Có thể dùng máy nghe nhạc DSD để làm nguồn phát được không?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by d3sp3rad0, 30/3/17.

1. d3sp3rad0

d3sp3rad0 Advanced Member

Em dự mua 1 cái máy nghe nhạc vừa để chơi tai nghe, vừa làm nguồn phát nhạc cho bộ dàn của mình. Máy nghe nhạc có cổng coaxial out, em định gắn vào DAC để kết nối vào bộ dàn của mình. Các bác có ai chơi kiểu này chưa? cho em ít kinh nghiệm với.

Tags:
  2. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Hoàn toàn được bác ah, bác có thể kết hợp máy nghe nhạc với dàn máy thông qua ngõ analog (nếu đi thẳng vào pre, ampli) hoặc digital qua DAC.

Hay dở thì tùy thuộc vào chất lượng của máy phát. Một số máy hiện nay còn cho phép kết hợp DAC ngoài chơi DSD qua ngõ usb. Thậm chí không cần máy nghe nhạc chuyên dụng, một số smartphone cũng cho phép kết như vậy, như em đang dùng Z5 premium chơi qua DAC-32 (Quang Hào) nghe khá tốt, theo đánh giá của em xuất sắc hơn máy tính 2 điều, một là đỡ rườm rà rắc rối, 2 là nền tĩnh hơn hẵn.
    Chúc vui.

3. d3sp3rad0

Nhứng cái DAC thi văn hay quanghao hình như cao nhất chỉ đến 24bit. Nhưng cái file nhạc chất lượng cao hơn thì sao bác.

tri bolero likes this.
  4. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Nếu dùng giải mã nội địa thì bác dùng DAC-32 của QH nhé, lắp thêm bo amanero thì chơi được cả DSD định dạng cao nhất. Còn D/A hãng thì lâu rồi em ko ngó ngàng nên ko rõ lắm.
    Chúc vui.

5. Planets

Planets Advanced Member

Chuẩn DSD không phát qua cổng coaxial được đâu.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

hoặc nói đúng ra là phát được nhưng bên trong cái máy DSD đã chuyển qua PCM cỡ 96k rồi mới xuất ra coaxial

7. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em đâu nói phát DSD qua coaxial đâu ah, em nói là có thể phát DSD qua usb cơ mà, với điều kiện là máy nó hỗ trợ OTG và DAC ngoài xử lý được, còn các ngõ digital thông dụng chỉ dùng cho lossless thôi.

p/s: công nhận các cụ đọc nhanh quá hay sao í , ít nhất phải đọc kỹ bài mình phản hồi đã chứ nhỉ :D Thanks.

Last edited: 31/3/17
  8. d3sp3rad0

Vậy cuối cùng là không được sao, em thấy mấy cái máy phát dsd có cổng out là coaxial, mà các bác nói cổng coaxial ko xuất được dsd vậy thì chỉ nghe được lossless thôi àh

Scorpio likes this.
  9. Planets

Planets Advanced Member

Hê hê mình đâu có trả lời riêng post của bác đâu. Bác chủ thớt hỏi về cổng coaxial mà.

10. d3sp3rad0

Em nghiên cứu rồi, dap chỉ để nghe headphone, gắn vào dàn hiend chỉ nghe chơi cho vui, không thể bằng cái cd player được. Dự án này chắc phá sản rồi. :)

TRANDAIARC and dokien like this.
  11. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Heeee, bác đã thử bao giờ chưa ah? Hay chỉ nghe ngóng rồi kết luận?
    Một con DAP tầm 3,000 - 5,000$ phát DSD mà bác oánh giá nó ko bằng cái CDP em e là hơi khiên cưỡng đấy ah.

hoanghaitrung likes this.
  12. Vutung

Vutung Advanced Member

Ok nhé bác,bác thử mấy con dap(máy nghe nhạc kỹ thuật số) như colorfly c10- colorfly c4 oánh dàn lớn đi.khg kém cdp tầm 1000$ đổ lại đâu nhé

13. dokien

dokien Advanced Member

Các b cắm rút chưa ạ? Pót jùm cái clip mà Dap k kém mấy jàn lớn & ăn Cdp 1k. Tks

14. d3sp3rad0

Bác VuTung có thể qua em giao lưu cắm rút được ko ah. Em đang xài esoteric x03 se

15. Guru

Guru Advanced Member

Em không đủ quyền để mở chủ đề mới, nên gửi viết cái này vào đây để nhờ các bác cho ý kiến:

Thông thường với dân chơi hi-end thì đĩa than, băng cối vẫn là những thứ đem lại chất âm mộc mạc quyến rũ hơn cả. Tuy nhiên, 2 thứ này thì lại bị hạn chế ở chỗ nguồn âm. Các bản thu âm mới nhất thường khá hiếm có ở những định dạng analog. Đó là lý do tại sao người ta lại phải chơi đĩa CD. Nhưng qua thời gian thì đĩa CD vẫn là bất tiện, bởi nguồn nhạc lossless miễn phí vẫn có thể tải về từ trên mạng một cách dễ dàng. Trong bài này, em muốn bàn về cách chơi nhạc lossless một cách khả quan nhất, chứ không phải là “đỉnh cao của hi-end”.

Chúng ta hãy thử tưởng tượng một cách đơn giản và tiện lợi nhất như sau: mình tải nhạc lossless về smartphone (ngày nay hầu hết mọi người đều có), rồi ngả lưng ra ghế sofa, click vào bản nhạc mà mình yêu thích trên điện thoại, bản nhạc sẽ tự động được chơi trên bộ dàn yêu thích. Để làm được điều đó thì chỉ có kết nối không dây mới đáp ứng được. Nhưng kết nối không dây làm sao cho dữ liệu âm thanh được chuyển tải một cách trọn vẹn nhất đến ampli mới là điều cần bàn.

Em xin đề xuất một giải pháp là dùng Android box có đầu ra spdif. Bởi vì dân chơi hi-end vẫn có nhiều bộ DAC ngoài vốn dĩ vẫn dùng để chơi từ trước đến giờ. Hầu hết các đầu Android box đều chạy Kodi, hỗ trợ đủ cả Airplay (cho iPhone), Chromecast hoặc Miracast cho Android hoặc là một chuẩn khác chậm hơn, nhưng mà phổ biến hơn là DNLA cho TV thông minh. Lúc này, điện thoại của các bác chỉ cần cài ứng dụng client như kiểu BubbleUPnP hoặc Tubio là đủ để truyền nhạc lossless tới Android box. Bộ DAC ngoài sẽ đảm trách nốt công việc còn lại!

Ngoài ra các bác còn có thể tận dụng PC, laptop hoặc thậm chí là điện thoại cũ cài Kodi. Tuy nhiên, với PC và laptop thì lại vướng ở cái quạt nguồn, khiến âm thanh không còn được tĩnh lặng. Trong khi đó thì điện thoại cũ thì lại bị hạn chế về mặt phần cứng.

Em có một số ý kiến như vậy, rất mong được các bác đóng góp thêm.

tran minh phuong likes this.
  16. mtbc

mtbc Advanced Member

@Guru: ai cũng thích đơn giản, nhưng e rằng đầu ra coaxial của mấy cái Android box đó nghe tệ không khác gì cái đầu DVD, tiếng mỏng, dính và rối. Trong ruột android box cũng sử dụng CPU loại kém dành cho smartphone, linh kiện cấp thấp, RAM nhỏ. Smartphone mới thì em thấy có vài con đầu bảng giờ chơi tạm được, khá sạch nhưng âm thanh ra vẫn hơi digital (iP7, Z5) và dung lượng bộ nhớ nhỏ xíu. Thiệt tình em thấy cứ "hi-end" thì không thấy giải pháp nào là low-price.

@desperado: DSD ngốn dung lượng khủng khiếp, mấy cái dap 256GB không ăn thua

hoangtrong likes this.
  17. Guru

Guru Advanced Member

Em thì nghĩ khác, đầu Android có nhiều loại. Cái loại mà xử lý phim HD mượt thì dữ liệu audio chả là gì so với sức mạnh phần cứng của nó cả. Còn smartphone mà bác dùng đường headphone thì chất lượng âm thanh lại tùy thuộc vào DAC của điện thoại. Đây em đang nói dùng DAC ngoài cơ mà?

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước em cũng nghĩ CPU không có ảnh hưởng gì vì decode file audio chỉ chiếm có tí teo, cho đến khi tự thử nhiều loại.
    Smartphone em dùng để nối với DAC ngoài bác ơi. Không có cái cổng headphone của bất kỳ cái điện thoại nào nghe ra hồn trên dàn audio trung bình trở lên được cả :)
    Tóm lại là cần phải thử mới biết ;)

19. Guru

Guru Advanced Member

Smartphone thì bác nối với DAC loại nào và dùng cổng nào thế?

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Nối từ micro-USB / lightning vô USB DAC Teac UD-503 đã modded tá lả ;)

21. Guru

Guru Advanced Member

Thế thì em nghi là do cái DAC của bác nó làm nhạc digital quá rồi! Bác thử thay bằng các loại DAC đời cổ (loại dùng để nghe nhạc vàng) rồi test lại xem sao?

22. mtbc

mtbc Advanced Member

PCM63, 1541, 1704, 1865.. đèn đóm em có xài qua :p
    Con DA đó chưa phải là loại tốt nhưng sau khi mod nghe cũng tạm được bác

23. Guru

Guru Advanced Member

Em thì cũng chưa nghe qua cái DAC TEAC của bác, nhưng mà xem phần thiết kế của nó thì rõ ràng không phải là loại dành cho "nhạc già". Trong khi đó các loại DAC đời cổ thì hầu hết chỉ hỗ trợ kết nối SPDIF. Đó là lý do không thể đánh giá được smartphone chạy với DAC có tốt hay không

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Phần nào của thiết kế chỉ ra rằng nó có thể không phù hợp với nhạc già vậy bác? :)
    Các DA cổ thì đã có USB to coax gắn ngoài xử lý cho việc này rồi. Trước em chơi kiểu đó mà :)

25. nhukhatg

nhukhatg Approved Member

Mình đang chơi con Fiio X5 phát, qua DAC Theta (và Q-DAC)) sau đó qua Pre-Pow; Và các đầu CD Teac 7 phát qua Pre-Pow, Kết quả:
    - Fiio X5 + Q-DAC không bằng con Teac 7, Teac 7 nghe gay gốc hơn
    - Fiio X5 + Theta hơn hẳn con Teac 7, tiếng dày hơn

Tóm lại theo mình thấy: cùng ampi, đầu phát là cd hay DAP + DAC cái nào hay hơn con phụ thuộc vào chất lượng của từng cái (Tiền nào của đó), tuy nhiên còn phụ thuộc vào dây nhợ, phối ghép cả dàn nữa...

Thân!

Share This Page

Loading...