đấu cables vào cọc trên hay dưới của loa???

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sonrock, 15/8/10.

1. sonrock

sonrock Advanced Member

E đang dùng hệ thống speakers tất cả của B&W với main là 683, cen là htm62, sur là 686, và sub là 608. Trừ sub thì ko nói, nhưng tất cả loa của B&W đều có 4 cọc loa: tweeter (high) và woofer (low). Theo các bác thì khi nối loa với amp thì nên chọn high hay low ạ?

Theo hướng dẫn của AVR Onkyo TXNR807 e đang dùng khi nối bi-amp cho main 683 (và hướng dẫn của B&W cho đấu bi cũng thế) là woofer (low) thì vào front, còn tweeter (high) thì đấu vào surr back. Như bt thì e vẫn đấu các loa còn lại vào high, hnay thử đổi xuống low thì cũng chưa thực sự nhận thấy có sự thay đổi nh. Các cụ có ý kiến j về vde này ko ạ thì cho e vài tiếng?

Trước khi e chơi bi-amp (cho main) thì thấy tiếng cũng ko khác nh so với đánh thường, chỉ rõ khi ở chế độ pure or direct khi treble v bass tăng hẳn lên, còn các chế độ nghe hay xem film khác thì cũng rất khó phân biệt. Các bác hiểu rộng biết nh chỉ cho e biết sự khác biệt chính với, và nên đấu tnao để cho hiệu quả nhất về mặt âm thanh cũng như an toàn cho hệ thống.

Tags:
  2. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Loa bi-wire nếu bác đấu single wire thì đấu vào đâu chẳng được ạh? Vì có cầu loa nối 2 cọc trên với 2 cọc dưới rồi mà!

3. sonrock

sonrock Advanced Member

vâng, e cám ơn bác. e vừa tra hướng dẫn đấu của B&W cho 686 và htm62 thì nó đều cho vào cầu trên :D. e cũng ko biết vì tháng qua e toàn nghe cầu trên cả, ban nãy mới thử chuyển qua cầu dưới xem sao thì thấy ko có khác biệt j nh cả. bác có kinh nghiệm j món này ko ạ? đặc biệt là giải thích giúp e cái món cầu trên cầu dưới này với ạ, nó có đặc điểm j khác biệt hay chỉ để cho bi-wired or bi-amp thôi?

4. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em thấy trước đây cũng nói đến sự khác nhau giữa cầu trên và cầu dưới ạ :lol:

5. sonrock

sonrock Advanced Member

bác Đức giải thích rõ đc ko?

6. DoMinhDuc

Em spam đấy. hỳ hỳ
    Theo em thì chẳng có gì khác nhau cả, có chăng chỉ là sự suy luận (hoặc là bị tẩu thôi ạ) :D

7. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Cái vụ đấu B-wire hay single em thấy các bác tranh luận nhiều lắm! Theo kinh nghiệm thì thế này:
    - Chỉ đấu B-wire khi dùng 2 dây loa khác nhau cho cầu trên và dưới. Nếu dùng 1 dây giống nhau thì không có gì khác với single.
    - Nên dùng dây tốt hơn để đấu cầu trên (âm trầm), và dây kia đấu cầu dưới.
    Em đấu B-wire thì thấy tiếng bass có vẻ yếu hơn so với single. Bù lại các dải còn lại mạnh hơn 1 chút.
    Nói chung người ta khuyên nên đấu B-wire nếu loa cho phép điều đó!
    Tuy nhiên hình như đấu B-wire thì bác phải xem lại phần trở kháng loa và amp có phù hợp không.
    Em nghe nói đấu B-wire thì trở kháng cũng thay đổi như khi đấu song song 2 cặp loa (4 cái) (hổng biết phải không?!)
    Tức là trở kháng loa sẽ thay đổi theo công thức: a*b/ (a+b).
    Ví dụ đấu song song 2 loa có trở kháng lần lượt 6 và 8 Ohm thì trở kháng cuối cùng sẽ là : 6*8/(6+8)=3.42 Ohm
    Mà trở kháng này amp có cho phép hay không phải kiểm tra lại. Các amp thường cho phép từ 4-16 Ohm.
    Thường nếu chênh lệch khoảng 1 Ohm thì chắc không sao, với điều kiện đừng mở hết volume amp!! :lol: :lol: \

Em chỉ học lỏm được vậy thôi, hy vọng giúp bác tí chút!

8. DoMinhDuc

Tháo cầu nối ra đo điện trở, cọc treble có điện trở lớn hơn cọc bass nhiều.

9. sonrock

sonrock Advanced Member

haha, cám ơn bác qtuanns đã chia sẻ kiến thức. thực ra thì con Onnr807 của e, theo e nghĩ là thừa mạnh (e xem film để cũng tương đối nhưng chưa phải rất rất to thì con hàng xóm e sang gõ cửa v bảo cho nhỏ lại :D. lần sau nó viết giấy đút vào khe cửa là If you dont turn the volume down I will make serious complain with our landlord and the council :))

E đấu cho bi-wired là dây giống nhau, system của e tất cả là dây đồng bộ như nhau cả, nói chung chất lượng dây và giắc cắm tương đối đủ cho bộ của e. e chỉ lăn tăn mỗi thằng cầu trên cầu dưới thôi :)).

Mà có bác nào thử chơi 2 av receivers chưa cho e kinh nghiệm với? vì ở vn e còn 1 bộ 5.1 khác mua avr của yamaha hồi 2001. e rất hài lòng với con này cho âm thanh cực mạnh, nghe nhạc v xem film đều ok cả khi chơi với main là Infinity, cen & sur là AE, sub của Ya. e thấy con Ontxnr807 này tuy công nghệ ra sau gần 10 năm, công suất lớn hơn nhưng chất âm có vẻ ko được mạnh như Ya khi bật cùng 1 cấp âm lượng (đây là cảm nhận riêng của e). Nên e đang tính sau nếu về VN thì cho 2 e nó oánh chung, nh loa mà tận dụng tối đa dc sở trường của nhau, nhưng ko biết có phối đc ko??? Bác nào có kinh nghiệm cho e tí thông tin với. E quên mất serie con Ya của e là j rồi, cũng chả nhớ nó có line-in để oánh như powamp ko nữa, chứ e On này có mỗi đg pre-out thôi.

Thêm nữa là con Ya của e ko có cổng HDMI, chỉ có coxial thôi, tết này e mang con BDP Sony bdp s560 về, ko hiểu khi chạy đĩ bluray xịn mà định dạng true-hd hay dts master thì con Ya của e có xử lý đc ko các bác nhỉ? vì e mua con đầu này mới với giá rất rẻ, chất lượng tốt nên muốn mang về dùng với bộ ở nhà, nhưng đang ko rõ mấy cái audio con Ya cũ của e sẽ xử lý ra sao??? Chứ 5.1 hay dts thì e chả có j để nói, tuyệt :), có khi còn gấu hơn e On này ấy chứ :D.Mà nó lại ko có HDMI nên ko hiểu với coxial cable thì từ BDP xuống avr nó sẽ tnao? e chưa bjo thử cả nên ko biết, có bác nào cao thủ cho e tí kiến thức ạ!

Share This Page

Loading...