Dàn bình dân giá rẻ

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by BachDuong, 6/12/05.

1. BachDuong

BachDuong Moderator

Liệu có cần phải bỏ ra nhiều tiền mới có thể được nghe nhạc không?

Trên các tạp chí, website audio thường đưa ra những ý kiến đại loại như: "bạn sẽ sắm bộ dàn gì với 1.000 USD?".

Nhưng 1.000 USD đã là một số tiền lớn, nếu so với thu nhập của một công chức hay một nhân viên công ty.

Vậy tại sao chúng ta không đặt câu hỏi: "bạn sẽ sắm bộ dàn gì nếu có từ 2-5 triệu đồng?". 5 triệu đồng cũng là một khoản đầu tư đáng kể khiến cho ta phải cân nhắc kỹ, nhỉ?

Mời các bạn chơi chia sẻ kinh nghiệm!

Cá nhân tôi đang chơi một bộ dàn nghe phòng ngủ tổng trị giá dưới 2 triệu và thấy khá yên tâm. Cấu hình của bộ dàn này là:

- Đầu đọc Sansui Alpha extra 717: 1 M
    - Amply Gain Clone DIY của một bạn trên diễn đàn: 300 K
    - Loa full range RFT Đông Đức 200K + thùng horn 250K (hơi đắt vì mua sẵn, nếu đóng lấy chỉ khoảng 100K).
    - Dây tín hiệu DIY bằng đồng quấn quạt, tổng giá trị nguyên liệu 50K (trong đó tiền jack là 40K)
    - Dây loa Cat5 DIY: 0 K (cáp mạng xin của cơ quan)

Tổng trị giá: 1.840.000 VNĐ.

Đánh giá chất âm: mộc mạc, tự nhiên, trung âm lồi hẳn ra ngoài, nghe hơi kèn cũng có vẻ phe phẻ ra phết, vặn volumn to kêu cũng váng nhà.

Nhược: bass hơi non (do amp)

Biện pháp khắc phục: thay bằng amp đèn DIY chạy bóng EL84, đầu tư khoảng 500K.

Dự án tiếp: set up cho một bộ nghe phòng làm việc cơ quan trị giá... 1,1M, gồm: USB DAC 300K (dùng PC làm transport), tube amp EL95 SE (500K), loa toàn dải Masusita 300K.

Xin mời các bạn cổ vũ cho những dự án con nhà nghèo!

Tags:
  2. Cominup

Cominup Advanced Member

Anh ơi, cái DIY đèn chạy bóng EL84 của anh khoảng 500k là những thứ gì hả anh???? Em nghĩ cái này nó không được khả thi đâu.

Anh xem xét lại dùm, cám ơn anh nhiều.

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Dạ, 500K gồm xuất âm tháo máy (300K), nguồn Văn Môn (40K), tụ trở Văn Môn 40K, chiết áp 50K, còn lại các thứ khác kể cả bóng đều là đồ đi xin. Nếu mua tất tần tật thì chắc cũng phải đến 1M cho cái amp này. Sorry vì chưa chú thích rõ.

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Bộ giàn mà bạn liệt kê chỉ dành cho những người biết DIY, thế còn bộ giàn rẻ tiền cho những người không biết DIY thì sao ạ?

Mời các bác tiếp!

5. Trild

Trild Approved Member

Đúng vậy, tôi chưa hiểu sao amp DIY này rẻ vậy. Đang quan tâm đến con amp đèn chạy el34 nhưng ra Quân Công đòi $1000 nghe bác nói DIY có 500k-1000k tôi thèm quá. :roll:

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Tôi xin có ý kiến , EL34 thì tôi cũng đã làm, nói chung nếu biết DIY thì sẽ có giá khoảng 2 triệu . Tôi xin cụ thể :

Biến áp nguồn : 200K
    Cặp bóng EL34 : 300K
    Cặp bóng tiền khuếch đại : max 200K
    Cặp OPT tháo máy gì đó : 500K
    Cộng các thứ linh tinh khác ....

Nếu đi sâu thì sẽ lạc ... chủ đề . Vì giá rẻ thì chỉ phải DIY chứ không mua sắm được .

Mời các bạn tiếp ạ !

7. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Đây là Amp EL34 SE giá rẻ do DIY đây

Attached Files:

8. Planets

Planets Advanced Member

Món này phải chờ bác Listen đấy. Em còn nhớ bác rất rành về chợ Nhật Tảo mà.

9. Historian

Historian Advanced Member

giá rẻ mà hay là luxman L80V, giá khoảng hơn triệu 1.2-1.5T. Nhưng con này rất khó kiếm hàng nguyên bản vì sò than thường teo hết rồi. Tiếp đến là Pioneer 7800II, khoảng 800k-1.2T. Cái này bác Thạch NV ngày xưa dùng mãi.

Loa thì nhiều thứ lắm, nhưng toàn loa nhật thôi. Ra chợ thì khoảng 1-2T là mua được đôi ngon rồi. Quan trọng nhất là nhìn gân loa có còn không. Gân zin thường là gân vải hoặc giấy hoặc cao su. Gân làm lại toàn là gân mút (foam), nhìn phát biết ngay, vết keo lem nhem. Nón loa cũng thế. Mua về bắt nó bảo hành, hàng lởm là trả lại. Bắt nó ký vào thùng loa. Về nhà lôi tuốc nơ vít ra, tháo hết củ với phân tần ra xem có còn zin không, không zin đem trả lại luôn.

Đầu đọc thì kiếm mấy em Sony dòng cỏ, hoặc tốt nhất là cắm trực tiếp vào PC.... nhiều phương án lắm.

Nhưng tính sơ sơ cũng phải 5T. hic hic!!! Vẫn chưa rẻ. Nếu tự làm được amply thì chỉ khoảng 1.5T là nghe được ngon. Loa tự làm được thì chỉ khoảng 500K-1T là cực ổn. Còn mỗi cái đầu đọc. he he :lol:

10. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Xin cho hỏi là làm thế nào làm được đôi tầm 500K - 1M mà gọi là cực ổn ạ? Drive của hãng nào?

Em háo hức quá.

11. Historian

Historian Advanced Member

Trả lời bạn Litsen,

Loa bass 400k 4 chiếc,loa treble 100k một cặp, phân tần 70k/cặp. còn lại là tiền mua gỗ về tự đóng. hê hê. còn không thì mua một cặp phillips cũ khoảng 300k, đóng thùng toàn giải.

Okie?

12. 208

208 Advanced Member

dàn của em chắc cũng thuộc loại cực cực rẻ ! :mrgreen:

amp : DIY TDA7294 --> 300k
    loa : Akai tháo từ máy băng cối ở nhà , làm lại hết 20k mua thùng 50k + căp treble 30k --> 100k
    dây loa xịn nhặt được ở hàng ve chai ---> 0 k
    đầu đọc :pC+ ổ CDRW yamaha
    tổng thiệt hại : 400k
    chất lượng hay hơn những bộ giàn trong tầm giá ! :mrgreen:

13. AudioTo

AudioTo Advanced Member

xem nhiều, đọc nhiều, nhưng hôm nay em mới thấy có bộ dàn rẻ như thế này, quả là có một không hai ,em phục bác luôn đó!!!!! :roll:

14. Loving

Loving Advanced Member

Em cũng xin nghiêng mình bái phục. Dàn bình dân mà đọc đồ lên nghe cứ choang choang. Với lại cái hình nền ở đây các bác để toàn bóng đèn, dân chơi bán dẫn như em nhìn thấy lại tủi thân, lại chạnh lòng. Yêu cầu các bác admin và mod cho 1 nửa bóng đèn, 1nửa bán dẫn, thế mới công bằng.

15. 208

208 Advanced Member

cám ơn các bác quá khen ! của rẻ tại người , vì em may mắn nên toàn vớ được đồ ngon mà giá thì rẻ vô cùng ! điển hình là cặp dây loa giá vài trăm ngìn , nhưng vì được bán ve chai nên nó chỉ đáng giá vài nghìn , vì có cặp mắt tinh tường , nên ra xin một phát là vựa ve chai nó cho liền ! còn TDA7294 thìcám ơn bác Gà mờ ngàn lần, vì bác đã làm cho em hãnh diện với đời ( lần đầu tiên là được amp mà !) ! he he he :) !

16. once_upon_a_time

once_upon_a_time Advanced Member

CDP hay Walkman có cổng cắm headphone năm bảy trăm ngàn, phần còn lại dành cho head phone loại kha khá: AKG, Seinheser... có lẻ vô địch trong tầm giá, mà đi đâu cũng có cái để nghe

17. 208

208 Advanced Member

he he loa nam môn hình như trong đây không thấy ! trong đây loa nghe được trong tầm giá thì chỉ có thunder , nhưng loa này độ nhạy kém , chất tiếng không có gì ngoài một từ " mạnh " như trâu , mua về làm loa cho mấy cậu ấm " lắc " là phê lắm ! :mrgreen: em cũng làm thử vài đôi để bán và đa số người dùng bình dân khen hay ! :D còn các bác ở cảnh giới khác rồi ! nên nghe nó thì có cảm giác giống như nhậu thịt chó với XO mà thôi ! :mrgreen:

18. loadeu

loadeu Advanced Member

Xin hỏi hiền huynh loa phillips cũ mua ở đâu quanh Hà Nội ạ? Đệ xin đa tạ

19. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Thunder đúng là tiếng to như sấm , nhưng thô và nói chung là dở :lol: , dải của nó hẹp lắm ạ . Hồi xưa em học lớp 10 cũng đóng 1 đôi thùng kiểu này , mà nghe FM thì đúng là : Radio... buồn

20. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Lâu rồi ko thấy bác NGHE HAY LÀ ĐƯƠC ghé vô diễn đàn.
    Nhớ...... :cry: :D

21. tommy

tommy Advanced Member

bộ giàn cỏ của em như sau:
    đầu đọc mintek dvd 1600(có dts và optical),am thanh tuyệt vời,người bạn mang từ mỹ về 70$.
    amp: diy lm3886 :350k
    loa:nga 15ac 220
    dây:trung quốc:18ngàn ok.
    ấmt 2t nghe khá ổn,nói chung nghe rất thích,hay trong tầm giá

22. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Nhà em sửa chữa đồ điện tử! Ai có gì thừa không dùng, hỏng không muốn sủa cho em hoặc bán giá rẻ nên cũng có đủ như ai chả thiếu gì. Rẻ hay đắt không tính được vì hầu như không bỏ tiền mua!

23. loadeu

loadeu Advanced Member

Bác ơi cho cháu hỏi, nếu cháu muốn mua loa toàn dãi RFT như của bác thì mua ở đâu ạ , cháu nghèo lắm ạ, mà muốn nghe nhạc ạ. Cháu cảm ơn bác ạ.

24. NoDIY

NoDIY Advanced Member

sao các bác ko mở đại hội bộ giàn giá dưới 3 t và tìm ra người thắng cuộc để trao giải nhỉ :)

25. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Bác Historian cho em hỏi nhờ tý: Bác ở HN hay HCM ạ, có thể chỉ giúp em chỗ mua phân tân tốt kg vì em xem qua mấy cấi phân tần 3 way ở HCM toàn thấy > 150K

Share This Page

Loading...