Cọc loa mới

Discussion in 'Loa' started by Goldmusic, 21/6/15.

1. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Đôi loa cổ của em, em thay cọc loa mới xịn mạ vàng thực sự. Chất âm hay hơn rất nhiều các bác ạ. Hình thức thì không mang lại nhiều, vì nó nằm ở mặt sau.
    Cọc loa chính là bộ phận tiếp nối và truyền tín hiệu từ dây ra driver, nó như cái công tắc dùng lâu bị mô-ve hay oxi hóa và giảm khả năng truyền dẫn.
    Dây loa xịn mà tốt, đi đến cái cọc loa cũ, xỉn thì chắc chắn tín hiệu sẽ suy giảm nhiều các bác nhỉ. Đó là suy nghĩ của em nên em "đổi gió"

Tags:
    bachchuongtu likes this.
  2. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Trước đến nay, khi làm cọc loa đều tìm loại đồng tốt , loại gần nguyên chất về tiện cọc loa, cọc nối phân tần, rồi mạ vàng . Nhìn vừa đẹp, âm thanh thấy cũng khác so với các loại cọc cũ.

3. Z600

Z600 Advanced Member

nhiều cụ cứ sợ không còn nguyên bản hiiiiiiiiiiiiiiiii

4. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Thực ra nếu nguyên bản mà đẹp thì không nói làm gì. Đằng này nhiều cặp loa cọc vừa bẩn, vừa xấu. Luồn dây hay cắm giắc thì vất vả, mà để thì biết chắc chắn tín hiệu bị suy giảm nhiều ở đó. Vậy thì phải mạnh dạn thay đi thôi.

5. Z600

Z600 Advanced Member

tiêu biểu là con L100cen. cái cọc loa chả xứng với cái loa

6. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em mua loa về thì việc đầu tiên là thay cọc loa...

7. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Bác nói đùa hay thật đấy ạ? Em thấy chỉ nên thay khi nó đã xỉn màu, bong tróc lớp mạ và cảm thấy tiếp xúc kém.
    Cũ thì đúng là rất nên thay ạ.

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cọc loa của em nó gắn chết vào miếng nhựa, chưa kể còn bắt cos vào dây loa cứng ngắc, làm sao thay bây giờ? ....

9. FieldCoil Adventure

Bác cắt dây loa, thay cả dây loa, thay cả tấm nhựa, thay cả cọc loa, ---> đổi mới hoàn toàn ---> hình thức mới đẹp , cải thện âm nếu cọc trước quá cũ

10. vitduc

vitduc Advanced Member

Em cũng tin tiếp xúc tốt hơn âm thanh sẽ cải thiện theo chiều hướng tốt lên bác ạ.

11. superlazy

superlazy Advanced Member

E thừa 4 cọc loa hãng MICHELL ENGLAND chuyên làm cọc loa cho Proac, ATC mới tinh mầu vàng e ship ở UK về bác nào cần pm e...

12. thetai

thetai Advanced Member

Chắc chắn cọc loa có ảnh hưởng, nhiều hay ít thì tuỳ mỗi hệ thống. Nếu có điều kiện thì sưu tầm lấy ít cọc loa xịn để thỉnh thoảng thay đổi cảm nhận sự khác biệt.

Em từng qua tình huống này rồi, thậm chí loay hoay thao tác vỡ cả miếng nhựa. Em mang 2 miếng nhựa ra xưởng gỗ, bảo họ kiếm cho 2 miếng gỗ thịt mỏng có kích thước bằng với miếng nhựa - bào miếng gỗ cho đẹp. Sau đó đặt miếng nhựa lên trên miếng gỗ, khoan các lỗ bắt vít và lỗ cọc loa đúng vị trí các lỗ ở miếng nhựa. Đưa về nhà thay cọc loa rất dễ dàng, đảm bảo thẩm mỹ và cách ẩm, điện tốt - lại có cảm giác thêm chất acoustic nữa. Chi phí thì quá rẻ - có 30.000 VND cả 2 tấm.

Xin đề xuất ý tưởng thế này: Anh em có cọc loa xịn chúng ta trao đổi với nhau để thỉnh thoảng đổi gió cho bộ loa nhà mình. Em cũng có dư 4 cọc loa Mordaunt short dòng MSi đầu bảng sản xuất tại Anh - bác superlazy đổi 4 cọc loa của bác với em nhé! Bác nào có cọc loa xịn em cũng sẵn sàng trao đổi.

13. vinasons

vinasons Advanced Member

Loa JBL L100 và dòng vintage, cọc loa như răng ông lão chán lắm, nên thay hết.

Attached Files:

14. thetai

thetai Advanced Member

Chẳng riêng gì JBL L100, đầy dòng loa danh tiếng mà cái cọc loa lởm khởm chẳng ra gì. Ngoài ra, một số bác có dây loa nghe hợp với loa, nhưng cọc loa lại không đồng bộ với jack của dây loa - thế là phải bán dây đi hoặc lại cắt cái jack zin của dây - quá đắng lòng. Sao các bác ý không nghĩ đến việc thay cọc loa nhỉ ?

@ bác vinasons: Ngoài lề tý, cái chứ ký của bác em nghe có người cũng đã nói về phong cách sống: "Cơm hàng, áo chợ, vợ nhà thổ"; không biết có đúng với ý bác không ?

15. vinasons

vinasons Advanced Member

Chính xác một thời :D

16. vitduc

vitduc Advanced Member

Loa cổ ngày xưa có lẽ nhà sx họ chưa tính đến ảnh hưởng của cọc loa như một trạm trung chuyển tín hiệu giữa dây loa và phân tần nên vấn đề cọc loa chưa đc thực sự chú trọng.
    Em cũng có 8 cái cọc mạ vàng mới tinh của Đức, bác nào cần thay cọc mà thích chất lượng Germany thì pm cho em.
    Ý tưởng giao lưu cọc loa hay đấy các bác,xong cần đính chính thêm là cọc mới, mạ vàng 24 k chẳng hạn.

17. FieldCoil Adventure

Bác chụp hình lên xem đầu cọc vặn loại càng cua, đầu kia siết đai ốc M5 hay M6 thì cho em giá

18. thetai

thetai Advanced Member

Em chỉ có cọc loa Mordaunt short thôi, chỉ đổi với cọc loa cũ của hãng - không mua bán. Bác nào có cọc loa cũ thì giao lưu nhé!
    Cái vụ "8 cái cọc mạ vàng mới tinh của Đức", "cọc mới, mạ vàng 24 k" lại nằm ngoài nhu cầu của em, mà nghe có vẻ thương mại quá.

19. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em không nghĩ thay cọc loa sẽ thay đổi được chất âm của đôi loa như dây dợ. Em đồng ý cọc loa cũ, tiếp xúc kém rất nên thay, bởi nó sẽ ảnh hưởng tới chất lượng truyền dẫn tín hiệu hay nói cách khác là làm giảm khả năng truyền dẫn. Ví dụ để cùng volume với cọc loa cũ tiếng sẽ nhỏ hơn, độ chi tiết kém hơn do độ suy giảm tại điểm tiếp xúc với cọc cũ lớn hơn. Cọc mới thay vào tiếng sẽ kêu to hơn, xong không làm chất âm thay đổi. Nó sẽ làm đôi loa nhìn đẹp hơn, thao tác cắm rút cho người dùng tiện hơn. Chắc chắn như vậy.
    Những loại cọc không tên tuổi, nhất là không phải hàng hãng xuất xứ từ China cho dù mà vàng bóng bẩy cũng nên thận trọng và bỏ qua, bởi vật liệu làm cọc có khi bằng sắt (thậm chí gang) :D và cái lớp mạ bóng bẩy bên ngoài không chắc đã là mạ vàng thật mà nó chỉ là kim loại màu vàng (đã có một bài viết về vòng đeo tay, đeo cổ của chị em được mạ một lớp kim loại độc hại nhìn bóng lộn và đẹp như vàng thật)
    Do vậy khi đã định thay cọc loa thì cố gắng loại tốt mà dùng và nên tìm sản phẩm của hãng có tên tuổi. Nó không phải phụ kiện hôm nay thích thì lắp vào, mai không thích lại bỏ ra. Vì mỗi lần làm mất nhiều thời gian và công sức.
    Cọc loa cũ theo quan điểm của em chỉ nên để sưu tầm nếu bác nào thích, một khi đã tháo ra không nên đưa vào dùng lại.

20. superlazy

E lại có quan điểm khác của bác... theo quan điểm của e bất kể thành phần nào trong bộ audio đều liên quan đến chất lượng âm thanh, xấu đi hoặc tốt lên tuỳ thuộc vào chất lượng của thiết bị, cầu dao, ổ cắm dây dẫn ổ cắm, dây loa, dây tín hiệu, cọc loa, dây dẫn, củ loa, thùng, kệ, chân loa, phụ kiện chống rung...

Attached Files:

21. FieldCoil Adventure

Các cọc loa này Bác Super đặt mua ở đâu vậy, và giá như thế nào. Em đang tìm để khỏi gia công tốn thời gian.

22. superlazy

Cọc loa này e ship ở UK hãng này chuyên làm cọc loa cho ProAc và ATC bác cứ search các model đời cũ 2 hãng này vẫn để nguyên là Michell sau này ProAc mới đặt in tên hãng, e bị gẫy 1 cái nên ship về 8 cái thay 1 cái còn 7, thay cọc này rất dễ ko phải hàn xì, vừa cắm đc càng cua, vừa cắm đc bắp chuối có lỗ ở giữa để bắt jumper...

23. FieldCoil Adventure

Nếu Bác thừa không sử dụng 7 cái , có thể nhượng lại cho em được không

24. vinhloc68

vinhloc68 Advanced Member

Giá 4 cọc loa MICHELL ENGLAND bi nhiêu vậy bác?

25. cuchuoi_1999

cuchuoi_1999 Approved Member

Mình vừa thay mấy cái cọc loa mới.
    Cả mấy cái chân cũng tháo nốt, thay chân đinh mới.
    Kết quả: nghe hay hơn hẳn. (Chắc cọc loa cũ cũ quá :))

Share This Page

Loading...