Dải tần phẳng - em là ai?

Discussion in 'Loa' started by lamlylam, 9/3/10.

1. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Như vậy càng..khỏe: Các buổi công tét sẽ ko có ai dám mời bác Hai làm...giám khảo :lol:

2. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Đúng là mình nên đi khám tai trước khi bàn chuyện loa với đài nhỉ. Vấn đề cơ bản nằm ở đây mà.

3. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

hehe cái này có đấy bác Hamcq ạ. Bác hỏi mấy anh hay đi giàn khoan sẽ biết. Họ có cái máy đo cho bác đủ các tần số từ 40hz cho đến hình như là 10khz cho bác luôn đấy. Và khi đo xong thì .....vui lắm. Hầu hết ai cũng bị điếc ở tần số cao hết áh[/quote]
    Cái vụ đo tai này em đã bị đo rồi, kết quả buồn lắm. Người ta ụp vào lỗ tai em cái headphone to tổ chảng, rồi đưa em cái nút bảo khi nào nghe được thì bấm, mà người ta khôn lắm cho mình ngồi đằng trước để khỏi có mà đoán gì hết...Họ phát từng tần số từ 125 Hz đến 8KHz với âm lượng nhỏ dần, bảo khi nào còn nghe thì bấm. Em cũng ráng cố gắng lắng nghe và cũng bấm búa xua nhưng khi xong nhận giấy report thì hỡi ơi...Ở tần số từ 1Khz-2KHz thì tuyệt vời em nghe được tới mức rất nhỏ là 5 dB, nhưng ở 8KHz thì phải 50 dB thì mới nghe( một bên 45, bên còn lại 50 dB). Trong khi theo tiêu chuẩn chấp nhận (moderate) là 41-55 dB, em vừa đủ điểm "đậu" nghĩa là chưa bị xếp loại ...điếc nhưng mà không biết còn nghe nhạc được hông nữa. Đợt tụi em đo gồm 9 người thì có 2 người bị xếp vào loại kém thính lực, có người mới chỉ 6KHz mà phải tới 95 dB mới nghe được tai còn lại cũng phải tới 70 dB, thế mới biết môi trường giao thông của chúng ta ô nhiễm như thế nào. Hầu hết mọi người đều bị mất cân bằng giữa 2 tai, có người chênh lệch 5 DB nhưng cũng có người chênh lệch những 20 dB tại 1 tần số nào đó, thường thì tần số lên cao thì tai người kém hẳn đi. Có một lần đang nghe nhạc bỗng phát hiện loa bên lớn bên nhỏ, đè amp ra đo kiểm không phát hiện gì, cuối cùng mới biết do tai mình...
    Em lan man quá có gì sai mong bác chủ lượng thứ :lol:[/quote]
    Như vậy càng..khỏe: Các buổi công tét sẽ ko có ai dám mời bác Hai làm...giám khảo :lol:[/quote]
    A ! vậy là mai mốt ai làm giám khảo mấy buổi cống tét phải có giấy khám tai đạt chuẩn mới được các bác hén !

4. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Nói vậy thôi chứ cũng đùng lăn tăn làm gì cho mệt hở bác :lol: . Dù vậy em vẫn nghe nhạc mỗi tối đấy chứ ạ, xin phép mượn chữ ký của một bác trên đây "nghe thấy hay là được".
    Chúc bác sớm tìm được chân lý. :lol:

5. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Thật là vui quá đi :D ,em nghe đến 13.5khz, sau đó thì điếc hoàn toàn ở bất cứ mức volume nào.

Em cũng thuộc nhóm nghe tốt đấy nhá. :lol:

P/S em chưa biết mức 0dB trong cách test mà bác Hai trải qua là ở mức bao nhiêu volt? tải loa bao nhiêu ohm? hổng chừng em qua ngon lành :lol:

6. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Á cái này đụng chạm à nghen. Cho lão Ham xin can :D

7. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Đừng mừng vội bác nhé :lol: . Lúc trước em từng khoe với anh em rằng em nghe tới 12KHz lận, vì ở nhà em có CD phát tần số từ 20-20Khz. Sỡ dĩ em nghe được 12KHz là vì em phải mở âm lượng lớn, qua nữa thì không nghe gì hết cho dù bất cứ âm lượng lớn cỡ nào, trong khi test thính lực thì người ta có máy test chuyên dụng mà phát ra tín hiệu nghe nhỏ xíu à rồi report ghi là dB, chứ em có biết bao nhiêu Volt đâu :lol:
    Hy vọng bác sở hữu đôi tai vàng :lol:

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hi hi,

Nếu nói về mức độ nghe được thì tai em vẫn nghe được từ khoảng 30Hz đến khoảng 18kHz. Lý do là em đo test mấy cái loa DIY nhiều và dùng đĩa phát tần số từ 20Hz - 20kHz (thực chất là 18kHz) và máy đo dB để test. Khoảng 8Khz thì em bắt đầu nghe thấy nhỏ đi (chắc là bắt đầu giảm độ nhạy từ đoạn này). Các đoạn phía dưới thì nghe đều thấy ổn (chỉ không biết độ nhạy của tai nó nhấp nhô thế nào thôi). Em cũng có tai phải kém nhạy hơn tai trái vài dB (cái này em đoán) vì em đã thử dùng 1 headphone phát nhạc vài đổi nó từ tai trái sang tai phải thì nghe nó nhỏ đi! :oops:

Có lẽ cũng vì lẽ đó mà các kỳ contest tuy dải tần của tai tương đối phẳng nhưng chẳng ai mời em làm giám khảo vì không hiểu sao mọi người lại biết 2 tai em nhạy khác nhau! :lol:

Đùa tí cho vui chứ cần gì tai phải tốt như nhau mới được làm giám khảo! Quan trọng là khả năng nhận xét và cảm nhận thôi. Thế nên các lần contest tới, nhất định em sẽ bỏ phiếu bầu lão Ham làm giám khảo! :wink:

9. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Ấy vậy mà em thấy đâu đó trên diễn đàn này nói là cho thêm cái super troét thì bản nhạc nghe có hồn hơn. Mà cái x-over super troét này nó cắt ở 18kHz lận.
    Pro thật.

10. thanhthuyhuynh

thanhthuyhuynh Advanced Member

Nói đúnh hơn có đáp tần phẳng: cái này được quan tâm nhiều ở Microphone, Headphone, Loa, ... và chuẩn này được quann tâm nhiều ở các thiết bị cho Studio

Sau bao năm chơi audio, mình thích các thiết bị có đáp tần phẳng nhiều hơn

11. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Gởi các bác một số link cho thấy đường biểu diễn đáp tần cũa tai người ( xin lỗi ko biết chèn hình ảnh). Nói chung là khá giống nhau và ..dốc đồi ..khe suối cũng nhiều :)

http://www.prorec.com/portals/1/legacy/ ... a8fcfb.gif
    http://image.tutorvista.com/content/wav ... iogram.gif
    @pc_chip: Nhớ thông báo sớm để lão Ham còn kịp khám tai :D nếu ko thì bác Minh..gì đó ko chịu đâu- Spam tí :D

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nhìn hình mà chả hiểu gì, có bác nào giúp em giải thích hông ạ ? :wink:

ta áp dụng gì cho cái sự nghe nhạc của chúng ta ? :lol:

13. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Trục dọc là âm lượng theo db. Trục ngang là tần số. Tai người nhạy nhất dãi tần số 2k-4khz. (Âm lượng nhỏ vẫn nghe được) Phía trái và phải của "khe suối" 2k 4k là "dốc đồi" leo lên, độ nhạy của tai người với các mức tần số bên ngoài dãi 2k 4k bị giảm đi, có nghĩa là muốn nghe được các tần số đó thì âm lượng phải đủ lớn.
    Thực tế khi đo hai tai của cùng một người thì cho ra kết quả cũng ko giống nhau.
    Do đó, với hai người cùng nghe một bộ giàn, người này nói treb lồi người kia nói trép ..lõm vvv .. là sự đương nhiên. Bởi vậy cần phải có thiết bị kiểm tra đáp tuyến ampli, kiểm tra đáp tuyến loa, kiểm tra sóng âm về pha, biên độ, sóng đứng v v để THẤY rồi mới đưa ra kết quả KHÁCH QUAN. Còn cái sự nghe là CHỦ QUAN. Tôi nghe hay dở là do tôi. Anh nghe hay dở là do anh. (Tất nhiên trong khoảng âm vực mà mọi người đều dễ nghe được, vd 2k4k, thì nếu bộ giàn có các nhược điểm quá rõ thì không cần đo cũng nghe ra).

14. hungbang

hungbang Advanced Member

:idea:

15. THN

THN Advanced Member

Topic này đọc và theo dõi thấy hay gớm luôn. Nghe các bác bàn luận em nhận ra tai mình cũng bên lồi bên lõm, bên phập bên phồng á :lol:
    Em xin đa tạ và xin tiếp tục đứng hầu các bác luận bàn, đừng trục xuất em nha :)

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bẩm lão Ham,

Mấy cái đường lão đưa thì nó thể hiện độ nhạy của tai người theo các tần số khác nhau. Đúng như lão nói, độ nhạy của tai người thường nhạy nhất trong khoảng 1kHz - 2kHz (đấy là lý do còi báo động, cứu hỏa,.... thường chọn tần số khoảng 1Khz này). Để phản ánh lại cái thực tế này, các kỹ sư âm học đưa ra một khái niệm là dBA hay còn gọi là A-Weighting tức là nếu 2 tín hiệu có cùng mức dBA thì tai người sẽ nghe như nhau dù thực tế 2 tín hiệu này có "sound power" khác nhau rất nhiều mà tai ta do nhạy khác nhau nên thấy chúng "kêu to" như nhau. A-Weighting này do nguyên tắc sẽ không giống nhau cho từng cá thể nên họ phải dùng cái mức trung bình của người đàn ông Mỹ ở độ tuổi 27 làm căn cứ! Các thông số thực tế đo độ lớn thường được quy về dBA ạ.

Đây là trích đoạn trong tài liệu về Noise của công ty em, mời các cụ tham khảo ạ! :)

17. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Nhìn các đường "đặc tuyến lỗ tai" của bác Hamcq post lên mới biết khả năng nghe của em nằm ở mức trung bình, không đến nỗi nào ...phù...
    Em nghĩ như vầy các bác xem có đúng không. Dựa trên "đặc tuyến" bác Ham post rõ ràng là thính lực của người lõm ở tần số thấp và tần số cao, vậy mình xây dựng bộ dàn có 2 dãy tần này lồi lên ( lớn dB) , hoặc đè dB dãy tần trung nhỏ xuống tí để đảm bảo nghe phẳng nghĩa là nghe lớn bằng nhau ở mọi dãy tần... :lol: . Không biết kết quả ra sao nhỉ...Mời các bác tiếp ạ

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác không phải làm chuyện này đâu vì như em nói, cái đường đặc tuyến loa được đo nó thường đã dựa trên thang đo dBA (tức là đã được hiệu chỉnh theo tai người rồi). Tuy kêu to như nhau nhưng loa bass thật ra tạo ra sound power lớn hơn loa mid nhiều nên nó cần công suất lớn hơn rất nhiều loa mid! :wink:

Khi đo SPL em cũng thường dùng A-Weighting hay C-Weighting nên đường đặc tuyến em vẽ ra nếu nó phẳng thì xem như nếu tai ta giống tai đàn ông Mỹ 27 tuổi (theo chuẩn ấy) thì ta phải nghe kêu to như nhau. Nếu tai ta nghe kêu không to như nhau ở cùng mức dBA thì lúc này tai ta mới bất bình thường ạ! :lol:

19. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Xét về thính giác con người thì người VN ta chắc thua các ông phuơng tây vì ta bị tra tấn suốt ngày với đủ loại tiếng ồn với cường độ tương đối lớn, từ trong nhà ra đến ngoài đường nên thính lực ít nhiều bị suy giảm, trong khi ông tây thì ngồi trong xe hơi im phăng phắc thậm chí còi còn không dám bấm. Nên chăng ta thiết lập lại một chuẩn cường độ âm thanh cho người VN ta, nghĩa là nới một chút chọn chuẩn là các đường "đặc tuyến" nhích lên phía trên...của bác Hamcq

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Hai khéo lo rồi. Trước đây thì đúng là như đoạn này của bác. Từ khi có Walkman rồi giờ lài Ipod thì tai giới trẻ Mỹ không chừng còn tệ hơn tai giới trẻ ta ấy chứ. Gì chứ cứ Ipod chơi liên tục (nhất là khi nghe trên đường phố) thì xem như tai cứ chịu tầm 90-95dB từ bé, thế nên lên đến 27 tuổi thì cũng điếc dữ lắm rồi!

Tai ta ngay cả phải làm việc gần máy nén ở giàn khoan hay tua bin trong các nhà máy điện thì thường đều đã phải đeo bảo vệ tai (nguyên tắc an toàn) do vậy chắc cũng còn khá lắm! :lol:

21. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Cám ơn bác an ủi làm em cảm thấy đở tủi... :lol:

22. SixL6

SixL6 Advanced Member

Theo như những gì anh chip viết về tai của mình thì việc cho nghỉ hưu bộ dàn nhiều đường tiếng và sắm fullrange gấu hay tannoy khủng về nghe còn lâu lắm. Chúc mừng, chúc mừng !!!

Mời bác Lamlylam vào hỏi tiếp, em bắt đầu spam rồi kìa !

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em giờ cũng muốn chuyển sang mấy món trên cho nó lành nhưng đầu óc, tay chân nó vẫn còn ngứa ngáy lắm nên vẫn chưa đổi sang mấy món đấy được cụ Sáu ơi! Giờ cũng muốn được ngủ một đêm ngon giấc (không mơ là đang DIY món gì) nhưng sao khó quá! :(

Kiểu này chắc em phải sắm máy chụp hình để tạm tìm niềm vui mới được ngày nào hay ngày đấy quá! :wink:

Riêng bác Lamlylam thì bác ấy chắc đang bận đọc tài liệu của cụ Tcqanh rồi! Đọc xong thế nào bác ấy cũng quay lại chủ đề này thôi nhưng có thể sẽ không hỏi nữa đâu! :)

Ps: Em hứa là em sẽ không spam nữa, cụ đừng mắng nhé!

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

với mức db càng cao thì thời gian nghe tối đa trong ngày cho phép càng ít đi. nếu em không nhầm, cở 90-95 db- tương đương nghe nhạc rất lớn hoặc âm lượng xe tải bự heavy truck, thời gian cho phép nghe mỗi ngày khoảng 2-3 giờ gì đấy. các bác làm nghề thợ dệt có độ nhạy tai kém lắm, cỡ khoảng 60-80 db trở lên mới nghe thấy.

nói chung tai cũng cần hồi phục, tương tự như massage body vậy các cụ ạ. :D vì thế bác nào có bà xã hát vào tai mỗi ngày ở tần số 1-2 khz suốt ngày là 1 thảm họa. em còn nhớ cuốn Đắc Nhân Tâm có nói đến chuyện này :mrgreen:

ý kiến không tệ. cụ vào rừng hay ra đồng ruộng chụp cây cỏ, nghe chim hót... tầm khoảng 40-50 db là cuộc đời nhẹ nhõm lắm.

25. lamlylam

lamlylam Advanced Member

em lại hỏi, đối với các loa có lỗ thoát hơi phía trước thì tại sao vẫn khuyến cáo là nên đặt loa cách tường sau ít nhất 30cm (ví dụ tương đối - không xác định riêng cho loa nào)
    2/ em tháo mấy cái loa ra thì dây dẫn từ cọc loa vào bộ phân tầng nhìn chung em thấy cũng là dây bình thường và nhỏ xíu (loa JBL dòng monitor 43xx) thì tại sao chúng ta lại phải đổ tiền vào sợi dây loa quá tốt, em thấy bất hợp lý giống như tình trạng "thắt cổ chai" vậy, đây bên ngoài có tốt mấy mà dây bên trong bình thường thì cuối cùng nó cũng bình thường mà thôi. Em đồng ý với ý kiến thay đổi chất âm kiểu như dây đồng lợi bass, dây bạc lợi treb, vậy thông số kỹ thuật để chọn dây là gì. EM hỏi câu này cũng không ngoài mục đích tiện lợi cho việc mua hàng qua mạng, xem thông số có thể biết được chất lượng và có phù hợp với "gu" nghe nhạc của mình hay không. Ví dụ: dây đồng ( bao nhiêu % : 99.9% hay 99.9999%) EM đọc quảng cáo về dây loa thấy cứ chung chung , trung thực, chi tiết ......chưa kể đến một số chức năng của vỏ dây như : đốt không cháy - chẳng hiểu để làm gì- cháy nhà vẫn còn cặp dây ah?
    - Sao các bác lại thích chụp ảnh thế nhỉ, em bây giờ chỉ muốn loanh quanh với audio và phim. Thực ra là em đang mất dần quota để đi ra ngoài. Chụp ảnh cũng dễ bị "tẩu" như audio vậy, Trang thiết bị - body - lens mà 1 lens thì không đủ, lens thì dần dần lên Top, mà lên Top rồi thì lại ngắm nghía lens Fix - Top. Mọi việc chưa dừng lại ở đó, còn là sưu tầm Mẫu (em nói cả tĩnh vật lẫn động vật), sau đó là sưu tầm địa điểm chụp, rồi sau nữa sẽ bị điên lên vói kỹ thật ánh sáng (bao gồm đèn và ánh sáng tự nhiên), và sẽ mất thời gian cho việc xử lý hậu kỳ - Photoshop.
    Nhìn chung chơi cái gì rồi cũng sẽ "tẫu" nhưng em sẽ chọn Audio trong giai đoạn này, ít ra thấy mình cũng đỡ tội lội hơn, cũng có thể vỗ ngực dõng dạc nói với vợ rằng, anh cũng ở nhà suốt chứ có đi lêu lõng đâu .
    Em đang trên đường quay lại với audio một cách từ tốn hơn, không như ngày xưa, 14 bộ trong 13 tháng. Mong các bác tận tình hướng dẫn. Cảm ơn bác Pc-chip, Hai lúa, Tqanh .....

Share This Page

Loading...