Cối xay ngon - bổ - rẻ - dễ làm.

Discussion in 'DIY Gallery' started by phamhuuson, 22/6/15.

1. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bác pheulong ...bác thấy nó hoen rỉ vì lúc đó đang trong thời kỳ làm rồi hỏng . Loay hoay mãi gần 2 tháng trời mới được . Căt gọt cao thấp từng ly , lắp vào tháo cần ra vài chục lần ...OK mới tháo cần ra đem đi sơn và giờ mới ra thế này.

Gưi bác Feu tấm ảnh hôm hạ cần cho mâm hót . Cám ơn bác đã quan tâm . Tháng 5 vừa rồi có dip xuống HP làm việc muốn ghé bác thăm học hỏi về mâm cần nhưng ko thu xếp được . Xin hẹn một dịp khác .

Attached Files:

2. HHK

HHK Advanced Member

Có lẽ là ông nói gà bà nói vịt, em dùng cơ than cỏ loại tự động có tay cần nâng lên hạ xuống mà nó tiếp đất nhanh quá nên em cho mỡ vào trục lên xuống của nó, cơ rời thì em chịu

3. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

[/q
    đã mất công làm sao bác ko làm bằng 304 hoặc mang sơn mạ?thấy em nó hoen gỉ tiếc công bác làm quá :)[/quote]
    Bác pheulong ...bác thấy nó hoen rỉ vì lúc đó đang trong thời kỳ làm rồi hỏng . Loay hoay mãi gần 2 tháng trời mới được . Căt gọt cao thấp từng ly , lắp vào tháo cần ra vài chục lần ...OK mới tháo cần ra đem đi sơn và giờ mới ra thế này.

Gưi bác Feu tấm ảnh hôm hạ cần cho mâm hót . Cám ơn bác đã quan tâm . Tháng 5 vừa rồi có dip xuống HP làm việc muốn ghé bác thăm học hỏi về mâm cần nhưng ko thu xếp được . Xin hẹn một dịp khác .[/quote]
    Gửi thêm bác ảnh khi bộ Mâm Diy này vừa được sơn và về đến nhà...

Attached Files:

4. pheulong

pheulong Advanced Member

Đẹp quá bác Aria,cách làm mâm của bác rất đúng gu em.em thích sơn hơn là để nguyên chất kim khí,bác kiếm hoặc độ cái cần cho nó tương xứng với cái mâm là ok.

5. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Hôm qua cn rảnh rỗi làm một cái mác màu xanh gắn lên mâm nhưng ngó đi ngó lại thấy ko hạp nên chắc phải gỡ ra . Các bác , bác Feulong phán dùm xem ...hay là gắn mác đồng nhể ? Gấu già bảo cứ để nguyên gỗ như vậy là đẹp ko tem mác gì cả :roll:

Attached Files:

6. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác AriaZero tiết lộ bí quyết làm cái mâm đồng đi, kiếm nguyên liệu và thi công thế nào, giá cả nữa. Hiện em hỏi thì chỉ có phương pháp đúc là có vẻ kinh tế nhất.
    Để sơn đẹp như trên hình là bác thuê thợ sơn ô tô à.

7. quangnt

quangnt Advanced Member

dân kỹ thuật ở lò Hàng hải ra có khác, chúc mừng chú, lúc nào rảnh gửi anh xin cái bản vẽ về ngâm kứu :D

8. pheulong

pheulong Advanced Member

Lần này thì bác gái giống ý em :) bác thích tem mác với chữ thì về HP ở với cụ Châu ạ :lol:

9. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bác FanTran ...Ko có bí quyết gì cả chỉ là có tiền và cach tiêu tiền để : ngon bổ rẻ thôi . Như bác biết một shop rao bán mâm đồng đẹp nặng 11kg giá 12 tr . Tôi làm theo cách thuê đúc đồng rồi mang đi tiện hoàn chỉnh. Phôi đồng đúc xong nặng 23kg móc hàm tính tiền (120 ngàn 1kg ) Tiện xong như bác thấy trên ảnh còn có 10 kg 500 . Bác nhớ bản vẽ palet đưa cho thợ đúc phải + 3 phân , có dư nhiều như vậy thì mâm mới ko bị rỗ ( cái này cũng hên xui ) . Tôi làm mâm này hết 3,6 tr.
    Bác FanTran tinh thế . Son này do một gara ô tô sơn miễn phí cho tôi .

Attached Files:

10. headphone

headphone Advanced Member

Món này dính đến cơ khí chính xác các bác nhỉ. Chỉ sai lệch chút chắc tốc độ không chuẩn và tiếng sẽ không chuẩn theo. Có lẽ các bác làm đc việc này phải có nhiều hoa tay và tinh mắt lắm.

11. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Mâm của bác đẹp thật. Bác có thể cho em xin bản vẽ cái platter được không ạ. Mâm nặng vậy cái ổ trục bác diy hay lấy từ đâu ra ạ?
    Em cũng muốn diy cái platter giống bác, nhưng ở vt em chưa tìm được chỗ đúc đồng và nhiều công ty có máy móc hiện đại nhưng tiện mấy chi tiết đòi hỏi có độ chính xác cao cho bên em mà làm vẫn chưa đạt yêu cầu.

12. pheulong

pheulong Advanced Member

mâm đồng này em thi công ở HP 2 cái rồi,cao 9cm cũng tầm 4t cả công.
    @bác phamhuuson ổ trục không lên làm,mua mâm tốt về phá vừa tốt vừa rẻ :) .2 cụ pm nick fb em gửi ảnh mấy cái em làm cho :)

13. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cụ Phễu, em PM thật nhá :D

14. pheulong

pheulong Advanced Member

Cụ đợi chú Teppi nén ảnh phọt giúp em lên nhá :)

15. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

4tr cái mâm là được , tốt đấy . Các bác đỡ phải đi thuê đúc rồi còng lưng vác mâm đi tìm ông thợ tiện . Rồi còn bản vẽ.... đi đi lại lại . Đúc xong, chờ tiện xong mới hết run vì may mà mâm ko bị rỗ . Còn nó rỗ thì :mrgreen:
    Bác Feu tiện đây tôi nhờ bác xem giúp cái cần ( tr0ng ảnh ) là cần gì ah ? Nếu bác có cái cần nào 10 in hay 12 nghe được giá hợp lý bác pm giúp tôi nhé...Thank bác

Attached Files:

16. teppi79

teppi79 Advanced Member

Có iem: :D

Attached Files:

17. pheulong

pheulong Advanced Member

:lol: chơi với hội củ chuối lắm lúc cũng mệt Tép nhỉ :lol:

18. pheulong

pheulong Advanced Member

cái cần của bác nằm trên mâm Trio PC-350,trước đây em chơi qua cái mâm này rồi. mâm này được cái mâm dầy và nặng,nguyên lý bánh tỳ lên hơi ồn khi chơi kim MC.còn cái cần thì hơi còi,không treo được kim máng nặng :)

19. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Các bác cho hỏi đường kính chuẩn(đường kính ngoài) của cái mâm ạ?

20. pheulong

pheulong Advanced Member

Không có chuẩn bác ạ,thường là 29,5 , 30 , 30,5.

21. pheulong

pheulong Advanced Member

Bác AriaZeo đã tìm ra gốc tích cây cần chưa?

22. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Chắc là cần của mâm PC-350 như bác nói rồi . Cám ơn bác Feu . Tra mãi ko ra để tìm các thông số oh hay lực tỳ ...Đành phải nghe bằng đôi tai già nua này để căn chỉnh vậy . Vẫn nhờ bác kiếm cho một cái cần nghe hay hơn , cần này còi đúng như bác nói . Lại còn tiến lên MC nữa ... Rõ khổ nhưng vẫn suớng :p

23. pheulong

pheulong Advanced Member

bác kiếm cần xin hay cần mod ạ?set cần đôi khi chỉ cần 2 yếu tố là ok bác ạ :)

24. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Cần thì đang hóng Cần xịn . Ở nhà có 3 mâm + 3 cần rồi . 2 mâm Diy với 2 em cần còi . Mâm hãng cũng cần còi...nên mới hóng . Nhưng cần xịn lại phải có tiền xịn . Khó quá vì vừa vét hết tiền cho cái mâm trình làng rồi . Có lẽ phải đến tháng 10 này mới có tiền để nâng cấp cả Kim cả Cần . Tháng 10 tôi xuống HP chọn cảnh cho Fiml sẽ ghé thăm bác Feu . Nhưng lúc nào đấy Bác thấy có em cần chân dài thơm ngon giá mềm mềm thì ... :roll: (làm ơn hãy gọi cho tôi)
    Ái da đi qua phố đèn đỏ ko còn xìn thì khổ quá ! :x
    Mong được bác quan tâm . Thân .

25. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác AriaZeo để ý em chân dài ở hình đầu em post nhé, nó đang nằm yên nhà tay Phẽo vì ko có mâm tuơng xứng để chơi cùng.... :lol:

Share This Page

Loading...