Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Chào các bác,

Em toàn chơi tai nghe chứ ko có cái loa nào cả (loa vi tính cũng không luôn). Em định làm một con headphone amp (headamp) để nghe với mấy cái tai nghe nhưng mù mờ vụ đèn đóm này quá. Được sự giúp đỡ và tư vấn nhiệt tình của chị Bạch Dương, em mạo muội mở topic này mong nhận được nhiều chia sẽ hơn nữa từ phía chị và mọi người.

Tai nghe em đang dùng có trở kháng là 25 ohm
    Công ty em sắp được nghỉ 5 ngày để đi du lịch, em đã xin nghỉ ở nhà làm amp đèn rùi, mong sao là 5 ngày đủ dài để làm kịp ^^"

Cám ơn các bác và chị Bạch Dương.
    SLmutmut.

Tags:
  2. BachDuong

BachDuong Moderator

Chào bác mút mút :D

Bác đề ra chỉ tiêu 5 ngày để vừa kiếm linh kiện vừa làm thì nghe chừng hơi khó. Thôi thì em sẽ cố cùng bác bàn qua phương án xem sao.

Đi từ dễ đến khó nhé

Đầu tiên là chọn mạch.

Nguyên tắc phối hợp giữa headphone và amply thì giản dị thôi. Headphone ăn công suất rất thấp nên ta bỏ qua vấn đề CS mà chỉ cần quan tâm đến trở kháng. Trở kháng ra của amply phải thấp hơn trở kháng đầu vào của HP, cái này chắc ai cũng biết.

Như vậy HP của bác yêu cầu trở kháng của amply phải <25 ohm => hơi xương một tí nhưng không sao.

Có 2 cách thông dụng để hạ trở kháng ra của đèn: 1.dùng biến thế step down hay diễn nôm là biến thế xuất âm; 2. dùng mạch OTL lấy tín hiệu ra từ cathode đèn vì K có trở kháng thấp. Cách 1 tốn cái OPT nên ta bỏ qua :D Đối với cách 2 thì trong cách 2 cũng có nhiều cách:

a. Dùng mạch Mu follower
    b. Dùng mạch SRPP
    c. Dùng mạch Cathode follower

Phương án a và b hơi khó đối với người mới bắt đầu. Phương án c thông dụng nhất nên ta sẽ chọn phương án c

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Vấn đề thứ 2 là chọn bóng.

Công thức tính toán chính xác thì hơi lằng nhằng phức tạp nên ta sử dụng công thức gần đúng để xác định trở kháng ra của đèn theo mạch cathode follower:

Rout = 1/ Gm (Gm là độ hỗ dẫn của đèn).

Như vậy độ hỗ dẫn càng cao thì Rout càng thấp. Với Rout yêu cầu thấp hơn 25ohm thì ta phải chọn bóng có độ hỗ dẫn > 40 mAV. Không nhiều bóng đạt được tiêu chí này nên ta sẽ nối // 2 bóng đạt tiêu chí vừa rẻ, vừa dễ kiếm, vừa có độ hỗ dẫn tương đối cao để có trở kháng // nhỏ hơn 25ohm.

Các loại bóng thông dụng như 12AU7, 6SN7 có độ hỗ dẫn tương đối thấp, không đạt yêu cầu. Họ bóng ECC88/6DJ8/E182CC cũng chỉ có Gm ~ 15 nên nếu dùng thì phải nối // ít nhất 3 bóng mới đạt yêu cầu => hao xiền quá, nhất là đối với E182CC đang được bán với giá trên mây.

Vậy ta sẽ tìm bóng nào?

6J11P là phiên bản Nga của E282F, 6j9p là phiên bản của E180F, đều là các loại đèn lownoise có độ hỗ dẫn cao và đặc biệt là rất rẻ ở VN :D 6E5P, 6E6P cũng là 2 bóng 4 cực hướng chùm có độ hỗ dẫn tới 27mAV. Những loại bóng này nếu bác kiếm không ra có thể hỏi lão ma đầu Thanhtruc03 hay Lũng giá đoạn đao Hunghkq vì mấy ông này trữ bóng Nga đủ xài cho tới 10 đời sau, không tìm người đi cho thì cũng chả biết làm gì :D

Dài dòng lê thê để bác có một chút căn bản rồi em sẽ vẽ qua cái mạch cho bác

LÊ VŨ HÀO likes this.
  4. BachDuong

BachDuong Moderator

Về phối hợp trở kháng thì không có vấn đề gì khi bác lấy mạch headphone làm pre bởi trở kháng out của mạch headphone là tương đối nhỏ. Nhưng đối với các loại mạch headphone xuất tụ thì cái tụ này sẽ ghép với trở kháng đầu vào của amply tạo thành 1 mắt lọc. Thông thường thì tụ out của headphone amp là tương đối lớn. Vì vậy đối với các loại mạch HP xuất tụ thì khi sử dụng làm pre sẽ bị suy giảm đáng kể dải cao

Bác không tả kỹ hơn mạch headphone của amply 1 nên khó xác định là được hay không được. Nếu bác nghe mà thấy dải cao không bị suy giảm thì là được

5. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Em đang sử dụng mạch này để làm Headphone amply nhưng dải trầm có vẻ hơi thiếu, chị Bạch Dương nghiên cứu khắc phục hộ em nhé.
    Em cũng đang có dự định làm tiếp một mạch khác để thử nghiệm. Tầng đầu dùng 6AK5, tầng sau nối song song 2 đèn 6n6P và xuất cathod. không biết có ổn không nhỉ.
    Việc đèn đóm thật ra em cũng mới tập tành được hơn 1 năm, được sự hướng dẫn nhiệt tình của bác bác nên một vài công trình cũng tạm coi như thành công, lần này làm Headphope amply cũng mong là được như vậy.
    Mạch em xài đây. Cái này tính bằng tubecard, em lấy trên mạng nhưng trình độ hẻo quá cũng chưa tìm ra nhược điểm của nó.
    Kính chị

6. BachDuong

BachDuong Moderator

@ bác Thanhgamo: mạch của bác là một biến thể của mạch SRPP, ghép // 3 nửa bóng ECC88 phía trên để hạ trở kháng ra (~ 22 ohm). Mạch trên về tính toán thì không có gì sai.

Nếu bác thấy tiếng bass có yếu thì chuyển sang dùng mạch khác thử xem, VD mạch này cũng của tubecad, cùng số lượng linh kiện như mạch của bác đang dùng:

http://www.tubecad.com/glassware_articl ... 012-98.gif

Mạch đó có thêm đường hồi tiếp toàn cục sẽ có tác dụng làm tiếng bass tốt hơn và giảm THD. Em cũng định xui bác Mutmut làm mạch kiểu này với bóng khác nhưng vẽ mạch xong rồi không post được vì chưa làm cách nào chuyển được file sang dạng .gif

7. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Ôi, em chân thành cảm ơn chị Bạch Dương!

Tinh thần thì em đang rất sẵn sàng đây ạ, em sẽ cố gắng hoàn thành sớm và show lên đây để khỏi phụ lòng chị.

Cám ơn chị một lần nữa!
    SLmutmut.

8. thanhgamo

Thanks chị Bạch Dương quan tâm, em sẽ nghiên cứu vụ này xem thế nào, còn việc xuất sang file gif từ tubecad nếu làm thủ công thì chị cứ bấm printscreen trên keyboard rùi past vào paint sau đó save dạng jpg hoặc gif là được. Cái này thủ công nhưng cũng dùng ổn ạ.
    chúc chị buổi tối thứ 7 vui vẻ bên gia đình. :) .
    Kính.

9. 1413

1413 Advanced Member

Tình hình là anh mút máu me ghê nhỉ. Cuộc đua "ảo" giữa anh em ta chưa biết được kết quả sẽ là ai về đích trước đây.
    Hì hì, em thì em vẫn tính chơi buffer đèn + out bán dẫn thế nên có lẽ dễ thở hơn của anh đấy. Bóng 6N1P em nhận được chắc cũng hơi khó dùng vì em hơi ngại cái vụ cao áp lắm, vì muốn có một cái cao áp ra hồn cần phải có biến thế hơi bị khủng. Nên em vẫn theo chủ trương kiếm bóng nào chạy được ở "ấp tháp".
    Hôm qua vừa thọ giáo chút ít từ cao thủ Alienman rồi, tình hình là nội công em có tiến triển được chút ít so với ban đầu, nhưng do chưa lụm được chân kinh bí truyền nên chưa thể luyện công được ngay :lol:.

Chúc anh may mắn nhé :D

@Chị Bạch Dương: Chị tính cho đàn em luyện công chay thế à, chỉ mỗi khẩu quyết khơi khơi mà không có chiêu thức thế thì hậu bối chúng em rất dễ tẩu hoả nhập ma đấy :mrgreen: .

10. BachDuong

BachDuong Moderator

Mạch đây, mời các bác băm chém :D

Note có nhiều tùy biến:

1. Bóng V2 và V3 có thể thay bằng 6J11P và 6J9P hoặc Âu Mỹ tương đương.

2. Có thể bỏ tụ nối tầng C1 và trở R7 để chuyển sang dạng mạch ghép trực tiếp

3. Có thể bỏ trở hồi tiếp R12 và R10 nếu thấy tiếng quá nhỏ

4. Có thể thay Pin Ni-Ca bằng trở 100 ohm

5. Có thể thay trở tải anode R6 của đèn đầu bằng CCS như 10m45s, âm thanh sẽ tốt hơn

6. Cuối cùng, có thể thay 2 bóng phía sau bằng Mosfet N-chanel để trở thành mạch hybrid :D

Attached Files:

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

12. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Chà chà :( ,

Dân tay mơ như em đọc thấy nhiều chỗ hơi mu mờ mù mờ chị Bạch Dương ơi. Nếu không phiền chị cho em hỏi một số chỗ chưa rõ:

I. Trong phần nguồn:

1. cái T1 (280-0-280 ... 100mA) là cái biến thế phải không chị. Em đoán 280 là 280 vol, Nếu mua thì phải chọn loại mà ngõ ra có 3 chấu là 280, 0, và 280 (hay là chỉ cần 0 và 280 ?!), còn cái 100mA thì mình phải chọn đúng 100mA hay là lớn hơn cũng được ?! Nếu khác 100mA thì nó có gây ra cái gì tai hại không chị?!

2. L1(10H) em đoán là cuộn dây phải không ạ

Nhật Tảo có bán mấy loại này không chị. Mua loại tốt tốt một chút thì mua ở đâu được ạ?!

II. Phần khuyếch đại:

1. Các điện trở trong mạch em nên chọn loại khoảng bao nhiêu W vậy chị?!

2. Pin NI-CA 1.2V là cục pin tiểu phải không ạ ?!

3. Chị có viết: "5. Có thể thay trở tải anode R6 của đèn đầu bằng CCS như 10m45s, âm thanh sẽ tốt hơn" ---> CSS là cái gì ạ và "10m54s" nếu mua thì nên mua ở đâu vậy chị?! (lần đâu tiên em nghe cái tên lạ hoắc như nó)

4. Em đoán là 1 ngõ vào sẽ dùng 3 bóng ... em không biết các bóng chị giới thiệu là bóng đơn hay bóng đôi ạ, nếu là bóng đôi thì chắc chỉ cần mua 3 bóng thôi phải không ạ ^^"

5. Em thấy đèn có vụ đốt tim gì đó nữa, không biết mạch này có không ạ, nếu có thì em lại phải nhức đầu nữa rùi đây!

Thôi em hỏi nhiều quá rồi, em bắt đầu đi lùng bóng đây ạ, chúc chị cuối tuần vui vẻ!!!
    SLmutmut.

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Xem ra tình hình này thì cái tiến độ 5 ngày của bác mutmut phải chuyển thành 50 ngày cho chắc

Phần nguồn:

1. T1 đúng là biến thế nguồn. Nếu bác tìm mua được biến áp có sẵn thì tốt, hoặc nếu khéo tay có thể tự quấn biến áp 0-280V và nắn theo kiểu hybrid (diode kết hợp với đèn nắn). Dòng tối thiểu là 80mA cho cả 2 kênh stereo.

2. L thì đúng là cuộn dây, còn gọi là cuộn choke, dùng để lọc điện. Giá trị 10H là tối ưu. Bác có thể dùng từ 5H 100mA trở lên. Mua ở đâu thì em không biết :D

Phần tín hiệu:

1. Điện trở trong mạch chọn loại từ 1/2W trở lên là được. Riêng con điện trở tải anode cho đèn đầu và điện trở 7K ở cathode của 2 đèn phía sau thì chọn loại 5W.

2. Pin 1.2V đúng là cục pin tiểu; chọn loại tốt. Nếu thấy ngại thì thay bằng điện trở 100 ohm

3. 10M45S có thể mua ở shop của bác ncc. Bác là người mới DIY thì dùng điện trở trước cũng được.

4. Tất cả bóng trong mạch đều là bóng đơn. 6C3P có thể mua của bác Danangtubes hay Congtubes Đà Nẵng. 6E6P nếu kiếm không ra thì pm cho em địa chỉ, em sẽ gửi tặng bác.

5. Biến áp có thêm một cuộn đốt tim 6,3V 3A và bác nối song song tất cả các tim đèn để đấu vào cuộn này. Nối một chân đốt tim bất kỳ với mass để chống hum.

Dù gì thì cái headphone amp cũng vẫn là cái... amp :D Và DIY nó cũng khó như làm một cái pre hay một cái tube amp với cao áp có thể giết người như bỡn. Vì thế trước khi triển khai bác nên nghiên cứu kỹ các topic về đèn điện tử, học cách tính toán giá trị linh kiện, đi mass, layout mạch... Nếu kiến thức là zero mà máu làm ngay thì tốt nhất bác nên tìm một người bạn có kinh nghiệm để tư vấn hoặc cùng làm.

Chúc bác thành công!

14. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Có lẽ em đang lao đầu vào tường đây :lol:

Thôi cố vậy!!!

Em thấy điện cao quá cũng hãi ... nhưng biết sao được, đèn mà phải không các bác ^^

Em cũng tìm được 6C3P và 6x5 rồi, nhưng mấy con 6E6P (hoặc 6J11P, 6J9P) thì đúng là mò hoài không ra thật. Để em tự tìm một thời gian nữa, nếu bí quá thì chắc em phải phiền chị Bạch Dương thôi.

Cám ơn chị nhiều!

15. thanhgamo

Theo em thì bác mutmut nên chuẩn bị biến áp nguồn, chassic, và choke đi là vừa, nếu nhờ được bác Teablue quấn là không phải nghĩ (chỉ sợ bác ấy bận quá thì phải chờ lâu thui).
    Con pre của bác làm xong có thể là khá hoành tráng đoá, tổng cộng là 7 con đèn sáng lấp lánh đoá.

16. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

:lol: Nghe bác nói em cũng vui trong dạ ... dưng cơ mà chassic thì phải làm sau cùng đúng không bác, cân chỉnh lung tung bố trí rồi mình mới khoan lỗ được chứ ^^

Một lần nữa em cám ơn chị Bạch Dương và mọi người đã quan tâm động viên em!
    Em sẽ cố gắng hết sức ạ!

17. thanhgamo

He he, theo em thì mình phác thảo trước sơ đồ chạy dây, bố trí bóng sau đó chạy dây poit to poit lun trên chassic chứ đâu chờ đến xong mạch rùi mới làm chassic, bộ bác định lắp đèn trên mạch in à???

18. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Dạ không ạ, em sẽ PTP chứ ạ, dưng cơ mà em đang hồi hộp quá ... vì em vẫn chưa thấy cái bóng mình sắp làm nó tròn méo ra sao, rồi cục nguồn nữa ...

Hix, để em pm cho mấy bác pro thử coi các bác ấy có chịu giúp em không đã ... sau khi cầm hàng trong tay thì mới phát thảo được phải không bác Thành ^^

Thân.

19. BachDuong

BachDuong Moderator

Nếu bác kiếm được đủ 6 bóng 6C3P thì thay bóng 6C3P vào vị trí của 6E6P, lúc đó em sẽ tính lại mạch cho bác.

Còn phương án dễ nhất đối với bác (vì bác cũng chưa rành lắm về đèn), là kiếm được một cái OPT nhỏ nhỏ xinh xinh hay sử dụng trong đầu băng cối hay radio cũ, có đầu ra thứ cấp 16ohm là được hoặc kẹt lắm thì 8 ohm cũng được. Lúc đó vấn đề sẽ trở nên đơn giản hơn rất nhiều.

20. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Dạ, cám ơn chị Bạch Dương đã tận tình cứu giúp. Có lẽ tuần này em sẽ mua hàng qua mạng thôi chứ không có thời gian đi lùng đồ. Về việc 6 bóng 6C3P thì em nghĩ là khả thi ... nhưng em xếp nó vào lựa chọn cuối cùng để khỏi phiền chị thêm lần nữa, mí lại em cũng thích bóng này bóng kia cho nó vui mắt ^^

Vụ OPT thì chắc em sẽ ghé bác Rùm và ra Nhật tảo lùng sục xem sao ... có kết quả em sẽ báo gấp với chị

Thân chào!
    SLmutmut.

21. BachDuong

BachDuong Moderator

Nếu bác ra NT thì tìm mua lấy 04 cái biến áp xuyến, không cần to quá mà chỉ cần có đầu vào 220V, đầu ra 30V, rồi em sẽ mách bác cách biến thành nguồn và ...OPT :D

22. 1413

1413 Advanced Member

Ủa, có chiêu này nữa à Bạch tỉ tỉ. :eek: . Em cữ nghĩ muốn làm cái OPT thì cứ phải là cục vuông chứ. Thế thì tỉ tỉ bày ra cho chúng em đi chứ. :D

23. BachDuong

BachDuong Moderator

Cái mánh đó chỉ là giải pháp.... sinh viên nghèo vượt khó thôi bác ơi, không so sánh được với OPT thực thụ đâu :D

24. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Em cũng sinh viên nghèo nè, lại cũng có ý đồ vượt khó nữa... chị Bạch nói kỹ về giải pháp này đi :roll:

25. BachDuong

BachDuong Moderator

Cậu SV này để dành tiền để làm gì? :mrgreen:

Suy luận thế này nhé:
    Cái biến thế có đầu vào 220VAC, đầu ra 30VAC, vậy là nó có tỉ lệ 7,3: 1
    Nếu ta mắc đầu thứ cấp của nó với trở kháng 32 ohm của một headphone chẳng hạn, thì với tỉ lệ trên, cuộn sơ cấp của nó sẽ phản ánh một mức trở kháng ~ 1,7K. Mức trở kháng này có thể phù hợp để làm tải cho 2 bóng có nội trở khoảng 1,2k mắc // với nhau. Nhưng nếu sử dụng trong mạch SE thì cục biến thế này sẽ không có air gap nên phải mắc theo dạng parafeed.
    Cái "OPT" này nếu đem đo đạc thì tất nhiên sẽ thua xa cái OPT chuyên dùng nên chất lượng âm thanh sẽ... "so so" thôi. Thế nên nó mới được gọi trò tiêu khiển của mấy anh SV nghèo vượt khó :mrgreen:

Share This Page

Loading...