DAC là gì và chức năng của nó?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by dotrunghieu, 19/1/12.

1. dotrunghieu

dotrunghieu New Member

Theo mình biết là DAC là chuyển âm thanh từ Digital sang Analog, nhưng mấy cái máy nghe nhạc như iPod, Laptop đều có chức năng đó rồi, vậy sao nhiều người vẫn bỏ nhiều tiền vào thiết bị DAC. Vậy cho mình hỏi chích xác DAC là gì mà nhiều người cần nó để nghe nhạc hay hơn.

Câu hỏi thêm. Hiện này mình có 1 speaker là B&W Zeppelin, mình có thể nâng cấp chất lượng âm thanh lên được không? Ví dụ như thêm DAC, hay đại loại mà mấy bác kêu là amp hay PRE gì gì đó. Túm lụm mình chỉ có 1 cái speaker và 1 cái laptop, để nâng cấp thêm chất lượng âm thanh mình phải đầu từ thêm vào cái gì nữa.

Cám ơn mấy bác đã đọc nha.

Để thêm hình cho bài viết thú vị, khoe hàng luôn hihihihi. Mình tự hào em này lắm, nhưng vẫn muốn nâng cấp thêm phần âm thanh, mà chưa hiểu biết nhiều mong mấy bác giúp.

Tags:
  2. bingboong

bingboong Approved Member

Cái loa di động này của bác chỉ dọa được các cháu teenteen phi lê thui hihihi, không lòe được các bác audio phi lê ở đây đâu.

3. lostup

lostup Advanced Member

Sao Bác ko đi vào trọng tâm của câu hỏi mà bình như thế. Em thấy chẳng khích lệ tí nào. Cái hay là do cảm nhận mỗi người & tùy vào mức độ đầu tư nữa. So sánh gà với thiên nga thì thật là... pó chiếu lun hic

4. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Con Dac trong cái Zeppelin cũng là hàng tử tế rồi bác ạ, không cần nâng cấp đâu. Mà theo em biết con này cũng chả nâng được cái gì, vì nó không có cổng kết nối cần thiết cho các thiết bị ngoại vi như Dac hay Pre...

5. iuCS

iuCS Advanced Member

bác chủ đã xác định được công dụng của DAC chuẩn rùi còn gì, còn vấn đề tại sao phải sắm các con DAC xịn hơn thì ví như lên đời cái Cup bằng con Dream ý mà, có điều kiện thì lên con 4B luôn thì sướng hẳn...

6. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Chúc mừng bác chủ có chú mini portable speakers rất đẹp, đẳng cấp quốc tế :mrgreen: . Nhưng tiếc là chú này nghe ko hay bằng Zeppelin Air.
    Dac là gì ? Tự bác hỏi và đã trả lời rồi đó bác ơi, ngâm cứu sâu hơn, bác có thể GG có rất rất nhiều tt cho bác.
    Nếu là em, em lựa con Bose SD 10, tiếng ấm áp,bass mạnh hơn nhiều con của bác, nhưng tùy gout thôi ạ.

7. lostup

lostup Advanced Member

Bộ này của Bác nhỏ gọn đẹp & khá cơ động, Bác có thể di chuyển khá tiện, còn nếu chỉ có nhu cầu nghe tại chỗ & có điều kiện thì Bác đầu tư 1 bộ dàn nhỏ trong phòng là rất ổn

8. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy bác ấy nói đúng đó chứ, muốn nâng cấp chất lượng âm thanh thì phải thay ngay cái loa này đi.

Nhân tiện, bài viết của bác vi phạm nội quy diễn đàn (điều 7 khoản III), bác nên edit lại cho phù hợp hơn.

9. robben14

robben14 New Member

Các bác cho em hỏi chút ạ... DAC em chưa được dùng nhưng muốn biết là DAC nó có tác dụng với những file nhạc hình định dạng MP4, MKV, hay M2TS .... không ạ? hay nó chỉ có tác dụng với nhưng file Lossnes như Flac, WAV... thôi ạ? khi dùng DAC với những file những fie nhạc Hình như trên thì âm thanh có cải thiện hơn nhiều không? xin thanks các bác ạ.

10. romhai

romhai Advanced Member

Chúc mừng...........................................

Share This Page

Loading...