của pha, nhòe âm hình, ca sỹ chạy này, chạy chỗ kia .v.v. đó làm gì nhỉ?? Cái cốt yếu cải nghe nhạc để giải trí mà phải kô các bác hay các bác muốn thể hiện mình là bậc thầy về phân tần, về test thiết bị và cuối cùng lại bán món đồ đi khi mà mình chẳng biết mình đang nghe hay là đang tiêu tiền nhỉ.

Kính các Bác.

12. Cominup

Cominup Advanced Member

Em lại nhớ đến câu chuyện người Mỹ thì xơi nguyên cục thịt bò nửa cân, còn người nhật thì ăn từng lát cá mỏng quấn tí cơm.

Mỗi người một cảm nhận riêng về ngon, chả ai nói ai được.

Trong chuyện này các bác khác nhau về quan niệm, làm sao mà ngồi cùng một chuyến tầu để nói chuyện với nhau được.

Thế thôi các bác nhể!

Wilson Fans likes this.
  13. khivang

khivang Advanced Member

Nói chuyện ngoài lề một chút, mấy năm trước em xem tivi thấy người ta giới thiệu món trà đạo của Nhật, ôi thật là nhiêu khê, rắc rối, nào phải thửa ấm chén, chọn trà, nguồn nước, khăn, chổi...rồi phải quỳ phải ngồi sao cho đúng cách, bưng chén trà sao cho phải đạo, uống sao cho phải phép...Em nghĩ bụng : " rách việc, khát thì ra bể múc gáo nước mưa tu ừng ực, kề mồm vào vòi ấm mà mút, cầu kỳ hơn thì làm cốc trà đá là xong, sao mà phải hành xác thế nhỉ ? :) ". Nói chuyện với mấy cụ bô lão các cụ bảo :" thực ra ngày xưa người Việt mình cũng cầu kỳ trong chuyện uống trà lắm, chả kém gì người Nhật đâu, nhưng vì chiến tranh loạn lạc khó khăn nên nó cũng mai một dần đi, mà nhiều thứ khác nữa chứ ko riêng gì chuyện thưởng trà, cái đó người ta gọi là truyền thống văn hóa đấy, mà tinh hoa của văn hóa là cái sự chơi, qua các sự chơi mà người ta có thể đo đếm đc cái bề dày văn hóa của mỗi con người, mỗi dân tộc, mỗi quốc gia...". Các cụ còn nói nhiều lắm nhưng vì trí óc em có hạn chưa thể thấm đc nên chỉ nhớ đc có bi nhiêu.
    Chết thật, lạc đề mất rồi, trở lại chuyện âm thanh em chỉ dám đưa vài ý kiến thô thiển để diễn đàn thêm xôm thôi chứ tuyệt nhiên em ko bao giờ nghĩ mình là thầy bà chi cả, bác nói thế oan cho em quá. Kính bác soi xét cho em đc nhờ. :( :)

tuongson and Wilson Fans like this.
  14. thientoan

thientoan Advanced Member

Em thì nằm võng ngoài hè nghe 3 cái radio trong nhà phát cùng lúc vẫn thấy sướng như thường :mrgreen: :lol: :twisted:

15. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Em hiểu ý bác
    Còn nhớ thời những năm 80, kinh tế khó khăn em nghe nhạc bằng cái máy cát sét bé tẹo mà vẫn sướng... :D, nhiều khi buổi tối sợ làm ồn mọi người em nhét cục headphone TQ dỏm vào lỗ tai mà nghe vẫn phê nổi da gà... :D Ơ mà em vẫn đang tiêu tiền lai rai đấy ạ... :D vì em vẫn chưa tìm thấy chân lý... :)

LắngNghe likes this.
  16. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Cá nhân em thấy càng trèo cao thì ngã càng đau, tai của các bác thính thì các bác càng khổ!
    Em thấy nhạc nào cũng hay (ko hay thì ai viết, ai in băng đĩa để nghe làm gì), loa nào cũng hay (có hay thì mới được sản xuất, được bán...) các bác nhỉ?
    Nhiều lúc em mang cái đài cassettes cổ ra nghe nhạc, sao thấy nó hay thế không biết...:D

17. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em nghĩ cái này bác nói sai, em thấy phân tần chỉ có nhiệm vụ phân chia tần số hz cho từng driver thôi, một thùng loa có thể dùng 1 hoặc 2 hoặc có thể nhiều hơn 2 loa Mid cho cùng 1 tần số. Nếu 1 thùng dùng 2 loa Mid thì nó vẫn tốt chứ ạ.

Nếu bác nói đúng như vậy thì bác có thể giải thích cho em rõ thêm kô ạ.

Thank

18. khivang

khivang Advanced Member

Hãng nó chọn driver nào đều có sự tính toán, kiểm nghiệm để chúng phối hợp, bổ xung cho nhau chứ ko phá hoại nhau. Với hệ thống máy móc thiết bị, chuyên gia, kỹ sư hùng hậu mà phải mất vài ba năm họ mới cho ra đời được một seri mới sau bao lần thử nghiệm thất bại. Bác đã bao giờ tháo một thùng loa ra để nghiên cứu bộ phân tần chưa ? Tại sao họ phải dùng những trị số linh kiện rất chính xác như tụ thì 6,25uF cuộn cảm thì 2,73uH...Bác có bao giờ tự hỏi hãng nó làm cầu kỳ như vậy để tìm kiếm cái gì ko ?
    Hai cây đàn ghi ta đều gảy ra tiếng, hình thức na ná nhau nhưng cây thì 200k đồng, cây thì 50 - 70 tr, nó khác nhau cái gì vậy, người bỏ ra 50tr để mua cây đàn đó họ tìm kiếm cái gì vậy ?
    Chơi có nhiều cách, em có cách chơi của em, bác có cách chơi của bác cứ thấy hay là đc :) em ko dám nói cái nào hay hơn, nhưng cũng nên tôn trọng tiêu chí kỹ thuật một chút chứ bác nhỉ.

tuongson and Wilson Fans like this.
  19. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Cuối cùng thì bác chả hiểu gì về phân tần cả.
    Pótay.

20. khivang

khivang Advanced Member

May quá, có cao thủ về phân tần đây rồi. Bác có thể nói qua vài điều để AE mở mang hiểu biết đc ko ạ.
    Thank bác.

21. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Vui lòng mở tài liệu ra đọc lại hoăc tham khảo bác google nhé.
    Chúc Bác vui

22. khivang

khivang Advanced Member

Tài liệu nào vậy bác ? hoặc bác có thể cho vài đường link đc ko ?
    Mà mong bác vì AE mà tóm tắt lại vài điều cơ bản đc ko ? Thế mới là giúp nhau nhanh tiến bộ chứ bác nhì :)

23. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Bác hiểu biết thì chỉ giúp anh em với, em cũng đang muốn học hỏi.
    Cám ơn, chúc bác vui.

24. hieuaudio

hieuaudio Advanced Member

Kính các Bác,
    Theo thiển ý của Em, nghe cùng một lúc 4 loa cũng có rất nhiều phiền toái.
    Cực chẳng đã (Bác nào thích bật nhạc to) mới cần đến 4 loa để giải quyết tai nghe của các Bác đó.
    Vì :
    1. Sẽ tốn tiền mua thêm một cặp loa.
    2. sẽ tốn tiền set up lại phòng nghe (bố trí lại vị trí loa).
    3. Amply khi phai cõng 4 em một lúc cũng mau già (xuống cấp) hơn.
    ...
    Cho nên, âm thanh stereo nên nghe một cặp vẫn an toàn và đỡ tốn kém hơn.
    Kính.

Wilson Fans likes this.
  25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Theo em thì chỗ bôi đỏ chưa đúng lắm đâu bác :wink: :D

Thân

LắngNghe likes this.

Share This Page

Loading...