Computer audio source và những khái niệm

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by syen, 7/5/13.

1. syen

syen Advanced Member

Chào Các Bác!

Vấn đề sử dụng máy tính làm nguồn phát nhạc đã rất phát triển. Trên các diễn đàn âm thanh cả thế giới và Việt Nam đều có rất nhiều chia sẻ bổ ích. Ngay tại VNAV này cũng đã có rất nhiều các topic đề cập đến chủ đề này. Hôm nay, em xin được lập topic này, nó vẫn xoay quanh việc sử dụng máy tính làm nguồn phát nhạc, nhưng em đi vào các khái niệm mang tính lý thuyết nhiều hơn là thực tế setup. Để phần nào giúp các bác mới bước chân vào con đường này giống em có những cái nhìn chính xác hơn vì đã quá nhiều năm, 2 từ nhạc số bị gắn liền với MP3 nên ít nhiều nó bị nhìn nhận là không hi-end mà thực chất nó không phải như vậy.
    Rất mong sẽ nhận được những đóng góp để topic có ý nghĩa hơn.

Trân trọng.

=======================
    P/S
    Tất cả nội dung em viết ra ở đây đều được em lược dịch, thêm nếm, nhặt nhạnh lại từ nhiều nơi và nhờ anh Gúc tốt bụng giúp đỡ nên không thể ghi rõ nguồn. Trong quá trình viết bài, có một số thuật ngữ, từ.. khó chuyển trọn vẹn nghĩa sang tiếng Việt nên vẫn để tiếng Anh, mong các bác thông cảm.

=======================

PHẦN I. MỞ ĐẦU

Topic này sẽ chỉ đưa ra những khái niệm tổng quát nhất (không đi sâu phân tích) về việc sử dụng máy tính làm nguồn phát nhạc (Using Computer as an Audio Source - UCAS - Em xin đăng ký bản quyền :mrgreen: ).

Khi mới bắt đầu động đến món này cách đây vài năm, em gần như không có một tý khái niệm gì về nó. Cũng giống như hầu hết các bác chập chững, em vẫn bị ám ảnh bởi hình ảnh các chàng trai, cô gái nhí nhảnh trên phố với cái máy nghe nhạc đút túi và dắt cái earphone vào lỗ tai. Chính điều này khiến em không thiện cảm về cách chơi mới - Nhạc Số. Làm sao mà mấy cái file nhạc số đấy mà gọi là hi-end được? Em thật quá hồ đồ! Cũng may, cái tính tò mò nó đã khiến em phải nghĩ lại và quyết định bước chân vào thế giớ mới này. Quả thật là mình đã nhầm. UCAS hoàn toàn không thua kém gì những nguồn phát hi-end truyền thống. Và tất nhiên giờ đây, trong nhà em không còn bóng dáng của CDP nữa rồi.
    Câu chuyện của em nó bắt đầu bằng những từ rất mới lạ: ID3, FLAC, WAV, MP3, MP4, AAC, AIFF, APE, WMAL, Codec, Cue sheet, WASAPI, ASIO, DS, DSP, Airplay, cover art, DAC, NAS, Router, Toslink, AES/EBU, SPDIF, I2S, Foobar, JRiver, dBpoweramp, EAC, bit depth, sample rate,16/44, 16/48, 24/96, 24/192, PCM, DSD.... và hơn thế nữa. Tất nhiên, khi khởi đầu, em không thể hiểu nổi chúng là những thứ gì. Cũng may nhờ có anh bạn Gúc cùng anh em bạn bè đi trước, những khái niệm cũng dần dần được sáng tỏ

PHẦN II: CÙNG KHỞI ĐỘNG
    1. Cùng tiến bước:
    Em biết rằng, rất rất nhiều bác (cả các cụ gọi là AudioPhile) đã không dưới 1 lần lên mạng tải một vài file nhạc MP3 về máy tính của mình và nghe chúng bằng cặp loa PC (laptop) xinh xắn. Điều đó thật bình thường, âm nhạc cho dù được phát ra dưới mọi hình thức đều mang đến cho ta những cảm xúc nhất định. Nhưng nếu là chiêm nghiệm nó dưới góc nhìn của những "con nghiện âm thanh" (Em tạm mô tả các cụ Ô đi ô phai :D ) thì như thế là không ổn. (not the best possible sound quality). Thế thì làm sao mà bảo UCAS thay được cái CDP? Nhưng thật sự thì không phải vậy, ở một chừng mực nào đó, UCAS hoàn toàn có thể thay thế được CDP ....và hơn thế nữa (em xin lỗi hãng Triumf) nó số hóa luôn cả Vinyl nhà các bác.
    Vậy thì hãy tiến lên thôi!

Tiện lợi
    Sẽ có những tiện ích làm các bác phải hài lòng và xóa đi những ám ảnh giống em hồi đầu tập bước:
    - Các bác sẽ thiết lập được 1 thư viên âm nhạc tuyệt hảo và quản lý nó một cách khoa học vởi vẻn ven không gian lưu trữ là 1 hoặc vài cái HDD.
    - Các bác có thể tha hồ lựa chọn tìm kiếm theo những thứ mình cần như: Tên album, tên ca sỹ, tên nhạc sỹ, năm phát hành, thể loại âm nhac....với chỉ 1 câu lệch hoặc vài cái click chuột.
    - Các bác có thể tạo cho mình những dạnh mục các bài hát, bản nhạc yêu thích. Cái này hơn hẳn anh truyền thống, nhỡ mỗi đĩa lại chỉ thích 1 bài mà muốn nghe 10 bài thì bác sẽ được tập thể dục 10 lần đứng lên ngồi xuống (nhưng vẫn khoái, thế mới là chơi hi-end :D )
    - Các bác có thể đồng bộ hóa dữ liệu sang các thiết bị cầm tay để tung tăng như các bé trai bé gái mà vẫn thưởng thức được âm thanh hi-end
    - Các bác có thể.....và hơn thế nữa (Em lại xin lỗi Triumf)

Chọn phân giải nào?
    (Vấn đề về phân giải sẽ được trình bày kỹ hơn ở mục khác)
    Như các bác đã biết, cái đĩa CD mà chúng ta vẫn thường nghe có độ phân giải 16bits và tần số lấy mẫu là 44.1Khz cái này ta vẫn thấy đâu đó còn gọi là chuẩn Redbook Audio. Khi thu âm những cái này thì nó được ghi ở 24 bits và tần số lấy mẫu cũng trong khoảng rộng hơn từ trên 44.1 đên 192Khz. Tuyệt quá, nhưng tiếc rằng các đầu CD lại không thể chơi được những đĩa định dạng này. Muốn chơi được, các bác lại phải bỏ tiền nâng cấp lên đầu phát khác như SACD, DVD-A.. tốn nhỉ! Nhưng với UCAS thì lại đơn giản hơn. Khác với các đĩa chuẩn định dạng cao, các bác chỉ có thể chơi với 1 chiếc đầu phát mới, nếu không chỗ đĩa được tặng đó chỉ để trên giá mà ngắm. Còn với UCAS, nếu bộ giải mã (DAC) các bác cho phép thì ta chơi luôn, còn không thì với 1 phần mềm miễn phí có thể hạ phân phải xuống và vẫn chơi tốt như ai (không phải vứt file này đi và từ chối nhận nếu ai tặng :D )

Sao lưu
    Một lợi thế lớn của UCAC là việc lưu giữ nguồn nhạc và đảm bảo nguyên bản. HDD bác chật chội ư? Bác chia sẻ ngay hộ em cho người quen, vừa được tiếng là hào phóng mà lại vừa "nhờ" ông bạn cất hộ 1 bản. Nhỡ may ở nhà gấu nó ghét, nó xóa thì ta lại sang thằng bạn nhặt về.

Chất lượng âm thanh
    Đây mới là cái anh em ta cần quan tâm nhất.
    Một chiếc laptop làm ra không phải làm để phục vụ cho việc tạo ra những âm thanh chất lượng cao. Nếu cắm jack 3.5mm ở đường headphone rồi cho tín hiệu ra ampli, các bác sẽ thất vọng cho dù đang chơi hẳn 24/192. Nhưng với chỉ 1 thiết bị chuyển đổi tín hiệu số từ cổng USB sang SPDIF và cộng thêm 1 bộ giải mã DAC đủ tốt thì mọi thứ đã thay đôi ngay trước mắt các bác. Sẽ gần như không có giới hạn cho những sáng tạo này và một lần nữa em phải khẳng định nó hoàn toàn làm tròn bổn phận phát nhạc như 1 CDP mà không bao giờ làm các bác phải thất vọng.
    Và cũng chính từ đây, chiến tranh đã bùng nổ giữa CDP><UCAS nảy nở. Số đông vẫn nghiêng về CDP, nhưng phần thắng thì không dành tuyệt đối.

Lựa chọn
    Giờ đây để chơi UCAS có quá nhiều lựa chọn như PC, MAC, Music Server, Streaming....

Music Server?
    Bác muốn nó có được mọi thứ tiện ích như em nói trên nhưng lại không muốn hình thù cái MÁY TÍNH trong phòng nghe nhạc ư? Trông nó không được Hi-End lắm, vậy thì Music Server là lựa chọn thích hợp. Một chiếc Music Server trên kệ Audio đảm bảo bảo chả thua kém bất kỳ 1 anh tài hi-end nào về mặt.....trang phục.
    Ta cùng điểm mặt một vài trong hàng sa số nào:
    .Arcus DAR 300
    http://www.arcus-highend.de

• Frequency response: 20 Hz - 20 kHz
    • Distortion factor: < 0,002 %
    • Channel separation > 102 dB
    • Signal-to-noise: > 103 dB
    • Audio inputs analogue: 1 x stereo cinch
    • Audio outputs analogue: 1 x stereo cinch
    • Audio inputs digital: SPDIF (coaxial and toslink)
    • Input sample rate: WAV: 8 - 48 kHz
    • Audio outputs digital: SPDIF
    • Video outputs: VGA
    • Weight 15 kg
    • Dimensions inc. feet’s 44 x 8,8 x 38 cm
    • Used memory: Audio formatted memory with damped suspension
    • Memory size: 160 GB, 500 GB, 750 GB
    • Other ports USB 2.0
    • Supported media CD, CD-R/RW, DVD (only playback)
    • Audio support MP3 (32 kBit/s - 320 kBit/s), WAV, FLAC
    • Supported formats TCP/IP, UPnP AV, DHCP, AutoIP
    • Supported data systems FAT, FAT 32
    Em này thấy trên Ebay đang rao bán 900$ loại mông má. http://www.ebay.com/itm/ARCUS-DAR300-Di ... 4ab7dcfed5

AudioNec Music Server SDV4
    http://www.audionec.com/audionec-uk-SDV3.html

Em này nghe đồn giá sách hơn 15K Bảng Anh :p
    ........
    ........Và còn nhiều nữa.

Attached Files:

Tags:
  2. syen

syen Advanced Member

McIntosh music server
    Không có lý gã không lồ lại làm cái này nhái kiểu dáng Apple :lol:
    Cái to cho Gấu, cái nhỏ cho ta, tha hồ hý hoáy chạm chạm, vuốt vuốt.

Pathos Musiteca
    http://www.pathosacoustics.com/indexeng.htm

Hoa hậu đến từ nước Ý

Vẩy thêm tý đèn cho hết cái chuyện nhạc số nó lạnh lẽo nhé :D

Như vậy về mặt nhìn thì Music Server giờ đây đã làm cho các cụ AudioPhile hài lòng rồi. Các Mucsic Server thỏa mãn hết 1 vấn đề UCAS tất cả trong 1, mua về là chơi.

Streaming hay còn gọi là Streaming audio player
    Streaming audio player là những thiết bị cho phép các bác lựa chọn nguồn nhạc (từ máy chủ), duyêt chúng, rồi lựa chọn những bản nhạc, bài hay yêu thích để chơi. Nguồn nhạc thì có thể từ Internet Radio hoặc chính từ bộ sưu tập của bạn được lưu giữ và nó được duyệt thông qua mạng nội bộ. Dễ hiểu nhất là bác đã có 1 máy tính chứa rất nhiều dữ liệu về nguồn nhạc. Trong nhà bác có sẵn mạng nội bộ (có thể LAN hoặc không dây). Bắc sắm 1 em Streaming audio player về, joint nó vào mạng nội bộ nhà bác và nó sẽ play cái đống nhạc đó. (Bản thân nó đã tích hợp giải mã DAC ). Hầu hết các thiết bị này cũng mang trong mình 1 hệ điều hành và các hãng thường sẽ build 1 bản Linux chuyên biệt cho nó. Ví dụ như Streamunlimited xây dựng một bộ dạng Kit chuyên để streaming Audio với tên gọi Stream700 và thậm chí chơi cả Airplay
    The Stream700 module is a versatile audio streaming client featuring UPnP/DLNA and Internet Radio access. HD audio, digital audio for iPod, and its appealing and responsive graphical user interface - available via TFT and iOS/Android Apps - make the Stream700 ideal for the high end audio market. Stream700 is based on BridgeCo's latest DM860A chip.

Từ năm khoảng 2011, đã xuất hiện khá nhiều thiết bị Audio Streaming có thêm chức năng AirPlay - Một giao thức do Apple phát triển - Nếu các bác có trong tay một chiếc Iphone, Ipad, Ipod Touch hay I gì đó.... :lol: thì vấn đề điều khiển các thiết bị này trở nên vô cùng đơn giản và thú vị.

Một số Streaming Audio Player điển hình:
    Atoll Electronique ST200
    - 1 USB “B” (24 bits/96KHz)
    - 1 Coaxiale SPDIF (24 bits/192KHz)
    - 1 Optische SPDIF (24 bits/192KHz)
    - Burr-Brown PCM1792 converter
    - 2 analoge inputs
    - 1 RJ45 ethernet
    - 1 WiFi
    - 1 analoge RCA out
    - 1 digitale out (coaxiaal)
    - 1 digitale out (toslink)
    - 1 headphone out

B&O Beolit 12
    - Portable player with Airplay
    - Rechargeable battery
    - 120 Watts digital Class D power amplifier system drives two 2” tweeters and a 4” woofer

Cambridge Audio NP30 Network Music Player

Cambridge Audio Stream Magic 6
    - A combination of the NP30 network player and the DacMagic.
    - Streamer, DAC and pre-amp in one package.
    - Wolfson WM8740 DACs in dual differential mode
    - 24-bit/384kHz upsampling
    - Inputs
    - Wi-Fi / Ethernet
    - S/PDIF optical and electrical
    - 24 /192 asynchronous USB (driver for Win)
    Services: Aupeo!, BBC iPlayer Radio, Pandora, Rhapsody, Sirius/XM and MP3Tunes
    Remote: Stream Magic Remote app for the iPhone, iPod Touch or iPad
    ....và cũng còn rất nhiều.

PC
    Cái này mới nhiều thứ để bàn này.
    - Các bác cần xây dựng cho mình 1 cái máy tính để phát nhạc trực tiếp như Music Server
    - Các bác cũng muốn nó Stream được nhạc trọng mạng nội bộ như Streaming Audio Player
    - Các bác muôn duy trì, lưu giữ, biên tập...
    Với PC, mọi thứ trở nên thật đơn giản. Còn về âm thanh, liêu PC có thể ra được thứ âm thanh như những thiết bị chuyên nghiệp kể trên không ạ (chứ đừng nói như CDP vội)? Hoàn toàn được. Sẽ có rất nhiều điểu để học, để khám phá, để làm chủ... để cuối cùng nó trở thành 1 UCAS không hề thua kém bất kỳ thiết bị hi-end chuyên dụng nào.

Tuy nhiên khởi đầu bao giờ cũng phức tạp
    Đơn giản nhất, các bác hay sử dụng trình EAC để rip 1 CD thành file nhạc số và dùng chương trình Foobar2000 để chạy chúng. (Đây là cái được khuyến nghị nhiều nhất trong các diễn đàn Audio). Em xin trích dẫn từ http://www.audioasylum.com/cgi/t.mpl?f=pcaudio&m=53935 một đoạn
    Tạm hiểu: Các cụ làm ơn giúp em cách thức sử dụng EAC để rip 1 cd rồi chơi nó bằng foobar. Em đã thử nhiều lần mở một thư mục mà lủng củng quá nhiều thứ không biết đường nào mà lần....

Đó là một trong những khởi đầu khó khăn với anh chàng UCAS, và cũng còn nhiều thứ như thế. Chúng ta, không phải ai cũng thành thạo sử dụng máy vi tính, các cụ Audiophile có tuổi 1 tý thì lại càng ngại va chạm với những thứ mới lạ này.
    ......Tại sao tôi dùng Itunes mà không thể đọc được file nhạc flac?
    ..... Tôi thấy thằng bạn có mấy Tb nhạc số, thích quá chạy ra chợ mua 1 cái ổ cứng về, cứ nghĩ cắm là chạy. Ai ngờ nó phức tạp thế này.....biết thế....
    .....Tại sao và tại sao.......

Rồi lại đến hệ điều hành, biết chọn anh nào. Lục nát các diễn đàn thấy có chỗ bảo Mac là nhất, có chỗ báo MAC chán, khó dùng, Win dễ chơi và hay hơn nhiều, rồi lại có diễn đàn xui khôn xui dại phải "xây" cho mình 1 bản Linux thì nó mới Pờ Rồ. Bó tay rồi! Linux thì có vẻ không thân thiện, chả mấy ai biết mà hỏi. Thôi thì em cứ bác Job với bác Bill mà chơi. Thực tình, 2 hệ điều hành này đều có những ưu nhược điểm nhất định. Để tối ưu hóa nó phục vụ cho mục đích chơi nhạc thì kết quả cũng không hề thua kém gì nhau. Cuối cùng là thói quen và đôi khi cũng có tý fan xen vào chỗ này. Nhưng nếu bắt đầu, ta hãy bắt đầu từ Windows, dù sao nó cũng gần gũi với chúng ta hàng ngày hơn. Sau này khi trình cao rồi thì chuyển MAC cũng không muộn.

Đấy là hệ điều hành? Vậy chon Player nào để bắt đầu?
    Đầu tiên là các phần mềm miễn phí trước.
    Với Windows, có lẽ không có gì phổ biến hơn là Foobar2000, đã có quá nhiều lời ca tụng anh này rồi. Tuy nhiên, không phải không có nhược điểm. Đó là giao diện không thiện cảm, quản lý thư viện không tốt...tất nhiên muốn thay áo cho nó cũng được, nhưng phải có tý chuyên môn để cài thêm một số plug-in cho nó.
    Gần đây, anh bạn Apple có vẻ bành trướng và cái trình nghe nhạc miễn phí Itunes chạy trên nền Windows tưởng như vô bổ giờ có đất dụng võ khi nhạc số, rồi Ariplay phát triển. Nói gì thì nói, về khả năng quản lý thư viện thông minh, dễ dùng và bắt mắt thì trong các phần mềm miễn phí cho Windows có lẽ Itunes không có đối thủ. Đó là chưa kể nó có khả năng airplay trực tiếp không cần thông qua bất kỳ thằng phần mêm nào cũng là 1 lợi thế lớn. Còn chất âm cũng không thể nói nó tồi nếu không nói là rất tốt (theo em :D ). Nhưng vẫn có nhược điểm, thực tế nhược điểm này là sự thể hiện tính ngang ngạnh của Steven Job. Ông ta nhất định không bao giờ sống chung với định dang flac bởi vì Apple đã có Alac không hề thua kém. Đó chính là cái dở của Itunes là không cho play file lossless phổ biến nhất - Flac.
    Với MAC, thì em không thao, nhưng Itunes có thể cũng là top trong các phần mềm nghe nhạc miễn phí chạy trên nên OSX.

Với các phần mềm có phí.
    Trên nền HĐH Windows thì Jriver Media Cemter đang được ưa chuộng nhất. Giao diện hơi rồi rắm nhưng nó có chế độ Theater View khá độc đáo, hỗ trợ Remote cực tốt. Quản lý thư viện nhạc cũng khá thông minh. Ngoài ra phần mềm còn tích hợp DSP đủ thứ cho các bác vọc. Hiện đã có bản 18 và bán với giá >40$. Tuy nhiên thuốc thang thì đầy trên mạng. Trước khi chuyển sang chơi Itunes thì em sống chung với Jriver lâu nhất, giờ vẫn thỉnh thoảng chơi lại cho thay đổi không khí. Thằng này có 1 thứ em không thích, nó nằm ngay ở tên của nó là Media Center, nghĩa là cái gì cũng nuốt, từ ảnh đến phim, đến nhạc. Vì thế em không thích lắm.
    Trên nền MAC thì phổ biến nhất là Amara, cái này được bán cực kỳ đắt. Nhưng theo các bác chơi UCAS bằng MAC thì "đắt sắt ra miếng". Tuy nhiên dân ta nghèo nên cũng chơi hàng chùa khá nhiều. Trên MAC thì có vẻ nhiều hơn các player chuyên nghiệp và cũng đắt hơn trên Win.

Tiếp xong Player rồi, em chuyển sang lựa chọn bộ sưu tập nhạc số.
    Nếu coi loa là thiết bị cuối cùng của 1 dàn máy và quyết định cao nhất cho chất âm tổng thể của bộ dàn, thì vấn đề đầu vào không hề kém cạnh. Bác không có cách gì để cho 1 file MP3 bị cắt xét cả trên lẫn dưới mà phát hay bằng mọi "thủ đoạn" được. Cũng như không thể xem 1 bộ phim đen trăng trên TV màu thì nó ra màu. Điều đó có nghĩa việc lựa chọn file nhạc số là rất quan trọng. Thời buổi internet phát triển vượt bậc thì đồng nghĩa việc chia sẻ dễ dàng thì rác rưởi cũng đầy rẫy. Vì vậy hãy bắt đầu việc chơi nhạc số bằng cách tìm và sưu tầm cho những nguồn nhạc tin cậy nhất. Có tiền thì các bác lên các trang web nước ngoài mua thì yên tâm, nêu không thì thăm hỏi bạn bè, copy những nguồn nhạc xuất xứ rõ ràng, có thể sử dụng 1 vài phần mềm để kiểm tra chất lượng của file (cái này hơi phù phiếm).
    Ngay trên VNAV, cũng có rất nhiều các bác sở hửu những kho nhạc số rất quy, có nguồn ngốc tốt, thậm chí do chính các bác ây tư tay Rip từ bộ CDs quý hiếm của mình.
    (..còn nữa)

Attached Files:

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Em vỗ luôn 2 tay lẫn 2 chân. Sắp sửa có món DIY roài. Bác chủ hành văn vui vẻ dễ hiểu cực kỳ ;)

4. syen

syen Advanced Member

Hi các bác, đọc nhất định nhanh hơn viết. Chấp cả ông viết "chính tả" chạy trước thì vẫn về đích sau, vì vậy nếu em "nặn" có hới chậm thì các bác cũng thông cảm. Em sẽ cố gắng xắp xếp bố cục có trình tự rõ ràng. Như đặt vấn đề, cái topic này mang tính phổ cập nhiều hơn là nâng cao, vì vậy sẽ có rất nhiều các khái niệm mà với các bác trình cao sẽ là rất ngô nghê thì cũng bỏ qua nhé.
    @Bác Tú: Em vừa thấy bác sâu hàng rất hay mà sao lại xoá mất. Em có loạng quạng bên HD và biết bác là mod bên đó, đồng thời bác có những bài review rất hấp dẫn. Vậy bác cứ vui vẻ chia sẻ cùng anh em.

5. syen

syen Advanced Member

(...tiếp theo)

Bắt đầu kết nối thiết bị audio
    (Bắt đầu từ đây, vấn đề chơi nhạc số sẽ chỉ xoay quanh việc dùng máy tính làm nguồn phát, mấy cái MusicServer và Streaming nói nên chỉ là tham khảo)
    Em đảm bảo rằng, 99,99% nhà bác nào đã sắm được 1 bộ loa-đài (dù đắt hay rẻ) thì chắc chắn phải có 1 cỗ máy tính. Giờ nếu các bác chưa từng chơi và cũng chưa từng nghĩ mình sẽ chơi UCAS thì hãy thử một lần rồi biết.
    Về cơ bản, một chiếc máy tính chỉ có thể kết nối được với 1 bộ thu tín hiệu audio nếu hai phần tử này cùng "giao thức", cụ thể phổ biến nhất là dùng jack chuyển đổi stereo 3.5mm sang RCA rồi truyền tín hiệu âm thanh dưới dạng analgo từ lỗ cắm tai nghe ở máy tính sang ampli. Đó là phương thức kết nối đơn giản nhất. Tuy nhiên nó cũng có điều kiện tối thiểu là máy tính phải có card âm thanh - SoundCard - Tích hợp sẵn hoặc cắm thêm. Với phương thức "giao tiếp" này có ưu điểm là là: nhanh, rẻ và sẽ đủ phục vụ việc nghe nhạc :D nhưng không bao giờ là đủ với "con nghiện âm thanh". Ở cách chơi sound card này, cao cấp hơn 1 tý nữa là cắm thêm vào máy tính 1 cái Sound Card đắt tiền, và gần như nó cũng theo "chân anh lý" của đồ chơi Audio: Càng đắt càng hay. Ngon-bổ-rẻ ở mức trên bình dân có soundcard của Onkyo, hay trong tầm tiền (đúng giọng). Ngày xưa em kết nổ đĩa cái SE-90 PCI. Tiện thể nói qua 1 tý về em này, đây là 1 card giải mã ra 2 kênh khá chất lượng được sử dụng chip EnVy24 MT của VIA. Điều làm em khoái ở thằng này là nó sử dụng công nghệ: VLSC - Vector Linear Sharping Circuit giúp giảm thiểu tạm âm trên kênh analog xuất ra, nôm na giống việc low jitter cho phần DAC. Cái này kỹ thuật chuyên sâu nên nhất quyết em không bàn ở đây.

Chỉ cần có cái này, mọi thứ đã có chiều hướng thay đổi tích cực rồi. Nhưng như thế vẫn chưa "tới bến". Nghe đồn chơi kiểu này vẫn có hạn chế nhất định. Đặc biệt là vấn đề nhiễu nguồn. (Cho dù hiện nay rất nhiều card âm thanh đắt tiền đã khắc phục triện để vấn đề này) Ngoài ra, vấn đề nâng cấp là khó khăn, không giống tiêu chí cắm-rút. Thế là phải lựa chọn kiểu mới, đó là "cấu" tín hiệu âm thanh Digital từ PC để dùng DAC ngoài giải mã. Mô hình này trông có vẻ giống hi-end truyền thống (CD-Transport ==> DAC). Vậy moi thằng soundigital ra bằng cách nào? Có rất nhiều đường:
    - Có những PC được tích hợp cổng xuất SPDIF (Optical hoặc Coaxial). Gặp những máy tính có đường xuất em này thì ngon rồi. Tuy nhiên, dân chơi khó tính lắm ạ. Phải can thiệp được vào con đường đi của tín hiêu mới khoái. Về cơ bản, tín hiệu âm thanh sau khi ra khỏi bộ phận tiếp nhận (RAM, mắt quang học...) thì nó được dẫn đến 1 nơi gọi là Digital Receiver ==> Từ đó xuất ra những chuẩn giao tiếp số khác nhau như SPDIF, I2S vv.. Tín hiện số này được đưa vào phần giải mã ta vẫn gọi là DAC rồi biến lại thành tín hiệu Analog để ra phần khuếch đại tới loa. Có chỗ thì modul Digital Receiver riêng, Modul DAC riêng.. Nhưng có chỗ thì chập hết lại làm 1. Vậy thì cứ qua mỗi khâu, tín hiệu ít nhiều cũng méo mó. Ít hay nhiều phụ thuộc vào nguyên lý mạch và chất lượng linh kiện. Vậy thì nếu cái con Receiver kia nằm trên bo mạch chủ của máy tính thì chắc chắn 1 điểu nó làm ra là for IT chứ đếch phải for Audio rồi, như vậy là không được :lol: Lập luận vậy nên các bác nhà ta chẳng thích cái kiểu máy tính có cổng ra này.
    - Vậy thì là cái gì mới ổn? Các hãng for Audio họ nhay cảm lắm. Biết được nhu cầu của thượng đế, họ nghĩ ngay ra những cái để lấy tín hiệu từ các "lỗ" khác và cái lỗ được chọn chính là cổng USB và cổng Firewire. Sử dụng những cổng này thì được gì? Được nhiều thứ lắm ạ! Mà khoái nhất trong đó là cái con Receiver Digital kia nó nằm ngoài, tha hồ mà chọn, có cơ hội được xài đồ for Audio chứ không bị ép chơi cái đồ for IT gắn chết trên mainboard máy tính. Qua những cổng này có thể dùng ngay cái DAC có cổng input USB hoặc Firewire. Hoặc không thích thì làm 1 cái chuyển đổi tín hiếu hiệu từ USB ==> SPDIF rồi đưa nó vào DAC giống y như lấy tín hiệu từ CD-Transport vào DAC.
    SPDIF được viết tắt bởi cụm từ Sony Philips Digital Interface Format, nghĩa là Chuẩn giao tiếp kỹ thuật số của Sony và Phillips, và cũng được gọi IEC 958 loại II, vì nó là một phần của IEC-60958. Đây là một trong những chuẩn giao tiếp chuyên dụng trong các thiết bị âm thanh kỹ thuật số. Chuẩn này có 2 loại truyền dẫn, bằng quang học (Optical) và điện (Coaxial)
    Thế là cười mãn nguyện rồi nhé. Kết nối giống hi-end chưa? OK! Tuy nhiên giao tiếp qua cổng USB lại phát sinh vấn đề là nhiễu nguồn của USB cực lớn, nó thuộc hàng "bẩn" nhất trong các loại "lỗ" - Chỗ này oái oăm, lỗ mà hay thường hơi bửn :p Thế là các nhà khoa học Audio phải vào cuộc để nghĩ ra những bộ lọc "tối tân" và kết qua cho thấy rất khả quan. Vậy nên, muốn chơi vào lỗ này phải là những đồ "hàng hiệu" nhé các bác.
    - Vẫn chưa hết, loay hoay một hồi, ông Táo đẻ thêm ra cái giao tiếp không dây. Chơi ác thật, em vừa đầu tư 1 em USB-DAC hết thuốc, sang nhà thằng bạn định khoe thì thấy nó cầm điện thoại vuốt vuốt phát là loa kêu ầm ĩ. Đó chính là Airplay. Một kiểu stream nhạc qua wifi. Ưu điểm lớn của thằng này là loại bỏ hầu hết các nhiễu nguồn từ máy tính phát ra, tiện lợi, nguồn phát và DAC kết nối với không dây dẫn (tiết kiệm được 1 sợi cáp Digital, loại hết thuốc cũng kha khá tiền).
    - Còn nữa không ạ, chắc là còn nhưng em chỉ biết có mỗi thế này :D
    Vừa rồi là em trình bày những con đường để kết nối cái máy tính với hệ thống Audio. Xem ra thì nó đơn giản hơn lúc đầu em nghĩ rất nhiều.

Cài đặt
    Với máy tính, để sử dụng những ứng dụng thì phải có công đoạn cài đặt chúng. Để dùng nó làm nguồn phát (UCAS), ta cũng phải thực hiện các bước cài đặt cơ bản
    - Cài hệ điều hành :D
    - Cài các chương trình player (Jrever, Foobar, Itunes, Amara..)
    - Kết nối nó với hệ thống audio hiện có (chọn theo một trong cách trên, em đang dùng 2 kiểu, DAC-USB và Airplay qua Apple Airport Express)

Như vậy em đã xong phần I - Khởi động (có vẻ khởi động hơi nhiều)
    Ở các phần tiếp theo các bác sẽ bắt đầu tiếp xúc với những thuật ngữ chuyên sâu hơn. Trong quá trình giới thiệu, em sẽ xen vào một số thực hành, ứng dụng đơn giản (chứ không lý thuyết suông như đã giới thiệu ở phần mở đầu ạ)

Attached Files:

6. myozuka

myozuka Advanced Member

Em đang thẩm du 1 chú AE moded by Kenken bang hội member nhà bác chủ đây, công nhận cực kỳ tiện, rất hi-tech và cũng rất hi-end ạ. Mới nghe có một ngày mà em cho con DAC và USB-SPDIF converter em dùng lâu nay sang nhà thằng ku em cũng nghiện nhạc rồi.

7. syen

syen Advanced Member

Chắc là chú Cảm nhà em nghịch ngợm hộ bác :D
    @All: Từ sau khi em viết lăng nhăng ở đây, có 1 số bác già bạn em PM hỏi em rằng: Thế sau khi đọc hết chuyện dài kỳ này của chú thì anh co DIY dc cho mình một cái UCAS không. Em thấy câu hỏi hay quá và có lẽ em sẽ xem lại cách trình bày để nội dung của nó "đi vào cuộc sống" hơn :D

8. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Em cũng vừa sắm 1 chú AE xong. Cảm nhận ban đầu rất tốt. Tuy nhiên khi em thử mới từng loại máy tính làm nguồn phát thì thấy rằng chất âm cũng khác nhau. Không biết là do Chip, ram, soundcard cài đặt hay HDH ạ. Nếu chọn máy laptop thì nên chọn máy nào ạ. Ngoài ra test thử ổ cứng gắn ngoài dùng chân USB bình thường thì chất âm cũng không bằng ổ cứng tích hợp trong máy, tiếng tối hơn.

9. owen

owen Advanced Member

Em cũng xin hoan hô bác chủ topic. Em đeo chủ đề về thiết bị nghe nhạc số từ Mod AE, dùng PC làm nguồn phát, Mac mini, Itune đến TC Konnekt... nhưng toàn là đất cho các bác DIYer. Còn như bọn em "không biết gì về nước thì đừng có mà nghịch điện" thì chỉ biết đứng từ xa mà nhỏ dãi. Không biết có cách nào cho bọn em có thể có được những thiết bị đã được mod như vậy nhỉ :( ?

Thân!

10. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Có một số cách để có được bác ạ, trong đó cách dễ nhất là có tiền :lol: . Bác cứ lập hẳn 1 topic đặt hàng - sẵn sàng trả tiền theo yêu cầu là kiểu gì cũng có ngay thôi. :lol:

11. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Tai cụ đúng là tai.... em phục.

12. owen

owen Advanced Member

Em không rõ là có ngay linh kiện để về tự "do it" hay có ngay thiết bị với nhu cầu mình cần? HIện em đang rất muốn có 1 con AE đã được mod.
    Tiền thì ngày nào vợ cũng có phát cho ăn sáng ... nên không lo :) .

Cám ơn bác!

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Các yêu cầu thế này hoặc bàn luận hơi xa chủ đề em nghĩ nên để sau, tránh làm loãng mạch viết đang hay của cụ syen

Attached Files:

14. qbho

qbho Advanced Member

Em rất thích chủ đề này và cách ví von vui của bác Syen.
    Mong bác tiếp đi ạ.

Và tất nhiên, cuối cùng là em mong 1 số ae "không biết gì về điện" như em có thể có 1 địa chỉ "đặt hàng và trao niềm tin" để có đồ chơi theo các bác ạ. Mong lắm thay!

15. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Bác chủ thớt syen đi đâu mất rối,đề tài hay quá mà gần cả tháng trời chưa trưng bày tiếp phần 2 :D

16. syen

syen Advanced Member

@All
    Trước tiên em xin lỗi tất cả các bác đã quan tâm đến topic này và đã động viên em viết tiếp. Thời gian vừa qua em có một số việc bận nên không thể dành thời gian dịch và sưu tầm tiếp các phần còn lại. Em biết việc này vô tình gây cảm giác thiếu tôn trọng với người đọc. Em rất mong các bác thông cảm cho em cũng vì công việc mà dang dở. Đồng thời em có nhận được 1 số ý kiến không đồng tình vì cho rằng chủ để này đã lặp đi lặp lại khá nhiều trên diễn đàn VNAV. Thật tình mà nói, em có nhận thấy điều đó và cũng đã có lời mở đầu như vậy. Tuy nhiên mục đích của em là tập hợp lại tất cả những thứ nằm rải rác mọi nơi để các bác đến sau tiện theo dõi, đỡ phần nào thời gian tra cứu lại thông tin trên diễn đàn.
    Với mấy ý nho nhỏ trên, em xin phép làm phật lòng một số bác đã quan tâm và xin tạm dừng viết loạt bài này trong thời gian tới. Em sẽ cố gắng quay trở lại với nội dung này khi có đủ điều kiện và nhiệt tình cho phép.
    Một lần nữa xin thứ lỗi cùng các bác.

P/S: Bác nào có điều kiện và hiểu rõ những vấn đề trên em mong sẽ giúp đỡ em hoàn thiện dần trong thời gian em chưa thể tiếp tục.

Trân trọng,

17. dokien

dokien Advanced Member

Tiếp đi bác Syen ơi, đừng vì 1 vài ý kiến mà bác dừng topic hay ho này. Cho dù có 1 tẹo trùng lắp nhưng việc tổng hợp 1 cách có hệ thống các chủ đề về computer audio ntn thì các topic kia vẫn chưa đủ thông tin. Và bắt đầu từ những khái niệm cơ bản nào thì cũng tịt tuốt. Chúc bác nhiều sức khoẻ & tinh thần để tiếp tục gõ keyboard!

18. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Em cũng cùng quan điểm như bác,kính mong bác Syen tiếp tục để truyền đạt cho anh em.

19. trantoan8558

trantoan8558 Approved Member

Bài viết của bác SYEN hay quá, và mong bác tiếp tục ạh.
    em cũng đam mê audio lắm và em làm trong lĩnh vực computer nữa. hix mà trình audio thì như tai trâu.
    đang rất quan tâm chủ đề này vì trước giờ em vẫn theo lối mòn ghép receiver thẳng vào soundcard (qua optical) để xem phim và nghe nhạc thôi ạh.

20. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Chắc bác Syen bỏ anh em mà ra đi thật rồi.

21. tdminhhieu

tdminhhieu Advanced Member

Em cũng đang vứt CD và chuyển sang nghe nhạc số với đầu Tube Music Processord của bác Thi Văn + Laptop

22. cocsku

cocsku Advanced Member

Cũng vẫn không thể bỏ qua CD được bác ạ! nên có thêm một cái transport sơ cua.

23. newceco

newceco Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi là xuất tín hiệu qua ngõ USB & ngõ HDMI thì bản chất có khác nhau không? Em có cái PC nếu xuất ra sound card ngoài qua ngõ USB thì nhiễu quá (cũng cái sound đấy trước đây em dùng cho laptop thì tiếng không bị nhiễu nghe rất trong), nhưng nếu nối PC với REC qua ngõ HDMI thì nghe rất tốt không bị nhiễu.
    Về vấn đề "vuốt ve" thì em dùng phần mềm teamviewer cũng dùng ipad để làm màn hình khiển cả cái PC cũng rất ok.

24. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Cac bac cho hoi cai M-Net cua Audiolab thi cai phan mem nao ket noi giua pc,ipad la toi uu nhat vi khi mua ho cai Media sever thi chi dung thu duoc co 15 ngay la het khong dung duoc nua, muon dung phai mua ban quyen. Hien nay co cai may phat nhac losless hieu Lumin ket noi voi o cung ngoai Nas qua ket noi internet va ket noi dieu khien duoc bang ipad hoac smatphone nghe thu rat hay chat luong tuong duong CD va hay hon neu nghe HD. Nhung gia thanh cao qua khong biet co bac nao da su dung Lumin cho nhan xet va chia se voi anh em,xin cam on !

25. olalavui

olalavui New Member

Anh syen viết tiếp đi :( hóng phần sau lắm ...

Share This Page

Loading...