Có thể sơn tường bằng sơn dạ quang để làm màn cho máy chiếu?

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by chuvoicon, 26/10/08.

1. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Em đang định làm như thế,
    Có nhiều người nói sơn dạ quang rất độc nên hơi hoang mang và cũng chưa rõ hiệu quả thế nào
    Các bác tư vấn giúp em

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Tại sao phải làm bằng sơn dạ quang hả bác,
    Làm thế k xem được, ánh sáng sẽ bị lóa, bề mặt sơn cũng khó mà phẳng, có hại cho mắt

CuongTCT likes this.
  3. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Bác phải thấy ( nhìn thực tế là đã có người sử dụng ) rồi hãy làm, chứ ko thì mất công và tốn tiền đấy bác.
    Mình nghĩ dạ quang khi nó gặp ánh sáng chiếu vào chắc bị chói chứ ko rõ đâu.

4. chuvoicon

Vâng, chắc em nên từ bỏ ý định này, vì muốn màn chiếu cỡ lớn nhất có thể nên em định tận dụng tường làm màn chiếu luôn, hồi trước em có đọc được bên Úc họ chế ra sơn chuyên sử dụng để quét lên tường làm màn chiếu cho Home Theater, nghe đâu khoảng vài trăm, nên em nghĩ mình thử DIY xem sao
    Cám ơn bác caithang và bác dinhvannam đã tư vấn

5. clavinova

clavinova Advanced Member

Bác cứ đi mua sơn trắng loại cảng rẻ càng tốt, vì loại đắt thường là hơi bóng (chùi rửa được) lại ko tốt đâu. Loại mờ mờ làm màn chiếu mới tốt. Ngày xưa em cũng nghĩ, có cái gì phản xạ thì tốt nên đi mua màn chiếu có hạt thủy tinh, nhưng đời đúng là oái oăm, chiếu lên ko đẹp và mịn như chiếu lên tường trắng sơn mờ bác ạ.
    Bọn Tây có khi nó lại chiếu lên màn chiếu không trắng mà hơi ghi cơ đấy, để khỏi chói.

CuongTCT likes this.
  6. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Hic hic... sơn phết đúng sở trường của em nên được phép ý kiến tý:
    - Bác Clavinova nói rất đúng, đừng dừng các loại sơn bóng để làm nền, ánh sáng sẽ bị loá và màu không đẹp.
    - Bác phải chọn loại sơn NỘI THẤT, KHÔNG BÓNG nhưng không được là sơn rẻ tiền. Lý do: Sơn rẻ tiền thường khi sơn lên bề mặt sẽ khó mà mịn và phẳng --> giảm độ nét khi bác chiếu. Sơn ngoại thất thì thường bề mặt sẽ không đẹp bằng sơn nội thất. Em đề nghị bác thử một vài sản phẩm như 5in1 mờ của ICI, hoặc cũng có thể dùng Matex của NIPPON.
    - Khi sơn, bác yêu cầu thợ sơn TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC PHA NƯỚC VÀ PHẢI LẤY SƠN TỪ KHAY LĂN SƠN chứ không được nhúng cả roller vào thùng sơn. Lý do: Pha sơn sẽ dễ bị pha quá loãng, làm sơn bị chảy hay để vết khi lăn. Còn lấy sơn bằng cách nhúng roller vào thùng sơn sẽ làm quá nhiều sơn trên roller, khi lăn sơn bề mặt hoàn thiện không đẹp, quá dầy và dễ bị tình trạng gọi là "Orange Opeel" (sùi vỏ cam - mặt tường hơi sần sần như vỏ cam)

Cái yêu cầu thứ (3) thường khá khó thực hiện, vì thợ sơn khi làm theo cách đó thi công sẽ rất chậm và nếu không phải là thợ quen tay thì sẽ than vãn là lăn bị "nặng tay"... Bác phải kiên quyết bắt họ thực hiện và giám sát thật kỹ. Nói chung sơn để làm nền cho chiếu phim thì cùng lắm diện tích cần sơn của bác khoảng 20m2, cho họ làm chậm cũng được.

Còn lý tưởng nhất là bác có chú thợ nào biết dùng súng phun sơn thì kêu chú ấy phun là đẹp nhất :)

Hope this help...

7. Info_Seeker1309

À quên nữa, màu sơn cũng không nên là màu trắng toát. Bác nên chọn màu trắng có pha chút ghi (chút xíu thôi, vẫn là màu trắng nhưng nhìn kỹ thấy ánh ghi hoặc xám trong đó, trong nghề bọn em hay gọi là off white) thì sẽ đẹp hơn...

8. chuvoicon

Oh, tuyệt thật
    Bác Info_Seeker1309 quả đúng là chuyên gia về sơn rồi
    Cám ơn bác nhiều

9. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Cái màn chiếu bình thường 100" khoảng gần 2tr.
    Bác sơn tường thì theo em chi phí nó cũng bằng 1 nửa như vậy, chưa kể lích kích kê dọn đồ đạc. Các nhân em thấy ko khả thi lắm (vì em cũng đã nghĩ đến nhưng rồi mua màn chiếu)

10. clavinova

Sơn làm gì mất triệu hả bác, 300K có mà nhòe.
    Bác Info làm hãng sơn nào thế? Bên em làm Kiến trúc, nội thất hay mua sơn lắm đó, bán cho em đê :lol:

11. Info_Seeker1309

Hì hì... em mà biết bác Clavinova từ năm ngoài thì bác chít với em... một ngày gọi điện 10 lần dụ bác mua sơn :D
    Em có 5 năm làm ở Cty SX sơn nước mà :)

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thì làm thế này:
    Em mua vải về, sau đó gắn với khung inox + lắp thêm cái motor máy khâu để cuộn lên xuống cho nó ...pờ rồ.
    Giờ em đang thừa, bác nào cần thì qua nhà em vác về mà xem. Em cho mượn đến tết Công gô thì trả em. :wink:
    Hị hị

13. AudioBravo

Bác sơn riêng chỗ đó, liệu có phải làm trang trí khung xung quanh ko???. 300K bác làm lấy được à??? Hay là bác thuê thợ???

14. chuvoicon

Oh, bác mua vải chất liệu gì ạ, đúng là em không nghĩ ra kiểu mô tơ máy khâu nhỉ, lắp thêm quả điều khiển từ xa có mà ăn đứt hàng hiệu mất thôi

15. Cuong

Cuong Advanced Member

Em nghe nói rạp chiếu phim thường dùng màn chiếu có pha lẫn bạc để tăng độ sáng và chi tiết, bởi vậy điện ảnh còn gọi cái tên khác là "màn bạc" mà... hihihi... bác ngâm cứu pha thêm tí sơn dạ quang vào có lẽ sẽ tốt hơn... nhưng đến mức nào đó thôi (phải ngâm cứu nha)... Hoặc tốt nhất mua lấy cái màn chiếu xịn (có bạc :lol: ) cho nó lành. Hay DIY một cái màn bạc bằng cách mua bác cám về rùi phết lên... hihihi... Cái này em thấy cũng có lợi... Sẽ kô phải tăng sáng cho máy chiếu => đỡ mất chi tiết, tăng tuổi thọ bóng đèn, tiết kiệm điện... xem cái gì nó cũng long lanh, lung tinh...

16. clavinova

Dạ thưa bác AudioBravo, bác ra phố làm lon sơn 4kg trắng mờ có khoảng 150k, 150k còn lại bác thuê thợ đến mà sơn khỏi phải tự sơn. Nhân công (cả sơn và bả bột) chỉ khoảng 8k/m2, có nghĩa là sơn được khoảng 20m2 rồi đấy ạ, tính ra inchs đường chéo là bao nhiêu?
    Sao bác cứ gãi phải nghề của em thế.

lelam0310 likes this.
  17. tai_trau

tai_trau Moderator

Em chả nhớ nhưng thấy vải nó dày dày, màu trắng ngà. Amply nhà em mua vải.
    Còn motor máy khâu em mua hết 50k. Bác nhớ lựa điện thế 200v cho nó tiện.

18. AudioBravo

Chắc bác là làm trong lĩnh vực sơn, nhưng ý em là bác làm như thế có hiệu quả ko?
    Nhà em cũng mới sơn, cái loại sơn màu gần như trắng đó, 1,1tr/thùng được khỏang 50M2 nhưng nói thật là cũng ko thể so sánh với xem bằng màn chiếu đâu (về độ sâu hình và màu sắc)
    Có thực tế mới biết được bác ạ. Mua cái máy chiếu 20-30tr mà tiếc mấy triệu tiền màn chiếu thì có khi xem chỉ bằng cái máy chiếu 15tr thôi.
    Vẫn đề là hiệu quả. Đầu tư vào máy chiếu + tường hay đầu tư vào máy chiếu + màn chiếu. Vậy thôi
    Bác muốn thực tế qua nhà em. Có cả màn chiếu lẫn tường mới sơn để bác so sánh

19. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Em thì mua máy chiếu hôm trước, hôm sau mua màn chiếu luôn, vì mua máy rồi chiếu lên tường ( tiếc $$ mua màn chiếu )thì thà đừng mua máy chiếu.
    Em mạnh miệng nói thế vì những bác đã suy nghĩ đến máy chiếu thì đã tính đến khoảng màn rồi. ko đến nỗi ko $$ sắm cái màn đâu.
    Còn chuyện mua sơn về sơn thì bác nào đã từng làm thì cũng tự so sánh được với màn chiếu, đừng xúi người khác sơn phết lung tung ( xấu bụng lắm ). hì..hì..

20. clavinova

Ơ, cái chủ đề này là người ta hỏi "có thể sơn bằng sơn dạ quang .. cho máy chiếu?", rõ ràng là câu hỏi nên mọi người tham gia là không nên sơn dạ quang mà nếu sơn thì sơn thường thôi, ấy thế bác lại bảo anh em xấu bụng :roll:
    Còn có thể nhà em chưa sắm được cái màn chiếu "xịn" để có thể ăn được tường sơn mờ chứ màn chiếu thì cũng có các loại đẳng cấp của nó. Ở VN này mà muốn mua màn chiếu thực sự đẳng cấp cho HT thì có vẻ hơi khó và đắt. Cái thời em mua màn chiếu, cũng chỉ tìm được loại màn chiếu đa năng, cũng đã mua loại đắt hơn (tráng hạt thủy tinh lên bề mặt so với màn chiếu có cấu tạo vải không), nhưng nhược điểm của nó cũng gần giống như màn hình LCD, đó là hiệu ứng góc nhìn, có vẻ như ở 1 góc tối ưu (vuông góc với màn và góc từ mắt tới màn không lệch quá so với góc tia sáng đến) thì nhìn rất đẹp, ngoài ra bị những góc nhìn xem rất tệ, mà khẳng định là tệ hơn chiếu lên tường, do vậy không thích hợp với người nhà em mỗi lúc thích ngồi 1 chỗ :wink: . Có thể màn vải không bị hiệu ứng này. Vậy là từ đó em cho màn chiếu "đắp chiếu" luôn, tất nhiên cả vì những lý do khác nữa.
    Thực tế nhà em là như vậy, các bác lại mắng ghê quá! Tiện thể các bác cho biết nhãn hiệu màn chiếu của các bác luôn để em tham khảo.
    Giới thiệu với các bác 1 loại màn chiếu mới, (em hay có tật dùng máy chiếu chiếu lung tung, lần này là lên giường):

21. Info_Seeker1309

Thực ra câu chuyện của bác Voi là sơn tường bằng dạ quang nên em mới tư vấn thế... chứ nếu sơn tường mà đẹp hơn màn chiếu thì người ta bán cái màn chiếu từ 300$ trở lên cho ... ma à

Tuy nhiên xét trên góc độ nào đó thì em vẫn thích chiếu lên tường hơn là lên màn chiếu... trừ khi màn chiếu làm dạng cuốn có motor điều khiển :)

22. V-kool

V-kool Advanced Member

ở công ty em có một loại vải phản quan rất tốt dán lên tường để làm màn hình máy chiếu, nếu bác hứng thú thì em hỏi cho.

23. chuvoicon

Thế thì còn gì bằng,
    Bác hỏi em với nhá.

24. namlp70

namlp70 Advanced Member

54/36/1 đường 281 Lý thường Kiệt,P.15,q.11
    to chuvoicon: máy chiếu mà chiếu lên tường thì hình ảnh không thể nào đẹp bằng chiếu lên màn hình được đâu bạn à,đó là chưa kể hình ảnh thiếu đi chiều sâu.Nếu ai cũng nghĩ như thế thì các hãng sản xuất màn hình đều chết hết cả rồi vì đâu cần phải dùng đến nó nữa.Nếu bạn đã dùng máy chiếu mắc tiền thì nên chọn loại màn hình số 1 trên thế giới mà tất cả ai dùng máy chiếu mắc tiền đều phải lựa chọn nó.Đó là Stewart :D

Nếu bạn cần quan tâm đến loại màn chiếu 16:9 loại thường hay loại high-end thì cứ PM cho mình.

Thanks.

25. pvnguyen

pvnguyen Advanced Member

Bác tư vấn cho em 1 chiếc 72" 16:9 dòng FIREHAWK G3
    xem giá cả thế nào

Share This Page

Loading...