cứu với: coffee dùng cái nào đây

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by PDAlove, 21/7/12.

1. Cominup

Cominup Advanced Member

Cái này cũng ko phải của em, em dùng nhờ khách sạn.

Cái máy pha hiệu Inventum, cái này thì em familize. Cái cà phê thì để sẵn trong một cái túi vải rồi, đặt vào máy là xong, em cũng chả biết bên trong có cái gì. Cái này thì em ko thích vì như thế thì không thay đổi đc, mãi mãi chỉ uống loại cà phê trong túi đấy thôi, hết thì biết mua ở đâu bây giờ?

Cà phê pha ra thì thơm, nhẹ, dịu, thêm tí đường là chén thôi. Ko so với cà phê Trung Nguyên đc vì khác hoàn toàn.

Mầu ra nhạt hơn so với loại em đang dùng ở nhà (Biozan Gold). Ngày em làm 2 phát, buổi sáng một phát Capuccino nữa là 3, tối vẫn ngủ ngon lành chả bị say tẹo nào.

2. Mike

Mike Advanced Member

Các bác cho biết loại máy cà phê nào tiện nhất cho cá nhân xài ở nhà, 2-3 ly/ ngày, giá hợp lý, có xay hạt hay pha từ bột...? Em cũng thích tự xay espresso, capuccino hay latte...nhưng hồi làm ở cơ quan cũ thấy bảo cái máy những 1.8k mắc quá nên thôi. Loại túi vải thì rẻ nhưng em kô thích. Em thích loại xay từ hạt ra, tự dưng bấm nút ra cà phê rất nhiều cảm xúc, nếu hạt ngon thì cà phê ngon tuyệt.

Tks các bác tư vấn.

3. takitori

takitori Advanced Member

KFC trong SG cách đây vài năm bị phát hiện dùng dầu ăn không đủ tiêu chuẩn (đại loại là dùng đi dùng lại nhiều lần) nhưng vì lý do gì đó ko bị lên báo. Nguồn tin do đứa em làn trog sở y tế đi kiểm tra phát hiện.
    Còn KFC mẽo thì bị phạt 5tr obama vì can tội giết gà con làm thịt bán.

4. concerto

concerto Advanced Member

Cụ Mai cho em biết ngân khoảng tối đa mà cụ dám bỏ thì em hy vọng sẽ góp chút xxx ý giúp cụ ... :wink:

5. Mike

Mike Advanced Member

Tối đa bằng cặp CV4003, 4004 của Mullard bác Công, bác giúp thử nhé. Tks much! :)

6. concerto

concerto Advanced Member

Cỡ này thì nhà em ... bó tay !!! Cỡ 2 cặp Tè-le-phun-ken ECC803S chân dzàng thì em giúp cụ được ... Đương nhiên đây chỉ là dựa theo gu cà phê của em rồi dựa vào đó để cho cụ mà thôi ... Nếu cụ dễ tính hơn em thì nó khác; nhưng nếu cụ còn khó tính hơn em thì ... nhiều cặp Tè-le hơn nữa ... :D

7. dell

dell Advanced Member

cám ơn thông tin của bác, chắc không dám cho mấy đưa nhỏ ở nhà ăn KFC nữa

8. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Đợt này em bỏ dần Trung Nguyên (chưa dứt ra được, khổ thế) và chuyển sang loại Instant Coffee của Đức nhãn hiệu là Krüger Gold, mắc hơn Trung Nguyên nhưng uống có vị chua chua rất hay, cảm giác như uống cafe chồn vậy :p

9. concerto

concerto Advanced Member

Chúc mừng bác chọn lựa mới ! Cà phê của Đức này là chủ yếu loại A-ra-bi-ca xuất phát bên Châu Phi nên thường có vị chua nhưng hương thơm tiệc dzời ! Còn chồn hay không thì chắc chồn ... lùi! :mrgreen:

10. Mike

Mike Advanced Member

Hôm nọ em cũng mua lọ cà phê hơn 200k Davidoff, loại Rich Aroma uống thấy tạm ổn, nhưng phải với sữa tươi, khá ngon và yên tâm, tất nhiên kô bằng cà phê tươi pha từ máy ra được. Bác Công cho vài nhận xét với, có nên uống hay mua Lavazza? Mà Lavazza phải pha máy cơ, phin thì em thôi.

Tks cụ Kông. :)

11. concerto

concerto Advanced Member

Là-va-gia là hãng khá phổ thông bên Ý và nhiều nước lẫn nhiều tiệm cà phê phục vụ cho giới thích gu cà phê của Ý vì nó thuộc dạng dễ uống, dễ tìm và giá cả tương đối. Chớ trêu là Là-va-gia thường tồn tại 2 chủng loại: 1 là hoàn toàn A-ra-bi-ca tuy hương thơm thì tiệc dzời nhưng thường có vị chua nếu pha bằng phin và chỉ phục vụ 1 số gu thích hương thơm này; và loại còn loại là có trộn Ru-bít-ta tuy mùi thơm ít hấp dẫn hơn những dễ pha và có chiều hướng hương vị trung tính ... Những tiệm cà phê chuyên nghiệp thường dùng loại có Ru-bít-ta này và hãng Là-va-gia hay đóng gói có màu xanh dương. Nếu bác chụp hình cho em các thể loại cà phê Là-va-gia mà bác có thể mua được thì em hy vọng có thể chia xẻ thêm kinh nghiệm của em để bác dễ bề chọn lựa ...
    Em khi xưa là "tín đồ" của Là-va-gia nhưng từ ngày biết tự gang cà phê gồi thì đã ngưng không chơi Là-va-gia nữa ... Tuy nhiên khi đã chơi đến cà phê thuộc hạng chiêng nghiệp thì nên sắm 1 cái máy xay cà phê chất lượng tốt tốt 1 chút vì có như thế mới được dẹn tòn hương thơm cà phê. Em thà mua máy xay cà phê đắt tiền và mua máy pha cà phê gẻ tiền còn hơn là ... ngược lại ! :D

12. pangaea

pangaea Advanced Member

Bác cho vài cái đường link về máy luông được không bác C ơi.

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thà mua cái máy vừa xay vừa pha... cho tiện :lol:

14. concerto

concerto Advanced Member

À thì ra cụ thích tìm, mua và sở hữu ... ca dze !!! :lol:

15. pangaea

pangaea Advanced Member

Bác Concerto hạ cố cho vài đường link gợi ý đi bác ơi. Đường link ebay để có giá luông càng tiện bác ơi.
    Bớt chút time đi bác ưi :D

16. concerto

concerto Advanced Member

Cụ thông cổm vì em thưởng thức cà phê lẫn âm nhạc bằng các giác quan lẫn túi tiền và khả năng của mình nên em thường gất kém về ... Gúc ! Cụ chắc định mở quán cà phe phải hông cụ nên định kiếm hàng độc đây mờ ? :roll: :D

17. pangaea

pangaea Advanced Member

Cụ đừng có nghi ngờ em làm cái việc "tàn ác" như vậy :mrgreen:
    E giờ nghe nhạc ít ít, còn lại là phải duy trì cái môn cà phê vì huyết áp thấp, cực lắm cụ ạ. Ko có nhiều tiền mua hàng mới vài ngàn nên có ý kiếm máy s2cond hand, cho nó đỡ đc ít tiền.
    Dậy thoai, cụ hạ cố cho ít t4 vấn.

18. concerto

concerto Advanced Member

Khổ lỗi em thường nghi đâu là ... trúng đó thía mới chít !!! :lol:
    À mà cụ định thu mua bằng cách nào thía ? :roll:

19. pangaea

pangaea Advanced Member

Trước măt em nghiên cái thông tin đã: tầm giá, tên máy, chất lượng, độ bền....
    Sau thì nhờ người mua I-bay nếu có điều kiện.
    Em thiệt lòng mở quán tại nhà và tự bán cho mình thôi.

20. Mike

Mike Advanced Member

Ra giá luôn: 300 Mẽo có mua được cái máy nào kô bác Công, tất nhiên là hàng 2nd, loại bột cũng được, chứ xay từ hạt thì phải nhiều cặp bóng mới mua được...

Tks bác.

21. concerto

concerto Advanced Member

1- Máy xay 200-250 Ô-bá-mà mới toanh hay cũ đều khoảng giá này vì máy xay là thứ quan trọng nên ít ai bán gẻ lắm vì khi cũ thì chỉ việc thay cái "cối xay mới" là gần như thành máy mới.
    2- Máy pha thì từ 350-400 Ô-bá-mà cho máy mới toanh loại xài nhà và chất lượng cà phê 6/10. 800-1200 cho máy cũ cho chất lượng cà phê 8-9/10 ... Đơn cử cái phổ thông là La Valentina Levetta. Cái Và-len-ti-na này là thuộc tiêu chuẩn NSF và ruột trong của nó thuộc hàng khủng đã vậy mẫu mã bên ngoài rất đẹp nên dùng ở nhà hay mở tiệm nho nhỏ đều tốt. Đã vậy em dao du 1 số dân chơi cà phê nên đôi khi có thể tìm giúp cụ 1 cái hàng xài gồi nhưng còn gất đẹp giá khoảng 1000 Ô-bá-mà thì khả thi ...
    Thì ga là cụ tính ... tự xử. Nhưng em ứ tin !!! :mrgreen:

22. concerto

concerto Advanced Member

Đã là thưởng thức đồ Hái-Èn túp tiếc cỡ như cụ thì không nên chơi thứ "mì ăn liền"! Cụ cứ tin em nên đầu tư 1 bộ cho đáng gồi giữ xài thiên thu ... Bộ đồ chơi cà phê nó không phải như đồ Hái-Èn là phải đổi chác các bù liên tục vì khi nó đạt tới cỡ nào thì khó có thứ khác dụ dỗ được vì củng cố lên vài % rất khó và đắt tiền và lúc này thì chất lượng cà phê không đồng đều (mùa màng, quá trình gang) hoặc do tay nghề của chính mình không đồng đều nay này mai kia sẽ ảnh hưởng đến chất lượng ly cà phê nhiều % hơn là sự chênh lệch của cái máy 1000 Ô-bá-mà so với cái máy 6000 Ô-bá-mà ...

Còn nếu cụ muốn kiểu "mì ăn liền" thì đi mua cái đồ đun/pha cà phê của Ý hiệu Bialeti gọi là "ấm Mốc-ka" có thể nói là tiền thân của cái phin cà phê VN và sau đó mua 1 hộp cà phê hiệu Bustelo màu vàng hoặc xanh về uống là xong chiệng và lúc này giá cái ấm chỉ khoảng từ 25-50 Ô-bá-mà và lon cà phê uống cả mấy tuần giá chỉ 5 Ô-bá-mà và bảo đảm là phần nhiều là hạt A-ga-bi-ca hoặc tối thiểu là 100% cà phê và bảo đảm không có bắp gang và ... thuốc pháo !!! :mrgreen:
    ---> Em bảo đảm chơi ấm cà phê và lon cà phê kiểu này sẽ cho chất lượng ly cà phê vượt qua mấy tay ngang cho dù có bộ máy xịn/đắt ... !!!

23. Mike

Mike Advanced Member

Vậy em sẽ mua cái ấm pha, vì đầu tư máy mà 1 ngày/ly thì phí quá, nhà có mỗi mình em uống. Tks bác Công.

24. pangaea

pangaea Advanced Member

http://www.ebay.com/itm/1-Group-Heavy-D ... _859wt_907
    Như cái này chắc ổn nhưng giá cũng cao.
    Kụ Concerto nói hàng nào mà có vài trăm??? Nghe thèm qá.

Cái ấm như thế này
    http://chodientu.vn/sieuthimama/san-pha ... -2151.html
    em có xem nhưng không đầu tư nên ko biết uống như thế nào.

25. pangaea

pangaea Advanced Member

Hôm nào rãnh kụ cho em gặp mặt là kụ tin em ngay
    Hoặc nếu ngại, cho phép em pi-em cũng đc

Share This Page

Loading...