Đá kê chân loa - mềm hóa âm trầm.

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 18/3/14.

1. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Được bác Hands sản xuất cho cặp pow mono block sò 69 với 75wpc đánh trực tiếp ProAC 1S với volume trên pow, em vẫn chưa thật hài lòng dù tiếng rất tách bạch và mid rất hay. Em vẫn muốn có pre với lý thuyết của các cao thủ là "pow thì phải có pre".

PRE nào bây giờ? PRE bán dẫn hay PRE tube?

Lâu nay, em toàn chơi bán dẫn, giờ thử chơi tube xem sao bởi (lại nghe đồn) Pow bán dẫn kết hợp với Pre tube cho ra sự mượt mà của tube và uy lực của bán dẫn.

Lọ mọ mãi em cũng múc rẻ được pre tube HRD trên cơ sở mạch của bác Dztronik với 4 bóng 6H1P. Về em thay 2 bóng đầu bằng cặp ECC88 thì mất hẳn tiếng xì, ghép vào Pow mo-no 69 như cậu với mợ.

Nhưng (lại nhưng) khi chơi nhạc trữ tình Việt thì lúc có tiếng ù nền vì bass căng và quá uy lực. Thế là em lại lao vào xử lý tiêu tán âm với bass trap Atlantic, planar trap ASC, âm thanh ra đã đẹp hơn rất nhiều, mất tiếng ù nền nhưng bass vẫn còn căng và lực quá dù em chỉ vặn volume của pow ở mức 12g.

Và em quyết định thử thêm phương án cuối cùng chưa kịp làm là cắt đá granite kê dưới chân loa bookself. Chiều nay, vừa ra khỏi chỗ làm là em chạy 1 mạch ra hàng đá vác về, loay hoay cọ rửa đá, lau khô và kê kích, đo đạc, cân chỉnh lại mất cả buổi. Mồ hôi nhễ nhại dù trong phòng máy lạnh vẫn chạy đều với nhiệt độ 20, mở 1 bản nhạc Việt quen thuộc, tiếng bass uy lực như mọi lần vẫn nghe biến mất, chỉ còn lại âm trầm mềm mại, gọn gàng và dường như xuống sâu hơn. Đúng rồi, đây là tiếng bass của những ca khúc Việt, các dải âm nghe cũng gọn, tha thiết và sâu hơn; tiếng Thu Phương trong "Biển nỗi nhớ và em" cứ hổn hễn, thổn thức, da diết đến nao lòng; giọng Trần Thu Hà với "Gửi người em gái miền Nam" cứ như rót từng tiếng từng tiếng vào tai đầy xúc cảm.

Vâng, nếu bác nào có hệ thống có tiếng bass căng như Gryphon muốn nghe nhạc trữ tình Việt thật phiêu hãy kê thêm đá dầy hơn 2cm dưới chân loa (phòng em trải thảm kín sàn).

Attached Files:

File size:
      88,8 KB
      Views:
      1.345
      File size:
      86,9 KB
      Views:
      1.318
    Tags:
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy nếu kê trực tiếp trên nền nhà lát đá granit liệu có giống như kê trên đá không bác? :D .
    Em là cứ trực tiếp nền nhà bác ạ. Cũng chưa thử trên đá nhưng về mặt mỹ thuật thấy pro hơn.

3. huyarch

huyarch Advanced Member

Em nghĩ khg phải "mềm hóa" đâu bác à, mà là do cái stand vững nên tiếng mid- bass vững hơn, gọn hơn.
    Bác mua 2 tấm thảm chùi chân loại dầy, mềm. KT lớn hơn tấm đá 1 tí, lót dưới tấm đá là đảm bảo đúng bài lun. lúc cần setup vị trí loa chỉ cần nắm thảm mà kéo thôi, rất nhẹ nhàng và chính xác

4. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Nếu nền nhà là đá Granit thì không cần lót thêm gạch Granit dưới chân Loa bác ạ. Nếu không đặt cân bằng (điểm xúc giữa tấm đá và nền nhà) thì lại gây ra thêm rung động cho Loa khi sử dụng :( !
    Theo catalogue của NSX Loa thì chân bi/ bánh xe để tiện di chuyển Loa và sẽ kê đặt trên vật liệu mềm như thảm. Còn chân đinh (được cung cấp kèm theo) sẽ kê đặt trên nền đá, trường hợp này sẽ cho tiếng bass chặt hơn (tigher), bớt ù rền, cảm giác sâu hơn như các bác mô tả ở trên. Tuy nhiên chân đinh sẽ không cố định tốt cho Loa (cả 2 chiều) khi mở có tiếng bass lớn nên tốt nhất là dưới chân đinh có chén (có bán ở vài shop SG) vừa cố định vị trí của Loa, đồng thời giảm rung động cho Loa. Một số bác cẩn thận hơn còn dùng keo 2 mặt để cố định chén của chân Loa trên nền nhà.
    Một số bác trải thảm thì dùng đá granit để lót dưới chân đinh của Loa là phù hợp, còn không thì khoét lỗ của thảm để chân đinh tiếp xúc trực tiếp với nền đá bên dưới (bác ở Q7, SG sử dụng Loa Wilson đầu bảng sử dụng giải pháp này).

Trên đây chỉ là lý thuyết và trải nghiệm của một số AE, bác có thể tự thử nghiệm (vì khá đơn giản) nhưng kết quả cải thiện khá rõ, nhất là dàn thường mở volume lớn và có bass mạnh.
    Thanks!

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy là em đi đúng hướng bác phongph rồi: loa em chân đinh nên em gia công chân chén đồng theo mẫu "xịn" dưới chân chén em lót thêm lớp đệm "nhựa trong" dày 1mm để cho loa vững vàng cố định! May cho em là phòng nghe của em tạm ổn không bị ù nên cũng đỡ mệt đầu xử lý!

6. Simple

Simple Advanced Member

Vậy ra cũng lắm công phu quá bác chiêunam!
    Bác thay thử bóng 6H23P vào 2 bóng đầu thử chưa? Giảm bớt căng liền, nghe sẽ dịu dàng hơn.
    Em cũng có kê đá xài qua. Sau này dọn dẹp khó quá, và khi cắm rút bị "ăn đá" nhiều quá, nên quẳng luôn.
    Dùng cái chén này gọn gàng hơn, phía dưới chén có dán lớp đệm cao su mềm giảm chấn và chống trượt. Vô tình vào ngay các vấn đề bác cần xử lý âm.
    Em ngóng thêm kinh nghiệm kê-kích để điều chỉnh âm như ý.

Attached Files:

7. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Vâng, vậy là bác lại gặp "cố pre H-R-D" ở topic của em. Em thấy H-R-D hay nhưng phù hợp với pow đèn hơn bán dẫn bác ạ, thế nên em lại khuân tiếp đồ ở nhà bác :p

Hôm trước, nhân lúc rảnh rỗi em mò vào quán cafe của bác Tuấn Atlantic để nghe nhạc cho "sướng" tai với set up:

- North Star transport and dac;
    - YBA pre-pow;
    - Wilson benesch speaker;
    - Nordost, Purist cable.

Khoảng cách 2 loa rộng, mở volume ở mức 10g nghe rất hay và sâu lắng. Em nghe cả buổi sáng mà cứ muốn nghe nữa, rất tự nhiên không mệt, mà em toàn đề nghị nghe nhạc Việt (vì em vốn dốt ngoại ngữ). Và đặc biệt kê loa như clip dưới đây:

8. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Trong clip này và các clip khác do chính tác giả post thì Em thấy chỉ có kê đá lót dưới cho các loa Wilson Benesch.

9. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Những loa có tiếng bass lùng bùng, rộng, mềm, nhẹ chống chỉ định với món này bác ạ :) .

Em thấy có bác dân chơi audio Hàn Quốc này set up hệ thống cực hay (em nghe còn thấy hay hơn triển lãm nữa), âm thanh cứ nổi từng cục cuộn lên, gồ ghề 3 chiều chứ không phẳng như hệ thống thường thấy, không biết cụ ấy có xử lý âm thanh của clip lại không mà tuyệt quá.

Share This Page

Loading...