Crossover: Làm bộ phân tần từ computer simulation

Discussion in 'Loa' started by Cau Yem, 22/12/08.

1. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Lâu nay em chỉ post các kết quả của computer simualtion cho các bộ phân tần, cũng như giúp một số anh em làm mhưng chưa tự mình làm cái nào cả. Cách đây vài tuần, em đã đặt mua rất nhiều components: tụ, cảm, điện trở, L-Pad để chứng minh là mình cũng làm chứ không có chỉ nói không. :D

Em làm xong cái phân tần 3-Way cho cặp loa L300 (thật ra là L200 + JBL 077 + N8000), có điểm cắt ở 600 Hz va 7000 Hz. Làm xong em đo được điểm cắt ở 611Hz & 7086 Hz. Sai số so với simulation là khoảng ởi 1.8%. Các bác có thể xem hình ở topic:

viewtopic.php?f=10&t=17602&start=250

Bộ phân tần 3-Way trên được thiết kế bằng cách nối kết 2 bộ phân tần 2-way (một cắt ở 600 Hz & một cắt ở 7000Hz). Em đã lỡ làm cả hai trên cùng một cái board (miếng gỗ) nên dự tính sẽ tháo ra để làm riêng mỗi cái phần tần 2 Way nằm riêng một mình để tiện việc cho mình dễ thay đổi cho từng loại loa một.

Em cũng vừa làm thêm cho một cái phân tần 2-Way cắt ở 380 Hz để thay cho cái phân tần AA của cặp Klipschorns, cũng như dự định mod cặp Khorns dùng kèn Altec và JBL tweeter. Điểm cắt đo được là 388.4 Hz so với computer simulation là 384.1 Hz

Kết quả là từ simualtion cho tới đồ em làm thì sự khác biệt không đáng kể. Em chỉ dùng những component với giá trị tiêu chuẩn đang được bán trên thị trường chứ không phải là những con số lẽ mà mình phải gắn hai con để tạo một thi mới đúng giá trị nên đở tốn kém.

Đây là kết quả của bộ phân tần 2_Way 380Hz từ computer simulation:

Đang được đo sau khi làm xong:

Hình chụp cận cảnh cho thấy điểm cắt ở 388.4 Hz:

Còn đây là số đo Trở kháng của cả hai mạch phân tần đo ở 100Hz, 1KHz, 10KHz & 100KHz bằng máy Philips 6034 LCR Metẹr Cả hai được thiết kế là 8 Ohms Input:

Tags:
  2. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Hôm trước Bác vẽ hộ mình cái xover 10khz, có điều 2 cuộn cảm trị số nhỏ xíu 0.2mH và 0.07mH mua không có, nên nhờ Bác TeaBlue quấn làm xong nghe rất tốt,còn 2 cái R=10ohm và 20ohm mình thay bằng cái L-Pad và sử dụng cho Jim175 và Fostex T500Mk2 , nếu mình cũng dùng cái xover này xài cho Tad 2001 và Fostex T500Mk2 có được không ???? trở kháng và độ nhay của Tad 2001 khác Jim 175 nên có cần thay đổ L-Pad qua lại không ??? Thank !

3. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

hay quá, các bác xài passive cross từ nay phẻ rồi ! cám ơn anh L nhiều lắm, mong anh phổ biến thêm cho AE .
    Kính, Minh.

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, cái này hay đây. gần tết, rãnh em dự tính mod lại cái pass xover của em. các bác bàn tiếp nhé.
    tks in advance !

5. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác dùng L-Pad thì tốt hơn resistor nhiều vì có thể dùng cho nhiều driver khác nhau. Em không biết là độ nhạy của hai anh TAD2001 & Jim175 khác nhau bao nhiêu nhưng cái nào cũng dùng được hết nếu sự sai biệt giửa Mid và Super Tweeter nằm trong tầm điều chỉnh của anh L-Pad. Nếu trở kháng của TAD là 8 Ohms thì nên dùng cái L-Pad 8 Ohm (nếu như Bác đang dùng cái L-Pad 16 Ohm, còn nếu đang xài 8 Ohm thì không cần thay đổi chi ráo).

Chúc bác một mùa giáng sinh nhiều ơn lành và có được một giàn âm thanh như ý! :D

6. tictic

tictic Approved Member

:? Chào bác Cau Yem!
    Em có bộ driver JBL như sau:
    -Bass 2226G (4 ôm)
    -Mir 2441J (18 ôm)
    -Hi 077 (8 ôm)
    Mong bác giúp cho bộ Crossover 3 way cắt ở 700 hz và 7000 hz. Em là lính mới, mong bác quan tâm, giúp đỡ! Cảm ơn bác !!!

7. PS2

PS2 Approved Member

Cho em hỏi cái này, em đánh loa 5.1 thấy nó không phân tầng tốt lắm do em vẫn nghe tiếng nói ở loa front/rear/sub mà nguồn của em thì tốt vậy em có nên làm thêm phân tầng passive cho từng loa không. Làm vậy có cải tiếng được vấn đề trên không. VD loa sub thì không bị ra tiếng nói nữa.

8. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Bác có dùng database của mỗi cái Driver vào trong việc thiết kế Xover ko ? Vì mỗi driver có một đáp tần khác nhau , một mạch xover với các điểm cắt rất hoàn hảo nhưng chỉ phù hợp cho 1 vài driver nhất định , có lắp cho loại khác thì đáp tần cả hệ thống sẽ ko như thiết kế đc nữa .

kính bác .

9. longvietanh

longvietanh Approved Member

quả là sáng tạo

10. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Hôm nay "được" nhắc về bộ phân tần 3 way đơn giản mà mình đã hứa làm hỗm rày nhưng cứ quên hoài. Bỏ vài giờ vào phòng lab tìm linh kiện ra đo cho đúng với mạch thiết kế. May quá tìm ra đủ tất cả linh kiện, nhưng resistor thì không có những con đồng loại nên phải dùng "mixed" vậy.

Mất thời giờ nhất là phải tháo 4 cuộn cảm từ 350 uH xuống còn 230 uH. Sau đó ngồi xuống vừa hàn, vừa vặn ốc, vừa khoan lổ theo kiểu làm tới đâu tính tới đó cho kịp ngày mai gởi xe đò Hoàng xuống quận Cam.

Làm khoảng trên 2 tiếng thì xong cái thứ nhất. Không thèm coi kỷ mạch có đúng với thiết kế hay không, em cắm vào máy đo thì chỉ thấy được phần LF, còn MF & HF đi đâu mất tiêu. Lúc đó thì chợt nhớ là mình có cái hẹn nên bỏ ngang đi xong rồi về mần tiếp.

Đi xong về thì nhìn kỷ lại mạch thì khám phá ra là mình nối hai đường MF & HF xuống mass. Tháo ra rồi hàn lại, sau đó gắn vào máy đo make sure cho nó không khác đáp tần của mạch thiết kế. May quá ! nó giống y chang. Thừa thắng xông lên, làm nốt cái thứ hai trong thời gian kỷ lục (dưới 1 giờ). Hai cái đáp tần giống như khuôn đúc.

Đây là thành quả của trên 4 giờ hàn, khoan, cắt, vặn và đo:

Cặp Crosoover:

Attached Files:

11. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Đây là đáp tần (thiết kế):

Attached Files:

12. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Còn đây là phần đo từ crossover:

Attached Files:

13. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Gặp bác Liêm ở đây mừng quá.
    Em cám ơn bác Liêm về cái Xover mà bác đã vẽ cho em dùng cho cặp loa 2 way Audio Nirvana 12' Alnico và Beyma CD10Fe, rất đơn giản và dễ tìm linh kiện.
    Em đóng thùng, ráp Xover vào và để vậy nghe luôn, không phải thử nhiề lắm. Kết quả nghe đúng như những gì em mong muốn.

Một lần nửa em cám ơn bác Liêm rất nhiều.

Attached Files:

14. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Chào bác Cau Yem, phân tân của bác làm đẹp quá.
    Em có dự án DIY loa, đã chuẩn bị củ loa (Bass 38cm Victor JS-570, Mid Foster 16F3, Treble tạm sử dụng của Victor JS-570 luôn), đang lên kích thước đóng thùng, giờ khó khăn nhất là phân tần, đang lụt lội tìm kiếm sơ đồ mạch thì gặp Topic của bác. Bác có thể cho em sơ đồ mạch được không ạ, càng chi tiết càng tốt (vì em chưa làm cái này bao giờ, tính toán như thế nào nữa). Cám ơn bác nhiều ạ.

15. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác phải gởi cho biết chi tiết về đáp tuyến và SPL của từng củ loa thì mới giúp được. PM thì tiện hơn.

16. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Cái Xover của bác Linh "pờ rồ" quá! Chúc mừng bác đã làm thành công một cặp bookshelf vừa ý.

Có đủ information về mọi thứ thì mình có thể thiết kế một cách dễ dàng. Bác là người đã đã đặt câu hỏi rất "độc" về EQ cái đáp tuyến của cái Nirvana 12". Em rất thích khi giúp bác một tay vì bác hỏi toàn những câu hỏi đầy tính khoa học và hiểu biết.

Mạch em thiết kế cho bác không giống như mạch LC mà bác dùng trước đó (mặc dù nó cũng có L và C :wink: ), và mạch được thiết kế với trở kháng phẳng với số linh kiện dùng ít nhất và dễ tìm. Tất cả mạch em thiết kế đều không xử dụng bác Zobel. Bác này chỉ làm tốn thêm tiền mua linh kiện mà thôi! :D

17. Totti

Totti Approved Member

bác chủ có làm hàng đặt ko? e định đặt bác 1 bộ phân tần đây

18. aeroflex

aeroflex Advanced Member

Thật là tài quá, Vote cho Bác nhé...mình đang có nhiều củ loa rời muốn đóng loa nhưng cứ lay hoai không biết làm cái Xcrover như thế nào đây...

19. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Việc đầu tiên là phải tìm cho được đáp tuyến và specs của củ loa, sau đó vào đây post lên nhờ bác chủ topic giúp đở thiết kế một mạch phân tần.

Còn nếu không có được specs và đáp tuyến thì phải làm mò, mà làm mò thì phải tự làm hoặc gặp mặt trực tiếp để cùng mò, hướng dẩn từ xa hơi bị khó...:)

20. binhdinhquetoi

binhdinhquetoi Advanced Member

bác Cau Yem ơi cho em hỏi thêm về cái máy đo tần số của bác tí: giá cả thế nào có mắt lằm không , ở đâu bán. xin cảm ơn

21. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Giá hàng 2nd hand cũng không cao đâu, chỉ khoảng US$1.500,00 cho tới $US3.000,00. Còn máy mới thì chừng US$10.000 tới US$18.000. Mấy cái này chỉ có ở USA.

http://www.testequipmentdepot.com/u...rs/3585a.htm?gclid=CJ7ovcK-qasCFUwZQgodL3mG3g

http://66.129.110.226/cgi-bin/a_din...ency=1&cat_id=6265&model=435904585B31FD&p_n=1

22. binhdinhquetoi

cảm ơn anh rất nhiều.nhưng nó mắt thế này chắc không biết khi nào mua nổi. à mình có thể dùng máy vi tính co phần mềm tương tự để đo được không anh em co phần mềm auto tes nhưng không biết sử dụng, nếu biết anh chỉ giúp. xin cảm ơn

23. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Có lẽ có phần mềm làm được chức năng của cái Spectrum Analyzer mà anh chưa biết, nên cũng không biết xài ra sao. Mấy cái máy này dùng để đo tần số cao hơn rất nhiều (RF/Microwave). Mình chỉ dùng tần số rất thấp của máy nên không nên mua mà xài cho audio vì quá phí.

24. playmusic

playmusic Approved Member

Em mơ ước làm một đôi tiny bookself nhỏ nhỏ sử dụng driver gốm và treble ribbon, ko biết dự án liệu khả thi ko bác CauYem. em theo quan điểm càng đơn giản càng dễ cover và đạt đc chất lượng tốt. Mong bác tư vấn :D

25. binhdinhquetoi

cảm ơn anh rất nhiều

Share This Page

Loading...