Đầu băng cối nên chọn hiệu, chủng loại nào đáng nghe nhất?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by TranWomen, 19/7/11.

1. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Re: Đầu băng cối nên chọn hiệu, chủng loại nào đáng nghe nhấ

Các cụ cho em hỏi cái này với cái G36 thì chọn cái nào ạh?

Attached Files:

2. doanhcuongkt

doanhcuongkt Advanced Member

Các bác cho e hỏi, em đang định mua con studer810 thấy shop báo có 2 loại đầu từ cánh bướm và đầu từ thường, con bướm cao hơn 5 củ, tình trạng như nhau, theo các bác thì chọn con nào a?. Thanks!

3. huy230

huy230 Advanced Member

Các bác cho e hỏi, em đang định mua con studer810 thấy shop báo có 2 loại đầu từ cánh bướm và đầu từ thường, con bướm cao hơn 5 củ, tình trạng như nhau, theo các bác thì chọn con nào a?. Thanks![/quote]
    Bác ơi bác chọn con đầu từ cánh bướm đi bác nhé . quí hơn đầu từ thường nhiều bác ạ . :D :D :D

4. hautiend

hautiend Advanced Member

Chào tất cả ae.
    Xin ae chỉ giáo cách chon sợi băng như thế nào là tốt, đẹp, bền, chất âm của từng dòng băng hay hãng , thương hiệu băng hãng nào là tốt nhất, có bao nhiêu chủng loai băng.
    Xin chân thành cảm ơn.......

5. tieuthieugia

tieuthieugia Advanced Member

đọc topic thấy akai 1710w hay quá, không biết từ năm 1968 tới giờ thì còn máy ổn không ạ
    có cụ nào chán không ạ, em xin thông tin

6. Trần Mạnh Hùng 1975

Trần Mạnh Hùng 1975 Approved Member

Theo e biết thi chỉ có Revok mk ii đầu từ cánh bướm chứ ko có mk iii đúng ko nhỉ???

7. tcqt5678

tcqt5678 Advanced Member

quan trọng là revox nào ạ? A77, G36 và PR99 thì có mkiii, B77 chỉ đến mkii và A700 thì chỉ có 1 đời. Riêng đầu từ bướm thì lắp vào máy nào cũng đc, ko mặc định đời nào có bướm, đời nào ko có bướm :D

Bùi Văn Trường likes this.
  8. secooto

secooto Advanced Member

Bác ơi bác chọn con đầu từ cánh bướm đi bác nhé . quí hơn đầu từ thường nhiều bác ạ . :D :D :D[/QUOTE]
    Quý hơn là hiếm hơn hay nghe hay hơn hả bác? Em cũng muốn biết có bướm với không có bướm khác nhau ntn ạ

huy230 likes this.
  9. Analogelv

Analogelv Approved Member

Quý hơn là hiếm hơn hay nghe hay hơn hả bác? Em cũng muốn biết có bướm với không có bướm khác nhau ntn ạ[/QUOTE]
    chào bác , theo em thì em nghe thấy hay hơn ạ , âm trường sân khấu rộng hơn, nghe tách bạch hơn , bass sâu hơn , nói chung mỗi thứ hơn 1 tí đó bác , có tiền là hơn nhiều thôi.:p
    Thân

10. Newbe

Newbe Advanced Member

Bướm thì không quí nhưng hay hơn không bướm

11. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Ôi Bướm nào ... mà chả hay chả quí ! Có Bướm là tuyệt rồi .

12. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Quý hơn là hiếm hơn hay nghe hay hơn hả bác? Em cũng muốn biết có bướm với không có bướm khác nhau ntn ạ[/QUOTE]

Đầu từ bướm là dòng đầu từ chuyên dụng. Rãnh từ lớn hơn đầu từ thông dụng 1 chút.

Cái này có lợi khi dùng chính đầu từ bướm để thu và phát, ta có nhiều "không gian" trên mặt băng từ để lưu trữ thông tin, "có lẽ" nhạc sẽ hay hơn.

Vẫn có lợi khi dùng đầu từ bướm để đọc băng từ ghi bằng đầu từ bình thường. Nhưng 1 chút bất cập là đầu đọc từ bướm sẽ đọc cả phần thông tin không được ghi bên ngoài rãnh từ trên băng từ dẫn đến tạp âm tăng.

Tuy nhiên oái ăm nảy sinh khi dùng đầu từ thường đọc băng do đầu từ bướm ghi. Lúc nãy rãnh băng đã được ghi lại rộng hơn khả năng đọc của đầu từ thường => thiếu thông tin.

Do đó, đầu từ bướm chỉ có lợi khi dùng chính đầu đó thu và phát, còn đâu là dở hơi.

Share This Page

Loading...