Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào bạn nếu mà headphon của bạn có tổng trở 600 ohms thì bạn có thể cắm thẳng vào một cái pre đèn nào cũng được,và bạn có thể sài một trong các mạch trên cũng được,nhưng có thể tiếng nhỏ bạn thử xem sao,chúc bạn vui!

2. dvckbiz

dvckbiz Approved Member

Hic, hiện tại em chưa có cái pre nào hết anh ạ, em chỉ mới làm được cái amp chạy TDA7294 thôi. Mong anh chỉ giáo thêm ạ. Số ohm của tai nghe có ý nghĩa như thế nào ạ?
    Cảm ơn anh.

3. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Headphon cũng là bộ loa thu nhỏ công suất bé gắn trực tiếp vào tai nên chỉ cân công suất mạch khuếch đại bé,về phần phối ghép cũng theo nguyên tắc phối hợp trở kháng đầu ra đầu vào cho phù hợp mới phát huy hết phẩm chất của thiết bị.Headphon của bạn có trở kháng 600 ohms theo mình nghỉ là loại có chất lượng khá nó phù hợp với trở kháng ra của đa số các pre hiện nay vì vậy bạn nên tìm cái pre nào có ngõ headphon dùng thử,còn bạn muốn ráp một headphonamp thì cũng phải chọn mạch nào có trở kháng ra cở 600 ohms thân chào bạn,chúc bạn vui!

4. obscurus

obscurus Advanced Member

Phối hợp trở kháng đầu ra đầu vào thế nào, bác nói kỹ hơn xem, mình đang quan tâm.

5. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Hôm nay được về nhà, bắt tay luôn vào dự án pre tube headphone, cả buổi chiều làm được thế này. Dự là cái vỏ này quá bé cho em ấy, e rằng các em tụ và trở phải ôm nhau sống chung trong một không gian chật hẹp. Ko biết có bị nhiễu ù gì không. :D

Attached Files:

6. phantra2008

phantra2008 New Member

Dear anh/chị.

Do tình cờ đọc được bài báo DIY amp headphone trên số hóa (bài này có đề cập anh lê hiếu đấy ạ). em thấy anh/chị mở bài này rất hay và ý nghĩa. Do không phải là dân điện tử nên em phải mò mẫm 2 tuần liền để đọc mọi thứ, nào tụ điện, điện trở, cách đọc, trị số. Tất cả anh chị đây đều là cao thủ nhưng em thấy hướng dẫn thì qua loa (do mới bắt đầu nên bản thân em thấy vậy) gần như là cho người đã biết nhiều rồi nên em chẳng hiểu mô tê gì. Tóm lại cái thiếu của bài này là : linh kiện tên gì, cụ thể cần mỗi loại bao nhiêu, trị số yêu cầu để mua. Ví dụ: tụ thì bao nhiêu uf+điện thế yêu cầu (anh/chị đều không đề cập phần này)?, trở thì đề cập bao nhiêu ôm nhưng không nêu bao nhiêu wat nên em mua, người ta không chịu bán cho.

em search thêm thì thấy người thái họ hướng dẫn rất kỹ phần này (cùng chung bản mạch nhé). Anh nào mà trình độ còn lùn như em, tham khảo phần link bên dưới rồi lên sieuthiav online mà mua mấy linh kiện về lắp ráp cho mình 1 chiếc ạ. Link như bên dưới (về số lương, chủng loại họ nói rất kỹ-các anh dùng chịu khó google dịch tiếng thái nhé)

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18225.0

http://www.diyaudiovillage.net/index.ph ... c=18225.30

7. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Em cũng đang ấp ủ làm 1 cái headphone ampli .. em đang có sẵn bóng 6h1p và 6h2p-eb của Nga( loai 7 chân) hoặc 12AT7 GE.. không biết có dùng được không ạ. Em có cái headphone 16ohm.. các bác cho em xin mạch nào đơn giản để em tập làm được không ạ? Em muốn làm cái nào điện áp thấp chút cho an toàn ( loại có thể dùng adaptor được là tốt nhất ạ) em cảm ơn các bác nhiều!!!

8. tomyca

tomyca Advanced Member

http://diyaudioprojects.com/Solid/12AU7 ... 7-Headamp/
    Bác làm theo cái này, minh làm phát ăn ngay, rất dễ . Có hình ở các post trên, là cái hộp bơ tường an đó . Bóng 12at7 chạy tốt nhé.

9. Сухой

Сухой Advanced Member

Em làm theo mạch này. Cấp nguồn qua con 7812. Đủ kiểu mà chỉ nghe một kênh với tiếng bị bể :) Ủi theo đúng mạch họ đưa lên. Không biết bản ủi của họ có bị lỗi chỗ nào ko. Chân S con IRF610 chỉnh đúng 6V mà vẫn ko thành công.

10. tomyca

tomyca Advanced Member

Con này chạy class A, nguồn xử lý khg tốt dễ bị nhiễu lắm, mình vẫn chưa xử lý được mà phải dùng accu đó .
    Bác cho chạy thử từng kênh và chổ con biến trở xem lại hay bị ráp lộn chân hoặc bác bỏ cái biến trở này cho cái trở fix vào thử xem. Con này chạy nóng nhe nên có tản nhiệt mới ok.

11. thanhbx82

Dạ em cảm ơn bác, bác có thể mở cái hôp bơ Tường An để cho em xem chi tiết bác đi mạch , hàn như thế nào được không ạ ?

Em gà lắm.. em cũng chưa biết phải đi dây hàn đến đèn, rồi mạch như thế nào cho hợp lý ạ . Bác chụp giúp em vài hình nhé ( nếu không phiền thì bác cứ inbox giúp em )

Em cảm ơn bác nhiều.

12. hmo

hmo Advanced Member

Nhìn 2 con tube đứng cạnh nhau là yêu rồi, bác Miss ráp bộ này theo mạch nào chỉ e với, cũng muốn DIY em headamp này để so với mấy em Schitt Vali2 (6 củ) hay Lyr2 (11 củ) hàng hãng xem nó khác nhau ntn mà giá nó mắc dữ vậy (tụi nó cũng chỉ có 1-2 con bóng như vầy thôi) :D.

13. dinhcap

dinhcap Advanced Member

có ai có bóng 6922 để em một cặp với, có đế càng tốt

14. thanhbx82

Hi các bác,

Em đang có cái headamp theo mạch này http://diyaudioprojects.com/Solid/12AU7-IRF510-LM317-Headamp/
    Nhưng em đang bị vụ nguồn 12VDC , em đã thử rất nhiều 12VDC adaptor của các thứ khác nhau, nhưng tiếng ù xì rất lớn. nói chung là không nghe đc . hiện tại vẫn phải chạy bằng nguồn ác quy( thì ko bị ù xì gì ). có thể nói là nguồn DC từ adaptor của macbook là ít bị ù xì nhất ( nhưng nói chung là vẫn ko thể nghe đc ạ )
    Thêm 1 vấn đề nữa là em nghe ở nhà thì không sao, nhưng khi mang lên cty để nghe thì cũng bị nhiễu ( em nghĩ do nhiễu từ máy tính , vì xung quanh em toàn máy tính )
    Có bác nào đã mod từ adaptor hoặc làm đc nguồn DC cho cái headamp này chưa ạ? và cách chông nhiễu trong môi trường nhiều máy tính .. các bác giúp em với.

Share This Page

Loading...