Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?

Discussion in 'Loa' started by ducnhi_mc, 24/7/09.

1. khivang

khivang Advanced Member

Em cũng giống bác nhưng chơi hoành tráng hơn bác nhiều là cho mỗi cái bắt một đài :mrgreen: . Nằm nghe chúng nó cãi nhau vui phết :lol:

Wilson Fans likes this.
  2. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Tôi cho rằng, chơi âm thanh là học hỏi lẫn nhau, không ai dám tự nhận mình là bậc thầy cả đâu bác ạ.
    Còn trường hợp nghe nhạc bằng 2 đôi loa (loại tốt hẳn hoi) khác nhau thì chẳng khác nào "thưởng thức" 2 loại nước hoa rất thơm, rất đắt bằng cách trộn lẫn. Hoặc như mua 2 bát phở ở 2 quán khác nhau đổ chung vào một cái nồi rồi ăn... Như vậy ta sẽ không thấy được những cái riêng, nét đẹp của từng loại nước hoa quý, cũng như không thấy được cái ngon riêng của mỗi loại phở ở 2 quán ăn kia...
    Tôi nghĩ chúng ta vẫn có thể nghe nhạc bằng 2 đôi loa khác nhau (hoặc nhiều hơn) nếu như ta cần nghe to, hoặc ăn hai bát phở trộn lẫn nếu như ta ăn khỏe và cần ăn no mà không cần thưởng thức cái ngon, cái đẹp... Có thể nói đó là một cách ăn chơi dễ dãi, không cầu kỳ thế thôi.
    Còn cá nhân tôi đã thử nghe 2 đôi loa khác nhau rồi, chỉ một lúc là không nghe được nữa, rất mệt tai. Lần đó cách đây cũng gần chục năm rồi và tôi không bao giờ thử lại nữa.
    Bác chủ topic thì hỏi rằng có nên nghe cùng lúc 2 đôi loa hay không, ở trên tôi thấy nhiều bác đã nói rồi và tôi thì nghĩ rằng tùy mỗi người, tùy sở thích.
    Chúc các bác có được những lựa chọn phù hợp với sở thích của mình :!:

Wilson Fans likes this.
  3. musicphile

musicphile Advanced Member

Nên hay ko nên là tùy ở bác thôi mà.Nếu bác thấy hay thì tốt rồi. Ai chê kệ họ.Còn sau 1 time ko thấy hay nữa lại tháo ra,có sao đau.Loa vẫn ở nhà bác cơ mà.Mà nếu gét nó thì lại ném cho em, em gét nó hộ cho :lol:

4. thichngonbore

thichngonbore Approved Member

Kính các bác,
    Em đang thử đóng vai một người chẳng biết gì về audio, lần đầu tiên vào VNAV, ghé qua mục "Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?", đọc sắp rớt cặp kính lão, có vài nhận định nghe cũng chí lí, còn lại em thấy vài bác cãi nhau chí chóe, chẳng học ở các bác ấy được gì sất!
    Theo em, nếu không muốn người khác xem mình là "thầy" trên diễn đàn, tốt nhất ta chỉ nêu cảm nhận riêng của mình về đề tài đang được thảo luận. Không nên xem hiểu biết biết của mình là "chuẩn" để phán người khác sai chỗ này chỗ kia, bởi một lẽ duy nhất: chẳng ai nắm bắt được chân lý một cách trọn vẹn cả!
    Nếu muốn giúp nhau hiểu đến ngọn ngành, nên chăng cho nhau số phone, hẹn nhau ở đâu đó uống cà phê và tha hồ trình bày quan điểm, cùng những tài liệu tham khảo lỉnh kỉnh mang theo. Sử dụng tài nguyên của diễn đàn mà không có lợi cho ai, thì không nên tí nào các bác nhỉ?
    Trở lại vấn đề chính của topic, em xin được phép túm lại: Nghe cùng lúc 2 cặp loa, nên chăng?
    1. Nên! dành cho bác nào thích.
    2. Không nên! dành cho các bác không thích :)
    Ngoài ra, nếu bác nào có đủ thẩm quyền về chuyên môn để phân định đúng sai thế nào, xin cứ xưng danh tính cùng bằng cấp chuyên môn, mọi người đang rửa tai lắng nghe!

Chienlc likes this.
  5. nguyentai

nguyentai Advanced Member

loa loa loa, xin thưa cùng các bác, các anh, sáng nay em có ghé nhà bác moigot, được tận hưởng bộ dàn ...4 loa 1 sub, quả thật quan điểm của em ban đầu ko thích ghép nhiều loa, nhưng sau khi tận tai nghe bộ dàn của bác moigot, phải công nhận bác phối ghép quá tuyệt, đúng như bác ấy noí, ko thể nào diễn tả hết được, em xin mạn phép nói như vậy cho các bác dễ hình dung : đừng quan tâm là có mấy loa và bộ dàn đã trình diễn rất tốt cái cần trình diễn và....nên đến nghe thì mới hiểu, có phân tích ra nữa chưa chắc các bác đã tin

tán thành ý kiến của bác thichngonbore đễ diễn đàn và phong trào ngày càng đi lên

6. thichngonbore

Đấy, đã có bác nguyentai là "nhân chứng", đồ nghề của bác moigot là "vật chứng", bác nào vẫn "tử thủ" với công thức chơi audio 1+1=2, xin mời theo chân bác nguyentai mục kích nhà bác moigot. Em trộm nghĩ, cả triệu người mà chơi giống nhau cùng một kiểu thì chán lắm các bác nhỉ? Lúc đó, diễn đàn này cũng chẳng để làm gì nữa, chỉ cần một tập nho nhỏ in một số kiểu phối ghép, bán ở nhà sách, ai cần ra đó mua về xem công thức và cứ theo đó mà mua đồ nghề về chơi là xong!

7. nguyentai

cho em góp thêm vài dòng nhận xét về bộ dàn bác moigot : nghe nhạc giao hường thì cứ mỗi loa là một nhạc cụ, ko lẫn vào đâu được, còn giong ca sỹ khi đó ko nằm trên loa nữa mà ở ngay truớc mặt, cá nhân em nhật xét bộ dàn của bác moigot xứng đáng để copyright và học hỏi

8. thientoan

thientoan Advanced Member

cho em xin cái hình của hệ thống của bác moigot để anh em học hỏi với ạ! :)

9. moigot

moigot Advanced Member

hệ thống của em đây

10. moigot

moigot Advanced Member

cám ơn 2 bạn thichngonbore và nguyentai đã quá khen,trong cuộc chơi phải có chút gì đó gọi là may mắn,chân thành cám ơn.

11. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác này chỉ được cái nói đúng.
    Em đang dùng cặp loa Studio Monitor của Hãng Tannoy mỗi bên có 3 loa phân tần có giắc bên ngoài cho phép 2 lựa chọn:
    1) 3 loa độc lập trên 3 giải tần với điểm cắt 1000 và 500
    2) 2 loa Low Bass và Mid Bass cùng song ca giải từ 500 Mh trở xuống.
    Kết quả em lựa chọn thứ 2) thấy tiếng dày dặn (2 loa mà lỵ) và hợp tai hơn

12. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Tôi chưa chơi theo cách này nhưng tôi thấy review của bác có gì đó không ổn.
    Dàn nhạc giao hưởng có cả trăm nhạc cụ, hệ thống loa nhà bác ấy có mấy loa mà :"mỗi loa là một nhạc cụ" lại còn "ko lẫn vào đâu được". Có loại định dạng âm thanh nào mà thu được trăm kênh rồi sau đó phát lại bằng cả trăm amply với loa thì may ra mới làm được điều bác nói. Hay bác gì đó "bạn" bác mới phát minh ra định dạng mới này vậy ? :(

13. thientoan

thientoan Advanced Member

Phòng nhạc của bác đẹp quá. :)
    Bác moigot review một chút về thiết bị trong hệ thống của bác được không ạ?
    Em thấy trên tường sau của bác có 2 miếng hình chữ nhật và phía dưới kệ máy của bác cũng có 6 miếng giống như vậy, bác cho em hỏi mấy miếng đó là gì và dùng để làm gì ạ?

14. long-ad

long-ad Advanced Member

Theo em thì nên nghe hai cặp loa giống nhau thì sẽ hay hơn ,nếu mà nghe hai cặp khác nhau thì nghe lộn xộn lắm ...

15. moigot

moigot Advanced Member

bác thientoan ơi đó là miếng triệt sống âm

16. moigot

moigot Advanced Member

bác sontri19962 ơi, mời bác ghé nhà em,anh em mình chia sẽ,xin bác giới thiệu dàn máy của bác,có hình càng tốt.

17. clavinova

clavinova Advanced Member

Mỗi khi tranh luận, đôi lúc các bác cứ bắt người khác phải post ảnh bộ dàn nhà mình lên, em cho đó là không thích hợp lắm. Nhiều vị nhạc trưởng sống trong không gian âm nhạc hàn lâm cả đời chắc gì đã có 1 bộ dàn bằng phần nhỏ của anh em trên này, họ post lên, gặp anh em chỉ hay để ý đến "đồ đạc" lại bảo dân mới vào nghề ... tội nghiệp chết.
    Em thì chả phải "nhạc trưởng" nào cả nhưng dám chắc là trên đời chưa có bộ dàn nào, kỹ thuật thu âm nào mà mỗi loa nghe ra 1 nhạc cụ cả, các bác cường điệu hóa quá, và dân audio thực sự trải nghiệm đủ thì không nói như vậy.

18. nguyentai

cảm ơn bác đã góp ý kiến, em review :"mỗi loa là một nhạc cụ" đó là theo ý riêng của em khi em nghe tiếng nhạc cụ tách bạch ỡ riêng từng loa ( ví dụ tiếng kèn thì ở loa jbl nghe to rõ hơn hẳn nhưng đến tiếng chiêng thì AR cất tiếng trội hơn( vì điểm này nên em mới nói là bộ dàn xứng đáng để copyright và học hỏi ) chứ ai dám xác định tuyệt đối đâu bác, em nói vậy để anh em ta nếu ai thấy hay, lạ thì giao lưu trao đổi, em cũng đã nói rồi, có những cái nói ra chưa chắc các bác đã tin, lúc đầu em cũng ko ủng hộ chơi nhiều loa nhưng khi nghe bộ dàn bác moigot, em đã bị thuyết phục, em thiết nghĩ sự trải nghiệm thực tế là điều hơn cả, chứ chỉ ngồi trên diễn đàn nói lý lẽ hay bắt bẻ nhau thì chẳng bao giờ tiến bộ được

19. sontri19962

Cám ơn bác đã có thịnh tình. Tôi đang ở Hà nội, nếu bác cũng thế thì tôi sẽ cố gắng thu xếp thời gian để qua bác giao lưu học hỏi. Bộ dàn tôi đang chơi cũng rất bình thường thôi, chủ yếu mang tính chất nhặt nhạnh sưu tầm. Loa thì AR2Ax, Fostex 206, Philips...amp thì pow LO-D 9500, Marantz 74D, đèn DIY...Đầu thì Sony X3es, 333ESD, Kenwood CDP2000...LP thì Victor, Cassette deck thì Nakamichi DR3...còn mấy thứ linh tinh nữa tôi để góc nhà nên không nhớ hết. Chụp ảnh và post lên mạng thì tôi không biết cách làm nên có lẽ không đáp ứng được yêu cầu của bác, xin thông cảm.
    Với mỗi thể loại nhạc tôi lại dùng riêng một hệ thống để chơi, thỉnh thoảng đổi chỗ vài thứ trong các hệ thống để ra một chất âm mới. Đánh kiểu nhiều loa như bác tôi chưa chơi và cũng hơi băn khoăn vì tôi thấy các audiophile nước ngoài về thâm niên, kinh nghiệm và trình độ chơi hơn chúng ta nhiều lắm nhưng họ không chơi như vậy.

20. moigot

moigot Advanced Member

bác sontri19992 ơi,dàn của em có chăn là rỏ ràng và tách bạch,diễn dàn là nói lên những gì mình nghe và thấy,hỏi những gì mà mình khg biết,chứ đừng biến diễn đàn thành một cái gì đó khg hay lắm.

21. moigot

moigot Advanced Member

bác clavinova ơi,bác nói thế tội nghiệp em,em rất thích audio và em cũng muốn tìm một gì đó gọi là mới mẽ,em tham gia diễn đàn là để học những gì mình thấy là hay,nào có ý xấu,chơi âm thanh là phải nghe và thấy nhiều để học hỏi chứ nào có xin hình rồi chê đâu.

22. sontri19962

Tôi không hiểu ý bác định nói gì ?
    Tôi thấy cách chơi của bác hơi lạ nên muốn tham khảo và nói lên băn khoăn, thắc mắc của bản thân, nếu nhiệt tình thì bác có thể chia sẻ quan điểm, cơ sở lý thuyết để bác chọn cách chơi này với mọi người và so sánh chất âm với hệ thống chuẩn mọi người thường chơi xem có những ưu nhược điểm gì. Tôi cũng rất thích tìm hiểu khám phá những cái mới lạ nên tối qua tôi có đấu thêm đôi loa toàn dải Fostex vào hệ thống tôi hay nghe nhưng thấy dải trung âm lên nhiều quá, lấn át hết các dải còn lại, toàn bộ sân khấu âm thanh nhô hẳn ra trước... để hôm nay tôi thay thử vài đôi khác xem thế nào rồi xin trao đổi thêm với bác.

23. thichngonbore

Trọng kính các bác,
    chuyện "câu chữ" có thể xem nhẹ một tẹo được không? Mỗi người mỗi kiểu diễn tả, người thích hoa hòe hoa sói, người thích ngôn ngữ bác học, người bình dân giản dị mộc mạc thậm chí quê mùa,... em nghĩ chẳng sao cả, cái lõi của vấn đề là người đọc nó hiểu người diễn tả thích, hay không thích thì ...đạt yêu cầu rồi. Em chẳng hạn, nghe lõm cũng nhiều, nhưng bác nào bắt em diễn tả cái hay của bộ dàn em vừa nghe thì em cũng chịu.
    Để bác nào đã từng trải nghiệm kiểu chơi này chia sẻ cảm nhận đi các bác ơi!
    Kính.

24. moigot

moigot Advanced Member

theo em nghĩ có lẽ tại amply đấy,làm cho âm thanh đưa ra,kèm theo là âm trầm khg xuống sâu được,vài dòng chia sẽ

25. moigot

moigot Advanced Member

cám ơn bác thichngonbore đã chia sẽ,những điều bác nói làm tôi nhìn lại chính mình hơn.

Share This Page

Loading...