Có thể sơn tường bằng sơn dạ quang để làm màn cho máy chiếu?

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by chuvoicon, 26/10/08.

1. Hien_SG

Hien_SG Advanced Member

Hi Bác
    Bác cho em xin giải pháp: treo tấm MFC 1830x2440mm đó xong, khi muốn lòi ra cái TV 50" thì làm sao?
    Kô lẽ xây thêm 1 cái phòng riêng để hầu cho cái TV 50" đó sao? hết tiền rùi...
    Theo em giải pháp treo tấm MFC 1830x2440mm sẽ hợp lý khi Bác chỉ lo tập trung cho phần máy chiếu. Chưa nói sau khi thử đủ các loại vật liệu sơn phủ, mà nó vẫn cứ cho hình ảnh thua cái màn xịn, thì đúng là hơi buồn.
    Nhưng mà nếu có cơ hội, ta cứ sáng tạo xem sao. chưa nên kết luận cái nào hơn cái nào vội. Bác mà tìm ra được loại sơn nào thích hợp cho màn chiếu, em cũng xin bắt chước Bác lun.
    Kính

2. atlantic

atlantic Advanced Members

Sơn chuyên dụng cho màn chiếu muốn đạt kết quả tốt thì phải biết sơn đúng quy trình kỹ thuật. Không sơn tùy thích được đâu.

3. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Đấy, ý em cũng như ý bác loveyou123, vì em đã tham khảo qua nhiều, loại tốt nó có kỹ thuật hay lắm, khi nào em mua rồi mới rìviu cụ thể được.

Hiện tại VN mình nhiều người dùng lắm rồi. Cái màn 100in khoảng 2500usd trở lên.

4. clavinova

clavinova Advanced Member

Bác Hien-SG ạ. Bác đọc kỹ chút xem trước đó em viết gì, em trích lại nhé: "VD: phòng chiếu quá hoàn hảo, vị trí và kích thước của tất cả mọi thứ, từ ghế ngồi, khung hình, các loại loa ...đã được tính toán hợp lý nhất. Lúc đó nhiều khi vì lý do thẩm mỹ họ còn muốn bo thêm 1 khung gỗ đẹp xung quanh khung hình".
    1 rạp chiếu tại gia mà hoàn hảo thì sau cái màn chiếu chẳng có cái plasma hay LCD nào hết, chỉ như cái rạp thu nhỏ lại. Các bác cứ muốn áp dụng trường hợp màn chiếu để trong phòng sinh hoạt chung để xem xen kẽ cùng Tivi, kiểu này thì ai chả biết có màn chiếu vải kéo xuống thì hơn. Em đang nói đến kiểu phòng chiếu là phòng chiếu, mà em nghĩ tất nhiên là các bác hiểu nhưng cứ thích vặn vẹo em :D .

5. gold_finger

gold_finger Advanced Member

Re: Có thể sơn tường bằng sơn dạ quang để làm màn cho máy ch

Có bác nào dùng sơn Goo chưa ạ? có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm được không?

6. gold_finger

Các cụ không ai sơn tường Goo à, chán quá :(

7. BeHe

BeHe Advanced Member

Các cụ chuyển sang dùng màn chiếu hết rồi bác ơi! :lol: nhìn giữa màn chiếu và sơn tường,nếu đẹp bằng nhau và giá hơn vài triệu e sẽ quyết dùng màn....và thực tế e đang hài lòng với q định đúng đó của mình!

8. gold_finger

Nhà em thì không dùng màn được, đặc thù căn phòng, nên mới tính sơn tường. Em định dùng Goo hoặc đại loại thế vì muốn chất lượng ảnh tốt nên xin chỉ giáo của các bác. Hỏi vài chỗ thì chảng thấy ai bán cả, chán quá.

9. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Anh mua một thùng Jotun Majestic Pearl Silk 5Lit loại xám trung tính về sơn là OK, sơn này có ánh ngọc trai ( tương tự như bạc ) làm tăng độ tương phản, nhưng phải sơn thật khéo để đạt độ mịn, em đang dùng máy chiếu thẵng lên tường xem rất tốt

10. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Thêm hình minh hoạ cho sống động :D

Attached Files:

11. maximizesound

maximizesound Approved Member

Phòng xem của bác VIP quá, có điều để đá hoa gây cảm giác hơi lạnh nhỉ, xem film ma hợp :? :lol:

12. gold_finger

Cám ơn bác, em đã gửi mua Sơn Goo rồi ạ. Trước cũng tham khảo vài bác mà ý kiến thậm chí trái ngược nhau, mỗi người một kinh nghiệm riêng, mình thì chẳng được xem thử mà so sánh, loạn hết cả, nên em quyết định mua em Goo vì không dung được màn chiếu và tin là nó nhiêu tiên chắc OK :((

13. gold_finger

Có thể sơn tường bằng sơn dạ quang để làm màn cho máy ch

Nhờ các bác tư vấn cho em
    Em đã mua sơn Goo, Reference White, đang có 3 loại sơn bao gồm sơn lót của Nippon, lớp phản xạ Reflective và lớp sơn phủ bề mặt Finsh. Em đang tính sơn tường thì lăn tăn:
    1. Có pha thêm nước (thợ sơn tư vấn tỷ lệ 10%) hay để nguyên?
    2. Lớp phản xạ (reflective) thấy có người (bên trang web của goo nói) sau khi sơn xong thì ráp lại, đã bác nào thử chưa?
    3. Mỗi loại sơn mấy lớp?
    Chân thành cám ơn các bác

14. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em xin lỗi nhưng mà em không cho rằng sơn tường là một giải pháp hay. Nếu bảo rằng dễ, em thấy không dễ. Nếu bảo rằng đẹp, em thấy rất khó mà đẹp. Nếu bảo rằng rẻ, em thấy mua sơn Goo cũng rất đắt.

Em đã thử chiếu lên tường, sau đó chuyển qua chiếu lên tấm foamex, và bây giờ em dừng lại ở giải pháp dùng màn chiếu cố định DIY bằng vải chắn sáng màu xám, giá nguyên liệu không tính công là 700k. Màn 110" tỷ lệ 16:9. Căng phẳng lì 4 cạnh như tang trống. Đấy là do phòng em nhỏ chứ còn làm đến 280" cũng chẳng tốn kém hơn là bao!

Còn em cũng không hiểu sao các bác đã có màn chiếu phải dùng thêm TV làm gì cho lích kích? Lấy màn chiếu làm TV luôn có sao đâu ạ? Em thậm chí lấy nó làm màn hình máy tính luôn. Tiền mua TV đấy đủ tiền mua bóng dùng 10 năm hoặc hơn.

15. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

1. Vấn đề tâm lý thôi bác ạ. Chả phải ai cũng ngồi xuống tính toán xem mua cái nào hiệu quả hơn giữa TV và máy chiếu.
    2. Nếu chỉ để xem CT truyền hình, thì việc cầm 1 cái remote TV lên bấm và điều khiển mọi cái có lẽ thuận tiện hơn việc:
    a. Bật máy chiếu
    b. Bật đầu thu
    c. Bật dàn âm thanh

16. DanielTran

Bác nói đúng, tắt mở thường xuyên thì xem TV tiện hơn nhiều.

Chẳng qua là em nghĩ, đã dùng đến máy chiếu thì cũng đã thu xếp được một cái phòng tương đối. Mà lại đưa cả TV vào thì em thấy tiếc quá ạ. Chưa kể hình ảnh thật ra chỉ là một yếu tố tưởng rằng lớn, nhưng âm thanh mới là khó giải quyết, kể cả là âm thanh xem phim. Đưa cái TV vào rất bất tiện cho một phòng nghe nhìn nghiêm túc, nó ảnh hưởng đến cả phần nghe lẫn phần nhìn. Chứ còn để xem TV thì đặt ở phòng khách cũng được, đặt ở nhà bếp cũng được, không khó :)

17. lanlan91

lanlan91 New Member

Theo mình phương án tốt nhất là sử dụng màn chiếu phù hợp với đời máy chiếu mà bạn đang dùng. Dùng tường và sơn tường trắng thay thế màn chiếu có ưu điểm là sẽ cho bạn hình ảnh phản chiếu rộng tùy thích, tuy nhiên chất lượng hình ảnh sẽ không cao. Một cái nữa là tường nhà bạn sẽ không có độ mịn và phẳng được như màn chiếu nên chắc chắn hiệu ứng cũng không thể bằng so với việc bạn sử dụng màn chiếu.

Để có được ý kiến tham khảo tốt nhất mình nghĩ bạn nên up đầy đủ thông tin lên, ví dụ loại máy chiếu bạn đang dùng là gì, độ rộng, độ sáng trong căn phòng của bạn ra sao, tường như thế nào...?

Chúc bạn có được phương án tốt nhất nhé!

18. vietquang1812

vietquang1812 New Member

nói chung mình nghĩ là vẫn được nhưng bạn phải đầu tư khá khá đó. nhưng minh không nghĩ là nên dùng sơn dạ quang. vì nó làm hư hình ảnh cũng như làm hại mắt... :D

19. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Sorry em đào mộ tí... nếu chơi trong phòng ngủ em sẽ chơi sơn tường và chơi em này thay tivi : http://www.lg.com/us/home-video/lg-PF10 ... -projector . tuổi thọ bóng cao. bớt mặt phẳng phản chiếu trong phòng ngủ cho nó hợp phong thủy :) . Còn phòng nghe nhìn thì sẽ chơi màn chiếu hịn cho nó phê. em đang dùng màn chiếu điện dòng grandview 120" nhưng thực sự vẫn chưa hài lòng lắm.

20. mtbc

mtbc Advanced Member

1000 lumen - nếu là phòng khách và có bật đèn thì sao nhỉ... Em muốn thay cái TV bằng cái này.

21. DanielTran

Không được đâu bác, máy chiếu của em trên 2000 mà vẫn chỉ xem đẹp nhất vào buổi tối.

22. oldfriend

oldfriend Approved Member

mình dùng BenQ 1070 cũng chỉ xem được buổi tối, buổi sáng phòng hở sáng coi hơi mờ, chán lắm.

P/s: mình sơn tường, coi buổi tối thì thỏa mãn, khó nhận ra khác biệt với màn của cơn bão số hay màn của bác Phúc 3D :D, tự sướng chút.

23. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Có bật đèn thì bác phải chơi dòng văn phòng. Optoma W 316 là ứng cử viên sang giá

24. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Có phải đánh giấy giáp hay bả tường trước khi sơn không; lăn sơn bình thường hả bác?

25. dodientu

dodientu Shop

bác làm chuột bạch xong thì chỉ cặn kẽ lại cho em học cùng với nhé. lúc trước em mua sơn dulux white gì đó sơn đại lên tường rồi xem thôi nên độ tương phản ko được như ý muốn

Share This Page

Loading...