Cứu em với: Tiếng bass ù kéo đuôi rất khó chịu

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by MẠNH QUANG, 14/7/10.

1. nguyenvanthanh

nguyenvanthanh Advanced Member

Để loa như vậy khg ù mới lạ , bác đổi amp khác thì cũng ù thôi , tùy theo amp bass nhiều ít mà ù nhiều hay ít . Nếu đã là phòng nhỏ thì chơi loa nhỏ thôi , loa của bác phải đặt cách tường sau phải 1m trở lên là tốt nhất , bác đi xem bộ dàn của mấy bác cao thủ có ai để loa sát tường bao giờ , thậm chí có bác đặt gần giữa phòng , càng xa tường bass khg có cơ hội dội và gọn ghẽ hơn và đặt biệt nếu hơn 1m trở lên bác khỏi cần chơi bass trap , bác cứ kéo ra khoảng 1m thử xem , mình dám đảm bảo hết ù . À phòng bác nhỏ khg nên để chế độ loudness , loudness chỉ nên sử dụng khi mở nhỏ dể có thêm bass vì thường mở nhỏ sẽ thiếu bass , riêng mình rất ghét sử dụng luodness chỉ sử dụng dể nghe nhạc trẻ , dance thôi chứ nghe nó giả giả sao ấy .

LắngNghe likes this.
  2. MẠNH QUANG

MẠNH QUANG Advanced Member

Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bác :D

3. Diva_Audio

Diva_Audio Advanced Member

Trường hợp của bác gồm những lý do sau bác kiểm tra lại thử xem:
    1/ Do phòng của mình cách âm chưa tốt
    2/ do loa của bác nếu lỗ hơi sau loa để loa cách tường 1m5, không để loa sát nền nha nhấc cao 3-4 tấc
    3/ Dây nhợ của bác rẻ tiền
    4/ Ampli không đủ công suất kéo loa có độ nhạy thấp

4. ledaicomputer

ledaicomputer Approved Member

Trường hợp của bác em làm vừa rẻ vừa nhanh là mua lấy 2 cái gối (loại ruột gối bằng nỉ hoặc bằng bông hóa học) mở loa ra nhét thẳng vào đằng sau loa bass đảm bảo hết tiếng đuôi bas ngay. :wink: Vài xxx ý cùng bác.

5. garung

garung Approved Member

Bác thiết kế 2 cái chân voi đặt góc phòng và mút trứng đặt sau loa sẽ giảm ù đi khá nhiều đấy ạ

6. elixir

elixir Advanced Member

Em cũng nghĩ đây là nguyên nhân chính!
    Khi 1 cái loa để sát góc tường quá (đặc biệt là "góc"), mà tường lại nhẵn thì kể cả hệ thống cực xịn cũng khó tránh khỏi tiếng ù rền!

7. trungtiensinh

trungtiensinh Advanced Member

theo em bác bán hết bộ âm thanh này đi cho đỡ khổ. mua một cái ipod nano 16gb về nghe cho nó lành :D đùa bác tí cho bác đỡ căng thẳng

8. huuvinh

huuvinh Approved Member

Bác cho em hỏi là nếu lỗ hơi loa phía trước thì có cần phải để cách tường 1m5 kô?
    cám ơn bác

9. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em có cùng câu hỏi như bác này,mong các cao thủ tư vấn giúp ạ :D

10. nick149

nick149 Advanced Member

[/quote]
    Bác cho em hỏi là nếu lỗ hơi loa phía trước thì có cần phải để cách tường 1m5 kô?
    cám ơn bác[/quote]
    Em có cùng câu hỏi như bác này,mong các cao thủ tư vấn giúp ạ :D[/quote]
    Cả hai bác hỏi như là không hỏi. Lỗ phía trước thì nó sẽ giáp với cái gì ... hả bác ? :lol: Chả lẽ bác muốn quay nó lại đằng sau

11. ngocmekong

ngocmekong Advanced Member

[/quote]
    cám ơn bác[/quote]

nếu lỗ hơi loa phía trước thì không cần phải để cách tường 1m5 nhưng chí ít cũng để cách 20cm bác ạ. ngoài ra phải cách tường bên cũng tối thiểu 30cm mới hay được. lúc trước em dùng C605 thông hơi sau bị ù do nhà chật nhưng khi đổi qua Dali ikon 6 lỗ hơi phía trước đặt vị trí y chang C605 nhưng tiếng bass gọn trơn.

12. haipt

haipt Advanced Member

cám ơn bác[/quote]

nếu lỗ hơi loa phía trước thì không cần phải để cách tường 1m5 nhưng chí ít cũng để cách 20cm bác ạ. ngoài ra phải cách tường bên cũng tối thiểu 30cm mới hay được. lúc trước em dùng C605 thông hơi sau bị ù do nhà chật nhưng khi đổi qua Dali ikon 6 lỗ hơi phía trước đặt vị trí y chang C605 nhưng tiếng bass gọn trơn.[/quote]

Nếu đk phòng ốc của bác chủ thoải mái thì cứ 1m sau loa cách tường là ok bác ah, đỡ phải đầu tư này nọ kia..

13. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Theo em thì tiếng bát có đuôi do 2 nguyên nhân, 1 là do ampli không hợp, 2 là do phòng nghe không có bass trap hoặc bố trí loa chưa hợp lý. chẳng một nhà sản xuất loa nào khi tes loa lai bán loa bass có đuôi ra thị trường cả, sạt nghiệp.

14. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Mình đã từng bị ở trường hợp thứ 4

15. teppi79

teppi79 Advanced Member

cám ơn bác[/quote]

nếu lỗ hơi loa phía trước thì không cần phải để cách tường 1m5 nhưng chí ít cũng để cách 20cm bác ạ. ngoài ra phải cách tường bên cũng tối thiểu 30cm mới hay được. lúc trước em dùng C605 thông hơi sau bị ù do nhà chật nhưng khi đổi qua Dali ikon 6 lỗ hơi phía trước đặt vị trí y chang C605 nhưng tiếng bass gọn trơn.[/quote]
    Cám ơn bác nhìu, em cho loa lùi lên trên khoảng 15cm thì thấy hơi khác biệt chút rồi ạ, em là newbie nên chắc còn phải nghe nhiều nhiều :mrgreen:

16. lancer

lancer Advanced Member

cám ơn bác[/quote]

1m5 là 1m + 5 cm hả Bác? Vì Em cũng bị như Bác chủ topic này nên cũng đang quan tâm.
    Hôm qua, Em đọc hết các tu vấn mà chả hiểu là nên làm thế nào nữa.
    Cả buổi chiều ngồi làm theo từng ý của các Bác thì thấy cũng có một ý làm cho bass hết ù, có đuôi và chỉ có mỗi một cách hiệu quả nhất nhưng nếu vậy thì loa nhà Em nó lại phải đặt ra giữa nhà cơ các Bác ạ. Khổ thân Em quá.
    Chả nhẽ Em lại nâng công suất Amp lên một tí, đặt một tí tiêu âm bass đàng sau loa, đặt một cái tán âm đối diện loa, trái thảm dưới nền phần phía trước và sau loa? Vài ý nhỏ xin ý kiến các Bác xem có nên làm không ạ? cảm ơn các Bác.

17. minhanh2803

minhanh2803 Advanced Member

Bác đừng xui dại anh em thế

18. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Anh em đóng góp ý kiến nhiều quá mà vẫn chưa xử lý được, he he . Để làm được hết các phương pháp như vậy thì tốn kém bằng mấy đôi loa .
    Em xin có ý kiến , dứt dây cái loa bass ra là hết ù ngay ... :lol: :lol:

19. Diva_Audio

Diva_Audio Advanced Member

tiếng loa bass tiếng ù kéo đuôi em góp ý theo ý em thôi:
    1/ bác để loa sát tường quá
    2/ bác thử nhấc loa lên khỏi mặt nền 2-3 tấc
    3/ do dây loa nữ bác àh

20. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Em có vài câu hỏi nhỏ mong bác chủ trả lời biết đâu lang vườn lại chữa được ung thư :
    Điện ở nhà bác chủ có ổn định không ạ ? Bác có sử dụng ổn áp không ?Công suất ổn áp của dàn máy nhà bác là bao nhiêu KVA (nếu có sử dụng) ? Bác đã kiểm tra tiết diện dây dẫn điện nguồn trong tường nhà bác chưa ? Tiết diện dây bao nhiêu mm hả bác ? Mấy điều em hỏi trên rất đơn giản nhưng lại là xương sống của dàn máy tái tạo âm thanh cho dù không có End nào ! Thân :)

21. DuongBM

DuongBM Approved Member

hi em kể bác nghe chuyện này trước đây em cũng giông bác cặp loa thùng kín thì OK nhưng còn cặp loa LX thì ù y chang loa của bác em cũng thay đủ cả amp hết pioneer 6700 rồi 7900 lại tiếp 8800II vẫn thế đổi sang amp sansui 607x đờ cát gì đó và cuối cùng là SS D607 vẫn ù nhưng đỡ hơn và cho tới một hôm anh bạn đi sang kunming mang về mấy cặp dây RCA và dây loa hiệu amoi lõi đồng 100% made in china em thấy có chữ "hiend" liền mượn về ghép thử và ô kìa tiếng ù nằm trong dây tín hiệu và dây loa hết rồi hay sao mà nghe tiêng bass chắc gọn mạnh mẽ thế thế là em mượn vĩnh viễn luôn bác thử làm giống em xem ( chỗ em kiếm dây xịn như mấy loại dây made in USA hay euro khó lắm bác ạ)

22. tranthangmusic

tranthangmusic Approved Member

Bạn nên kiểm tra lại dây tín hiệu xem có bị hở hay chạm không.

23. ptkien1976

ptkien1976 Approved Member

Nhìn đôi loa của Bạn là biết hàng khó trị( 2 Bass 16-20 cm). Amly LOD la HITACHI của NHật nên yếu( chắc dưới 200W).
    Bạn thử thay bằng 1 amplifier CS tầm 300W hoặc POW của Châu Âu, Mỹ( Loa của Châu nào thì amly của Châu đó cho hợp).
    Đảm bảo sẽ hết ù.

24. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Trước em để nghe nhạc + xem phim ngoài phòng khách, khi anh bạn đến nghe thử và tư vấn khuyên em chuyển nghe nhạc vào phòng riêng (vì e còn phòng để chơi, tập) để âm hình thể hiện tốt hơn.

e nghe nhg đúng hôm nay e về sớm và ....chuyển, đúng là có cải thiện nhưng bị ù bass kéo đuôi, nhớ hôm trc có đọc topic này nen vào comment => Vậy theo em là do phòng trước tiên bác Quang ạ, vì bộ đấy để ngoài PK đẩy vô tư , nhẹ là khác.

25. minhanh2803

minhanh2803 Advanced Member

Kê loa ra xa tường, đổi cdp, kê đá granit dưới loa

Share This Page

Loading...