Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Tiết diện mặt cắt chính xác là 2cmx4cm đó cụ. E chưa dc học món này nên nếu cụ rảnh thì giúp e với.
    Tks cụ nhiều!

@diyamp: Mình ko phải dân chuyên điện tử nên có nhiều cái mình ko hiểu. Nếu hiểu thì chắc chắn sẽ ko hỏi đâu!

2. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Đã inbox phương án cho bác, diyampli là cao nhân đấy bác, khó khăn gì cứ bám lấy lão ấy !!!
    .
    Lõi của cụ em khai thác 80w, dòng hơn 1A, có center tap, cụ xem chi tiết hơn trong inbox nhé

3. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Tks cụ rất nhiều :D. Trc giờ e toàn mua xuyến có sẵn rồi về xào sáo lại thôi, nên chả biết tính toán gì cả :p

Tay Diyamp này e vẫn nhờ vả thường xuyên mà, he he

4. tube1960

tube1960 Advanced Member

5. trada

trada Approved Member

Nhưng ở đây là nguồn đối sứng thì làm sao mà chập đôi dây lại dc mà tăng dòng và nếu chập lại thì chỉ có xoẹt khói

6. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

HI all anh em trong vnav.
    thưa anh em .em online bằng alo lên đọc hết các trang trong topic là điều k thể .vậy em hỏi cho nhanh .bác nào biết hay làm rồi vui lòng chỉ giúp .
    Em đang quấn biến thế nguồn xong hết phần sơ cấp rồi .em nghe nòi biến thế hãng làm giữa sơ và thứ có lớp lá đồng mỏng ngăn nhiễu gì đó .vậy cho em hỏi lớp lá đồng đó được hàn lại với nhau thành mạch khép kín hay để hở 1 khoảng tạo ra khe hở k liền mạch hay lót như thế nào cho tác dụng chống nhiễu là tốt nhất .mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ .
    Thanks

7. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Làm một vòng giữa lớp sơ cấp và thứ cấp bằng giấy đồng hay nhôm hay bạc gì củng được nhưng không được khép kín và bề ngang của lớp giấy này không được tràng ra hai bên mép của cái lỏi nhựa quấn dây sau đó hàn 1 sợi dây đồng vào tấm giấy này rồi đưa ra ngoài làm mass và bắt nó vào sường của vỏ máy để chóng nhiễu. Vài ý kiến của em nếu có gì không đúng xin các cụ bỏ quá cho. Thân!

8. phongthance

phongthance Advanced Member

Mấy cái công nghệ này hay quá nhỉ, mình học mãi mà cũng vẫn chưa làm cho nó hay đc

9. Thuongnh

Thuongnh Approved Member

Bác nào có mạch chỉnh lưu nguồn 24v đc 10a cho em xin với!!! Đang cần gấp

10. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Mạch của Bác giống như mạch của máy xạc bình ắcquy. Bác mắc song song nhiều DiOd cầu là được

11. chip-hoi

chip-hoi Approved Member

Em đang định quấn cục biến áp: 40-0-40v ( 8A ) và 12-0-12v ( 2A) - Dùng cho amply chạy 4 cặp sò 2sc5200-1943- cỡ 400W. Mong nhờ các bác tính và tư vấn dùm em. Kích thước lõi thép EI em có là : a= 3,6cm ; b= 6,8cm (Bản EI mỏng 0.35mm); Diện tích lõi của nó S= 24,48 cm2 .
    Em đã tính toán các kết quả rồi nhưng bị thiếu cửa sổ quấn và chưa quấn bao giờ nên ko biết giảm tiết diện các cuộn dây hay đường kính dây như nào cho vừa mà ko ảnh hưởng cả. Em cũng thắc mắc là: với 8A- nguồn 40v đồi kia thì khi tính có phải chia đôi 8A cho 2 vế dây +-40v không ạ.
    Vì là lần đầu tiên quấn MBA nên em loay hoay mãi cả tuần chưa tính được cho nó. Kính mong các bác giúp em với. Em xin cảm ơn!!!

12. chip-hoi

chip-hoi Approved Member

Em đang định quấn cục biến áp: 40-0-40v ( 8A ) và 12-0-12v ( 2A) - Dùng cho amply chạy 4 cặp sò 2sc5200-1943- cỡ 400W. Mong nhờ các bác tính và tư vấn dùm em. Kích thước lõi thép EI em có là : a= 3,6cm ; b= 6,8cm (Bản EI mỏng 0.35mm); Diện tích lõi của nó S= 24,48 cm2 .
    Em đã tính toán các kết quả rồi nhưng bị thiếu cửa sổ quấn và chưa quấn bao giờ nên ko biết giảm tiết diện các cuộn dây hay đường kính dây như nào cho vừa mà ko ảnh hưởng cả. Em cũng thắc mắc là: với 8A- nguồn 40v đồi kia thì khi tính có phải chia đôi 8A cho 2 vế dây +-40v không ạ.
    Vì là lần đầu tiên quấn MBA nên em loay hoay mãi cả tuần chưa tính được cho nó. Kính mong các bác giúp em với. Em xin cảm ơn!!!

13. hihioo

hihioo Approved Member

Các cụ cho em hỏi ở tp HCM thì chổ nào quấn dây biến áp cách ly tốt nhất ạ, em đang định quấn 1 con biến áp xuyến! Tks các cụ!

14. hungthe

hungthe Advanced Member

sg em thay thuy hoang quan rat tot.bac vao thuyhoang.vn tham khao.o day neu bac dat nhieu ong xep se giao hang truc tiep bang xe hoi luon.

15. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Em dự án quấn lần đầu đang làm cho con El84PP theo mạch nimiss em tiúnh ra ntn không biết có đúng không nhỉ.
    Fe 32x60 biến áp công nghiệp châu âu

Attached Files:

16. quangnt

quangnt Advanced Member

fe32 nhưng trong file lại là fe4, chưa có cao áp, thừa đốt tim

17. Nhac Hires

Hiii. A mở lại xem giúp tab cuối tên là el84pp giup em nhé.
    Em tính quấn
    Sơ cấp 22iv dây 0.55 quấn 550vong
    Cao áp 220-240-260v-250ma: Quấn 275-300---- dây 0.35
    Đốt tim tiền kđ: 3.2-0-3.2v quấn 16.5vong dây 1.0
    Đốt tim công suất 3.2-0-3.2 quấn 16.5 vòng dây 1.0 chập đôi
    Em tính bước đầu dùng đèn nga trước khi nào ráp kêu se nâng cấp sau. Nên quấn đốt tim hơi dư cs

18. quangnt

quangnt Advanced Member

bác nên quấn 250-285-300/200mA là đủ (nếu đèn đầu chạy 12ax như dự án pút pun đơn giản); công thức tính số lớp bị sai, nó phải là "ROUNDUP(+C4*G4/I4,0)"
    đốt tim cho công suất có thể chập đôi 2 sợi 1 li, câu 2 con trở 100R xuống mass triệt ù.
    đốt tim cho pre (nếu là 12ax) thì quấn 12,6 CT, CT đấu mass
    32x6 thì cửa sổ rộng nên nâng hệ số BA lên 50 .. cho mát

19. Nhac Hires

:D Hiii thank bác nhiều nhé. Em làm cái này là đầu tiên nên hơi ngơ
    Em làm theo pcb pp el84 pp đơn giản của bác Q đó
    Em mua bóng 6h2p và 6p14p rồi. Em dự định ráp cho nó lên tiếng truoc đã rồi sau này nâng cấp sau
    Vậy chắc cửa sổ quấn em thừa em quấn thêm quận 6.3-0.6.3v bằng dây 0.55 chập đôi để sau này nâng lên đèn 12ax7 ko phải làm lại bién áp
    Còn đốt tim cao áp em quấn 0-6.5v chập đôi dây 1ly sau này câu trở 100ohm đỡ phải lấy điểm giữa nữa
    Bác cho em hỏi là dây mình tính ở đây là dây 1ly với 0.35 là dây đường kính 1mm hay tiết diện dây nhỉ

20. Simple

Simple Advanced Member

12ax7 loại thường cũng rẻ. Làm luôn sau này nâng cấp bóng ngon cho thoải mái.
    Mỗi lần moi mạch lên -> thấy oải!

21. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác nào có thừa cuộn biến áp vào 220V ra 180V dòng 100mA và 12V dòng 2A thì để lại cho em ạ. Em làm cái pre 12AX7 12AU7 mà chưa có biến áp.
    Có gì các bác PM cho em nhé.
    Em ở HN nhưng cũng hay vào SG. Thanks.

22. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

Các bác xem giùm em tính như này có ổn không ạ. em chỉ sợ quấn lại thiếu cửa sổ thì toi.

Attached Files:

23. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Em nhìn sơ bảng tính này thấy bác điền không biết do chủ ý hay là sai.
    Hệ số vòng vôn theo tính toán là 2.5V/Vôn nhưng sang bên ô làm tròn bác lại điền 2.0 V/Vôn do vậy số vòng định quấn giảm nhiều so với tính toán. Nhưng nếu để 2.0V/Vôn thì quá thấp ạ.

24. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

Em lấy theo 2.5 vòng/vol ạ. cái chỗ làm tròn ấy là bỏ bác ạ. Tức là dòng làm tròn màu xanh ấy bỏ ạ. Bác xem giùm em như bảng trên thì em quấn liệu có thiếu cửa sổ k. Thank bác.

25. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

* Theo thông số bộ lõi của bác thì quấn đủ cửa sổ dư vài mm ( a=32, b=60, c=14, h=43 )
    Bác lưu ý :
    - Bác phải quấn xếp lớp chặt tay (không quấn rối)
    - Khi tính cỡ dây bác phải tính đến 2 số sau dấu phẩy mới chính xác. Sau đó tùy theo cỡ có trong thực tế để chọn cho phù hợp. VD cuộn 40V của bác cỡ dây tính toán là 0.22 bác nên chọn cỡ dây 0.23 ( do máy làm tròn với bước 0.05 nên hiện tại của bác đang chọn là 0.2)
    - Với dây kích thước to để tiết kiệm cửa sổ và dễ quấn bác chuyển thành 02 dây chập đôi. Ví dụ cuộn 6.5V 5A dây 1.57 thì bác dùng dây chập đôi cỡ 1.1mm để trải dài một lớp trên ống dây giảm bề dày lõi xuống 0.xmm và dễ quấn cho cuộn sau. Đồng thời bác cũng dùng cỡ dây này quấn luôn cho cuộn 6.5V 2A khỏi phải mua nhiều loại cỡ dây.
    - Giữa sơ và thứ bác vẫn có thể quấn một lớp dây 0.17-0.19 làm màn chắn tĩnh điện.

Share This Page

Loading...