DAC Teac UD 503

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by dunghd, 8/10/16.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Dự định tháng sau nâng cấp DAC, em đang ngắm con Teac UD 503, thấy thông số của nó cung khá gấu, chơi nhiều định dạng DSD, bác nào từng chơi qua xin cho góp ý, thấy bọn khoai tây khen chê loạn xạ biết thật hư thế nào.

Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

UD 503 được làm rất kỹ lưỡng, đúng kiểu dual mono nên độ tách bạch tốt. Nếu được kết nối với transport phù hợp thì nhạc tính cũng tốt. Xử lý các bài nhạc có lời tốt cả nhạc Việt lẫn Tây, còn giao hưởng thì em không biết vì bộ phối ghép và điều kiện phòng của em không đủ để nghe giao hưởng. Nghe đồn là nếu không cắm qua USB mà xài cổng coaxial từ trans tốt thì ngon hơn nhưng em chưa có điều kiện để cắm nó với mấy music server kha khá như Melco. Còn DA có USB mà xử lý tốt thì em mới thấy có Berkeley Alpha với Weiss, chứ Antepelop này kia vẫn khô quá.

Nhiều người thích chơi thẳng với NAS bằng cách cắm cổng LAN luôn thì chọn NT503, nhưng em thấy NT503 lại lọc bỏ khá nhiều thứ là ưu điểm của UD503.

DSD không phải là thứ chính yếu để chọn DA, bởi lẽ không có mấy bài được thu ở DSD thực sự cả. Cái chính là nhạc tính.

Em thì rất khoái mấy cái chân chống rung của em UD503 này.

3. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

UD503 em nghe nói chỉ đẹp về thông số thôi, còn tiếng thì rất digital bác ạ

4. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Chỉ mới năm trước em còn mơ ước con UD 501 và xem như nó là cái audio nirvana đã nhìn thấy trước mắt. Nhưng sau một năm ngắn ngủi, với những trải nghiệm cá nhân cũng như những cập nhật liên tục về công nghệ của các DAC mới, thì cảm giác của em là con này đã outdate.

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Thanks bác đã góp ý, Bác đang dùng em nó hả? Nếu dùng qua cổng coxial thì ít bị nhiễu hơn usB nên sẽ hay hơn, nhưng hình như con này chỉ hổ trợ Dsd qua cổng USB thì phải. thấy bọn khoai tây bảo tiếng nó chi tiết tách bạch nhưng bass yếu

6. dunghd

dunghd Advanced Member

DAC là thiết bị nhanh lỗi thời nhất trong thiết bị âm thanh bác ạ, nó cũng giống như máy tính, công nghệ thay đổi liên tục.

7. dokien

dokien Advanced Member

Teac 503 bác hỏi anh TQV-HCM cũng dùng qua con này rồi. Sau thấy đăng bán trên rao vặt.

8. dunghd

dunghd Advanced Member

chắc nâng lên con gấu hơn nhỉ :lol:

9. dunghd

dunghd Advanced Member

Em hay nghe hòa tấu nên càng tách bạch chi tiết em càng thích...

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Tiếng có digital hay không tùy bác có tìm được transport đúng hay không. Trans hay dây USB không hợp nghe 15" muốn vứt liền.

Con gấu hơn thì chắc chắn là hay hơn :) tiền nào của nấy trong hầu hết trường hợp. Bác thử mấy con khoảng $2000 trở lên là level khác hẳn. Sau này đỡ tốn công và tốn tiền đổi.

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Vấn đề là kinh phí đầu tư cho nó chỉ tầm 1000$ thôi nên em ngắm teac ud 503.

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Vấn đề là mấy con tầm $1000 nghe không khác nhau nhiều đâu

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác mtbc nói chuẩn.
    Chơi DAC mà vẫn nghĩ đến transport thì phải chi thêm xèng gấp dăm ba lần xèng mua DAC thì hãy chơi.
    Sếp nói méo hết cả tiếng thì ra lệnh có chuẩn không?.

14. vodanhkhach

tầm 1000$ em đã chơi thì ưng nhất Dac Quang Hào!

15. mtbc

mtbc Advanced Member

QH thì mấy bản đầu khá hạn chế về độ động và cân bằng, đến vài version gần đây đã đạt được sự trưởng thành đáng kể. Khá là tinh tế và thư thái. Chỉ có cái xài xong bán lại sẽ có cái giá te tua tơi tả so với giá mua.

Nếu dân chơi không sợ mưa rơi thì làm tới cũng được.

Trước em chơi gần như full DIY nên có lăn cù bò ra với mấy thứ này :lol: Thôi thì cũng học được một số thứ.

Trong cùng tầm giá, bác Dung thử nghe thêm North Star Design Intenso DAC. Nếu bác thích nhạc cụ solo, hoà tấu hơn là giọng hát quyện quyện kiểu Jazz thì Intenso sẽ hợp hơn UD503, và ngược lại.

Điểm em thích nhất ở UD 503 chính là các bộ lọc FIR của nó. Đây là điểm các DA tự chế kiểu QH không làm gì được vì không biết FPGA, lệ thuộc hẳn vào bộ lọc số của chip mua được mà chip giải mã nào cũng bị hạn chế hết. DAC DIY của VN hiện chỉ cố gắng làm phần nguồn - giải mã - rồi tầng đệm cho thật tốt, mà thiếu phần xử lý lọc số này đâm ra làm mãi không lên đỉnh được.

Teac xử lý các vấn đề của chip giải mã bằng bộ lọc số, không phải chỉ bằng 1 cách mà bằng tới 4 cách. Khi bác chọn mỗi kiểu lọc khác nhau sẽ nghe được một dạng âm thanh khác nhau (FIR SHARP, FIR SLOW, SDLY SHARP, SDLY SLOW) cho nên với mỗi loại nhạc - hay tuỳ cảm hứng bác có lúc đó, có thể chọn bộ lọc để ra chất âm tương ứng. Cũng có thể xem như có 4 con DA trong 1 vỏ vậy. Hiển nhiên sự khác biệt của các bộ lọc số không quá lớn, nhưng đủ để nhận ra sự khác biệt.

Có một số bác cứ mua về cắm vô là nghe mà không chịu khó bấm qua lại vài cái nút trên remote, thật uổng phí công của nhà sản xuất.

Điểm mạnh thứ hai là volume tốt và có sẵn bộ pre tích hợp bên trong. Đánh giá của em là đủ để em tháo béng volume của cái amp em dùng và cho thẳng tín hiệu từ DA vào amp luôn. Dẹp bỏ được sự hạn chế của cái volume chất lượng thường thường của amp (ảnh hưởng rất lớn tới chất lượng âm thanh).

Kavat likes this.
  16. dunghd

dunghd Advanced Member

Ban đầu em cũng đã nghĩ đến DAC version mới nhất của bác QH, thấy anh em đánh giá cũng tốt, nhưng giá hơi cao 36 củ, vượt mức đầu tư và cũng nghĩ đến cái giá tơi tả tê tái sau này nên em cũng chùn tay.

17. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Bài viết của bác MTBC hay quá! Cảm ơn bác!

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Ồ, 36tr là đủ rước một em DA tầm $2400 dùng lướt rồi... lăn tăn gì nữa bác dunghv

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm ơn bác động viên :) Cũng nhờ em học hỏi bài của mấy bác Cellist, hoangtrong,... nên cũng cố viết cho ra lời chút chứ không thì cũng lười chém ngắn ngủn mấy câu thôi.

Viết dài dài cũng có cái lợi cho chính mình là phải tìm hiểu kỹ hơn về thứ mình nói một chút, đâm ra đỡ chia tay sớm. Chậc, nếu mà thông suốt cái lẽ này sớm thì ngày xưa đâu có chia tay nhiều người yêu đến vậy :mrgreen:

ku123 likes this.
  20. dunghd

dunghd Advanced Member

Không bác ah, em chỉ giới hạn đầu tư tầm 1000$ thôi, 36tr là vượt quá ngân sách rồi.

21. dunghd

dunghd Advanced Member

Thanks bác mtbc đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm, em sẽ cân nhắc, phần thắng đang nghiên về Teac UD 503 :D

22. vodanhkhach

Em hiện đang dùng bản HQ DSD Reference DAC xuất âm biến áp, thấy rất hài lòng bác ạ. Các tiêu chí đều ổn, độ động tốt, chi tiết tốt, chất âm vẫn rất mềm mại nhạc tính. Phải cái em toàn săn QH second hand nên toàn mua được giá tốt :D
    Phiên bản mới nhất cũng rất đáng trải nghiệm, nhưng chắc hiện tại em chưa chơi.

23. pham thong

pham thong Approved Member

Các bác cho hỏi con dac rotel 1580 chắt âm thế nào ạ .? Giá củ như thế nào,, ? Tks các bác nhiều

24. Nguyendung2010

Nguyendung2010 Approved Member

Con này nhiều người săn, Lock 11M cổng đồng trực thì phải đó bạn

25. sieunhangao88

sieunhangao88 Advanced Member

ông này chắc cò quang hào.. người ta bảo tư vấn dưới 1000 mà ổng cứ bảo mua 2400 rùi dùng lướt.. =)) làm như tiền như lá mít ấy

Share This Page

Loading...