ĐÁ BLACKDICUS - Audio System Enhancer

Discussion in 'Phụ kiện' started by dokien, 10/7/15.

1. My FB

My FB Advanced Member

Hai cục choke C-core nhìn đẹp nhất :p

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Ngó bộ phải thay 2 con tụ input roài... :)

3. dokien

dokien Advanced Member

Day 2: thứ 7 máu chảy về tim
    Sáng thứ 7 e phải đi làm nhưng hôm ý tự nhiên các cháu nv cho e nghỉ các bác ah. Có mấy cháu xin nghỉ từ t6 vì về đám cưới, cháu còn lại lăn ra ốm. Thế thì e đến vp làm gì nhỉ? Đi chơi thôi!
    Café sáng t7 tí cho đỡ u mê audio nhưng lại ngồi với 2 bác audio-phi-lẹ. Thế là 1 bác cùng e quay về cái máng lợn để cùng nhau chích choác. Bọn e thay lần lượt con rắn quái dị PCC-OCC9 power cord vào pow & Oppo, đưa chân chống rung (footer) vào Oppo, lắp đá blackdiscuss…

Cấu hình hợp lý cho bộ cỏ sáng t7 như sau:
    - Footer + Oppo: Đưa chống rung vào âm hình chặt chẽ, lớp lang hơn
    - Rắn + pow: tuyệt vời ông mặt trời! dải trầm uy lực, sân khấu sâu & rộng hơn, nền âm tĩnh lặng & airy rất tốt.
    - Đá: mặc dù đã lắp cố định Blackstick nhưng bạn e vẫn muốn thử tiếp lên dây nguồn, dây IC, biến thế. Tuy k tin nhưng bác kia chỉ cầm đá trong tay đi đến gần chỗ dây IC thì tiếng cũng bị ảnh hưởng theo hướng tiêu cực. Sợ quá bác ý phải nhét ngay vào túi quần sau ko để túi trước sợ ..”nó” bị teo.

Nhạc nhẽo đủ kiểu đến trưa bác bạn chạy về để thử hàng đá, e lại tiếp tục ngồi chích 1 mình. Do muốn đưa rắn & footer vào pre nhưng dây ngắn quá e dời cái pre từ kệ gỗ lên mặt kính. Úi giời ơi, pre ở vị trí này sao nghe chua loét mặc dù dây nguồn, IC y chang?? Vừa lúc ý bác bạn nt muốn mang cái CDP sang thử tiếp. E để nguyên hiện trường bật máy và bạn e cũng nhận xét như e là tiếng trở nên chua như con mẹ bán dưa & đanh đá như mẹ bán cá. Đành trả pre về vị trí cũ.
    Suốt chiều t7 e & bạn thử 2 đầu CDP Pioneer Pd5000 & Oppo. Xin nói thêm là Pd5000 đã bị tẩm nhiều thuốc độc nên mặc dù đời khá sâu nhưng nghe cùng Gold CD Café Blue & các CD Stockfisch thì Pd5000 dày dặn, âm hình focus, mid lồi hơn Oppo. Túm lại là CDP nghe rất “show up” và người nghe dễ bị hớp hồn.
    Tuy nhiên cục diện thay đổi khi Oppo trình diễn DSD cũng như file tốt (16/44.1, 24/192 v.v), điều này không phải ai cũng dễ nhận ra nhưng bác bạn e tai nghe rất tốt và ngay lập tức có cảm nhận trước khi e chỉ ra sự khác biệt.

Thoáng qua thì file nghe có vẻ nhỏ hơn làm người nghe có cảm giá bị hụt, các nốt nhạc không nảy tưng tưng như nghe CD. Chính vì điều đó nên các bác quen nghe CD, đặc biệt là các CD đời từ 2000 về trước khi mà công nghệ cho digital vẫn còn sơ khai, rất ghét nghe file vì có cảm giác tiếng mỏng trong khi CDP cho cảm giác gần gũi mộc mạc. Ngoài ra giá thành của 1 bộ chơi lossless đàng hoàng cũng chẳng rẻ nên nhiều bác vẫn chọn CDP cho nó lành. Do đó cần có thiết bị xử lý file tương xứng + ng chơi cũng phải hiểu để khai thác được lossless bằng ko thì lời ong tiếng ve cho lossless vẫn còn đó và bằng chứng là rất nhiều người đi computer hiend show vừa rồi có cảm giác k sướng, k đã bằng nghe CDP ở nhà. Tuy nhiên vẫn có người tự hỏi tại sao ở những phòng set up tốt (bỏ qua giá cả của thiết bị nhe các bác) như Hifiworl, Norman, Nguyễn Audio lại có màu sắc âm thanh độc đáo & bay bổng như thế?
    Theo cá nhân e, các bản thu tốt (thu âm tử tế bởi những hãng danh tiếng,file master) truyền tải sự đầy đủ & trọn vẹn của bản nhạc. Nó không chỉ là mid dày, focus của âm hình, bass sâu, lớp lang của sân khấu v.v mà còn là các màu sắc âm thanh mà CD hiếm khi nghe ra, mà muốn nghe ra thì những đầu CDP đó rất đắt $ + đĩa CD xịn. Chính màu sắc kỳ ảo của các file master, đặc biệt hiệu ứng trên DSD còn khủng khiếp hơn nữa nên như đã nói ở trên nhiều bác hỏi màu sắc âm thanh độc đáo & bay bổng như thế? Ngoài ra trong thiết bị phát lossless tốt hãng đưa vào công nghệ digital filter & dsp để kiểm soát & tinh chỉnh các dải ở mức vừa nghe nên người nghe mới đầu có cảm giác nhỏ, mid ko dày, ko gom nhưng nghe kỹ lại đi các bác, nó cho ta mọi thứ về “chất” chứ ko phải “lượng”. Để tóm tắt lại, e xin mượn lời của anh Phúc FA2000- 1 tay chơi đến từ nước Pháp: TÔI CÂN NGHE ĐẦY CHỨ KHÔNG CẦN DẦY!

Day 2 hết trong sự vui sướng của a bạn vì CDP vẫn có chỗ đứng trong khi e thì khoái chí vì đồ tweak hiệu quả mọi lúc mọi nơi :D

Day 3 sẽ nói về việc của Mad Scientist Audio khi cắm vào các cấu hình xịn hơn sẽ ntn?

4. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Bác viết review hay quá. Đọc xong muốn chiến luôn :D

5. halovn

halovn Advanced Member

tiếp đi bác, em cũng vừa nhận được 2 cục của ông Mad Scientist xong

6. tuanphv

tuanphv Advanced Member

em rất là cố gắng nhưng đọc mấy lần review của bác em vẫn kohieugi.com . Nếu đá này thay đổi tất cả về mặt cảm âm như vậy sao không thấy mấy shop họ bán hay đơn giản là tại những dàn trình diễn ở triễn lãm như Sonha sao ko thấy họ biểu diễn. em nghĩ có thể nó khác vì có lớp từ tính ảnh hưởng đến dòng điện như mấy cục lọc gắn trên dây. Về cái vụ râu ria cắm vô để rút mass em từng thử và nó có hiệu ứng nhưng là hiệu ứng mất âm thanh , nghe tiếng bị yếu và méo đi.

7. dokien

dokien Advanced Member

Bác cứ từ từ đọc ah, bác k hiểu cũng đúng thôi vì bác chưa cầm đồ của Mad Scientist Audio để trải nghiệm :)
    Thế giới audio này bao la lắm bác, chả nhẽ Sơn Hà hay các shop audio VN mình "biểu diễn" thì mình mới biết mà chơi?

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Món gì chớ lấy Sơn Hà ra làm tham chiếu thì hỏng bét :) Kiểu của họ giống như avatar bác dokien :p

9. dokien

dokien Advanced Member

Day 3: “BACK TO FUTURE – a motion picture by Steven Spielberg”

Cắm rút tại chỗ chưa đã, phen này phải cho đồ của Nhà Khoa học điên đi cọ sát thực tế chỗ khác. Nói là mần liền, e sang nhà bác B cùng cắm rút.
    Là 1 dân chơi có cục tình yêu cực to cho audio nên bác B ăn, uống, ngủ, nghỉ, làm việc, đi vệ sinh, v.v đều nghĩ đến audio. Ko chỉ nghĩ, bác B đầu tư phòng tự kỷ ám thị với các thiết bị như sau:

CDP: Esoteric K05

Amp pêđê: The Berning Zero-Hysteresis ZH270 (http://davidberning.com/products/zh270). Amp này thiết kế theo mạch ZOTL Zero-Hysteresis Output Transformerless do David Berning sáng chế và theo website thì “David Berning is considered to be one of the world's most respected amplifier designers” tức là anh David đc xem như 1 trong những nhà thiết kế amp được tôn kính nhất thế giới. Vì là huyền thoại nên Bác B phải chờ đến 6 tháng để được ăn nằm với nó :lol:

Loa: Proac D30R

- Dây loa: diy bới bác Rey01
    - Dây nguồn amp: diy bới bác Rey01
    - Dây IC: Heimdal 2
    - Điện: Oyaide, BACL Isoclean, ổ cắm isoclean bar, dây nguồn Isoclean
    - Acoustic treatment: panel ASC x 6, ASC tube trap x 5

Hai cây tube 16" to như cái cột nhà in the back side

Đằng trước 1 đống ASC panel & 3 cái tubetrap

Ập vào phòng ngay lập tức e móc đá ra chích liền, vẻ mặt của bác chủ từ ngạc nhiên này tiếp nối ngạc nhiên khác khi được tăng cường thêm hàng ống Magictube mà bạn tây lông tên Rod Welst trên FB hướng dẫn. Bác B gần như lập tức vật ra giãy đành đạch! Hiệu quả quá các bác ơi! Tuy nhiên bạn của bác B vẫn thản nhiên như không và đòi về sớm! Thì ra quan điểm của bạn bác B là “NÓI KHÔNG VỚI ĐỒ TWEAK” vì cho rằng nó phá/sai tiếng? Quan điểm của bác đó thật lạ trong khi được biết bác ý đang sài nhiều ASC tubetrap rất khủng? Tweak âm học đây chứ đâu mà bảo nó phá tiếng!

Rod Welst chỉ cách phối đá & ống:​

Để giải thích thêm, em xin minh họa = ảnh của Magictube.
    Magictube gồm có 4 ống thủy tinh dài ngắn khác nhau, 2 ống chứa “chất lạ” màu xám, 2 ống đựng bột trắng

Tuy nhiên về phòng e thì chỉ cần xài ống là phê lằm rồi: ống xám cho tiếng đậm đà, chích ống trắng tiếng trở nên xốp - tơi...
    Hàng đá + hàng xám lắp vào binding post of D30R:

Bắt đầu cõng “rắn” cắn gà nhà:
    Rắn kết hợp Berning Amp cho âm hình chặt chẽ, kiểm soát dải bass rất tốt. Nhưng rắn quái của Mad Scientist Audio lắp vào CDP như cậu nằm với mợ: cả bộ như được nâng lên tầng cao mới.

Suốt từ sáng đến chiều (trưa có nghỉ giải lao & vệ sinh đàng hoàng) bọn e hầu như nghe độc 2 cái CD : Leonardo Cohen – Ten new song & 1CD của “nước lạ”, oải quá định đi về thì bác Rey01 & bác Tic Tac đến cầm theo đồ chơi....
    What the hell! Mọi thứ bị sụp đổ khi bác Rey01 đưa sợ dây này. Vậy là chưa rõ trình ai hơn ai nhưng chất liệu đã làm nên tất cả.

Lúc đó e post lên Facebook (do_kien2004@yahoo.com) thông báo với các bạn tình hình & gần như tức thì bạn George W Weathington vào phòng chat hỏi mua ít dây để diy cái line conditioner nhưng bác Rey01 k có đủ dây. Tò mò chui vào xem profile của bác George e suýt nữa thì ngất: loa Genesis to cao vật vã kéo = Gỗ mun mono blok & Viola Audio Labs, tự nhiên có chút tự hào vì sản phẩm diy của ngưòi An Nam được tây đen quan tâm :lol:

Đọc đến đây chắc các bác cũng hiểu tại sao lại lấy tiêu đề Day 3: Back to future? Các trải nghiệm dây hay tweak k có kết quả đúng với tất cả các giàn máy audio vì cấu hình, hệ thống điện, dây dẫn, cách set mỗi giàn khác nhau. Do đó đúng với chỗ này nhưng có thể chưa với chỗ khác, thậm chí phá hỏng tổng thể âm thanh của hệ thống nếu chưa tìm ra vị trí lắp đặt thích hợp.

10. Tictac

Tictac Advanced Member

11. dokien

dokien Advanced Member

E nghĩ là nên chiến con Amp pede kia hơn. Vì nó rất hay & lạ, hôm nọ nghe bác B khoe là có bác vác cặp Diápason khủng đến ghép với Amp pede, bác ý cầm sẵn bom chuẩn bị cưa đôi cho nổ banh xác bác B rồi vác Amp pede về nhưng bất thành. :lol:

Còn đồ Mad Scientist Audio thì thử mấy cục đá, ống trắng, ống xám thú vị hơn. E đang trao đổi với Bob về cách set up mấy đồ này sao cho hiệu quả, có gì post lên ae tham khảo sau. Mới nghe hắn bảo "This is the tubes aligning to the earth's magnetic field" tức là ống tube sẽ thẳng hàng với từ trường trái đất?? :twisted: :evil:

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Không phải là thẳng hàng mà là "điều chỉnh cho tương hợp với" cụ ơi.
    Mấy điểm chàng Bob nói nghe khùng khùng nhưng cũng có lý.

13. dokien

dokien Advanced Member

Bác mtbc giỏi AV quá, dịch hộ cái mail Bod gửi cho ae thông đầu với. Mà cái từ trường trái đất biết nó chiều nào để chỉnh cho tương hợp?? E để máy trên lầu 2, từ trường nó leo lên lầu 2 luôn chăng? :)

Ah mà các bác vào đký Magictube đi, lại có chtrình miễn phí nữa đó. Tuy nhiên theo e nghĩ thì các bác nhận đá miễn phí từ Mad Scientist rồi thì nên cùng nhau mua 1 vài ống Magictube để ủng hộ Bob không thì hắn lại bảo người Giao chỉ chúng mày cứ xin suốt tao chịu ko nổi :lol:

Magic Tubes

Here are some samples of our new Magic Tubes. These use technology we are developing at the moment , to be released in August.

How to Use

The first place to put the sample tubes is on your interconnects, at the amplifier or source end (best to try both). Use sticky tape or bluetak to attach the tubes to your interconnects. Shake the powder so it's distributed along the tube.

Now wait...feel free to listen, but please make no judgement until they have been resting for an hour.

These tubes have a strange kind of break-in - they take 30mins to an hour to function properly once you have placed them. And they can sound even better after 24 hours. If you move them, they take the same sort of time to reset. This is the tubes aligning to the earth's magnetic field.

Because of this extreme break-in, you might find it easier to evaluate them by putting them on your system for a couple of days, then see the effect when you remove them.

Other Locations

The tubes work in many different locations. Here's a list of places to try them:
    · Power supply wires and power cords
    · Speaker cables - try on the amplifier end or the speaker end. I use both ends.
    · On top of BlackDiscus devices
    · Transformers
    · Signal wire

· Etc, etc, etc. They are very flexible - I have almost 3 dozen on my system.

This is by no means an exhaustive list. I'm still finding new places for them.

Note that if you find that the tubes take the edge off the top end, this means they are acting too strongly - so reposition them. This sometimes happens on interconnects, in which case try putting the tube on the RCA plug (at the amplifier end).

What are they / How do they work?

That's a good question. I'm not going to say what is in them, but I will state categorically that the contents are non-toxic and non-radioactive. The powder inside is a mixture of anions, cations, neutrons (with some extra thrown in), protons and lots and lots of electrons.

As to how they work - I have my theories but I'm having a hard time figuring out how these work..but I think you'll find that you won't want to take them off your system..

14. Tictac

Tictac Advanced Member

Diápason : là loa gì vậy bác ?
    con rắn trên gon giảm cón $ 200 kìa :
    http://app.audiogon.com/listings/ac-cab ... wer-l1p1g9

15. dokien

dokien Advanced Member

Bác Tic chắc đã mệt khi bị con rắn nó quấn mấy hôm nay nhỉ? :lol:
    Xin gửi các bác xem tấm hình bộ của bác Tic khi cắm rắn vào...

Attached Files:

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Vào trang chủ của họ ko thấy chỗ nào để đăng ký nhận sample magic tube bác ạ

17. dokien

dokien Advanced Member

Bác đọc dòng này nhé:
    Use the Voucher Code MAGICME to get your first pair free! (only pay $5 shipping)
    Như khuyến cáo ở trên là bác nào đã nhận Blackdiscuss sample rồi thì nên mua Magictube để ủng hộ để Bob có động lực nghiên kíu típ, nếu mua 1 đôi đắt quá thì chúng ta mua chung. Hiện danh sách mua chung gồm các bác:
    - Tíc tac: 2
    - B gv: 2
    - dokien: 2

18. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em đăng ký blackdiscuss. Rồi cũng order Magic Tube. Mà chờ mãi gần 3 tuần chưa thấy hàng đâu :( . Bác dokien đợi bao lâu thì nhận đc hàng vậy?!

19. dokien

dokien Advanced Member

@welldonehd: Ko hiểu sao nhưng đợt trước e chờ khoảng 2 tuần là có đồ chơi, các bác khác cũng vậy. Có thể bg nhiều ngưòi Vn order nên Mad Scientist Audio bận rộn hơn?
    Nếu sốt ruột bác có thể sang e lấy blackdiscuss & Magic tube về trải nghiệm thử.

Thưa các bác,
    Sau đợt vừa rồi thử trên các cấu hình khác nhau & theo tư vấn của Mad Scientist Audio thì rút ra bài học sau:
    1/ Lắp đá, tube chưa chắc sẽ làm âm thanh hay lên ngay lập tức, nó phụ thuộc vào vị trí lắp đặt & phải mất ít nhất 1h để tương hợp với từ trường của trái đất cũng như matching hệ thống. Nếu lắp vào chưa phê liền thì nên để nguyên hiện trường, tắt máy và đi chơi chừng 1h sau quay lại. Mỗi lần thay đổi vị trí coi như reset lại từ đâu.

2/ Đồ Mad Scientist Audio (đá, tube, dây, v.v): nguyên lý cũng như các đồ tweak cho điện của hệ thống (tháp năng lượng, tụ bù, lọc điện, v.v) sẽ LỌC/TĂNG CƯỜNG mật độ cũng như tốc độ của các hạt electron chạy trong dây dẫn/biến áp, nó chỉ khác là tác động gián tiếp (phụ thuộc vào vị trí lắp đặt) trong khi các đồ tweak kia cắm trực tiếp vào thiết bị.

3/ sẽ RẤT áp phê đối với system chưa hoàn thiện phần điện nguồn hoặc dây dợ tầm 1-2k trở xuống. Lớn $ hơn nữa có lẽ các bác tự cầm về trải nghiệm chứ e chưa có đk thử.

4/ Audio có thể hnay đúng, mai sai, mốt lại...sai nhiều hơn :lol:. Do đó các bác nếu lắp vào chưa thấy áp phê hay ít thì đừng vứt sample đi nhé, dùng đc nhiều chỗ khác lắm đó. E hiện dùng 2 cục blackdiscuss sample lắp vào dây nguồn bếp từ & nồi cơm điện (ổ cắm cho nồi cơm e dùng audiotechnica 20A sê còi hen) thấy có vẻ cơm chín nhanh hơn? Định hôm nào lắp blackdiscuss sample vào xe airblade đời FI đi đua ở trường đua Phú Thọ xem có giật được huy chương nào ko :?: :twisted:

Nếu các bác k chê dàn cỏ thì mời các bác sang e giao lưu vào cuối tuần. Xin lỗi e k thể mời nhiều bác cùng 1 lúc (từ 4 bác trở lên) vì phòng nghe hơi bé sợ rằng đón tiếp k đc chu đáo. E mới cho mượn amp nên 2/9 tự đàn hát mua vui chứ k nghe nhạc đc :(

Xin nói rõ trong topic này e ko bán hàng hay quảng cáo gì hết, tất cả là chia sẻ vui vẻ trong chặng đường audio ngon - bổ - rẻ của e. Mong nhận đc các ý kiến đa chiều khác.
    Chúc cả nhà nghỉ lễ thật vui cùng gia đình!

20. chauphuong

chauphuong Advanced Member

em thì xài đá phát thấy hiệu quả ngay, trên bộ của em thì rõ nhất là đặt trên dây nguồn của Oppo 103 (sát jack cắm vào máy) và trên dây coaxial (sát jack cắm vào oppo để lấy tín hiệu ra). Hôm qua ngồi với 2 bác tai già của vnav (tuancd và nghenhinhs1),đặt đá trên 2 dây loa đỏ (chỗ jack cắm vào amply) các bác nghe ra và khen ngay.

21. dokien

dokien Advanced Member

Bác thử đảo đá vào cọc - của dây loa xem, có khi hiệu quả cao hơn :wink: :wink:

E vừa về cái "râu ngô" này cùng với 1 số thứ khác:
    Chả có amp để thử ngay nên mấy ngày giời e toàn tưởng tượng âm hình âm vật...đẹp thế này thế kia đủ thứ. Trưa qua bác kia mới trả amp, bọn e cắm tất cả mọi thứ vào và %*^#@$#$%....

Audio đúng là ko thể dục tốc bất đạt được, cần có thời gian nghiên cứu & thẩm thấu

22. welldonehd

Em vừa nhận 2 magic tubes! Đang cắm, mai nghe thử....Mà mấy miếng blackdiscus vẫn chưa về...lạ thiệt :(

23. justbenice

justbenice Advanced Member

Ôi mấy cái này thật là crazy quá. Em mới order 2 miếng BlackDiscus :D và mua 2 cái tube mất 5$. Lâu lâu có mấy cái thú vị thật.

24. welldonehd

Hahaha...em lại gặp bác bên này.... :lol:

25. justbenice

justbenice Advanced Member

Well well ! :D
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    Vô duyên giáp mặt bất tương phùng. hehe.

Share This Page

Loading...